ผู้เขียน หัวข้อ: การขับรถ บ่งบอกนิสัยบางอย่างของผู้ขับได้ไหม ??  (อ่าน 3108 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
อย่างบางคนบุคลิคนิ่งๆแต่ลึกๆไม่ยอมใคร  เวลาขับรถก็จะไม่ค่อยยอมใคร
บางคนไม่ชอบให้ใครมาขวางทาง  เวลาขับรถก็เลยชอบมุดหลบซ้ายหลบขวา
บางคนแอบหวงก้าง เวลาขับปกติก็เนื่อยๆชิลๆ เวลารถติดๆจะชอบเว้นระยะห่างเกินควร แต่พอมีรถตีไฟเลี้ยวจะเข้าต้องรีบเร่งเครื่องมาปิดช่องทันที
บางคนเห็นเลนข้างๆเร็วกว่าก็รีบเปลี่ยน แต่พอเลนเดิมเร็วกว่าก็เปลี่ยนกลับ เปลี่ยนไปๆมาๆจนคันหลังแอบงงว่าชาติก่อนพี่เป็นงูหางกระดิ่งรึเปล่า

คิดว่านิสัยในการขับรถ สามารถสะท้อนนิสัยลึกๆบางส่วนของคนขับได้แค่ไหนครับ ??

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Re: การขับรถ บ่งบอกนิสัยบางอย่างของผู้ขับได้ไหม ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 20:38:13 »
ผมชอบมุดเพราะบางคันชอบแช่ขวา  ;D

ออฟไลน์ ps000000

Re: การขับรถ บ่งบอกนิสัยบางอย่างของผู้ขับได้ไหม ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 21:07:41 »
เหมือนโฆษณาโทรทัศน์

คนสุภาพๆ นิ่งๆ พอขับรถ เหมือนคนบ้า  :-X :-X :-X

แต่คนสมัยนี้ ไม่รู้เป็นยังไงบางคน ไม่รู้จักทางเอกทางโท ทางหลักทางรอง

พึ่งจะออกจากซอย รถทางตรงมาเป็นสาย สักแต่ว่าพุ่งเข้าใส่ ก็กรูจะไป ทำไมหรอ นิสัยไม่ดีสุดๆ  >:( >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 21:30:01 »
ผมว่าบอกได้ถึงสันดานเลยแหละ
เวลาอยู่นอกรถ ทุกคนเห็นหน้าเห็นตา สันดานต่างๆมันถูกกรอบทางสังคมกดเอาไว้
พออยู่หลังพวงมาลัย คนอื่นไม่เห็นหน้า สันดานต่างๆมันก็พรั่งพรูออกมา

มันคล้ายๆเวลาเราอยู่ใน internet นั่นแหละครับ เวลาเป็น anonymous ก็มักจะแสดงสันดานลึกๆออกมาผ่านทางตัวอักษร

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 21:38:44 »
ไม่เสมอไปครับ การที่เห็นคนขับรถแย่บนถนนแค่ครั้งเดียวแล้วตัดสินว่าเขาขับรถแย่ไม่ได้ครับ มีอยู่วันหนึ่งมีคนโทรมาว่าน้าผมล้มอยู่ตรงหน้าห้องน้ำปั้มแถวนวลจันทร์ ได้ยินแค่นั้นขับรถมุดและเร็วมากที่สุดที่เคยขับมา บางทีเขาอาจะมีอะไรจำเป็นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 21:41:29 »
ส่วนมาก น่าจะเกี่ยวกันบ้างนะครับ

จริงๆไม่ต้องขับก้ได้ แค่เห็นรถรกๆๆ ฝุ่นเยอะๆ น่าจะพอเดาได้แล้วว่า ที่บ้านจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 22:03:51 »
คนเรามีได้หลายบุคลิคครับ ขึ้นกับว่า

1. ขับรถอะไร
2. นั่งมากับใคร
3. สภาพการจราจร
4. สภาพถนน
5. สภาพความกวนของรถรอบข้าง
6. อารมณ์ส่วนตัวผู้ขับขี่ขณะนั้น
7. ความเร่งรีบไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม

ที่ท่าน จขกท. ว่ามาผมเชื่อว่าทุกคนสามารถทำได้หมดครับ (รวมทั้งตัวผมเอง) ขึ้นกับ 7 ข้อที่กล่าวมา
เราคงตัดสินเขาไม่ได้จากการเห็นพฤติกรรมเหล่านั้นเพียงครั้งเดียวบนถนนครับ เพราะเราไม่รู้ว่าเขารีบจริง หรือรีบหลอก
ภรรยาจะคลอด ลูกป่วย เส้นเลือดอุดตัน กำลังจะไปสอบ กำลังไปขึ้นเครื่อง หรือเหตุฉุกเฉินอื่นๆ

ถ้าเขารีบก็ให้เขาไปครับ แต่ถ้าจะลักไก่มาแซง แทรก ปาด ตามแยก ตามคอสะพาน ผมไม่ให้ไปต่อครับ  >:( >:(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 23:01:25 »
ตัวผมนิสัย นิ่งๆ เฉยๆ ยอมคน แต่เวลาขับรถ จะขับเร็ว แซงตลอด แต่ไม่ได้ปาด ไม่แซงเส้นทึบไม่แทรกนะ เปิดไฟเลี้ยวตลอด แต่ขี้หงุดหงิดมากบนถนน
เคยอ่านบนความ เลยเข้าใจว่า ตัวเองคงไม่ค่อยสู้คนอื่น เพราะรู้ว่าสู้ไม่ได้ พอมีรถเลยเหมือนมีอาวุธมาทดแทนส่วนที่เราขาด

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 00:50:20 »
จะบอกได้ว่าเป็นคนมักง่ายหรือป่าว ง่ายสุด
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 07:16:45 »
เรื่องหวงก้างนี่ นึกว่าผมคิดคนเดียวนะ

คือบนทางหลวงก็มีนะ พวกช้าแช่ขวาแต่หวงก้างน่ะ

แบบ... บางทีมันเห็นเรามุดๆๆๆๆมาแต่ไกล มันเตรียบจังหวะกระทืบคันเร่งมาปิดเราโดยไม่ต้องเปิดไฟเลี้ยวเลยก็มี

พอเรสมุดซ้ายไปได้ มันก็ขับชิลๆเหมือนเดิม

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 07:40:34 »
เวลาอยู่นอกรถ ทุกคนเห็นหน้าเห็นตา สันดานต่างๆมันถูกกรอบทางสังคมกดเอาไว้
พออยู่หลังพวงมาลัย คนอื่นไม่เห็นหน้า สันดานต่างๆมันก็พรั่งพรูออกมา

มันคล้ายๆเวลาเราอยู่ใน internet นั่นแหละครับ เวลาเป็น anonymous ก็มักจะแสดงสันดานลึกๆออกมาผ่านทางตัวอักษร
Like!!!

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 08:05:51 »
น่าจะบอกได้นะครับ  8)
บางคนต่อหน้าคุยเรียบร้อย
พอขับรถ (ในกทม.) นี่ขี้บ่น + โวยวาย + คิ้วขมวด ขึ้นมาทันที  :-X // ผู้ชายนะครับ

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 08:23:51 »
 หน้าตาเรียบร้อยๆ พูดเพราะหน้าสวย เลขาเอ็มดี ชอบขับช้าแช่ขวา 5555

พอโดนบีบแตร โดนปาดหน้ากระชั้นชิดที นี่โอ้วว นึกว่าเสือร้ายออกจากปาก

ผมนี่คนนั่งข้างๆถึงกับสะดุ้งเลยครัชช   ::)

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 09:10:46 »
ตะกี้นี้เลย

รถตามกันมาวิ่งอยู่ 80-90 กม./ชม. เจอพวกทิ่มออกจากซอยมาหน้าตาเฉย(พอขึ้นทางได้แต่ไม่เติมคันเร่งไปต่อ ปล่อยรถไหล)  ตัวผมอยู่คันหน้าสุดเบรคแล้วเสียวจะโดนสอยตูด  ต้องกดปล่อย ๆ แต่กดแรงๆสลับกับแค่ให้ไฟเบรคออก ยอมโดนเมียด่า

คนแบบนี้จะให้เรียกว่าอะไรดี

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 11:05:17 »
บ่งบอก ไม่ได้ทั้งหมดหรอกครับ แค่บางส่วน 
   การขับรถมันขึ้นอยู่ที่วินัยจราจร ล้วนๆ  บางคนเคารพกฏทุกอย่าง แต่พอมาเจอสภาพจราจร+การเอาตัวรอดบนถนนในเมือง  ก็จะทำให้คนที่เคารพกฏ แหกกฏได้เสมอ .... ไม่เกี่ยวกับนิสัยหรือสันดานหรอกครับ  พอถึงบ้านหรือที่ทำงานก็ จะกลายเป็นคนสุภาพไปโดยปริยาย...

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 11:35:40 »

Like!!!
Like!!!

สันดานตัวตนจริงๆ ลึกๆครับผมว่า หลายคนที่ที่ผมรู้จัก   เบื้องหน้าก็เรียบร้อยดี แต่พอสนิทกันมากๆ รู้จักนิสัยลึกๆแล้วก็เป็นแบบนั้นจริงๆ   มีทั้ง เก็บกด  มักง่าย  ขี้หงุดหงิด  (ในสังคมแสดงออกไม่ได้ เลยต้องมาระบายเวลาขับรถ) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 11:52:25 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 11:42:23 »

Like!!!

ผมก็ว่าจริง สังเกตจากเพื่อนๆ

บางคนเรียบร้อยนิ่มๆ แต่อยู่หลังพวงมาลัยเหมือนคนปลดปล่อยความเก็บกด น่ากลัว

บางคนเฮ้วๆกวนๆ แต่ขับรถช้าชิดซ้าย โดนปาดก็ชิลๆไม่บ่น

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 12:01:15 »
เจอนศ.หมอมือใหม่ขับรถมาชนรถเรา ใบขับขี่ก็ไม่มี ประกันก็ไม่มี(แจ็ซGE) มาชนท้ายยังบอกว่าตัวเองไม่ผิด เห็นเงียบๆแว่นๆแบบนั้น ไม่ยอมรับผิดซักอย่าง อั๊ยน้องเอ๊ยพี่ขับรถมาก่อนน้องจะเกิดซะอีก ยังไม่เคยขับชนใครเลย ใบขับขี่ตลอดชีพกระดาษเคลือบพลาสติกน่ะเคยเห็นมั๊ย!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 12:04:15 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 16:47:50 »
ผมว่าบอกได้แต่ไม่ทั้งหมดหรอก เพราะต่างกรรมต่างวาระ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 17:48:28 »
 8) 8) 8)......บางคนใช่ครับ แสดงออกบุคลิกที่เป็นอยู่  บางคนก็เปลี่ยนเป็นบุคลิกที่รับกับภาวะจราจรที่แวดล้อม ณ. ขณะที่ขับรถ  ส่วนประเภทที่ของขึ้นแล้วควบคุมตนเองไม่ได้ก็พอได้อ่าน ได้เห็นและได้ฟังข่าวกันอยู่บ่อยๆครับ :-X

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 18:06:24 »
บอกได้บ้างครับ แต่ไม่ครอบคลุม เพราะมีปัจจัยหลายอย่างมากๆที่ก่อให้เกิดลักษณะนิสัยในการขับรถ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 22:19:57 »
ผมว่าเป็นที่. "รถ" ครับ

ผมสังเกต. เวลาผมขับaccord จะขับดี ญาติๆชม  ยิ่งขับเบนซ์ยิ่งชมกัน
แต่ขับranger ไม่ยอมให้ใครแซง คันไหนจะเนียนแทรกไม่เปิดไฟเลี้ยวผมจะกั้กทันที

เหมือนมีมนตสะกด  ในรถแต่ละคัน
ยิ่งวันไหนผมขับFortuner ที่ร้าน จะชอบขับจี้ชาวบ้าน เหยียบแบบไม่รุ้จะกลิมิตรถ

สรุป
  -เป็นที่บุคบอกคน และสมรรถนะรถ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 06:00:12 »
ผมมีรถ 4 คัน คันละนิสัย

mx-5 - จะชับช้า ๆ เปิดประทุนรับลม ไปเตะบอลตอนดึก ๆ แบบแอ๊ค ๆ
almera - ขับเจียมตัวนิดนึง จะแซงต้องมองคันหลังดี ๆ กลัวไม่พ้น ฮ่า ๆ
pajero V6 - ขับส่งผ้าตอนกลางคืน แซงทุกคันที่ขวางหน้า
cla250 - รถติด ๆ ขับเลนกลาง หรือขวาตาม ๆ เค้าเรื่อย ๆ แอ๊ค ๆ  / พอถนนโล่ง ๆ ซัดกระจาย

แต่ที่ผมไม่เปลี่ยนคือเคารพคันอื่น ให้ทาง เปิดไฟเลี้ยว ไม่แช่ขวา
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 14:15:16 »
ไม่ได้ครับ เช่นบางคน เวลาอยู่นอกรถทำอะไรต่อคิวตลอด แต่พอไปอยู่ในรถแทรกมันทุกแยก เป็นต้นครับ