ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามนอกเรื่อง เรื่องการเขียนงานอดิเรกเป็นภาษาอังกฤษ  (อ่าน 33590 ครั้ง)

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
ขอถามการเขียนงานอดิเรกที่ชอบเป็นภาษาอังกฤษครับ

วิธีการเขียนงานอดิเรกแบบไหนถูกต้องครับ (พอดีอ.ให้เขียนเล่าประวัติส่วนตัว)

My major is computer science. My hobbies is listen music, draw, read book and watch movie.
    หรือ
My major is computer science. My hobbies is listening music, drawing, reading book and watching movie.

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เข้าใจว่าผิดทั้งสองอันนะครับ

ประโยคหลังน่าจะเป็น
My hobbies are listening to musics, drawing, reading books and watching movies. ครับ
แต่จริงๆ reading ไม่ต้องมี book ก็ได้ครับ แต่ถ้ามีต้องเติม s ไม่งั้นต้องมี article
ส่วน ฟังเพลง เขียนอีกแบบว่า to listen musics ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

My hobbies are listening to musics, drawing, reading books and watching movies. ครับ
แต่จริงๆ reading ไม่ต้องมี book ก็ได้ครับ แต่ถ้ามีต้องเติม s ไม่งั้นต้องมี article
ส่วน ฟังเพลง เขียนอีกแบบว่า to listen musics ก็ได้ครับ

ตามนี้

แล้วก็ข้อดีของการเขียน Resume ภาษาอังกฤษ คือ
คนคัดเลือกจะรู้สึกว่า คุณไม่กลัวที่จะเขียนผิดไวยากรณ์ หรือไม่อายที่จะเขียน ผิดๆ ถูกๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

งั้นของผมก็กล้ามากๆหล่ะครับ  ;D ;D ;D ไม่ต้องพูดถึง ed ing s นัก
ของผมเขียน

Hobbies
Football, Reading, Movie, Cooking

ตามนี้

แล้วก็ข้อดีของการเขียน Resume ภาษาอังกฤษ คือ
คนคัดเลือกจะรู้สึกว่า คุณไม่กลัวที่จะเขียนผิดไวยากรณ์ หรือไม่อายที่จะเขียน ผิดๆ ถูกๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ scotch_fillet

ถ้าเป็นผมจะเขียนว่า ...

My concentration is Computer Science.  I enjoy music.  I read and watch movies during my free time.

อันนี้ เขียนเล่าประวัติส่วนตัวเพื่อการอะไรครับ?
ถ้าเพื่อการสมัครงาน คุณควรจะเน้นเรื่องเรียน ที่เห็นในประโยคข้างต้น เห็น 1 เรียน (Comp. Sci.) + 3 เล่น (hobbies) มันยังไงยังไงอยู่นา ...

แต่ถ้าเล่าประวัติเพื่อการอื่น  ก็ โอเคครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

"to listen musics" <<<<<< อันนี้ผิดแกรมม่าร์ครับ เพราะตก Infinitive with to
ควรจะเป็น listening to music หรือ to listen to music อย่างใดอย่างหนึ่งครับ

ส่วนคำว่า music เป็น uncountable noun ที่ไม่นิยมทำให้เป็น countable noun (ไม่นิยมทำให้เป็น plural ครับ)

คำอื่นๆเช่น    scenery ( ทิวทัศน์ )   intelligence ( เชาวน์,ปัญญา)    traffic ( การจราจร )

ซึ่งคำเหล่านี้ ไม่นิยมไม่นิยมทำเป็น plural ครับ

http://ict.moph.go.th/English/content/nouns02_count.htm

http://tattape.com/grammars/nouns.html

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าจะเอาไปเขียน Resume ให้เขียนงานอดิเรกที่เกี่ยวกับงานนั้นๆครับ (สร้างภาพ)
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ไปเที่ยว ปลูกป่า ดำน้ำ ดูปะการัง นั่งสมาธิ  ไม่ต้องไปเขียนครับ

มุขนี้ผมใช้ได้ผลมาตลอด  ;D

ออฟไลน์ JAI16868945

• **
ขอถามการเขียนงานอดิเรกที่ชอบเป็นภาษาอังกฤษครับ

วิธีการเขียนงานอดิเรกแบบไหนถูกต้องครับ (พอดีอ.ให้เขียนเล่าประวัติส่วนตัว)

My major is computer science. My hobbies is listen music, draw, read book and watch movie.
    หรือ
My major is computer science. My hobbies is listening music, drawing, reading book and watching movie.

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
My major is computer science. My hobbies are listening to music, drawing, reading  and watching movie.
น่าจะokสุดคับ  ;) ;) ;)
S!R K!DW4R4UY

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดว่า music ไม่น่าเติม s นะครับ

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
จะบอก เมเจอร์ ที่เรียนเหรอครับ
เคยเห็นเด็กเอแบคใช้ Majoring in .............
ต.ย. Bachalor Degree of Business Administration, Majoring in Advertising Management
ก็คงได้เหมือนกัน
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ cvmatic

• **
ขอบคุฯพี่ๆทุกท่านที่ช่วยแนะนำมากๆเลยน่ะครับ :D