ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถใหม่ แล้วลงทุนไปเช่ารถ มีใครเคยทำไหม  (อ่าน 6223 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
จะซื้อรถใหม่ แล้วลงทุนไปเช่ารถ มีใครเคยทำไหม      
แบบเข้าใจนะครับ ว่าในศูนย์มี รถ test drive แต่เราเป็นคนขึ้เกรงใจนะครับ
แล้วบางยี่ห้อ บาง sales ก็ดุ ให้ขับได้นิดเดียว
แบบอยากลองเต็มๆ อันตรากินน้ำมัน เร่ง ขึ้นทางด่วน ทางไกล
ประมาณนั่นนะครับ

คิดว่าลงทุน 1 พัน แต่ได้รถที่ถูกใจเลย
มีใครเคยทำไหมครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: จะซื้อรถใหม่ แล้วลงทุนไปเช่ารถ มีใครเคยทำไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:42:59 »
ตอนนี้เช่ารถขับอยู่ ขับมา 1 อาทิตย์ ขับไปทำงานใกล้ๆ สบายๆ คล่องตัวดี นั่งสบายดี แรงดี
แต่พอขับทางไกล ขับเอง นอนข้างหลัง เมื่อยมากๆ

เข้าใจล่ะ ว่าทำไมขายดี เพราะถ้าขับทดลองใกล้ๆ มันดีแบบนี้
ถ้าไปทดลองขับ คงตัดสินใจจองได้ง่าย ก็ขับดี สบายขนาดนี้

แต่ถ้าทางไกล แทบไม่อยากขับ ไม่อยากนั่งเลย เวลาเปลี่ยนเลน หรือแซง ก็มองลำบาก พวงมาลัยก็เบา น่าเบื่อ
คราวหน้าถ้าเช่ารถอีก คงต้องบอกล่ะว่าไม่เอารุ่นนี้เด็ดขาดครับ
 :'( :'( :'(

ถ้ามีโอกาศก็ลองเช่าดูครับ ผมว่าหลายคนซื้อรถเพราะทดลองขับน้อย
ต้องทนใช้กันหลายปี ส่วนนึงเพราะทดลองขับน้อยเกินไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 10:45:16 โดย udis »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: จะซื้อรถใหม่ แล้วลงทุนไปเช่ารถ มีใครเคยทำไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:50:16 »
ตอนนี้เช่ารถขับอยู่ ขับมา 1 อาทิตย์ ขับไปทำงานใกล้ๆ สบายๆ คล่องตัวดี นั่งสบายดี แรงดี
แต่พอขับทางไกล ขับเอง นอนข้างหลัง เมื่อยมากๆ

เข้าใจล่ะ ว่าทำไมขายดี เพราะถ้าขับทดลองใกล้ๆ มันดีแบบนี้
ถ้าไปทดลองขับ คงตัดสินใจจองได้ง่าย ก็ขับดี สบายขนาดนี้

แต่ถ้าทางไกล แทบไม่อยากขับ ไม่อยากนั่งเลย เวลาเปลี่ยนเลน หรือแซง ก็มองลำบาก พวงมาลัยก็เบา น่าเบื่อ
คราวหน้าถ้าเช่ารถอีก คงต้องบอกล่ะว่าไม่เอารุ่นนี้เด็ดขาดครับ
 :'( :'( :'(

ถ้ามีโอกาศก็ลองเช่าดูครับ ผมว่าหลายคนซื้อรถเพราะทดลองขับน้อย
ต้องทนใช้กันหลายปี ส่วนนึงเพราะทดลองขับน้อยเกินไปครับ

รถอะไรนะครับ altis หรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:47:41 »
ผมทำครับ ถ้าหารถตรงตามรุ่นที่เล็งๆไว้ได้ และเช่ามากกว่า 1 วันด้วย จะได้ลองสัมผัสแบบเต็มๆ ลองนู่นนี่ อัตราสิ้นเปลือง ในการใช้งานจริงๆในแบบของเรา
ค่าเช่าถือว่าถูกมากเมื่อเทียบกับราคารถ ดังนั้นอย่าไปเสียดายครับ สนับสนุนให้เช่าซัก 2-3 วัน/รุ่นครับ  ;D
วันแรกเรายังไม่คุ้นรถ จับอะไรมากไม่ได้หรอกครับ วันที่ 3 นี่จะเริ่มชัดมาก ว่าชอบอะไร ไม่ชอบอะไร
ยิ่งขับไปเที่ยวต่างจังหวัดด้วยยิ่งดีครับ ได้ขับเยอะดี ถือว่าพักผ่อนไปด้วยในตัว

ลองดูคูปองตามเวปที่เค้าไปเหมาจากงานไทยเที่ยวไทยแล้วเอามารถราคาดูครับ แล้วเช่าวันธรรมดา ถูกไปอีกหน่อย(ถูกกว่า เสาร์-อาทิตย์ พอควร)
ตอนเช่าควรจองล่วงหน้าหลายๆวัน และระบุด้วยว่าถ้าไม่ได้รุ่น... จะไม่เช่า พอใกล้ๆก็โทรไปยืนยันอีกทีครับ ว่าได้ไหม แต่ควรดูเงื่อนไขแต่ละที่ให้ดีว่ายกเลิกภายในกี่ชั่วโมงแล้วไม่เสียค่าใช้จ่าย ก็โทรไปยืนยันก่อนหน้านั้นซัก 1 วันครับ จะได้ได้รถที่อยากลอง

ปล.
1) ผมเช่า vios เทียบกับ new city ครับ
2) อัตราสิ้นเปลืองจะแย่กว่าความเป็นจริง(เทียบกับรถใหม่ๆ) เพราะรถเช่ามักจะถูกใช้งานมาแล้วพอสมควร แต่พอเปรียบเทียบระหว่างรุ่นที่เล็งๆไว้ได้บ้างครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ wayz

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 17:54:34 »
น่าสนใจ ผมก็เคยคิดนะ แต่ไม่เคยลองทำเลย

ออฟไลน์ VX100

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 19:32:16 »
เคยครับเคย .. ที่เชียงใหม่ร้านรถเช่าคูเมือง พอมีรถใหม่ป้ายแดงมาปล่อยให้เช่าบ้าง(มอไซค์ก็เคยทำ)
สาเหตุก็
1.เวลาลองรถที่โชว์รูมมัน..เกรงใจเซลล์อ่ะ
2.เราจะได้มีเวลากับมัน แค่สองสามวันก็โอเคอ่ะ พอได้เรียนรู้จริตจก้าน ทำให้เราตัดสินได้ง่ายขึ้น

รถผมใช้ทุกวันนี้ ที่ผมเลือกก็เพราะเคยเช่าขับแล้วประทับใจ
ใจ๋ไผ..ใจ๋มัน
ซอบไผ..ซอบมัน
รถไผ..รถมัน
เมียไผ..ก่เมียมัน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 19:55:52 »
เป็นวิธีที่น่าสนใจแฮะ ทำไมผมไม่เคยคิดได้หว่า - -
ตามที่คุณ sexysecret บอกเลยครับ
แต่ว่าที่ผมเห็นส่วนใหญ่ เขาจำกัดระยะทางต่อวันด้วยไม่ใช่เหรอครับ หรือไม่จำกัดแล้วหว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:20:18 »
เห็นเคยพูดกันครับ แต่รุ่นรถเช่าในไทยจะมีแต่ยอดนิยมๆ น่ะสิ

ต้อง Hertz USA ครับ มีคอเหวตให้ลองเลยทีเดียว แต่ต้องอายุ 25+

ออฟไลน์ Tae-rx

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 11:11:10 »
ผมว่าเป็นความคิดที่ดีนะ แต่เสียดายแถวบ้านผมไม่มีบริษัทให้เช่ารถ

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 21:14:11 »
ก่อนจะออกรถ ก็เคยคิดถึง option นี้อยู่ครับ
ถ้าเป็นรถตลาด อย่าง Toyota หรือ Honda ก็หาง่ายหน่อยครับ
แต่ถ้ารถพวก Ford หรือ Hyundai งี้ หายากกกครับ