ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้ kia grand carnival 2015 ครับ  (อ่าน 5730 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmy

• Newbie
  • *
ถามคนใช้ kia grand carnival 2015 ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 20:16:47 »
พอดีสนใจคันนี้อยู่ครับ อยากทราบข้อดี ข้อเสีย หน่อยครับ
แล้วถ้าเทียบกับ alphard มือสอง มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ champaa

• Newbie
  • *
Re: ถามคนใช้ kia grand carnival 2015 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 20:43:03 »
ไปดูมาวันนี้ครับ มองรุ่น TOP ตัว 1.9m นะครับ

ความกว้าง ผมว่า พอๆกัน ทั้ง Kia H1 Alpard อาจจะเล็กกว่าหน่อย

ความสูง ก็เตี้ยกว่า H1 กับ Alpard แต่เวลานั่งผมไม่รู้สึก อึดอัด  ที่นั่งส่วนคนขับ และคนนั่งข้าง ดี ถึงดีมาก ชนะใจภรรยาผมได้ ผมถือว่าดีมาก

คอนโซลด้านหน้า เป็นจุดที่ผมชอบมาก ทำให้ จากคิดระหว่าง H1 กับ Kia ทำให้มอง Kia เป็นหลัก  ส่วน Alpard ภรรยาบอกต้องมือ1 เท่านั้น เลยคิดว่า ยังไม่ไหว จุดนี้ Kia ชนะ

เบอะคนนั่ง 11 ที่นั่ง ที่ใช้ได้จริง 8 ที่ แต่ ถ้านั่งไม่อึดอัด 6 ที่กำลังดี

ชอบเบาะสุดท้ายที่พับไปเลย ส่วน H1 ต้องไป เถียงกับตำรวจวัดดวง

เบาะแถว 2 พอนั่งได้ครับ เดินทางไกลน่าจะ OK นั่งไม่สบายเท่าเบาะ VIP และก็ไม่แย่ เท่าๆ H1 ที่แถวสอง

เบาะแถว 3 อันนี้ผมไม่ชอบเลย ถ้าให้นั่งเอง คงอึดอัด ถ้าซื้อ คงเปลี่ยนเป็นแค่ 2 ที่ ให้นั่งสบายขึ้น

ภายนอก หล่อ ชนะเลย

จันทร์นี้นัดเซลขอลองขับ ถ้า OK จ่ายเงินจอง นัดรับ

ถ้าให้เทียบกับ Alpard ผมมองว่า ยังไง alpard นั่งสบายกว่าครับ แต่คันนี้ดูๆ แล้ว งบไหว มือหนึ่งด้วย ประกัน 5 ปีอีก ค่าเซอรวิส เมื่อเทียบขนาดเครื่องแล้ว ผม OK ครับไม่แพง

ชอบตรง สีขาวมุก ราคาเท่าๆกับสีอื่นครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: ถามคนใช้ kia grand carnival 2015 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 10:13:54 »
คันนี้เป็นตัวเลือกนึงเหมือนกันตอนผมกำลังตัดสินใจจะซื้อรถครอบครัวครับ ผมมาแชร์ข้อดี ข้อด้อย ที่ผมคิดตอนนั้นครับ

ลักษณะใช้งาน : โจทย์ผมตอนนั้นต้องการรถครอบครัวนั่ง 5 คนสบายๆ ไม่ลุยใช้งานในเมืองเป็นหลัก เทียบ kia กับ alphard  แล้ว kia ด้อยกว่าตรงนี้ ถ้าจะนั่งแถวสองแม่ผมลงรถ ขึ้นรถลำบากกว่า เพราะ kia สูงกว่าเวลาลงต้องเขย่ง แต่ alphard มีบันได กับพื้นที่ให้ขยับตัวได้มากกว่า

การขับขี่ : โดยส่วนตัวผมชอบ kia มากกว่าครับ การขับขี่ใกล้เคียงรถเก๋ง มากกว่า alphard ค่อนข้างชัด ส่วนตัวผมชอบ Kia มากกว่า

เบาะนั่ง : ถ้าดูตัวที่ขายในอเมริกา จะเห็นว่าเป็น 6 ที่นั่ง (หรือ 7 ไม่แน่ใจ) เบาะเเถวสองจะไม่ต้องเสียพื้นที่ให้กับเบาะกลางเหมือนตัวบ้านเราที่ทำมาเลี่ยงพิกัดอัตราภาษี เพื่อแข่งขันด้านราคา เลยทำจุดนี้ด้อยไปเลยชัดเจนครับ เซลส์เคยบอกผมว่า ถ้ามาเป็น 7 seats แท้ๆ ราคาจะสองล้านกลางค่อนปลาย ซึ่งแข่งกับคู่แข่งไม่ได้แน่นอน

aftersales : สุดท้ายชั่งใจยังไง มาเจอเจ้าของค่ายที่ทำตลาด บอกตามตรงว่ากลัวครับ ถึงจะไม่เคยเจอกับตัวเองจังๆ แต่คิดๆดู ถ้ารถเป็นคันหลักของบ้าน แล้วถ้าต้องซ่อมแล้วรออะไหล่เป็นเดือนคงไม่ไหว (ไม่รวมถ้าซ่อมไม่จบ กับราคาที่ร่ำลือกันว่าสูงมาก) ด้วย

ก็มีเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ ronnachai-L

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 13:20:25 »
ที่ผมซื้อเพราะ
1.รูปทรง หน้าตาดี ไม่สูงเกะกะ
2.ประตูสไลด์
3.เครื่อง ดีเซล
4.นั่งได้ 5 คน ไม่อึดอัด
5.เมียชอบ(สำคัญมาก)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 14:12:41 »
รุ่นนี้กลัวศูนย์อย่างเดียวจริงๆครับ

:( :( :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 15:18:40 »
ในนี้มีคนซื้อไปแล้วสดๆ  ร้อนๆ 
รอเขามารีวิวดีกว่า
รอติดตามอยู่

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 16:19:45 »
ไม่มีข้อมูลเรื่อง Kia

แต่มีข้อมูลเรื่อง H-1 : เบาะแถวสุดท้าย

ไม่ต้องไปถอดมันออกหรอกครับ  แค่พับเบาะรองนั่งขึ้นมา แล้วดันไปหลังสุด

ก็ได้เนื้อที่กว้างขวางเพียงพอ สำหรับการนั่งโดยสาร 3 แถว แล้วครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 17:55:53 »
คนมีครอบครัว มองตัวนี้ทุกคน

ออฟไลน์ Steve

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 21:17:23 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2016, 21:15:27 โดย Steve »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 08:08:09 »
ในนี้มีสมาชิกหลายท่านที่ใช้รุ่นนี้อยู่รวมถึงผมด้วยแต่ผมซื้อรุ่นLXไม่ใช่EXครับ เท่าที่ใช้งานมา3หมื่นโลแล้วยังไม่พบปัญหาใดๆ ถ้าเทียบกับAlphardก็เป็นไปตามที่หลายท่านให้ความเห็นครับว่าเบาะแถวสองและสามสู้Alphardไม่ได้แน่นอน แต่เบาะหน้าและการขับขี่จะดีกว่าเพราะใกล้เคียงรถเก๋งมากกว่าครับ จุดอ่อนก็มีตรงไม่มีบันไดให้เหยียบตรงประตูสไลด์ทำให้การก้าวขึ้นสำหรับผู้สูงอายุจะลำบากกว่าAlphardพอสมควร ส่วนเครื่องยนต์ดีเซลตอบสนองดีและมีกำลังเหลือเฟือครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kimmy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 17:32:48 »
ไปดูมาวันนี้ครับ มองรุ่น TOP ตัว 1.9m นะครับ

ความกว้าง ผมว่า พอๆกัน ทั้ง Kia H1 Alpard อาจจะเล็กกว่าหน่อย

ความสูง ก็เตี้ยกว่า H1 กับ Alpard แต่เวลานั่งผมไม่รู้สึก อึดอัด  ที่นั่งส่วนคนขับ และคนนั่งข้าง ดี ถึงดีมาก ชนะใจภรรยาผมได้ ผมถือว่าดีมาก

คอนโซลด้านหน้า เป็นจุดที่ผมชอบมาก ทำให้ จากคิดระหว่าง H1 กับ Kia ทำให้มอง Kia เป็นหลัก  ส่วน Alpard ภรรยาบอกต้องมือ1 เท่านั้น เลยคิดว่า ยังไม่ไหว จุดนี้ Kia ชนะ

เบอะคนนั่ง 11 ที่นั่ง ที่ใช้ได้จริง 8 ที่ แต่ ถ้านั่งไม่อึดอัด 6 ที่กำลังดี

ชอบเบาะสุดท้ายที่พับไปเลย ส่วน H1 ต้องไป เถียงกับตำรวจวัดดวง

เบาะแถว 2 พอนั่งได้ครับ เดินทางไกลน่าจะ OK นั่งไม่สบายเท่าเบาะ VIP และก็ไม่แย่ เท่าๆ H1 ที่แถวสอง

เบาะแถว 3 อันนี้ผมไม่ชอบเลย ถ้าให้นั่งเอง คงอึดอัด ถ้าซื้อ คงเปลี่ยนเป็นแค่ 2 ที่ ให้นั่งสบายขึ้น

ภายนอก หล่อ ชนะเลย

จันทร์นี้นัดเซลขอลองขับ ถ้า OK จ่ายเงินจอง นัดรับ

ถ้าให้เทียบกับ Alpard ผมมองว่า ยังไง alpard นั่งสบายกว่าครับ แต่คันนี้ดูๆ แล้ว งบไหว มือหนึ่งด้วย ประกัน 5 ปีอีก ค่าเซอรวิส เมื่อเทียบขนาดเครื่องแล้ว ผม OK ครับไม่แพง

ชอบตรง สีขาวมุก ราคาเท่าๆกับสีอื่นครับ

เป็นไงบ้างครับ ขับแล้วเป็นไงบ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างครับ แล้วได้โปรโมชั่น ไรมาบ้างครับ