ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปัญหาเกียร์ Cruze  (อ่าน 12953 ครั้ง)

ออฟไลน์ Md3

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องปัญหาเกียร์ Cruze
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 23:39:39 »
สวัสดีครับสมาชิก Headlightmag
ผมมีเรื่องจะสอบถามหน่อยครับ
คือว่าตอนนี้ผมกำลังพิจารณาจะซื้อรถ และรถคันที่ผมจะเลือกคือ Cruze
แต่ติดปัญหาตรงที่ว่า ไปอ่านตามเว็บ Feedback เรื่องเกียร์มันไม่ดีเอาเสียเลย (รุ่นก่อนหน้ามายเนอเชน)
ผมจึงอยากสอบถามว่า รุ่นที่มายเนอเชน แล้วนี่มันยังมีปัญหาเรื่องเกียร์อยู่อีกหรือไม่ครับ
อ่อลืมบอก รุ่นที่ผมดูอยู่คือ 1.8 LT ครับ
รบกวนท่านสมาชิกช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องปัญหาเกียร์ Cruze
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 00:16:30 »
รู้สึกจะเกียร์ลูกอื่นแทน   แต่ไม่รู้ยังมีปัญหาอยู่  ต้องรอดูครับเพราะพึ่งเปลี่ยนเกียร์  รอให้ออกอาการก่อน555

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องปัญหาเกียร์ Cruze
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 03:43:55 »
เท่าที่ถามจากเพื่อนมานะครับ  เกียร์รุ่นตั้งเเต่ 2013 มาไม่น่าจะมีปัญหาเเล้ว เพราะสามารถเเก้ เเละอัพเดตได้ตามปกติ
 เท่าที่ทราบเกียร์ที่มีปัญหากันเยอะน่าจะเป็นล๊อต 2012 ที่มีปัญหาไม่ว่าจะอัพเดท หรือเเก้ไขยังไงมันก็ไม่ได้ดีขึ้นกว่าเก่า  เห็นเเก้กันหลายเดือนก็ยังเเก้ไม่ได้ เอนจิเนียก็ยังมึนๆ

เเต่สำหรับตัวใหม่ ผมยังไม่รุ้ว่ามีปัญหาอะไรเพิ่มเติมไหม   รอข้อมูลเพิ่มเติมจากสมาชิกเวปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Md3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 06:42:19 »
รู้สึกจะเกียร์ลูกอื่นแทน   แต่ไม่รู้ยังมีปัญหาอยู่  ต้องรอดูครับเพราะพึ่งเปลี่ยนเกียร์  รอให้ออกอาการก่อน555
คุณ ใช้ Cruze แล้วเจอเกียร์มีปัญหาเหมือนกันใช่ไหครับ
อยากสอบถามว่าปัญหาที่เจอมันเป็นยังงัยบ้างอะครับ
แล้วในมุมมองของคุณคิดว่ามันหนักไหม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 07:56:17 »
คุณ ใช้ Cruze แล้วเจอเกียร์มีปัญหาเหมือนกันใช่ไหครับ
อยากสอบถามว่าปัญหาที่เจอมันเป็นยังงัยบ้างอะครับ
แล้วในมุมมองของคุณคิดว่ามันหนักไหม
เปล่าครับผมไม่ได้ใช้ครับ  คนรู้จักใช้ครับความจริงยังไม่มีรถ  พูดซะเหมือนมีรถขับ555

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 08:49:12 »
ใช้ cruze อยู่ครับ 1.8LT MY 2012 ใช้มาประมาณ 30,000 km ประมาณปีกับ 3 เดือน มีปัญหาเกียร์ 2 ครั้งแล้วครับ สำหรับตัวใหม่ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ามันหายจริงมั๊ย เพราะตอนนี้ผมกำลังขอเจรจากับทางจีเอมอยู่ว่าจะขอเปลี่ยนรถหรือซื้อคืนไปเลยได้มั๊ย

ถามว่ารุนแรงมั๊ยเรื่องเกียร์ สำหรับผมมันสามารถรุนแรงจนถึงขั้นสูญเสียชีวิตได้เลยครับ ถ้าจังหวะที่เกิดเป็นจังหวะเร่งแซงในช่วงคับขัน

ออฟไลน์ Md3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 08:56:38 »
ใช้ cruze อยู่ครับ 1.8LT MY 2012 ใช้มาประมาณ 30,000 km ประมาณปีกับ 3 เดือน มีปัญหาเกียร์ 2 ครั้งแล้วครับ สำหรับตัวใหม่ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ามันหายจริงมั๊ย เพราะตอนนี้ผมกำลังขอเจรจากับทางจีเอมอยู่ว่าจะขอเปลี่ยนรถหรือซื้อคืนไปเลยได้มั๊ย

ถามว่ารุนแรงมั๊ยเรื่องเกียร์ สำหรับผมมันสามารถรุนแรงจนถึงขั้นสูญเสียชีวิตได้เลยครับ ถ้าจังหวะที่เกิดเป็นจังหวะเร่งแซงในช่วงคับขัน
เมื่อวานผมถามเซลเค้าบอกว่ารุ่ขใหม่ได้ทำการเปลี่ยนกล่องเกียร์ใหม่แล้ว
ใช้กล่องเกียร์คนละกล่องกับรุ่นเดิม
เชลบอกว่ารุ่นวหม่นี้จึงไม่มีปัญหาเรื่องเกียร์แล้ว
แต่ทาง GM ไม่ยอมออกมาแถลงข่าว เพราะต้องการลากการขายรุ่นเก่าไปด้วย
เซลบอกว่าถ้า GM ออกมาแถลงข่าวจะทำให้รุ่นเก่าขายไม่ได้
ผมเลยไม่รู้ว่าจะเชื่อได้มากน้อยขนาดไหน ลังเลมากเลย

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 08:58:18 »
ได้ยินมาว่า  เรื่องนี้เกี่ยวกับความร้อนเกียร์นะครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 09:27:15 »
ถ้าจะซื้อครูซ ซื้อตัวโมเดล 2013 เท่านั้น ระวังโดนศุนย์เอารุ่น 2012 มาย้อมขายก็พอครับ

ส่วนปัญหาเกียร์ผมอยู่กับวงการครูซมาตั้งแต่ปี 2011 ค่อนข้างมั่นใจว่าเกียร์ 2013 ไม่มีปัญหาแล้ว
ปัญหาเกียร์รุ่น 2011-2012 ไม่ได้เกิดจากความร้อน มันมีเหตุบกพร่องที่ทำให้เกิดความร้อนครับ
อ่านแล้วงงไหม บางคันวิ่งไม่ถึง 5 พันกม. เกียร์พังก็มี บางคนวิ่งไป 8 หมื่นกม. เกียร์พังก็มี
ปัญหาเกิดจากการออกแบบชิ้นส่วนภายใน ที่ผู้ขายไม่มีการยอมรับว่าทำผิด

ตอนนี้ปัญหาของผู้บริโภคคือ ต้องการเห็นการแก้ปัญหาหรือการเคลมที่จับต้องได้ครับ

แต่ทางผู้ขายใช้วิธีส่งจดหมายแล้วบอกว่ายืดอายุรับประกันสำหรับรุ่น 2011-2012  ถ้าหมดประกันแล้ว
กำเงินไว้ในมือ 240,000 บาทเตรียมซ่อมเกียร์ได้เลย แล้วไม่ต้องถามหาเกียร์เซียงกงนะครับ
เพราะเกียร์ลูกที่ไม่มีปัญหาอยู่กับตัวโมเดล 2013

ถ้ารถโมเดล 2013 ไม่มีปัญหาแล้วจริงๆ ฝากจขกท.ไปคิดว่า  ถ้าใจชอบรถแต่รับการบริการหลังการขาย
ของศูนย์แต่ละที่ได้ อยากลอง  ก็จัดเลยครับ  ก่อนอื่นลองแวะเข้าไปในคลับครูซก่อนดีไหม
จะได้เห็นบรรยากาศในคลับว่าอึมครึมขนาดไหน 55+
จะเห็นกระทู้ปัญหารถซะหนึ่งในสาม อีกหนึ่งส่วนเป็นกระทู้ระบายการบริการศูนย์ อีกส่วนสุดท้ายเป็นกระทู้ขายของ

ออฟไลน์ Md3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 09:30:43 »
ถ้าจะซื้อครูซ ซื้อตัวโมเดล 2013 เท่านั้น ระวังโดนศุนย์เอารุ่น 2012 มาย้อมขายก็พอครับ

ส่วนปัญหาเกียร์ผมอยู่กับวงการครูซมาตั้งแต่ปี 2011 ค่อนข้างมั่นใจว่าเกียร์ 2013 ไม่มีปัญหาแล้ว
ปัญหาเกียร์รุ่น 2011-2012 ไม่ได้เกิดจากความร้อน มันมีเหตุบกพร่องที่ทำให้เกิดความร้อนครับ
อ่านแล้วงงไหม บางคันวิ่งไม่ถึง 5 พันกม. เกียร์พังก็มี บางคนวิ่งไป 8 หมื่นกม. เกียร์พังก็มี
ปัญหาเกิดจากการออกแบบชิ้นส่วนภายใน ที่ผู้ขายไม่มีการยอมรับว่าทำผิด

ตอนนี้ปัญหาของผู้บริโภคคือ ต้องการเห็นการแก้ปัญหาหรือการเคลมที่จับต้องได้ครับ

แต่ทางผู้ขายใช้วิธีส่งจดหมายแล้วบอกว่ายืดอายุรับประกันสำหรับรุ่น 2011-2012  ถ้าหมดประกันแล้ว
กำเงินไว้ในมือ 240,000 บาทเตรียมซ่อมเกียร์ได้เลย แล้วไม่ต้องถามหาเกียร์เซียงกงนะครับ
เพราะเกียร์ลูกที่ไม่มีปัญหาอยู่กับตัวโมเดล 2013

ถ้ารถโมเดล 2013 ไม่มีปัญหาแล้วจริงๆ ฝากจขกท.ไปคิดว่า  ถ้าใจชอบรถแต่รับการบริการหลังการขาย
ของศูนย์แต่ละที่ได้ อยากลอง  ก็จัดเลยครับ  ก่อนอื่นลองแวะเข้าไปในคลับครูซก่อนดีไหม
จะได้เห็นบรรยากาศในคลับว่าอึมครึมขนาดไหน 55+
จะเห็นกระทู้ปัญหารถซะหนึ่งในสาม อีกหนึ่งส่วนเป็นกระทู้ระบายการบริการศูนย์ อีกส่วนสุดท้ายเป็นกระทู้ขายของ
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อเสนอแนะ ^_^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 09:38:50 »
ถ้ารักกันจริงก็รออีกสักพักก่อนดีกว่าครับให้มั่นใจซักหน่อยว่าไม่เกิดปัญหาจริงๆแล้วค่อยจัด แล้วดูดีๆด้วยหล่ะครับว่าเป็นรุ่นเก่าหรือใหม่ดูที่ปียางก็ได้ครับ ช่วงที่รอก็ศึกษาไปพลางๆก่อนทั้งที่คลับแล้วก็ที่อื่นๆอ่านเยอะๆโดยเฉพาะปัญหาจากผู้ใช้งานจริงเป็นการทดสอบรักแท้ไปในตัว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 10:20:42 »
ตอนนี้ถ้ารอได้ก็ให้รอไปก่อนนะครับ เพราะว่า GM ยังไม่มีแนวทางที่แน่ชัดให้กับลูกค้าทั้งหมด และก็ยังไม่รับประกันว่าปัญหาที่เกิดจะแก้ได้หายขาดหรือไม่
ที่สำคัญ ปัญหาที่เกิดขึ้น มันไม่ได้เกิดจากตัวเกียร์ครับ แต่มันเกิดจากระบบระบายความร้อนของน้ำมันเกียร์ ที่ติดตั้งอยู่อยู่ผิดที ซึ่งการติดตั้งแบบนี้ไม่สามรถใช้กับเขตเมืองร้อนอย่างประเทศเราได้ ปัญหานี้ไม่ได้เกิดขึ้นกับแค่ประเทศไทยที่เดียวครับ ตอนนี้ประเทศลาวอาการกระตุกก็กำลังเกิดขึ้นเช่นเดียวกัน

จากภาพที่ผมทำขึ้นมา ต่อยอดจากคุณ แป๋ง ซึ่งเป็นคนใช้ Cruze และเป็นคนค้นพบกว่าปัญหานี้ที่แท้จริงเกิดจากระบบระบายควาร้อนของน้ำมันมันเกียร์
จากรูปจะเห็นว่า รุ่นเดิมอย่าง Optra 1.6/1.8 ได้ทำการติดตั้ง ระบบระบายความร้อนของเกียร์ได้ถูกตำแหน่ง(เหมาะสบกับเมืองร้อน) คือติดตั้งอยู่ในตำแหน่งที่น้ำได้รับระบายความร้อนจากเครื่องยนต์แล้ว แต่ Cruze 1.6/1.8 ยังติดตั้งอยู่ตำแหน่งของฝั่งน้ำร้อน ซึ่งตำแหน่งนี้ เหมาะสมกับรถเมืองหนาว เพื่อให้ น้ำเกียร์ อุ่นเร็วที่สุดเพื่อความพร้อมของการทำงาน แต่พอมาอยู่ในเขตเมืองร้อน อากาศมันร้อนอยู่แล้ว ก็เท่ากับว่าเกียร์อาจจะไม่ได้รับการระบายความร้อนเลย หรือระบายได้น้อยมากๆ มันก็เหมือนกับเป็นกระซ้ำเติมความร้อนให้กับตัวเกียร์ครับ

จากเพื่อนผมเองและเพื่อนสมาชิกที่ขับ Cruze  และมีอุปกรณ์วัดความร้อนของระบบเกียร์ ผลออกมาน่าตกใจมากครับ ความร้อนของน้ำมันเกียร์อยู่ที่ 110-120 ซึ่ง Optra และรถยี้ห้ออื่นๆ   ความร้อนของน้ำมันเกียร์อยู่ที่ 85-100 เท่านั่น แน่นอนครับ ร้อนขนาดนนี้ เกียร์ทนไม่ไหวแน่ๆครับ จากที่ GM เรียกรถเข้าไปตรวจสอบ ผมเอารถของพี่สาวเข้าไปเช็คตามหนังสือแจ้ง ผมเห็นช่างทดสอบ ก็ทำเกียวกับระบบระบายความร้อนทั้งนั่นเลยครับ ผมเชื่อว่า GM เขารู้อยู่เต็มอกว่ามันเกิดจากอะไร แต่เขาอาจจะหาวิธีแก้ปัญหาที่ Save ตัวเขาที่สุดก็ได้ครับ

ยังไงผมก็อยากให้ท่านรอการแก้ไขปัญหาที่ตรงจุดจาก GM ก่อนนะครับ แต่ถ้าท่านรักจริง และยอมรับปัญหาที่าจจะเกิดในอนาคตได้ ออกเลยครับถ้ามีปัญหาก็ค่อยแก้ไขตามอาการไป

ออฟไลน์ Gaga

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 10:38:27 »
รอดูอาทิตย์หน้าก่อนคับ  ผลการทดสอบรถครูซ โดยมี สคบ เป็นคนกลางร่วมทดสอบด้วย
ว่าผลออกมาเป็นยังไง ค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 11:06:22 »
เมื่อเดือนหรือสองเดืนที่แล้ว  มีเพื่อนสมาชิกเอารูปรถป้ายแดงตัว 2013  ที่ทาง GM บอกว่าแก้ปัญหาเรื่องเกียร์แล้วมาโพสอยู่นะครับ  ก็ประมาณว่ามันไม่ดีขึ้นเลย  รถกระชากถอยหลังเองตอนเข้าเกียร์ N  ซึ่งรถที่จอดอยู่ข้างหลังก็รังเคราะไปด้วย   
         ลองคิดเล่นๆว่าถ้ามันเกิดกระชากถอยหลังอย่างแรงแบบนั้น  ตอนที่รถคุณจอดอยู่บนห้างประมาณชั้น 5   ไม่อยากจะคิดเลยครับเพราะมันเคยเกิดขึ้นมาแล้ว      คุณกล้าเอาชีวิตคุณไปเสี่ยงหรือครับ   แต่ถ้ารักถ้าชอบจริงๆเล่นตัวดีเซลดีกว่าครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 11:09:56 »
รอดูอาทิตย์หน้าก่อนคับ  ผลการทดสอบรถครูซ โดยมี สคบ เป็นคนกลางร่วมทดสอบด้วย
ว่าผลออกมาเป็นยังไง ค่อยตัดสินใจ

เมื่อเดือนหรือสองเดืนที่แล้ว  มีเพื่อนสมาชิกเอารูปรถป้ายแดงตัว 2013  ที่ทาง GM บอกว่าแก้ปัญหาเรื่องเกียร์แล้วมาโพสอยู่นะครับ  ก็ประมาณว่ามันไม่ดีขึ้นเลย  รถกระชากถอยหลังเองตอนเข้าเกียร์ N  ซึ่งรถที่จอดอยู่ข้างหลังก็รังเคราะไปด้วย    
         ลองคิดเล่นๆว่าถ้ามันเกิดกระชากถอยหลังอย่างแรงแบบนั้น  ตอนที่รถคุณจอดอยู่บนห้างประมาณชั้น 5   ไม่อยากจะคิดเลยครับเพราะมันเคยเกิดขึ้นมาแล้ว      คุณกล้าเอาชีวิตคุณไปเสี่ยงหรือครับ   แต่ถ้ารักถ้าชอบจริงๆเล่นตัวดีเซลดีกว่าครับ

ตามนี้ครับ ตัวใหม่2013ผมเคยเห็นคนมาโพสแล้วจริงครับ.

จริงๆถ้างบไม่ถึง2.0 น่าจะไปยี่ห้ออื่นนะครับโฟกัส ซีวิค หรือรอออติสใหม่ก็ดี การลงทุนมีความเสี่ยง :)

เมื่อวานพึ่งเอาไปลุยน้ำครึ่งล้อมา เห็นป้ายรถเล็กห้ามผ่าน ก็คิดรถเราก็ไม่ค่อยเล็กนะน้ำหนักเกือบตันครึ่ง เลยลงไปกลับรถใต้สะพาน น้ำนี่ตีใต้ท้องรถเสียงดังมากเลย แต่สุดท้ายก็ไม่เป็นอะไรขับผ่านไปได้ไม่ดับตัวดีเซลนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 11:16:26 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ pamoch88

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 11:27:22 »
 ;D ไปคบ ซีลฟี่ ดีกว่ามั๊ย ครับ ยี่ห้อนี้ รุ่นไหน ผมก็ขอ บาย ก่อนเลย รถมีปัญหามา จะ ๓ ปีแล้ว ยังแก้ไม่หาย โธ่ เวรกรรมของคนไทย

ออฟไลน์ nex7

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 12:31:53 »
ถ้าต้องออกรถที่ชอบมาแต่มีปัญหาที่แก้แล้วก็ยังไม่แน่ใจว่าจะจบลงหรือเปล่า แค่คิดแล้วเหนื่อยใจแทนครับ ซื้อรถมา 1 คันใช่ราคาถูก ๆ แต่กลับต้องมากลุ้มใจ ลุ้นกระทึก แบบนี้ไม่ดีแน่ ๆ จะขายต่อคนซื้อต่อก็กลัวตามเป็นลูกโซ่ ราคายิ่งตกครับ แต่ถ้าใจชอบล๊อตใหม่ไม่มีปัญหาก็ต้องเช็คด้วย กลัวศูนย์ย้อมล๊อตเก่ามาเป็นล๊อตใหม่ ก็มีค่าเท่าเดิม   ตอนนี้เงินยังไม่จ่ายเราเป็นนายครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 13:10:06 »
รุ่นนี้มันไม่ใช่พังแค่เกียร์อย่างเดียวนะสิครับ... ลองหาข้อมูลดูครับ ;)

เลี่ยงได้เลี่ยงเถอะ ใช้ระยะยาวก็อยากได้รถดีๆ ใช้ได้นานๆ ไม่เสียก่อนเวลาอันควรกันทั้งนั้นแหละครับ
Test ..

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 13:17:59 »
product มีปัญหา + บริการหลังการขายสุดโต่ง = เจ๊งง  :-*

แย่สุดคือไม่แก้ปัญหา attitude ห่วย

ออฟไลน์ hispza

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 13:21:52 »
ผมกับพ่อเคยคิดจะถอย Cruze Diesel ครับ แต่พอมาเจอเรื่องเกียร์+Daewoo เลยตัดสินในไป 320d แทนครับด้วยความกลัว 0 บริการ และหลายๆอย่าง

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 13:22:16 »
เป็นผม ขอบาย

เพราะ  GM ไม่แก้ปัญหาให้ จบ

ปัญหาหลัก เกียร์ เกียร์พัง เกียร์สะดุด  เร่งไม่ขึ้น  น้ำมันเกียร์ดำเร็วผิดปกติใช้เพียงแค่หมื่นโล

ปัญหาย่อย
ระบบเบรค เห็นเกิดขณะทดสอบ สคบ
ระบบไฟ
แบตไปเร็ว ของศูนย์ราคาแพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 13:25:14 โดย wannachat »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 13:31:23 »
แก้ไขหรือยังไม่ทราบนะครับ

แต่เป็นผมคงไม่เสี่ยงแน่ๆ ไปซีวิคดีกว่า

ถึงจะขับขี่สู้ไม่ได้ แต่สบายใจกว่าเยอะ

โฉมต่อไปก็อยากให้รุ่นดีเซลปรับราคาลงอีกสักนิดนึงนะ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 13:50:04 »
นะตอนนี้บอกเลยว่า ถ้าอยากได้การขับขี่จริงๆ Focus หรือ  Civic  ดีกว่ามั้ยครับ    Focus  ปัญหาน้อยกว่ามาก

ออฟไลน์ Md3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 13:55:12 »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความคิดเห็น
ทำให้ผมตัดสินใจได้เยอะเลยครับ
^_^

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 14:30:38 »
บริการแซงฟอร์ดไปซะละ   เหอๆๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 14:32:07 »
แม้ว่า ผมจะเอารุ่น 1.8 LTZ MY2013 มาขับแล้ว จะชอบมาก และไม่มีปัญหาอะไรให้เจอเลย
รถ Demo คันนั้น แล่นไป 7,xxx กม. แล้ว

แต่ ถ้ามองตัวอื่นได้ แนะนำว่ามองตัวอื่นดีกว่าครับ รถขับดีมากๆ แต่ศูนย์บริการ ในภาพรวมผมว่า ยังต้องแก้ไขปรับปรุงอีกหลายเรื่อง

ออฟไลน์ Md3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 15:00:53 »
แม้ว่า ผมจะเอารุ่น 1.8 LTZ MY2013 มาขับแล้ว จะชอบมาก และไม่มีปัญหาอะไรให้เจอเลย
รถ Demo คันนั้น แล่นไป 7,xxx กม. แล้ว

แต่ ถ้ามองตัวอื่นได้ แนะนำว่ามองตัวอื่นดีกว่าครับ รถขับดีมากๆ แต่ศูนย์บริการ ในภาพรวมผมว่า ยังต้องแก้ไขปรับปรุงอีกหลายเรื่อง
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่
ตอนแรกผมคิดจะให้พี่เป็นที่ปรึกษาให้ผมด้วยซ้ำ (ว่าจ้างเป็นที่ปรึกษาเลย)
เพราะผมติดตามผลงานการ Review ของพี่มานานพอสมควร
และก็เชื่อในความตรงไปตรงมาในการ Review ของพี่ครับ
แต่ก็แกลงใจเห็นว่าพี่คงยุ่งงานเยอะ
แต่แค่พี่เข้ามาแสดงความคิดเห็นในนระทู้นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ
ขอบคุณมากครับพี่ ^_^

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:25:19 »
แปลกอย่างนึงมั้ยรถที่ขับกับแบบซิ่งๆ เหยียบกระจุย เรดไลน์คือฝันที่ต้องไปให้ถึงกลับไม่มีปัญหา แปลกเหมือนกันนะฮ๊าฟฟ 55+ มีกลุ่มนึงที่ผมรู้จักเรียกได้ว่าปัญหาแทบไม่มีเกี่ยวกับกลไล พวกนี้ใช้กันสบายบรื้อ  ;D ซื้อรถมันต้องวัดดวงฮะสมัยนี้ ยี่ห้ออื่นก็มี Defect เหมือนกันอยู่ที่ว่าเราจะเจอหรือเปล่า ทำบุญเยอะๆก่อนรับรถครับ  :D