ผู้เขียน หัวข้อ: ทำตารางตัดสินใจมาแล้วยังคะแนนเท่ากันอีก รถคันแรกในชีิวิตเลือกยากจัง  (อ่าน 14381 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
จากที่ ตอนนี้ นั่งรถเมล์ taxi bts รถตู้   บ้างก็ยืมรถพ่อ รถพี่  ใช้
ก็น่าจะมีรถเป็นของตัวเองซะที  ก็น่าจะเป็นรถเล็กราคาถูก ประหยัดน้ำมัน
เพราะต้องวิ่งไกลมาก

ตอนแรกว่า จะเอา march รุ่นต่ำสุดมาเปลี่ยนเบาะใส่วิทยุ แต่คนรอบข้าง
ขอร้องให้มี อย่างน้อย ABS และ AIR BAG ยืนพื้นไว้เพื่อความปลอดภัย
พอขยับเป็นรุ่น v ก็ลังเลอีก เพราะราคามันช่างใกล้ กับ 1.5 ทั้งหลาย
เหลือเกิน

เลยลองทำตารางตัดสินใจดู จากที่เคยลองนั่งมาหมดใน motorshow
เคยขับแค่ VIOS CITY March(แค่ในศูนย์) นอกนั้นดู review คุณ jimmy
คะแนนดันเท่ากันอีกเซ็งเลย

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ tfirst01

เพิ่มช่อง "ความชอบ" หรือ "ถูกใจ" หรือ "อยากได้" เข้าไปอีกช่องสิครับ

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
ในช่องความคุ้มค่า นี่ดูจากราคาอย่างเดียวอาจจะไม่พอนะครับ
น่าจะรวมถึงข้อเสนอ ของแถม อะไรพวกนี้เข้าไปด้วย เพราะมีผลมากทีเดียวครับ
อย่าง vios กับ jazz/city นี่เห็นราคาเท่าๆกันแต่พี่โตเค้าอัดของแถมให้มาอีกเยอะทีเดียว
ส่วนช่องอัตราเร่ง ทำไม city ได้ 9 แต่ jazz ได้ 8 ซะงั้น ผมว่าน่าจะได้เท่ากันนะ
ถ้าเป็นยังงี้ก็ได้ 66 คะแนนเท่ากัน 4 คัน
ปวดหัวมากกว่าเดิมขึ้นไปอีกครับ 5555++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2010, 13:14:49 โดย tfirst01 »

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
march ตัวท๊อป ยังถูกกว่าทุกยี่ห้อที่ว่ามา แต่ถ้าคุณสามารถจ่ายราคาส่วนต่าง เพื่อที่จะไปเล่นรุ่น 1.5 ก็ไม่ว่ากัน

แต่ถ้าเป็นความเห็นของผม ผมว่าเล่น march ตัวท๊อป แล้วเอาส่วนต่างกับรุ่นอื่นๆ มาเป็นค่าน้ำมัน สบายกระเป๋ากว่าเยอะครับ

ส่วน jazz ก็เป็นรถที่ดีครับ แต่ก็ต้องจ่ายเพิ่มอีกเป็นแสน

เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

ตาราทำนองนี้เคยทำครับ แต่ทำไปทำมา ไม่ค่อยมีประโยชน์ เพราะการเวทคะแนนคือเราเอง
ซึ่งการจะซื้อรถ ในบางครั้ง เราก็จำเป็นต้องซื้อรถที่เราไม่ได้ชอบที่สุด แต่เหมาะสมที่สุดที่จะซื้อ
เพราะฉะนั้น รถทีี่มีคะแนนสูงที่สุดตามหัวข้อที่เราคิดขึ้นมา ก็อาจะไม่ชนะใจเราก็ได้ครับ

ออฟไลน์ exodus

น่าจะมีพวกประโยชน์ใช้สอย ความต้องการของประเภทการขนของ
ส่งนอกนั้นเป็นความชอบส่วนตัวในการเลือกครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ชอบเครื่องใหญ่ก็ไป b-segment

แต่ถ้าอยากประหยัดก็ eco car
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
ถ้าผ่อนเชียร์ CITY  ถ้าติดเรื่องงบเชียร์ 2

ออฟไลน์ traveller

น่าจะเพิ่มหัวข้อง ดิสเบรค 4 ล้อ และ ช่วงล่างหลังอิสระแท้ เข้าไปด้วยนะครับ
ดิสเบรค4ล้อ ลุยน้ำท่วม แล้ว เบรคไม่ลื่น ไม่ต้อง ไล่น้ำเบรคแบบ ดรัมเบรคหลัง
ช่วงล่างหลังอิสระแท้ จะ ทำให้ ขับรถ เกาะโค้ง หรือ ท้ายไม่ร่อน ขณะขับ ผ่านถนนรอยต่อ รอยปะ ด้วยความเร็ว

รถดี ต้องมี ดิสเบรค 4 ล้อครับ
มาสด้า สปอร์ต ตัวเบา ทุกรุ่น ก็ ใช้ ดิสเบรค 4 ล้อ
มาสด้า เก๋งรุ่นใหญ่ ตัวหนัก ก็ใช้ ดิสเบรค 4 ล้อ
อย่าให้ เซลล์มาสด้าคนไหน มาบอกว่า รถเบา ใช้ ดรัมเบรคหลัง เหมาะกว่า ดิสหลัง เป็น อันขาดนะครับ

แจ๊ส ใช้ ดิสเบรค 4 ล้อ
ซิตี้ รุ่นท็อป ใช้ ดิสเบรค 4 ล้อ
วีออส รุ่นท็อป ใช้ ดิสเบรค 4 ล้อ
ยารีส รุ่นท็อป ใช้ ดิสเบรค 4 ล้อ

แต่ ไม่มี รุ่นไหนเลย ที่ใช้ ช่วงล่างหลัง อิสระแท้ ครับ
ยกเว้น จะหันไปมอง Lancer E20 และ Proton

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เชียร์ marchครับ ประหยัดน้ำมัน ราคาถูก ออปชั่นระดับรถหรู ดีนะครับ

ออฟไลน์ denkmit

• **
ถ้าซื้อเงินสด และมีงบพอ ก็เลือกอันที่ถูกใจไปเลยครับ
ถ้าซื้อเงินผ่อนก็ดูตามกำลังทรัพย์ที่พอไหว อย่าเอาเงินเดือนไปผ่อนรถจนหมดแล้วไม่มีเงินเหลือ
ไว้หาความสุขใส่ตัวบ้าง เพราะจะขับรถแบบไม่มีความสุข จะไปเที่ยวไหนบ่อยก็ไม่ได้เพราะเอาเงินมาผ่อนรถหมด

ออฟไลน์ Ruksadindan

วางแผนเป็นระบบดีมากครับ ถ้าผมจะซื้อรถคันแรกของตัวเองก็คงต้องวางแผนแบบนี้บ้างแล้วล่ะ
ที่เหลือก็ไม่ใช่อะไรครับ เพิ่มความละเอียดในการกลั่นกรองอีกนิด

เอาเป็นว่าชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นเลยครับ

พูดง่ายนะครับ ชอบคันไหนซื้อคันนั้นอ่ะ

หมวดชอบก็คือความสวยแหละครับ ผมชอบ jazz ที่สุด แต่ถ้าผ่อน jazz
หรือ city นี่สงสัย ต้องขอเงินพ่อแม่ใช้อีกทุกเดือนจนผ่อนเสร็จ

ชีวิตมันช่างรำเค็ญยิ่งนัก  บ้านก็ต้องผ่อน รถก็ต้องผ่อน เมียก็ต้องผ่อนอีก
ไหนจะต้องมีลูกอีก แต่ถ้ามีลูกแล้วคงมีเงินสนับสนุน จาก ผู้ใหญ่อีกเยอะ
แต่ผมอยาก หาด้วยตัวเอง + เมียช่วย 

ออฟไลน์ traveller

ถ้า กำลัง สร้างเนื้อสร้างตัว ก็

March เท่านั้นครับ
ถ้าขับเกียร์ธรรมดาไหว ก็ เลือก รุ่น E
แต่ถ้า ถนัด ขับเกียร์ออโต้ ก็ เลือก รุ่น E
เพราะ เป็น รุ่นเหมาะ กับ คน สร้างเนื้อ สร้างตัว ครับ
เน้น ประหยัด พึ่ง ตัวเอง ให้ มากที่สุด ไว้ก่อน

สมัย ผม สร้างเนื้อ สร้างตัว
ก็ เคย ซื้อ Toyota Starlet 1.0 L มาขับ
เกียร์ธรรมดา รุ่น ต่ำสุด ไม่มี ออปชั่นอะไรเลย
ABS Airbag อะไร ที่ ว่าจำเป็นในสมัยนี้ เจ้า Starlet ไม่ให้มาทั้งนั้น
ผม ก็ ยังสู้ชีวิต สร้างครอบครัวที่ดีได้
ทุกวันนี ขับ เบนซ์ จนเบื่อ แล้ว จอดเก็บ มากกว่าใช้
เพราะ หันกลับไป ขับ รถกระบะ ล้างรถปีละ 3-4 ครั้งเท่านั้น
เข้าสู่ยุค คนใช้รถ ไม่ใช่ รถใช้คน แล้ว ครับ

เลือก รถใหม่ ที่ ราคาเหมาะสม ก็ มีแต่ March รุ่น E เท่านั้นแหละครับ
รับรองว่า สร้างเนื้อ สร้างตัว พึ่งตัวเอง ได้แบบ ลูกผุ้ชาย ตัวจริง มากที่สุดแล้ว ครับ

ออฟไลน์ roomno9

เห็นด้วยครับ ซื้อรถตามงบที่เราจ่ายได้ จะสบายใจที่สุดครับ

ทุกวันนี้ผมขับทีด้าตัวท๊อปอยู่ แต่จริงๆ ใจชอบรถที่ราคาล้านกว่าๆทั้งนั้น

เพราะผมคิดว่าถ้าซื้อรถที่ราคาล้านกว่าๆ ผมต้องกระเป๋าแบนไปอีกหลายปี สู้ซื้อรถราคาที่เราจ่ายไหว สบายๆ ดีกว่าครับ

เอาใจชวยนะครับ

ขอบคุณครับ

คุณ traveller  เก่งจัง ซื้อ benz ได้

จริงๆ แฟนผมเขาก็มี vios ขับอยู่ครับ แม่เขาซื้อให้ เขาต้องใช้ไปทำงานทุกวัน 
แล้วที่ ทำงานเขาก็คนละทางกับผมเลย  ส่วนตัวผมนั้นก็นั่งรถเมล์ไป หลายต่อ
เหนื่อยมาก แต่ต้องทน เพราะคิดดูแล้ว อาชีพมนุษย์เงินเดือนอย่างผม มีรถ
ก็ไม่ได้เพิ่มรายได้ มีแต่เพิ่มรายจ่าย  แต่นี่ก็ทนมา จนเก็บเงินจนพอซื้อ march
ตัวล่างสุด ด้วยเงินสดได้ + ผ่อนบ้านใกล้หมดแ้ล้ว ก็ให้เป็นของขวัญตัวเองบ้าง

รวมกับผู้ใหญ่ขอร้อง(บังคับ) ให้มีลูกซะที(เ้ขาพร้อมช่วยเรื่องเงินทุน) ซึ่งคิดว่าควร
มีรถซักทีก็จะซื้อ march ต่ำสุด เปลี่ยนเบาะใส่วิทยุอย่างว่าแหละครับ

แต่เขาเขาก็ขอให้มี abs Airbag เพื่อความปลอดภัย เลยขยับมาดูรุ่น ที่มีก็ราคาใกล้
1.5 เลยลังเล

ออฟไลน์ losttheways

• Newbie
  • *
เออ ผมเห็นเหมือนคุณ traveller ครับเพราะรถที่ว่ามาทั้งหมดไม่ใช่รถในฝันฉะนั้น เอาที่ถูกคุ้มครับ ได้ใจผม

ปล. รถในฝันมันแพงเกิ้น

ออฟไลน์ kemjc

มาถึงจุดนี้แล้ว คงต้องบอกว่า ต้องมองไกลๆครับ
ผมชอบคิดอะไรแบบที่เห็นง่ายๆ แล้วไปหาสิ่งที่ซับซ้อนครับ
อย่างรถนี่ ผมก็มองว่า มันคือเกวียนที่ติดเครื่องยนต์ เพราะรถก็คือเครื่องทุนแรงมนุษย์ ที่จะนำพามนุษย์เราไปไหนมาไหนได้เร็วขึ้น สะดวกสบายขึ้น
ส่วนรถที่เราเห็นในปัจจุบันนี้ มันไกลกว่าคำว่าเกวียนเยอะแล้วครับ สิ่งที่ให้มานอกเหนือจากเกวียนก็เป็นความสะดวกสบายและการตลาดทั้งนั้นครับ
เมื่อมนุษย์เราเห็นสิ่งที่ดึงดูดใจเราให้เกิดความอยาก ใจมันก็ทำอะไรที่เหนือเหตุผลได้
เมื่อเรามีศักยภาพในการทีจะสามารถไขว่คว้าหาสิ่งที่เราอยากได้ เราก็จะตัดสินใจเฉพาะหน้า โดยไม่คิดหน้าคิดหลัง เลือกสิ่งที่เราเห็นตรงหน้าก่อน
ผมเองก็เป็นคนกิเลสหนาครับ ชอบไม่คิดหน้าคิดหลัง จึงอยากแจ้งไว้ ให้ได้ข้อคิดกัน
ยกตัวอย่างครับ เช่น เราเดินห้างฯ เห็นขนมที่เราชอบ เราก็ซื้อ เห็นเสื้อใหม่ๆสวยๆ เราก็ซื้อ เจอดีวีดีหนังเรื่องใหม่สนุกๆ เราก็ซื้อ
พอซื้อเสร็จผมก็มาคิดในใจ ถ้าเราไม่เห็น เราก็ไม่ซื้อ หากเราตาบอดไม่เห็นสิ่งล่อตาล่อใจพวกนี้ เราก็คงไม่ต้องมาเสียเงินกับของพวกนี้
ออกจากห้างฯมา แล้วพิจารณาดูของที่เราซื้อมา จะพบว่ามีของไม่กีอย่างที่เราต้องการจริงๆ นอกนั้นเป็นของที่เกิดจากกิเลสเราทั้งสิ้น
เราซื้อการตลาดทั้งนั้นเลยครับ ยุคนี้เป็นยุคบริโภคข่าวสาร เป็นยุคไร้พรมแดน เราเลยได้บริโภคการตลาดมากขึ้นไปด้วย
สำหรับวิธีดับกิเลสเวลาเจอรถสวยๆของผมคือ ติดรถที่ชอบเป็นวอลล์เปเปอร์ครับ ดูจนผมรู้สึกเบื่อไปเอง
แล้วผมก็รู้ว่า รถไม่ว่าจะสวยแค่ไหน ก็มีวันเบื่อได้

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
1. ผมคิดว่า คะแนนในตารางของคุณ บางช่องดูแปลกๆ นะ

" นั่งสบาย " ทำไม March ได้ 8 แต่ 2 Sedan ได้ 8.5 ?
ที่วางเท้าซ้ายของคนขับใน 2 แคบนะครับ โดนคอนโซลเบียดเข้ามา  March กว้างกว่านะ

แล้วทำไม City จึงได้คะแนนมากกว่า Jazz ?  ผมว่า Jazz น่าจะได้มากกว่า เพราะหลังคาไม่ได้เตี้ยใกล้หัวเหมือน City ครับ

คุณไม่เคยขับ 2 Sedan และ Jazz ด้วย แล้วบังเอิญให้คะแนนในทิศทางที่สวนทางกับผมพอดีซะอีก !!

2. ลองให้ "ตัวคูณ" ในหลักเกณฑ์แต่ละข้อครับ  เช่น ในบรรดา 8 เกณฑ์นั้น คุณให้ข้อไหนมีความสำคัญมากกว่าข้ออื่นๆ บ้างมั้ย? ก็อาจใส่ตัวคูณเป็น 2
ส่วนข้อไหนให้ความสำคัญน้อยหน่อย ก็อาจให้ตัวคูณเป็น 0.5 

มันจะมีผลให้คะแนนหลังคูณกับตัวคูณ เปลี่ยนไปในแนวทางที่ ใกล้กับความต้องการ / ลำดับความสำคัญของคุณมากขึ้นครับ

ขอบคุณครับ คุณ P_wut

เดียวผลจะไปลองนั่ง แล้วมาพิจารณา ดูอีกทีครับ
บางทีผมว่า ผมอาจจะใส่อารมณ์ มากเกินไป ในการให้คะแนน

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
เมื่อวานผมเห็นร้านเครื่องเสียงที่บางแสน เค้าซื้อmarchสีบรอนซ์ ตัวถูกสุดมาแล้วใส่แม็ก17 ใส่เครื่องเสียงเพื่อจะเอาไปโชว์ที่มอเตอร์โชว์ไบเทค ผมว่าแต่งแล้วมันสวยดีนะ ถามเจ้าของว่าเกียร์ธรรมดาขับเป็นไง เค้าบอกขับพุงดีนะ ไม่อืด คล่องตัวดีมาก
เค้าเตรียมรื้อเบาะหลังทำใหม่อีก ผมว่าซื้อรถใหม่แบบผ่อนเบาๆ หลับสบายกว่า มีตังเหลือใช้ ได้ขับไปเที่ยว
 น่าจะสุขกว่านะ ยิ่งยอดจอง ถล่มแบบนี้ ของแต่งน่าจะตามมาให้เลือกกันเพียบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2010, 01:50:15 โดย Bogiecoco »

ออฟไลน์ tfirst01

คุณแฟนมีวิออสอยู่แล้ว
ก็ไม่ต้องมองรถ 1.5 อีกแล้วก็ได้นะครับ เวลาจะเดินทางไปไหนไกลๆก็เอารถคุณแฟนไปแทน
วิ่งอยู่ในเมืองก็มาร์ชเหมาะสุดล่ะครับทีนี้ ประหยัดน้ำมันดีด้วย
อาจจะลดสเปกลงมาเป็นรุ่น e ก็ได้ครับ ถ้าใช้เฉพาะในเมือง มี airbag แต่ขาด abs ก็ไม่น่าจะเสียหาย
ประหยัดเงินได้อีกหลายหมื่นด้วย