ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำซิ่งรถในสนามแข่ง  (อ่าน 13822 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
แนะนำซิ่งรถในสนามแข่ง
« เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 00:14:57 »
คือผมเห็นปัญหาว่าเด็กแว้น สก้อย แข่งกันขึ่มอเตอร์ไซด์ปิดถนน ใครถึงก่อน ชนะ ก่อความรำคาญชาวบ้านด้วย ยิ่งถ้าเป็นรถสปอร์ตวิ่งทางหลวงละก็โดนจับหมดครับ มันก็ไม่เวิร์คสักที ผมขอรบกวนช่วยแนะนำขอรายชื่อสนามแข่งในบ้านเราด้วยนะครับ และที่สำคัญคือ เขาห้ามนำยานพาหนะส่วนบุคคลที่จะมาขออนุญาตวิ่งในสนามแข่งด้วยหรือเปล่าครับ รู้สึกอยากซิ่ง ถ้าจะเอารถเข้าสนามแข่งต้องไปฝึกอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: แนะนำซิ่งรถในสนามแข่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 00:17:47 »
เอารถอะไรเข้าก็ได้แต่ต้องมีเงินค่าเช่าสนามนะ 

หลักก็มี  นครไชยศรี พัทยา แก่งกระจาน โบนันซ่า ที่เป็นเซอร์กิต 

ส่วนถ้าอยากแข่งแดร็ก  ทุกวันเสาร์ สนามเทพนครมีกระบะเยอะแยะ 

ถ้าจะแข่งผมแนะนำว่าควรมีคนรู้จัก แต่ถ้าจะไปดูก็สงบเสงี่ยมหน่อยก็ใช้ได้ 

แนะนำการแข่งอื่นๆ ต้องให้พี่แพนมาบอกแล้วละครับ ผมถนัดควันดำ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 00:19:22 »
ค่าเช่าสนามเท่าไรครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 01:26:18 »
ทุกสนามเกิน 50,000 บาท ไปไกลโข ถ้าคิดจะเช่าทั้งวันครับ และถ้าจะจัด event อะไรก็ตาม
คุณอาจต้องเช่า 2 วัน โดยเป็นวันเตรียมงาน 1 วัน และวันจริง 1 วัน ซึ่งนั่น ก็อาจจะเป็น แสนๆบาทได้

แต่ถ้าเช่าไปขับเล่น พีระ น่าจะเช่าได้ครับ ชั่วโมงละ กี่พันบาท ก็ว่าไป

BRC หลัง ซีคอน ชั่วโมงละ 1,000 บาท ครับ เอารถเข้าไปขับได้เลย แต่ระวังพื้นแทร็กหน่อยแล้วกันครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:23:40 »
ถ้าอยากแค่ไปขับเล่น อารมณ์เหมือนกับอยู่เยอรมัน
แล้ววันอาทิตย์ก็ขับไป Nurburging วิ่งเล่นสักค่อนวันแล้วกลับบ้านก็ได้ครับ

นครชัยศรี 1,500 บาท
พีระเซอร์กิต 2,000 บาท
BRC ซีคอนแสควร์ 1,000 บาท

วิ่งได้ทั้งวัน วิ่งจนไม่รถก็คนหมดแรงไปข้างนึง
อ้อ ก่อนไปโทรตรวจสอบรายการแข่งขันก่อนนะครับ
เพราะถ้าไปตรงกับวันที่จัดแข่งขัน เราก็ไม่มีโอกาสได้ลงไปวิ่ง

ส่วนถ้าอยากปิดสนามเลย อันนี้เรื่องใหญ่ครับ

พีระวันละ 100,000 บาท
นครชัยศรีวันละ 50,000 บาท
ที่เหลือยังไม่เคยถามครับ แต่ราคาระดับนี้ทั้งนั้น

สิ่งที่ควรเตรียมพร้อมก่อนเอารถไปวิ่งในสนามคือ
1. ตัวรถอยู่ในสภาพสมบูรณ์ ไม่มีส่วนไหนชำรุด โดยเฉพาะเบรก ช่วงล่าง และอุปกรณ์ความปลอดภัยเป็นเรื่องสำคัญที่สุด
2. รับทราบก่อนว่า เกิดอุบัติเหตุในสนาม รับผิดชอบกันเอง สนามไม่เกี่ยว ประกันภัยไม่จ่ายนะครับ
3. มีสติ และอย่าคะนอง ทำเวลาต่อรอบได้ช้าแต่กลับบ้านครบ 32 ทั้งคนทั้งรถ ดีกว่าเอาชีวิตไปทิ้งไว้ที่นั่น

เพราะสนามแต่ละแห่งมีจุดอันตรายแตกต่างกันไป ทางที่ดี หาโอกาสคุยกับคนที่เคยขับเคยแข่งแล้วรู้ไลน์ก่อนดีกว่า
อย่างพีระเซอร์กิต ตัวเด็ดเด็ด ก็มี 100R กับ S1 และ S2 แล้วก็ Honda ที่ถ้าหลุดทีแล้ว มักจะเจ็บหนัก
ส่วนแก่งกระจานเซอร์กิต ไม่มี Run-off area ถ้าหลุดก็กองดิน กำแพงยาง ทางตรงหน้าพิทถ้าไม่มั่นใจอย่า "จุ่ม" คันเร่งมา
เพราะมันลงเขา แล้วไม่ตรงจริง เจอ S บางบาง ถ้าหลุดตรงนี้คว่ำทุกคัน จริงจริงแล้ว ถ้าเริ่มเล่นหนแรกแรก
ผมแนะนำให้ไป Thailand Circuit นครชัยศรีดีกวาครับ สนามทางเรียบ ไม่มีเขา ความเร็วไม่สูงมาก มี Run-off area กว้าง
โอกาสที่หลุดหรือพลาดน้อยกว่า แล้วถ้าหลุดหรือพลาดก็จะเสียหายน้อยกว่า โค้งหน้าตาดูเหมือนง่ายแต่ใครใจร้อนแล้วไปไม่เร็วซักคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2012, 11:25:35 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 12:45:06 »
จำได้ว่า 50,000 บาทสำหรับการปิดสนามนี่ถูกมากแล้วนะ สนามอื่นจำได้ว่ามีเข้าไปใกล้แสน
ไม่ว่าจะเป็น BRC หรือ Bonanza

ลองคิดดูเล่นๆ 50,000บาท..ถ้าคุณกับเพื่อน 10 คนอยากปิดสนามวิ่งขำๆทั้งวันก็ต้องโดนคนละ 5,000
ไม่ใช่น้อยๆนะ..อย่างน้อยก็ในสายตาคนหาเช้าพังค่ำแบบผม

ตอนไป Bonanza กับพวกไอ้ Tee@Abuser ตอนนั้นจำได้ว่าไปถึงกลางวัน วิ่งถึงเย็น
จ่ายไปคนละพันมั้ง แต่ไปวิ่งแล้วเจอก๊วนซูเปอร์ไบค์ซึ่งมาถึงสนามทีหลัง แต่ก็โอเค
เพราะน้ำใจนักกีฬา คุยกันว่าจะสลับกันระหว่างรถกับมอเตอร์ไซค์คนละชั่วโมง เลยโอเค สวย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 14:29:12 »
น่าจะทำ trackday กันนะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 14:37:25 »
ขอผมถูกหวยรางวัลใหญ่แล้วจะจัดให้ไปวิ่งเล่นสักวัน  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 14:44:53 »
ข้อความโดย: crucifixzz
ใส่การอ้างถึงคำพูด
น่าจะทำ trackday กันนะครับ

ผมเห็นด้วยครับ สัก 10 คันขึ้นไป
ใครที่มีประสบการณ์ในการวิ่งใน track จะได้แนะนำกันด้วย

อยากไปครับ !! ;D

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 21:05:50 »
Trackday !!!

อยากไปด้วยครับ ใครจัดขอไปแจม  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 22:43:40 »
จำได้ว่า 50,000 บาทสำหรับการปิดสนามนี่ถูกมากแล้วนะ สนามอื่นจำได้ว่ามีเข้าไปใกล้แสน
ไม่ว่าจะเป็น BRC หรือ Bonanza

ลองคิดดูเล่นๆ 50,000บาท..ถ้าคุณกับเพื่อน 10 คนอยากปิดสนามวิ่งขำๆทั้งวันก็ต้องโดนคนละ 5,000
ไม่ใช่น้อยๆนะ..อย่างน้อยก็ในสายตาคนหาเช้าพังค่ำแบบผม

ตอนไป Bonanza กับพวกไอ้ Tee@Abuser ตอนนั้นจำได้ว่าไปถึงกลางวัน วิ่งถึงเย็น
จ่ายไปคนละพันมั้ง แต่ไปวิ่งแล้วเจอก๊วนซูเปอร์ไบค์ซึ่งมาถึงสนามทีหลัง แต่ก็โอเค
เพราะน้ำใจนักกีฬา คุยกันว่าจะสลับกันระหว่างรถกับมอเตอร์ไซค์คนละชั่วโมง เลยโอเค สวย

Bonanza คันละ 1000 บาท วิ่งกันจน เครื่องแทบระเบิดด

ผิวสนามดีมากก แต่ ต้องระวัง โค้ง S ลงเขา หมุนตกแทร๊กไปรอบ เหวอ เลยทีเดียว T^T
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 22:47:10 »
Trackday !!!

อยากไปด้วยครับ ใครจัดขอไปแจม  ;D

อยากไปด้วยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 07:46:06 »
ถ้าไม่ตรงกับวันที่มีเรียนและวันที่การเงินมีปัญหา  ก็อยากไปด้วยครับ trackday  ;D
07 mazda 3