ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟชนเก๋ง โตโยต้าแคมรี่ ที่เพชรบุรี เผยภาพวงจรปิด อาจตั้งใจฆ่าตัวตาย  (อ่าน 9423 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม

รถไฟ กทม.-หัวหิน ชนรถเก๋ง ไฟลุกท่วม สถานีเขาทะโมน เพชรบุรี ดับ 2 ราย ร่างยังติดใต้ท้องรถ ขณะที่กล้องวงจรปิดเผย อาจตั้งใจให้รถไฟชน หวังฆ่าตัวตาย

วันนี้ (28 ตุลาคม 2557) เมื่อเวลา 14.30 น. ที่ผ่านมา เกิดเหตุรถไฟขบวน 261 กรุงเทพฯ-หัวหิน ชนรถเก๋งบริเวณจุดตัดรถไร่กล้วย ต.ต้นมะม่วง อ.เมือง จ.เพชรบุรี เป็นให้ไฟลุกท่วมไหม้เสียหาย รถไฟตกรางส่งผลให้รถไฟขาล่องใต้ต้องหยุดชะงักชั่วคราว เบื้องต้นพบมีผู้เสียชีวิต 2 ราย ติดอยู่ภายในซากรถเก๋งใต้ท้องรถไฟ เจ้าหน้าที่ต้องใช้เครื่องตัดถ่างพยายามนำร่างผู้เสียชีวิตออกมา ซึ่งเป็นไปด้วยความยากลำบาก

ทั้งนี้จากการตรวจสอบกล้องวงจรปิด พบว่ารถเก๋งดังกล่าวอาจตั้งใจพุ่งให้รถไฟชนจนเสียชีวิต เพราะก่อนเกิดเหตุมีรถกระบะวิ่งข้ามทางรถไฟปกติ โดยที่รถเก๋งไม่ได้ขับตามไปด้วย แต่เมื่อรถไฟมายังจุดตัดดังกล่าว รถเก๋งกลับขับพุ่งข้ามทางรถไฟ ซึ่งเป็นจังหวะเดียวกับที่รถไฟขับมาพอดี อย่างไรก็ตาม เจ้าหน้าที่จะทำการตรวจสอบอย่างละเอียด เพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงของอุบัติเหตุครั้งนี้ต่อไป

http://hilight.kapook.com/view/110327

[imghttp://hilight.kapook.com/img_cms2/user/natthida/B1BGXl-CUAAKSR-.jpg%20large.jpg]http://[/img]

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
เพิ่งออกข่าวเลย ผมว่าอาจจะใจลอยก็เป็นได้ครับ ขับรถนานๆล้า สมองล้า ขาดสติ เลยทำให้คิดช้า ทำอะไรแบบลอยๆไปไม่ทันระวัง  ไม่น่าจะฆ่าตัวตาย ในความคิดผมนะครับ ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ Buffy

เหมือนเค้ากะจังหวะให้โดนชนด้วยน่ะ ขับช้าช้าค่อยๆ แล้วเร่งเครื่องให้โดนชนพอดี

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
     ไม่ตั้งใจหรอกมั้ง

1.มองไม่เห็น หรือไม่ได้ดู ใจลอ
    2.ตัดสินใจพลาด

แต่ที่น่าตำหนิ รถไฟไม่ชลอเลย ถ้า
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ numtik2005

รถมีปัญหา  เบลอ  ประมาทไม่รอบคอบ น่าจะเป็นไปได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Staples

ฆ่าตัวตาย ผมว่าน่าจะ 1 คน

คงไม่มีหรอกแบบว่า

"เฮ้ยเพื่อน ไปฆ่าตัวตายกัน"

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คนที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ กำลังหาทางจะเบี่ยงประเด็นนะผมว่า
ปล.มีทางตัดผ่านแบบนี้ สำหรับรถไฟผมว่าวิ่งเร็วไปนะ

ออฟไลน์ AkE

รถไฟไทยแรงกว่า maglev ตัวใหม่ของญี่ปุ่น รถไฟไทยส่วนใหญ่ดันรางนะคับควันดำตลอด เบื่อจิงๆเรื่องแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 23:20:12 โดย AkE »

ออฟไลน์ recycleman

ไม่น่าจะใช่ฆ่าตัวตายหรอกครับ จะไปควบคุมจังหวะเวลาได้ยังไง รถไฟจะมาตอนไหน

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
เหมือนกะความเร็วรถไฟผิด จะให้เร่งให้ทัน แต่ไม่ทัน มากกว่าหรือเปล่า

ออฟไลน์ golf8023

วันนี้ออกข่าวสองคันนะครับ วิออสอีกคัน แต่ไม่เสียหายเท่านี้
ทั้งสองกรณี ไม่มีทางกั้นรถไฟทั้งสองจุด
และที่บอกว่าฆ่าตัวตาย เฮอะ คิดได้ไง เหมือนรถตกทางด่วนอะ บอกฆ่าตัวตาย
อยากทราบว่าทางกั้นรถไฟนนี่ ราคามันแพงขนาดไหนครับ มันควรจะมีทุกจุดที่รางรถไฟตัดผ่านถนน ยิ่งถนนเล็กในชุมชนยิ่งควรจะมีนะครับ

บ้านผมอยู่ฝั่งธน บางบอน เวลาขับผ่านทางรถไฟในซอยแถวเส้นเอกชัย ขนาดว่ามีทางกั้นเป็นเรื่องเป็นราว ผมยังต้องชะลอรถมองซ้ายขวาว่าไม่มีรถไฟวิ่งใกล้เข้ามา เอาจริงๆคือกลัวไอที่กั้นมันเสียอะครับ แบบว่ารถไฟกำลังจะวิ่งมาแต่ที่กั้นไม่ลงไม่มีไฟเตือน กรณีของรถไฟไทยที่ผ่านมามันทำให้ผมคิดและกลัวแบบนี้จริงๆ มันจะเสียจะพังนี่ไม่แปลกเลย ให้ตายเหอะ

ออฟไลน์ Anvers30

ผมไม่รู้สึกว่าคนขับเก๋ง ฆ่าตัวตายเลยซักนิด จุดตัดไม่มีไม้กั้น บางคนไม่ทันระวังก็ขับข้ามไปเลย โอกาสจะโดนรถไฟชนเป็นไปได้เสมอ
ผมถึงไม่ข้ามสุ่มสี่สุ่มห้าเด็ดขาด ไม่ว่าจะกรณีใดๆ ก็ตาม

แต่รถไฟวิ่งมาเร็วจริง ไม่มีชะลอเลย :-\

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตอนเเรกเห็นชะลอนะครับ แต่ไหงเร่งออกมา เหมือนสองจิตสองใจมากกว่าอันเป็นเหตุมาจากอะไรก็แล้วแต่ เสียใจกับผู้สูญเสียด้วยครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถไฟ ตจว ส่วนมาก ถ้าหากไม่ใช่บริเวณใกล้ๆสถานีเค้ามักไม่ชะลอนะครับ ส่วนมากที่เห็นก็จะเปิดไฟและเสียงหวูดเตือนเท่านั้น เรื่องเหล็กกั้นราวกันอะไรต่างๆ ตามชนบทมันไม่มีหรอกครับ แบบนั้นมักมีแต่ทางข้ามใกล้ๆตัวเมืองเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่ตั้งใจหรอกมั้ง

1.มองไม่เห็น หรือไม่ได้ดู ใจลอ
    2.ตัดสินใจพลาด

แต่ที่น่าตำหนิ รถไฟไม่ชลอเลย ถ้า

คุณครับ รถไฟเบรคทีนึงใช้ระยะทางเป็นกิโลเลยนะกว่าจะหยุดสนิทโมเมนตันมันเยอะจะตายชัก.   ผมเคยนั่งสปรินเตอร์แล้วเจอรถยนต์ตัดหน้าแบบนี้แหละขนาดพึ่งออกจากสถานีความเร็วไม่เกิน50กว่าจะหยุดได้ก็เลยจากจุดชนเป็นร้อยเมตร และรถไฟความเร็วสูงถ้าลงเบรคฉุกเฉินในขณะที่ใช้ความเร็วสูงสุดราวๆ 300 กม./ชม.  ต้องใช้ระยะทางหยุดประมาณ3กิโลเมตรรถถึงจะหยุดสนิทได้

ออฟไลน์ Xyclop

เปนพี่ที่ทำงานที่ผมรู้จักเองครับเขาเพิ่งลางานจะไปงานแต่งงานกับภรรยา
และขณะเกิดเหตุคือกำลังจะเเวะไปรับลูกที่กทม ก่อนลางานพูดคุยปกติทุกอย่าง
ดังนั้นไม่มีเหตุผลใดใดทั้งสิ้นที่พี่เค้าจะฆ่าตัวตาย
อย่าใส่ร้ายผู้ที่เสียชีวิตที่ตัวคุณเองก้อไม่รู้จริง เลยครับ
ขอให้พี่หมูสู่สุคตินะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปนพี่ที่ทำงานที่ผมรู้จักเองครับเขาเพิ่งลางานจะไปงานแต่งงานกับภรรยา
และขณะเกิดเหตุคือกำลังจะเเวะไปรับลูกที่กทม ก่อนลางานพูดคุยปกติทุกอย่าง
ดังนั้นไม่มีเหตุผลใดใดทั้งสิ้นที่พี่เค้าจะฆ่าตัวตาย
อย่าใส่ร้ายผู้ที่เสียชีวิตที่ตัวคุณเองก้อไม่รู้จริง เลยครับ

ขนลุกเลย เสียใจด้วยนะครับ
R.I.P

ออฟไลน์ Lertvarit

การกะความเร็วของรถไฟ กะยากครับตามกฎความเร็วสัมพัทธ์ ยิ่งไม่มีไม้กั้น + (อาจจะ)ความเหนื่อยล้าจากการขับขี่

ดูเหมือนรถไฟอยู่ไกล แต่ความจริงแล้วแปปเดียวก็มาถึงแล้ว
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ NikkiKPTHK

• Newbie
  • *

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ความเห็นส่วนตัวของผมที่ได้ดูคลิปนี้  ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นการตั้งใจฆ่าตัวตาย
เพราะผู้ขับรถอาจจะมองไม่ถนัด หรือสังเกตุไม่แน่ชัด เพราะคนนั่งข้างอาจจะบังทัศนวิสัยในการมองก็เป็นได้ เนื่องจากรถไฟมาทางด้านซ้ายของรถ
(ผมไม่ทราบว่าขณะเกิดเหตุมีคนนั่งข้างด้วยหรือเปล่า ถ้ามีขอแสดงความเสียใจด้วยอีกครั้ง)
ชีวิตนี้ไม่ขอให้สนุกสุดๆ แค่ได้สนุกน้อยๆแต่สนุกนานๆก็พอแล้ว

promt

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ออกข่าวสองคันนะครับ วิออสอีกคัน แต่ไม่เสียหายเท่านี้
ทั้งสองกรณี ไม่มีทางกั้นรถไฟทั้งสองจุด
และที่บอกว่าฆ่าตัวตาย เฮอะ คิดได้ไง เหมือนรถตกทางด่วนอะ บอกฆ่าตัวตาย
อยากทราบว่าทางกั้นรถไฟนนี่ ราคามันแพงขนาดไหนครับ มันควรจะมีทุกจุดที่รางรถไฟตัดผ่านถนน ยิ่งถนนเล็กในชุมชนยิ่งควรจะมีนะครับ

บ้านผมอยู่ฝั่งธน บางบอน เวลาขับผ่านทางรถไฟในซอยแถวเส้นเอกชัย ขนาดว่ามีทางกั้นเป็นเรื่องเป็นราว ผมยังต้องชะลอรถมองซ้ายขวาว่าไม่มีรถไฟวิ่งใกล้เข้ามา เอาจริงๆคือกลัวไอที่กั้นมันเสียอะครับ แบบว่ารถไฟกำลังจะวิ่งมาแต่ที่กั้นไม่ลงไม่มีไฟเตือน กรณีของรถไฟไทยที่ผ่านมามันทำให้ผมคิดและกลัวแบบนี้จริงๆ มันจะเสียจะพังนี่ไม่แปลกเลย ให้ตายเหอะ

เครื่องกั้นราคาไม่แพงครับ แต่แพงค่าเมนทีแนนท์
และติดได้เฉพาะจุดที่การรถไฟกำหนดให้เป็นจุดข้ามเท่านั้น

ตามคลิปที่เห็น เป็นทางข้ามทางรถไฟเถื่อน ผิดกฏหมายชัดเจน
องค์การบริหารส่วนท้องถิ่นทำทางข้ามขึ้นมาเอง โดยที่การรถไฟไม่อนุญาต

คนท้องถิ่นข้ามได้แบบปลอดภัยเพราะรู้จังหวะรถไฟ รู้ความเร็วรถไฟ

แต่มันอันตรายกับคนต่างถิ่น ซึ่งคิดว่าไม่มีรถไฟมา เพราะมันไม่มีไม้กั้นทาง
ตอนกลางคืนถ้าไม่ชินทางข้ามเถื่อนเหล่านี้ ให้หลีกเลี่ยงครับ มันโคตรอันตราย

ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ mick

โดนชนตาย การรถไฟยังจะใส่ความว่าฆ่าตัวตาย เลวจริงๆ สมแล้วที่เป็นการรถไฟ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
คิดได้ไง คิดฆ่าตัวตายโดยให้รถไฟชน ถ้าคนเดียวยังพอเชื่อ นี่ เสียชีวิต2คน

เกิดเหตุการณ์แบบนี้มา โยนให้แพะที่ไม่มีวันให้ปากคำใดๆ ได้เลย ทำไมไม่ตั้งประเด็น

คันเร่งค้าง แบบ ถาดปูพื้นมันไปติดอะไรแบบนี้บ้างละ ...ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
พูดในมุมคนบ้ารถไฟพอตัวบ้างนะครับ

ตามที่ท่านข้างบนว่าครับ จุดๆ นี้เป็นทางลักผ่านที่ท้องถิ่นสร้างขึ้นมาทีหลังครับ ตามกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องนี้ การรถไฟไม่จำเป็นต้องรับผิดชอบเรื่องเครื่องกั้นครับ เรื่องเครื่องกั้นเป็นหน้าที่ของเจ้าของถนนที่ทำถนนตัดผ่านทางรถไฟ อย่าลืมว่าทางรถไฟเกิดก่อนถนนนะครับ และมีการสร้างทางตัดผ่านทางรถไฟมากขึ้นเรื่อยๆ การรถไฟจะไปไล่สร้างเครื่องกั้นโดยใช้แต่งบตัวเองให้ครบทุกที่มันก็ไม่ไหว

เรื่องว่าทำไมไม่ชะลอ ขบวนนี้เป็นชุดรถดีเซลราง 4 คัน นน. ต่อโบกี้ราวๆ 35-40 ตัน รวมคนนั่งและสัมภาระ ทั้งขบวนก็คงราวๆ 150 ตัน รถประเภทนี้มีความเร็วเดินทางที่ 80 km/h (รถไฟธรรมดาไม่เกิน 60 km/h รถดีเซลรางด่วนพิเศษไม่เกิน 120 km/h)  การชะลอกระทันหันกับวัตถุมวลขนาดนี้เป็นเรื่องยากครับ

ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ MUK

ถามหน่อยเถอะครับ ที่กั้นทางรถไฟ มันแพงกว่าชีวิตคนหรือเปล่า ถ้าไม่ จัดมาให้ครบทั่วประเทศ ทุกจุดที่มีประมาณนี้ ก็แค่นั้นครับ ระบบทุกวันนี้ มันไม่ต้องใช้คนแล้ว มีวิธีแก้เยอะมากมาย  :)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
พรบ.จราจรทางบก ลักษณะที่ 3 หมวด 4 การหยุดรถและจอดรถ

หมวด 4
การหยุดรถและจอดรถ
---
มาตรา 62 ในทางเดินรถตอนใดที่มีทางรถไฟผ่าน ถ้าปรากฏว่า
(1) มีเครื่องหมายหรือสัญญาณระวังรถไฟแสดงว่ารถไฟกำลังจะผ่าน
(2) มีสิ่งปิดกั้นหรือมีเจ้าหน้าที่ให้สัญญาณแสดงว่ารถไฟกำลังจะผ่าน
(3) มีเสียงสัญญาณของรถไฟหรือรถไฟกำลังแล่นผ่านเข้ามาใกล้อาจเกิดอันตรายในเมื่อจะขับรถผ่านไปผู้ขับขี่ ต้องลดความเร็วของรถและหยุดรถให้ห่างจากทางรถไฟไม่น้อยกว่าห้าเมตร เมื่อรถไฟผ่านไปแล้วและมีเครื่อง
หมายหรือสัญญาณให้รถผ่านได้ ผู้ขับขี่จึงจะขับรถผ่านไปได้

มาตรา 63 ในทางเดินรถตอนใดที่มีทางรถไฟผ่านไม่ว่าจะมีเครื่องหมายระวังรถไฟหรือไม่ ถ้าทางรถไฟนั้นไม่มี สัญญาณระวังรถไฟหรือสิ่งปิดกั้น ผู้ขับขี่ต้องลดความเร็วของรถและหยุดรถห่างจากทางรถไฟในระยะไม่
น้อยกว่าห้าเมตร เมื่อเห็นว่าปลอดภัยแล้วจึงจะขับรถผ่านไปได้

>> http://www.trafficpolice.go.th/law9.php

:-\ ขอแสดงความเสียใจแก่ผู้เสียชีวิตด้วยครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมว่าไอเรื่องที่มีกระแส "ตั้งใจฆ่าตัวตาย" ของทั้งกรณีนี้และโทลล์เวย์
เพราะหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่อยากโดนฟ้องครับ แค่นั้นจริงๆ

ใครมันจะไปฆ่าตัวตายโดยการหาจุดที่ถนนขาด แบริเออร์ต้องถูกเปิดไว้พอดี แล้วขับรถตกลงไป (ถ้าอยู่ๆหักพวงมาลัยออกจากสะพานสูงๆให้ร่วงลงไปยังฟังขึ้น)
ใครมันจะไปฆ่าตัวตายโดยการหาทางรถไฟที่ไม่มีไม้กั้นแล้วค่อยๆกะจังหวะให้รถโดนชนพอดี แถมต้องพร้อมใจกันฆ่าตัวตาย (ถ้าขับฝ่าไม้กั้นตั้งใจให้ชนยังพอฟังขึ้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2014, 01:51:47 โดย T!gerrazze »

ออฟไลน์ Fly to dream

รถไฟวิ่งเร็วผมว่าปกตินะ เพราะถ้าไม่เข้าสถานียังไงก็ไม่เบรคอยู่แล้ว  อีกอย่างถนนมาทีหลังแน่ๆ มาตัดข้ามทางรถไฟแบบนี้คนข้ามสิต้องระวัง
รถไฟไม่ได้วิ่งมาบ่อยๆแบบรถวิ่งบนถนน  ดังนั้นข้ามทางรถไฟหยุดดูมันเถอะ   รถไฟวิ่งตามรางเส้นทางมันถาวร  จะเร็วจะช้าผมว่าคนที่ระวังก็ควรเป็นฝ่ายที่ไปตัดหน้า

กฏหมายมันบอกชัดอยู่แล้วว่าข้ามทางรถไฟต้องหยุดดู และเผื่อระยะห่างรางไว้ด้วยไม่ชัวร์ว่า 30 เมตรมั้ย  รถไฟชนใครมันไม่ผิดด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Arado_kung

โดนชนตาย การรถไฟยังจะใส่ความว่าฆ่าตัวตาย เลวจริงๆ สมแล้วที่เป็นการรถไฟ

เอ่อ การรถไฟยังไม่ได้ออกมาพูดอะไรซักแอะเลย จากข่าวที่เค้าสันนิษฐานว่าฆ่าตัวตายมาจากทางตำรวจนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถามหน่อยเถอะครับ ที่กั้นทางรถไฟ มันแพงกว่าชีวิตคนหรือเปล่า ถ้าไม่ จัดมาให้ครบทั่วประเทศ ทุกจุดที่มีประมาณนี้ ก็แค่นั้นครับ ระบบทุกวันนี้ มันไม่ต้องใช้คนแล้ว มีวิธีแก้เยอะมากมาย  :)
.

ถนนเกิดทีหลังรถไฟครับ ส่วนใหญ่เป็นทางที่ทำขึ้นเองหรือ อตบ จัดทำครับ   คนที่ทำถนนควรติดต่อให้ทางรถไฟทราบเพื่อขอรั้วกั้นโดยส่วนตัวแล้วควรเป็นอบตที่ต้องทำเรื่องไปเพราะมันคือสวัสดิภาพในชุมชนของคุณเอง จะให้ทางการรถไฟทำอย่างไรได้หล่ะครับในเมื่อสร้างถนนตัดมาก็ไม่บอกกล่าว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
Re: รถไฟชนเก๋ง โตโยต้าแคมรี่ ที่เพชรบุรี เ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 08:33:43 »
กระชั้นชิดขนาดนี้ ผมเข้าใจว่าคนขับคงไม่ได้มองมากกว่า

สังคมไทยต้องสร้างนิสัยการขับรถที่ถูกต้องอีกพอควร อาทิ
- ก่อนข้ามทางรถไฟ ป้ายหยุด แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟ จะต้องหยุดรถก่อนเสมอ ไม่ว่าจะมีหรือไม่มีการสัญจรที่มองเห็น
- ไม่หลบหรือให้ทางรถที่เปิดไฟฉุกเฉินต่างๆ เช่นรถพยาบาล รถดับเพลิง
- ขับช้าชิดขวา
- อื่นๆ อีกมากมาย เช่น จอมปาด เบียด แทรก เปิดเลนพิเศษ

ที่สำคัญผู้บังคับใช้กฎหมาย ต้องทำหน้าที่อย่างจริงจัง ใครฝ่าฝืนป้ายหยุดหรือเจอทางรถไฟแล้วไม่หยุดก่อนข้าม จับปรับเลย สร้างมาตรฐานให้ประชาชนรับรู้ว่าการฝ่าฝืนป้ายหยุด ก็เหมือนการฝ่าไฟแดง (งานใหญ่ตำรวจเลยนะนั้นที่ต้องทำหน้าที่อย่างจริงจัง)

งานนี้รถไฟไม่เกี่ยวข้องใดๆ ความเสียหายที่เกิดกับตัวรถไฟยังเป็นภาระความรับผิดชอบของฝ่ายผู้เสียชีวิตอีกด้วย เหมือนเคยได้ยินข่าวว่าจะมีโครงการปรับปรุงความปลอดภัยระหว่างรางรถไฟกับถนน โดย สร้างสะพาน ทางลอด ติดที่กั้น ปิดจุดลักผ่านทุกจุดและหรือเปิดจุดผ่านถูกกฎเพิ่มเติม มีรั้วกั้นตลอดแนวทางรถไฟ ไม่แน่ใจว่างบนี้ไปถึงไหนหรือไปอยู่โครงการใด แต่ที่แน่ๆอย่างน้อยจะต้องมาพร้อมกับโครงการรถไฟรางคู่ทั่วประเทศ(อีกนานพอควร)