ผู้เขียน หัวข้อ: เข้ามาอ่านนานแล้วไม่ได้สมัครแต่อ่านแล้วรับไม่ได้ขอแสดงความเห็นครับ  (อ่าน 10703 ครั้ง)

ออฟไลน์ somchai76

• Newbie
  • *
เข้าเว็บนี้มานานแต่ไม่ได้สมัครเพราะใส่ลายเซ็นคุณjimmyไม่ถูก
เรื่องคุณboybkkกับชูม้คเกอร์ ผลที่สรุปออกมาผมรู้สึกไม่เป็นธรรมกับคุณboybkkนะครับ
ผมเองอ่านที่คุณboybkkตอบยอมรับว่าไม่ชอบเหมือนกันบางทีตอบอวยรถกระบะจนน่าเบื่อ
แต่ผมไม่เข้าใจทำไมคนที่ถูกหาเรื่องก่อนแถมโดนด่าบุพพาการีกลายเป็นฝ่ายผิด
จริงอยู่ที่การตอบของboybkkเหมือนแกว่งเท้าหาเซี้ยอาจน่ารำคาญบ้างแต่ก็ออกแนวฮา
ไม่น่าถือสาอะไรไม่ได้ทำให้ใครเดือนร้อน แต่การต่อว่าของ ชูมัคเกอร์ ผมถือว่าแรงมากรับไม่ได้
แต่เมื่อผลสรุปออกมาแบบนี้แล้ว ผมหมดศรัธทาในตัวผู้ดูแลเว็บอย่างมาก
เป็นการตัดสินที่ไม่เป็นธรรม ยกย่องคนผิดเป็นฮีโร่ จบสวยสมาชิกส่วนใหญ่ชอบใจ
น่าเสียดายเว็บข้อมูลดีแต่เล่นพรรคเล่นพวกเข้าข้างกันแบบนี้หมดศรัธทาและรับไม่ได้
ขอพูดแค่นี้ละกันครับและขออำลาเว็บนี้ครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
สวัสดีครับ คุณบอย แหม มาในชื่อใหม่นะครับ เกือบจำไม่ได้เลยแหม่ สบายดีมั้ยครับ กระบะแต่งเสร็จยัง ลองวิ่งเมื่อไหร่ อัดคลิปมาให้ดูบ้างนะครับ ขอบคุณครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
เมื่อเราอยู่ในที่ สาธารณะ การตัดสินใจทำอะไร ก็ต้องยุติธรรม มีกฎเกณ

ถ้ารำเอียงความเสื่อมจะมาเยือน  ผมไม่เห็นคุณ  Jimmy ตัดสินผิดตรงไหน

แบนแค่ชื่อ มันจะทำอะไรได้ สมัครชื่อใหม่ เปลียนนิสัยใหม่ ก็เข้ามาเนียนได้แล้ว ทั้ง 2 ท่าน

.. "เมื่อมีคนขับรถปาดหน้าเรา  ไม่จำเป็นที่เราจะต้องไปปาดหน้าเขากลับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 00:28:18 โดย taweek »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
อย่าทำแบบนี้เลยครับ คุณเป็นใครก็แล้วแต่ต้องยอมรับกฎของที่นี่ครับ การตัดสินใจของเจ้าของเว็บเป็นเด็ดขาดครับ แล้วห้องนี้ต้องเกี่ยวกับรถนะครับ คุณไม่ยอมรรับกฎเลยยังมาตั้งกระทู้

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมมองว่าคุณจิมมี่เป็นเจ้าของที่นี่ มีสิทธิตัดสินได้ทุกอย่าง ทำรีวิวให้อ่านฟรีๆ ตอบคำถามสมาชิกอย่างเป็นกันเอง
ถ้าเรื่องแค่นี้ทำให้คุณยอมรับไม่ได้ก็เชิญหาเวปอื่นที่มีความยุติธรรมให้แก่คุณแถอะครับ หาให้ได้ด้วยนะ

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
ตัวผมเองก็คิดว่า น่าจะลงโทษเท่าๆกัน

แต่ต้องให้เกียรติการตัดสินใจของเจ้าของบ้าน

การมีอำนาจในมือ ไม่ใช่เรื่องน่าสนุกนะครับ

การที่คุณ Jimmy จะสั่งแบนใครซักคน ผมเดาว่าลึกๆแกก็คงไม่สบายใจหรอก

เพราะไม่ว่าใครจะผิดจะถูก จะนิสัยยังไง
เชื่อว่าทั้ง  boybkk หรือ ชูมัคเกอร์  ก็เข้ามา webboard นี้
เพราะรักรถเป็นที่ตั้งเหมือนๆกัน ไม่ได้เจตนาจะเข้ามาก่อกวนแต่แรก

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
ทำไมคนคิดว่าเว็บบอร์ดมันเป็นประชาธิปไตยกันครับ? เว็บบอร์ดทุกแห่งบนโลกอินเตอร์เน็ตเป็นระบบเผด็จการครับ อย่างน้อยๆก็คอมมิวนิสต์ ผู้ดูแลใหญ่สุด คำตัดสินของผู้ดูแลถือว่าเป็นที่สิ้นสุด และไม่มีใครแย้งได้ โอเค ถ้าแย้งแล้วถูกก็อาจจะแย้งได้ แต่ก็ยากครับที่ผู้ดูแลจะแก้คำตัดสินของพวกเขา ส่วนมากดราม่าจะถูกปัดเข้าใต้พรมเสมอ อย่างน้อยก็ไม่แนะนำให้มีการพูดถึงกัน ถ้าไม่ทำแบบนี้เมมเบอร์ที่ไหนจะเชื่อแอดมินละครับ? ลองคิดดูนะ เคยมีเว็บบอร์ดไหนไหมครับ ที่แอดมินมาตั้งกระทู้ถามสมาชิกว่าควรจะแบนเมมเบอร์ชื่อนี้ๆๆๆหรือไม่? พวกเขาก็ไปประชุมตัดสินใจกันกับผู้ดูแลคนอื่นๆเอง ถึงแม้ว่าส่วนมาก ความเห็นนี้จะเป็นไปตามสมาชิกคนอื่นๆส่วนมาก ทำให้ดูเหมือนเป็นประชาธิปไตย ก็ใช่ว่าจะไม่เคยเกิดเหตุการณ์ที่คำตัดสินของผู้ดูแลมันขัดกับความเห็นของสมาชิกส่วนมาก

Does this reminds you of anything?

แต่อย่างน้อยคุณก็อพยพไปอยู่บอร์ดอื่นได้นะ ไม่เหมือนประเทศเผด็จการหรือคอมมิวนิสต์หลายๆประเทศ หรือจะกลับมาเนียนเป็นคนใหม่ก็ได้ ไม่มีใครรู้

ออฟไลน์ bleem

คนเรา ทำผิด แลัวยอมรับผิด / ไม่แก้ตัว / และแก้ไข /  นั่น คือลูกผู้ชาย  พร้อมกับคำขอโทษครับ ผมผิดเอง นั่นละ ที่อยากให้ ทำ เหมือนกับศูนย์บริการรถยนต์เลย  แล้วจะก่อให้เกิดความประทับใจ ครับ

ออฟไลน์ Parinceo

การที่จะแบนใครซักคนถาวรนั้น เป็นเรื่องที่ต้องคิดหนักมากนะครับ
ปกติก็เห็นแค่ เตือนเค้าก็แก้ไขแล้ว เคสหนักๆหน่อยก็แบน 3วัน 7วัน แล้วเค้าก็ปรับปรุงตัว
แต่นี่เตือนแล้ว หลายกระทู้ ตลอดเวลาที่ผ่านมา ทั้งทางทีมงานและสมาชิกท่านอื่นๆ ให้คุณเพลาๆลงบ้าง
แต่ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยน จนมาเจอกระทู้ต้นเรื่องนี่แหละ ที่ัมันบานปลาย

กรณีของ ชูมัคเกอร์ แบน 7วัน น่าจะเป็นการให้โอกาสมากกว่า ถ้าปรับปรุงตัวก็แล้วไป
แต่ถ้ายังไม่ทำอะไรเดี๋ยวเขาก็ตามคุณไปครับ ไม่ต้องกลัว

อ่อ ยูสเซอร์ใหม่ เป็นไปได้รีบปรับปรุงตัวด่วนครับ ถือว่าเป็นโอกาสที่ให้เรามาเริ่มต้นกันใหม่
เดี๋ยวต้องเหนื่อยมาแบนไอพี ฯลฯ อีก

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมว่า คุณจิมมี่ ทำถูกต้องแล้วนะครับ ถ้าจะให้เถียงกันไปมา ก็ไม่มีวันจบหรอกครับ เพราะมันวัดกันไม่ได้ แล้วเราก็ไม่ควรพูดถึงเรื่องนี้กันซักเท่าไหร่ เพราะเราได้คำตัดสินแล้ว ยอมรับในคำตัดสินเถอะครับ

จบเถอะครับคุณ

ออฟไลน์ karn5811

เลิกเถอะครับ -*-*- ขอจากใจ-*

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ในกรณีอย่างนี้  ผมรอดูดีกว่า ว่ามาจากเครื่องเดียว IP เดียวกันหรือเปล่า ผมเชื่อว่าพี่จิมมี่ต้องตรวจสอบต้นทางอยู่แล้วครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ soklong

ผมว่า ผู้ดูแลเว็บ ทำถูกแล้วนะ
คือ ทั้ง2จบตั้งแต่กระทู้แรก ก็น่าจะโดนแดนชั่วคราวทั้งคู่
แต่นี้ มาตั้งกระทู้ใหม่หาเรื่อง ถ้าไม่แบนนี้สิ ผมว่า 2 มาตราฐาน
เพราะ ผู้ดูแลเว็บ เคยแบน คนที่เคยตั้งกระทู้ใหม่หาเรื่อง เรื่องรถผู้บริหารไรนี้ละ ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ Night_Angel

ถ้ามาแบบนี้ คราวนี้แบนแบบห้ามสมัครแน่นอน สำนวนก็เดิมๆ  ไม่ได้เปลี่ยนเลย
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ไม่เนียนอย่างแรง

ออฟไลน์ wanarat7777

ผมเห็นด้วยในตอนแรกนะครับ ว่าทำไมไม่ตัดสินให้เท่ากัน แ่ต่พอกลับไปอ่านดีดี ชูมัคเกอร์เค้ามาทีเดียวตูม เหมือนคนทำผิดครั้งแรกๆ ก็ตักเตือนกันไป แต่คุณ Boybkk เค้าบ่อยครับ คงนึกออกนะครับว่าบ่อย พูดไม่ฟังเป็นยังไง ผมเลยเห็นด้วยกับคุณ Jimmy ในบัดดล เพราะบางอย่างผมก็รำคาญ จะเถียงพี่Boybkk เค้าก็ไร้สาระ ผมก็ไปนั่งดูแข่งที่เทพนครเรื่อยๆเหมือนกัน ใช่ครับกระบะชนะเฟอร์รารี่ แต่เลี้ยวไม่ได้นะครับ เค้าก็ยังพยายามบอกว่ามันเลี้ยวได้ดีทรงตัวได้ดี super car เค้าก็ยังไม่ได้แต่งอะไร ก็เห็นออกบ่อย ผมว่าจบๆไปแบบนี้ดีแล้ว โลกกว้างกว่าที่คิดครับ พวกแรงกว่ากระบะพี่ๆในนี้เค้าก็มาโพสให้ดูออกบ่อย แต่พี่ Boybkk ก็เอาแต่กระบะๆๆๆๆๆๆ น่าเบื่อ

ออฟไลน์ redsun

คุณ somchai76 ครับ

ผมเห็นคุณ boybkk ตอบคำถามแต่ละครั้งก่อนหน้านี้
ใกล้เคียงการก่อดราม่ามาก หรือการโพสต์คลิปบางครั้งก็ใกล้เคียงโฆษณามาก
ผมว่าคุณ J!MMY อะลุ้มอล่วยให้คุณ boybkk พอสมควรเลยนะ

แล้วคุณ J!MMY ก็ได้เคยตักเตือนคุณ boybkk ก่อนหน้าแล้วด้วย
ซึ่งการตักเตือนก็ยังไม่สามารถหยุดการตอบกระทู้สไตล์เดิมของคุณ boybkk ได้

เอาเป็นว่าทุกคนในเว็บเดาทางถูกหมด ว่า
ถ้าคุณ boybkk มาตอบกระทู้นั่นหมายถึง ----> " รถกะบะ COMMONRAIL คือ ที่สุดของจักรวาล "

ถ้าคุณ somchai76 เป็นเจ้าของเว็บไซด์
เจอดราม่าตลอดๆ ก็คงอยากให้ไปทะเลาะกันที่อื่น อย่ามาทะเลาะกันในบ้าน(ตรู)
งานก็หนักอยู่แล้วยังต้องมาดูจะใครดราม่ากับใครอีก ปวดหัวตายเลย

คหสต:
ไม่รู้นะผมว่า ถ้าใครทำผิดซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า เรื่องเดิมๆ
การตัดสินก็ไม่น่าจะผิดไปจากคุณ boybkk หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 02:36:00 โดย redsun »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมว่าที่โดนแบนถาวรไม่ใช่เพราะใครก่อเรื่องก่อนหรอกครับ เป็นเพราะคุณ boybkk ตั้งกระทู้ใหม่ชวนก่อความแตกแยกแบบรุนแรงมากกว่า ถ้าเรื่องแบบนี้ไม่เกิดขึ้น อาจจะโดนเพียงตักเตือน หรือไม่ก็โดนแบนช่วงสั้นๆ ให้แยกย้ายไปสงบสติกันเท่านั้นล่ะครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 13IG

• Newbie
  • *
เอ่อ ผมก็เข้ามานานแต่ ก็พึ่งฉลาดพอหาวิธีสมัครได้ ;D

การที่คุณบอกว่าเข้ามานานคุณน่าจะทราบถึง
กฏระเบียบของเว็บและ คดีต่างๆที่เคยมีมาเรื่อยๆ
และคุณ somchai76 คงเคยจะเข้าไปดูคอมเม้น เก่าของคุณ boybkk
คุณ boybkk เค้าเป็นคนเก่ง แต่บางทีเค้าตอบไม่ตรงคำถามและวนมาที่เรื่องรถกระบะ.... คุณคงทราบดีว่าเรื่องอะไร
ผมเห็นมีสมาชิกบางท่าน พยามถามเรื่องที่ท่าน boybkk ถนัดแต่เบี่ยงประเดนไม่ให้ร้อนเกินไป
ถาน boybkk ก็วกกลับมาที่เดิมคือรถกระบะ...และคุณ จิมมี่ ก็เตือนไปแล้วโดยแจกใบเหลือง แต่ก็...
คุณ จิมมี่ จึงต้องทำตามกฎของบ้านหลังนี้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เพิ่งกลับมาจากถ่ายทำคลิป A250 ตอน ตี 3 ครึ่ง

และผมต้องคิดอยู่พักใหญ่ ว่าจะตอบคุณอย่างที่ผมจะเขียน ข้างล่างนี้...

-------------------------

ถ้าคุณเข้าเว็บบอร์ดมานานจริง คุณก็คงจะต้องเห็น หรืออย่างน้อย ก็ควรจะคลิกเข้าไปอ่าน
ในกระทู้ /*-*/*-*/ กฎระเบียบ และข้อพึงปฏิบัติของ เว็บบอร์ด Headlightmag.com /*-*/*-*/

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11.0.html

น่าเสียดายว่า 4 ปีเข้าไปแล้ว มีผู้คนแวะเวียนมาที่นี่จำนวนมาก แต่กระทู้นี้ ถูกคลิกอ่านไปแค่ 38,820 ครั้ง
นับถึงวันนี้ (21 กรหกฎาคม 2013)

ผมเชื่อว่าคุณ คงเป็นหนึ่งในคนที่ไม่เคยคิดจะคลิกอ่าน คุณจึงอาจจะพลาดข้อความบางอย่างไป...

กฎของเว็บเรา เขียนไว้ชัดเจน และเราประชุมกันในเรื่องการตั้งกฎ มาตั้งแต่
วันแรกๆ ที่เริ่มมีแนวคิดจะทำเว็บไซต์ กัน เราประชุมกันในรอบที่ 1 - 2
ก็เริ่มตั้งกฎของเว็บบอร์ดกันแล้ว และนั่นคือเดือนมกราคม 2009
ก่อนที่เว้บนี้จะเปิดตัวอย่างเป็นทางการด้วยซ้ำ

ในนั้น ระบุว่า....

เรามีแนวทางการดำเนินเว็บ ที่แตกต่างจากเว็บไซต์รถยนต์อื่นๆว่า

“เพื่อเป็นยาทิพย์แก่ผู้ติดตามข่าวสารรถยนต์ด้วยข้อมูลที่สัตย์จริงและยุติธรรมอย่างตรงไปตรงมา (และฮาอีกต่างหาก)”
“To entertain car-loving reader with truthful information and fairness to all.”

โดยมีแนวทางในการรักษาความสงบของเว็บ ซึ่งทุกท่านควรรับทราบไว้ตั้งแต่ต้น คือ

“เว็บนี้เป็นเว็บเผด็จการภายใต้ระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข”
ดังนั้นจึงมิใช่เว็บบอร์ดสาธารณะที่ใครจะทำอะไร พิมพ์อะไรได้ตามที่ประสงค์ไปเสียทุกอย่าง
และสังคมในเว็บจะเน้นที่คุณภาพของสมาชิก มากกว่าจำนวนสมาชิก เป็นแนวทางพึงยึดถือ

ชัดเจนนะครับ

อย่างไรก็ตาม ตลอดหลายปีที่ผ่านมา ทุกครั้งที่เกิดเรื่อง สมาชิกทีมเว็บของเรา
รวมทั้งผม ต้องมีเสียง อย่างน้อย 3 เสียง ในการอนุมัติว่า จะลงโทษใคร หรือ
ทำอย่างไร กับสมาชิกที่เป็นคู่กรณี ซึ่งก่อให้เกิดความไม่สงบในบอร์ดของเรา

เราระมัดระวังในการตัดสินอย่างมาก ให้เป็นธรรม กับทุกฝ่าย และสมควรแก่เหตุ
สำหรับทุกฝ่าย อย่างแท้จริง

ผมคนเดียว คุณแพน คนเดียว หรือคุณเนย เพียงคนเดียว
ต่อให้เป็น น้องตอยด์ Homy Demio หรือใคร็ตามในเว็บ เพียงคนเดียวลำพัง
จะไม่มีสิทธิ์ ที่จะแบนใรคร ตามอำเภอใจ "เด็ดขาด"
ต้องมีรวมกัน 3 เสียง เสมอ

และครั้งนี้ก็เช่นเดียวกัน

ผม แพน และ เนย เราต่างเห็นพ้องกันแล้วว่า ปล่อยคุณเอาไว้
มีแต่จะทำให้เกิดบรรยากาศแย่ๆ ในการพูดคุย และผิดไปจาก
หลักการที่เราตั้งใจให้เว็บนี้เป็นไป

สิ่งที่เราใช้ประกอบการพิจารณาก็คือ "พฤติกรรมในอดีตที่ผ่านมา"

นั่นหมายความว่า ทุกข้อความที่คุณโพสต์ จะผ่านสายตาผม
หรือน้องๆทีมเว็บ ทุกคน เรา Monitor กันตลอด อีกทั้งยังมี
น้องอาสาสมัคร มาช่วย Monitor ให้ด้วย ในเวลาที่เรากำลังยุ่ง
ถ้ามีอะไร น้องอาสาสมัคร จะแจ้งมายังช่องทางใดก้ตามที่ติดต่อผม
ได้โดยเร็วที่สุด เพื่อให้ทีมของเรา Take Action กันอย่างทันท่วงที

นั่นคือเหตุผลที่ ผมพยายามเน้นย้ำเรื่อยว่า "คิดก่อนโพสต์"
และ "ใจเขาใจเรา"

ลองย้อนกลับไปดูข้อความเก่าๆ ของ คุณ ชูมัคเกอร์
กับข้อความเก่าๆ ของคุณ boybkk มันชัดเจนมากครับ
ว่าข้อความของใคร ที่ก่อให้เกิดดราม่า ในช่วงที่ผ่านมา
มากน้อยกว่ากัน?

เราตัดสินกันที่ เหตุในปัจจุบัน แต่ การกระทำในอดีต
จะถูกนำมาร่วมพิจารณาด้วย

ผมแบนคุณชูมัคเกอร์ไป 1 สัปดาห์ เพื่อให้เจ้าตัว ที่ไม่เคยทำผิด
หรือก่อความวุ่นวายใดๆมาก่อน ได้ไปสงบสติอารมณ์ เพื่อให้ระลึกว่า
อย่าทำแบบนี้อีก ที่นี่ เพราะครั้งต่อไป เราก็ไม่ปล่อยไว้เหมือนกัน
และจะโดนแบนแบบคุณ boybkk แน่ๆ

แต่สำหรับคุณ boybkk เราตัดสินใจแบนทันที

เพราะก่อนหน้านี้ หลายกระทู้ ผมเตือนสติด้วยข้อความสีเหลือง
เตือนไปหลายกระทู้แล้ว เคยลดราวาศอกกันไหม? ก็เปล่าเลย!

ก็ดูเอาสิครับ ไม่เคยมีคำว่าเกรงใจกันบ้างเลย
แถมยังมาตั้งกระทู้ด่าทอท้าทายกันในบอร์ดแบบนี้
คุณคิดว่าสมควรแล้วอย่างนั้นหรือ?

เหตุผลต่างๆ ผมได้ชี้แงไปหมดแล้ว ในกระทู้ต้นเหตุ กลับไปอ่านดูเสียให้ละเอียด
ถ้าคาดหวังว่าจะให้ผมตัดสินในเคสนี้ เท่าเทียมกันทั้งคู่ บอกเลยครับ ผมทำไม่ได้

เพราะเคสนี้ น้ำหนักของความผิด ที่สั่งสมกันมาของแต่ละคน มันต่างกันชัดเจน

ดังนั้น ในเมื่อ มี Login ใหม่ จดเข้ามา จะเป็นคุณ boybkk หรือไม่
ผมไม่ทราบ และไม่สนใจ ไม่ใคร่รู้ และจะไม่หา ip address ให้ยุ่งยากเสียเวลาปั่นรีวิว

แต่ผมจะตอบตรงๆ นี่ละว่า

1. ถ้าหมดศรัทธา หมดไปเลยได้นะครับ ผมไม่เคยมาขอให้ใครศรัทะาในตัวผม
ผมไม่ใช่ศาสดา ไม่ใช่เจ้าลัทธิ ไม่ใช่หัวหน้าแก๊งเด็ก ไม่ใช่เทพอะไรที่ไหนทั้งสิ้น

ผมเป็นมนุษย์ปุถุชนธรรมดาๆ 1 คน

2. ถ้าคิดว่ามีเว็บบอร์ดอื่น ที่เป็นประชาธิปไตย ตัดสินคุณอย่างเป็นธรรม
เชิญที่เว็บบอร์ดแห่งนั้นได้เลยครับ ผมไม่ห้าม และยินดีด้วยซ้ำ

เพราะ เว็บบอร์ดของผม "ไม่เน้นปริมาณสมาชิก เราไม่ต้องการสมาชิกมากเกินไป
แต่เราต้งการ คุณภาพสมาชิก คนที่คิดเห็นต่างกัน มาคุยกัน แลกเปลี่ยนข้อมูลกัน
ด้วยเหตุ และผล ไม่ใช่มาก่อเรื่องก่อดราม่ากัน แบบนั้น ผมยอมเห็นสมาชิกในบอร์ด
น้อยต่อไปอย่างเดิม ดีกว่าครับ!
"

3. คนเก่ง ยังไม่สำคัญสำหรับผม เท่าคนที่มีจิตใจดี เพราะนั่นจะทำให้ Attitude ดี
นิสัยใจคอดี เข้ากับผู้อื่นในสังคมได้

4. ผมกับคุณชูมัคเกอร์ ไม่ได้รู้จักกัน จำได้ว่า ไม่เคยเจอตัวกันด้วยซ้ำ
จะมากล่าวหาว่าผมเล่นพรรคเล่นพวกได้อย่างไร?
ใครเป็นพรรคพวกของผมกัน?

อย่ากล่าวหาใครเขาซี้ซั้วแบบนี้อีกนะครับ

5. แต่ถ้าคุณถึงขั้น จด user ใหม่ มาเพื่อด่าผม แสดงออกว่า ผมตัดสินไม่เป็นธรรม
นั่นเป็นสิทธิ์ของคณครับ ตามสบาย ผมไม่ว่า และผมจะไม่ลบกระทู้นี้ทิ้งด้วย
ปล่อยมันไว้แบบนี้แหละ

ปล่อยเพื่อให้คุณได้เอาไปคิดดูเล่นๆแล้วกันว่า

"มันจะมีเว็บบอร์ดไหนในโลกนี้ไหม ที่ Admin และเจ้าของบอร์ด ยังปล่อยให้บอร์ด
ของตน มีข้อความด่าตนเอง โพสต์ประจานทิ้งเอาไว้แบบนี้

และถ้า admin ไม่ยุติธรรมจริง admin ทั่วไป ในเว็บอื่นๆ เขาก็ต้องลบมันทิ้งไป
กลบขี้กลบเยี่ยว ไปหมดแล้ว

แต่ผมเลือกปล่อยไว้ ให้มันทิ่มแทงใจผมเองอยู่อย่างนี้แหละ

ถ้ายังจะมาหาว่า ผมไม่ยุติธรรมจริง อย่างที่คุณว่าอีก นั่นก็บ้าแล้วละ!"

---------------------------------------

ผมมีทางเลือกให้คุณ 2 ทาง

1. ปรับปรุงตัวซะ
2. ไปจากที่นี่ซะ เชิญไปอยู่ในเว็บที่เขาแฮปปี กับวิธีการนำเสนอแบบนี้ของคุณ

เลือกได้ตามอัธยาศัยครับ ไปเลือกเอาเอง โตโตกันแล้ว นะ

-----------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 04:41:56 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ decptt

เข้าเว็บนี้มานานแต่ไม่ได้สมัครเพราะใส่ลายเซ็นคุณjimmyไม่ถูก
เรื่องคุณboybkkกับชูม้คเกอร์ ผลที่สรุปออกมาผมรู้สึกไม่เป็นธรรมกับคุณboybkkนะครับ
ผมเองอ่านที่คุณboybkkตอบยอมรับว่าไม่ชอบเหมือนกันบางทีตอบอวยรถกระบะจนน่าเบื่อ
แต่ผมไม่เข้าใจทำไมคนที่ถูกหาเรื่องก่อนแถมโดนด่าบุพพาการีกลายเป็นฝ่ายผิด
จริงอยู่ที่การตอบของboybkkเหมือนแกว่งเท้าหาเซี้ยอาจน่ารำคาญบ้างแต่ก็ออกแนวฮา
ไม่น่าถือสาอะไรไม่ได้ทำให้ใครเดือนร้อน แต่การต่อว่าของ ชูมัคเกอร์ ผมถือว่าแรงมากรับไม่ได้
แต่เมื่อผลสรุปออกมาแบบนี้แล้ว ผมหมดศรัธทาในตัวผู้ดูแลเว็บอย่างมาก
เป็นการตัดสินที่ไม่เป็นธรรม ยกย่องคนผิดเป็นฮีโร่ จบสวยสมาชิกส่วนใหญ่ชอบใจ
น่าเสียดายเว็บข้อมูลดีแต่เล่นพรรคเล่นพวกเข้าข้างกันแบบนี้หมดศรัธทาและรับไม่ได้
ขอพูดแค่นี้ละกันครับและขออำลาเว็บนี้ครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณครับ ว่าคุณJ!MMY ตัดสินไม่ยุติธรรม

แต่นั่นเป็นครั้งแรกที่ผมคิด ถ้ามาพิจารณากันดีๆนะครับ มันยากมากในการตัดสินใจ  ของคณะกรรมการ 3 ท่าน

คุณลองคิดดีๆ ก่อนครับ ว่า BOYBKK โดนเตือนมากี่ครั้งแล้วครับ ไม่ใช่ครั้งแรกนะครับ มันมากมายจริงๆ
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบความรู้ในการแต่งรถกระบะของคุณBoybkk แต่การตอบแบบอวยฯกันเกินไป ผมก็เบื่อ

ดังนั้น ผมคิดว่า ทางเวปทำถูกต้องแล้วครับที่ "แบน" Boybkk ออกไป (ถึงแม้จะเสียดายความรู้ในการแต่งกระบะ)

ส่วนด้าน คุณชูมัคเกอร์ เป็นครั้งแรกที่โดนแบน (เท่าที่อ่านมา ผมยังไม่เห็นเขาโดนเตือนเลย)
ตอนแรก คิดว่า แบน 7 วัน มันน้อยไป ควรจะสัก 1 เดือนด้วยซ้ำ
แต่ก็คิดว่าทางเวปทำถูกแล้ว เพราะว่าไม่มีการเตือน แต่แบนเลย ดังนั้น 7 วัน ก็"อาจจะ"เป็นการตัดสินที่ยุติธรรมสำหรับคุณชูมัคเกอร์ ก็เป็นได้ครับ (เพราะไม่มีการเตือนสีเหลืองก่อน)
ส่วนตัวแล้ว ยังเห็นว่าน้อยไปครับ สำหรับการโพสคำหยาบขึ้นเวป น่าจะ15วัน (แต่ถ้าผมโดนแบนเอง 7วันก็ลงแดงแล้วครับ ถ้าไม่ได้มาแสดงความคิดเห็น มันอึดอัดมากกกกกก)

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **

---------------------------------------

ผมมีทางเลือกให้คุณ 2 ทาง

1. ปรับปรุงตัวซะ
2. ไปจากที่นี่ซะ เชิญไปอยู่ในเว็บที่เขาแฮปปี กับวิธีการนำเสนอแบบนี้ของคุณ

เลือกได้ตามอัธยาศัยครับ ไปเลือกเอาเอง โตโตกันแล้ว นะ

-----------------------------------

ถึง จขกท จะเป็นใครก็ตาม ถ้าหากเป็นคุณ boybkk ผมว่าเลือกข้อ 1 สร้างตัวตนใหม่แล้วคอมเม้นดีๆ ปรับปรุงตัวครับ
แต่ถ้าหากคุณรับไม่ได้ในกฏ หรือ การกระทำของคุณที่เน้นว่าจะทำแบบนี้ต่อไป ก็เลือกข้อ 2 ครับ ผมเชื่อว่าเว็ปอื่นๆ ก็ยังรับคุณครับ

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
จบไปแล้ว...ก็ปล่อยให้จบกันไป...อย่าไปคิดย้อนหลังในเมื่อมันเป็นเพียงการโต้วาที...อย่าคิดมาก...ปรับตัวใหม่...พัฒนาใหม่...เริ่มต้นใหม่ได้

ออฟไลน์ Makhot

• Newbie
  • *
ปรับปรุงตัวแล้วเริ่มต้นใหม่ยังไม่สายครับ :)

ออฟไลน์ Niceguy_C

ประชาธิปไตย ไม่ได้หมายถึงว่า เสียงส่วนใหญ่จะมีอำนาจทำได้ทุกอย่างนะครับ

ประชาธิปไตย หมายถึงความเสมอภาค แต่ทุกคนต้องอยู่ภายใต้กฎหมาย

เพราะฉะนั้น ผู้ที่ดูแล กฎ ในเว็บนี้ จึงมีหน้าที่ตัดสินลงโทษ โดยใช้กฎของเว็บนี้ และประสบการณ์ส่วนบุคคลของแต่ละท่าน เป็นสิ่งตัดสินใจ

จริงๆ ผมก็เจอคนเก่ง หลายๆคน ที่มีปัญหาด้านการสื่อสารนะ จนเสียดายว่า ถ้าเขาปรับทัศนคติ ลดอีโก้บ้าง ให้เกียรติคนอื่นบ้าง เขาน่าจะไปได้ไกลกว่านี้

ออฟไลน์ tosa

อ่านกระทู้คุณ somchai76 แล้วเหมือนจะน้อยเนื้อต่ำใจถามหาความเป็นธรรม แต่ผมกลับรู้สึกว่าเนื้อหาจริงๆแล้วที่เขียนออกมาคือต้องการประจานเว็บนี้มากกว่า คุณรู้สึกว่าไม่เป็นธรรมแต่ก็ไม่ได้ถามเหตุผลของคำตัดสิน  Case คุณboybkkกับคุณชูม้คเกอร์เลย แต่คุณกลับเลือกที่ตัดสินเว็บนี้แล้วว่า
 "ไม่เป็นธรรม ยกย่องคนผิดเป็นฮีโร่ จบสวยสมาชิกส่วนใหญ่ชอบใจ เล่นพรรคเล่นพวกเข้าข้างกัน" และก็เลือกที่จะลงโทษโดยการ "หมดศรัธทา...และขออำลาเว็บนี้" ผมว่านี่ต่างหากคือความไม่เป็นธรรม ครั้งแรกผมก็รู้สึกอึ้งนิดๆเหมือนกันกับผลคำตัดสินของ Case คุณboybkkกับคุณชูม้คเกอร์ (เพราะคำด่าบุพพาการีนี่มันแรงถึงฆ่ากันตายได้นะครับ) แต่หลังจากอ่านความเห็นของเพื่อนสมาชิกหลายท่านโดยเฉพาะความเห็นของคุณแพน ผมก็รู้สึกพอจะเข้าใจว่าทำไมผลถึงเป็นเช่นนี้

ออฟไลน์ Mario_Yadel

หลุดถึงด่าพ่อแม่กัน น่าจะโดนด้วยน่ะครับ
ผมว่าไม่ว่าจะโกรธเรื่องอะไรก้อตาม ไม่น่าดึงลงมาเล่น

เรื่องนี้ผมเกลียดจริงๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ตอบในฐานะทำเว็บด้วยเช่นกัน (แต่ไม่ดัง)  :D

ถือว่าพี่จิมมี่ทำได้อย่างดีแล้วครับ มีเหตุผลดีด้วย เพราะใช้จำนวนผู้ตัดสิน 3 เสียง
ถ้าเป็นเว็บผม ผมใช้แค่1เสียงครับ คือเสียงผมใหญ่สุด เข้าบ้านผมต้องทำตามกฏบ้านผม(หมายถึงเว็บผมนะ)
ที่พี่จิมมี่ทำถือว่า ยุติธรรมสุดๆแล้วครับ ทั้งทีมงานด้วย

ส่วนตัวผมโดนเยอะกว่านี้อีก คนที่ผมแบนไป ก็ไปตั้งกระทู้ด่าที่เว็บอื่นเยอะแยะไปหมด อิอิ  ;D
การจะแบนใครคนนึงถ้ารึว่าลงโทษใครคนใดคนนึงไม่ใช่เรื่องที่น่าภูมิใจหรอกครับ นอกจากมันถึงเวลาแล้ว
สมควรถึงจุดนั้นแล้วจริงๆถึงจะลงโทษใหญ่ถึงขนาดนั้น ไม่มีใครอยากทำหรอก ในเว็บผม ผมก็ไม่อยากทำ
แต่บางทีมันต้องมีกฏ ระเบียบในแต่ละเว็บไว้ป้องกันเรื่องพวกนี้ เพราะคนหมู่มาก ในโลกโซเชียล ใช้ตัวหนังสือในการสื่อสาร พิมพ์ผิด ตกหล่น นิดเดียว คนอ่านแปลความหมายผิดก็ด่ากันได้แล้ว ขึ้นอยู่กับอารมย์ไหนกันด้วย

ส่วนคนที่โดนแบนไปแล้วผมก็ยังเชื่อว่าเค้าก็ยังมาอ่านอยู่ปกตินั่นแหละ รึอาจจะใช้ชื่อใหม่มาสมัครอีกก็ได้
ขนาดเว็บผม ผมแบนไปแล้ว 3 รอบยังมาสมัครใหม่เลย คนเดิมๆด้วย เป็นพระก็มี ที่โดนผมแบน  :D
ส่วนคนที่โดนแบนก็อยากให้มองตัวเองด้วยว่า เป็นอะไรที่เราโดนแบน เพราะอะไร คนเก่งบางทีถ้าทำตัวไม่ถูกใน
สังคมนั้นๆมันก็อยู่กันลำบากนะ ทุกๆที่เค้าก็มีกฏของเค้า มีระเบียบของเค้า เราไปบ้านเค้าก็ต้องรักษากฏระเบียบ
ของบ้านเค้าด้วย เว็บบร์อดทุกที่ เค้าจะมีคนดูแล แต่ละที่จะต่างกันออกไป แล้วแต่ดุลพินิจของผู้ดูแลเว้บนั้นๆ

คำตัดสินของคนดูแลเว้บเจ้าของเว็บจริงๆถือเป็นที่สุดนะ เพราะเค้าคือเจ้าของบ้าน คนที่ไปอยู่บ้านเค้าแล้วไม่พอใจอะไรผมว่าเดินออกจากบ้านเค้าง่ายกว่า ไม่ใช่ไปไล่ด่าเจ้าของบ้าน มันก็ดูกระไรอยู่

ขอตอบแบบนี้นะครับ ตอบในฐานะคนทำเว็บด้วยเช่นกัน และลูกเว็บด้วยเช่นกัน
ผมก็มีบางกระทู้ที่ตอบรุนแรง แต่ก็พอจะรู้ของเขตตัวเอง เพราะเกรงใจเจ้าของบ้านเค้า เข้าใจคนทำเว็บเหมือนกัน

ส่วนคุณบอยจริงๆในโลกความเป็นจริงภายนอกเราอาจจะรู้จักกันก็ได้ เพราะสำนักแต่งรถมีดังๆเด่นๆไม่กี่สำนัก
ยิ่งโลกกระบะด้วย ซึ่งผมก็คลุกคลีมา พวกดันราง พวกกระบะแต่ง พวกนี้ผมก็เคยเล่นอยู่ แต่ เราต้องรู้ขอบเขต
อยู่บ้านเค้า เราต้องเกรงใจเจ้าของบ้านด้วย ผมเชื่อว่าคุณบอยเก่งนะ ไม่แน่เค้ากับผมอาจจะเจอกันบ้างแล้วก็ได้ แต่ในโลกไซเบอร์ เราไม่เห็นหน้ากันแค่นั้น เพราะบางอย่างผมก็ต้องปิดบังบ้าง ในโลกไซเบอร์ถึงแม้มันจะเสรีไปไหนก็ได้ในโลกใบนี้แต่มันก็จะมีขอบเขต มีคนดูแลในแต่ละที่นั้นๆ ไม่ใช่เราจะถือตัวเราเป็นอิสระเสรีโดยไม่อยู่ในกฏระเบียบของที่นั้นๆก็ไม่ถูก เราอิสระเมื่อตอนยังไม่คลิกเข้าไปหน้ารึเว็บไหนๆ เมื่อคลิกเข้าไปในเว็บนั้นๆแล้ว เราก็ต้องยอมรับกฏระเบียบของเว็บที่เราคลิกเข้าไปด้วย ช่วงอยู่ในเว็บนั้นๆเราต้องอยู่ในระเบียบของเว็บนั้นๆ อยากอิสระทำอะไรก็ได้ก็ตอนเมื่อกดออกจากเว็บนั้นๆแล้ว เท่านั้นแหละครับ หวังว่าไม่ งง นะ

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นนะ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ส่วนตัวผมเองเห็นว่าการลงโทษอีกฝ่ายแค่1สัปดาห์จากสิ่งที่ทำมันก็ดูเบาไปนิดเช่นกันนะครับ

แต่เคสคุณsomchai76ผมก็มองว่าแปลกๆนะ อ่านมาตั้งนานติดนิดเดียวไม่สมัครสมาชิกเลย (ซึ่งผมเองยอมรับว่านึกไม่ออกว่าวิธีสมัครมันยากขนาดนั้น) แต่พอมีเรื่องนี้สมัครได้ขึ้นมาซะงั้น และก็มาเพื่อลาซะด้วย และถ้าไม่เกี่ยวกับผู้ที่ถูกแบนไปจริงๆ ผมก็ว่าคุณก็สามารถเลือกที่จะไปแบบเงียบๆ ได้อยู่ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 12:54:51 โดย Niti »
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ระยะเวลา 1 สัปดาห์ อาจดูเหมือนไม่นาน
แต่สำหรับใครก็ตามที่เล่นเว็บบอร์ดใด แล้วต้องเข้าทุกวัน

7 วันนี่ ถือว่า ทรมาณ ถึงขั้นลงแดงได้นิดๆ หนะครับ

7 วัน ถือว่าเพียงพอให้คนที่ทำผิดครั้งแรก หลาบจำ
เพราะถ้า 14 วัน - 15 วัน คนที่โดนไป "มีแนวโน้มสูงที่จะลืมไปว่า ตนเคยทำอะไรพลาดไป"
แล้วก็จะกลับมาทำตัวแบบเดิมซ้ำใหม่ เพราะระยะเวลานานไป
ถ้าเป็นแผลตามร่างกาย 2 วีคนี่ก็เริ่มหายแล้ว
เอา 7 วันนี่ละ แผลจะยังไม่หายสนิทดีนัก เตือนสติตัวเองไปด้วยในตัว

หวังว่าหนะครับ