ผู้เขียน หัวข้อ: // กลับมาจาก Canada แล้วครับ //  (อ่าน 7892 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
// กลับมาจาก Canada แล้วครับ //
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 19:59:29 »
จะพยายามปั่นรีวิว Exclusive First Impression ของ S-Class ใหม่ ให้เร็วที่สุดเท่าที่เป็นไปได้
เพราะรายละเอียดของรถ และทริป เยอะมากๆ

โปรดคอยติดตามอ่านในสัปดาห์นี้เลย!

แต่ตอนนี้ ยังมึนๆ อยู่ มีอาการ เหมือนขึ้นๆลงๆ ไปตาม Turbulence ที่เกิดขึ้นบนเครื่องบินอยู่เลย...

ออฟไลน์ sitthisak

• Newbie
  • *
Re: // กลับมาจาก Canada แล้วครับ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 20:11:58 »
 ;D รออ่านครับ.......

ปล. ภาพนี้ เท่มากครับพี่ +++++

เจ้าสัวขับเองอย่างไงอย่างนั้นเลยครับ อิ อิ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: // กลับมาจาก Canada แล้วครับ //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 20:12:57 »
พวงมาลัยซ้ายอีกด้วย มึนตามด้วยเลย 5555

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 20:13:25 »
ว้าววว รอชมครับ คุณจิมมี่

พักผ่อนให้หายเหนื่อยก่อน แฟนๆ รอได้ครับ :D
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 20:13:38 »
แหม่ เท่เลยนะครับ
พักผ่อนให้หายเหนื่อยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 20:16:15 »
 :D โหราศีพี่จิมมี่จับขนาดหนัก เหมือนเจ้าของจริงมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 20:25:29 »
ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับพี่
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 20:30:19 »
เย้  ;D ;D 
พักผ่อนให้เต็มที่เลยนะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 20:51:49 »
ผมรออ่านนะพี ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 21:05:09 »
Welcome back krab ;D
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 21:33:35 »
ผมชอบเวลาพี่จิมมี่ขับรถเก๋งไซส์ใหญ่ๆครับ มันดูเข้ากะลุคดี  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 21:50:50 »
พี่ครับ ผมขอรีวิวอาหารจากเซฟห่วงยาง เอ้ย มิชลินด้วยนะครับ อยากรู้พอๆกับตัวรถเลย :P

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 22:13:34 »
พี่จิมมี่เอาไอแพดไปวางบังแผงหน้าปัดทำไมละครับ
มันอันตรายมากๆเลยน๊าาาาาาาาา

ฮาาาาาา
 :P :P

โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ question

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 22:18:09 »
อ่ะ...รุ่นใหม่นี้ยังต้องใช้กุญแจเสียบอีกหรือเนี่ยะ.....คันที่เสี่ยทดสอบน่าจะเป็น s500 ???? .... อยากฟังเสี่ยวิจารณ์เร็วๆจุงเบย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 22:36:29 »
รออ่านครับพี่ หน้าปัดรถสวยมาก ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 22:42:31 »
เอารีวิวอาหารไปอ่านก่อนเลยแล้วกัน

อาหารในค่ำคืนนั้น เป็นการร่วมมือกัน ของ Mercedes-Benz กับทาง
กลุ่มโรงแรม Four Season ที่จัดยอด Chef ระดับ Michelin Star ขั้นเทพ
จากโรงแรมในเครือ 4 แห่ง ทั่วโลก มาคิดสูตรอาหาร ให้แขกเหรื่อได้รับ
ลิ้มรสรับประทานกัน ภายใต้แนวคิด "Four Seasons Around the World"

ส่วนฝีมือการปรุง ที่แท้จริงคือ Executive Chef Thomas Bellec และลูกทีม
ของเขา นี่อ่านเอาจาก รายการ Menu ที่หยิบติดมือกลับมาบ้านเลยนะ!

สรุปคือ Chef ทั้ง 4 คิดสูตร และส่งให้ Chef Bellec มาปรุงนั่นเอง

ไล่จากบน ลงล่างสุด เรียงตามลำดับการเสริ์ฟ

เริ่มจาก Lobster Salad หรือสลัดกุ้งล็อบสเตอร์ ฝีมือจาก Chef ประจำ
โรงแรม Four Season Toronto นั่นแหละ ชื่อ Daniel Boulud เดิมที
เป็นชาว ฝรั่งเศส แต่ย้ายไปทำงานที่ New York ตั้งแต่ปี 1982 และ
ที่นั่น เค้าเรียกมันว่าบ้าน จนกระทั่งได้รางวัล Michelin Star ระดับ
3 ดาว ปัจจุบันนี้ Chef Boulud นั้น เปิดร้าน Cafe Boulud ชั้น 2
ของโรงแรม ซึ่งผมเองได้ลิ้มรส Benedict Eggs ฝีมือเขา ในมื้อเช้า
ของวันเดียวกันไปแล้ว ดังนั้น จึงการันตีในฝีมือได้เลย ว่า จานนี้
ไม่ผิดหวังจริงๆ ที่ได้ลิ้มลอง

กุ้งไม่ได้มาโผล่ทั้งตัว แต่โผล่มาแค่เนื้อบางส่วน เห็นจากรูปแล้ว
อย่าคิดว่าน้อยนะครับ ปริมาณ ถือว่าใช้ได้เลยทีเดียว เพราะผักนั้น
เขาหั่นออกมาให้เห็นเต็มๆ Chef บอกว่า ต้องการจะสะท้อนให้เห็น
ถึงความมีชีวิตชีวา และความมีอิทธิพลในระดับสากลของ Toronto

เนื้อกุ้งหวานกำลังดี ผักสด ก็สดจริง อร่อยใช้ได้เลย

จานถัดไป เป็นสูตรของ Chef Chan Yan Tak จาก ภัตตาคารจีนชื่อ
Lung King Heen โรงแรม Four Seasons Hong Kong เขาเกิดและ
เติบโตที่ฮ่องกง เมื่อได้เข้ามาทำงานในครัว ก็เริ่มหลงรักในอาชีพนี้
อย่างจริงจัง เขาเป็น Chef ชาวจีน คนแรกในประวัติศาสตร์ที่ได้รับ
รางวัล Michelin Star ระดับ 3 ดาว เมื่อปี 2008

อาหารจากฝีมือของเขาในมื้อนี้คือ Stream Sea Bass with Black bean
Sauce หรือ ปลากระพง ในซอสเต้าเจี้ยว เป็นอีกจานที่ผมกินหมด และ
มีรสชาติในแบบที่คุ้นเคย เนื้อปลา สด และไม่คาว เขามีวิธีปรุงจนกลิ่น
หอมนิดๆกำลังดี ไม่ร้อน ไม่เย็นจนเกินไป แต่ว่า มีเห็ดและหญ้าฝรั่น
แซมให้มีรสฉีกไปนิดๆ จานนี้ ผมถือว่า โอเค ได้อยู่

Main Course ในคืนนั้น เป็นฝีมือจาก Eric Briffard จากโรงแรม
Four Seasons Hotel George V Paris ซึ่งได้ Michelin Star 2 ดาว
จากประวัติที่แนบมาพร้อม Press Kkit ของ S-Class เล่าว่า ในอดีต
เขาทำอาหาร ในสไตล์ Very French มากๆ จนกระทั้ง ไปเที่ยว
Tokyo เขาถึงกับช็อก และเปลี่ยนความคิดเดิมที่มีมาโดยสิ้นเขิง
เมื่อกลับมา อาหารฝรั่งเศสของเขา จึงคล้ายกับอาหารญี่ปุ่นมากขึ้น
คือ เบา เหมือนจะน้อย แต่อิ่มแปร้ ได้รสชาติ มีความเป็น Feminine
มากขึ้น และดีต่อสุขภาพ มากยิ่งกว่าอาหารฝรั่งเศสแบบที่เคยเป็นมา

สเต็ก Main Course นั้น ทั้งน้ำราด และตัวเนื้อที่ใช้ บางจานที่เจอ
มันไม่ได้สุกเท่ากับจานที่ผมกิน คนไทยด้วยกันบางคน จะรู้สึกว่า
ไม่ถูกปาก ไม่คุ้นรส พอแหวกเนื้อดู ..โอ้ มันดิบไปหน่อยนี่หว่า
นี่มันจะ Rare แล้ว มันไม่ใช่ Medium-rare อย่างที่ควรเป็น ฝรั่ง
บางคนที่ชอบเนื้อแบบ Rare อาจจะชอบ แต่ถ้าคนไทย จะรู้สึก
ว่ามีกลิ่นสาบเนื้อวัว เหมือนที่เราพบได้ตามร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อตุ๋น
ในบ้านเราเลย แม้จะมาแบบเจือจาง แต่บางคน จะรับไม่ค่อยได้
ส่วนจานของผม ไม่มีปัญหา ทุกอย่างมันออกมาดี Perfect ในแบบ
ที่ผมคิดว่า Chef เขาอยากให้คาดหวัง

แต่ถ้ามองเรื่องรสชาติแล้ว ผมว่าธรรมดาไป อีกทั้ง Cherry Chutney
ออกจะมีรสในแบบที่ ติดเปรี้ยวปะแล่มๆ นิดนึง พอมาปนกับเนื้อวัว
รสมันเลยแปลกออกไป ถ้าคนชอบกินไวน์ อาจจะมีความสุข แต่ถ้า
คนที่ไม่ดื่มไวน์ หรือแอลกอฮอลล์อย่างผม ถือว่า ไม่ค่อยดอเค

ดังนั้น จานนี้ ผมถือว่าเชฟ Bellec น่าจะมีปัญหากับทีมงานของเขา
เพราะรสที่ออกมา มันทำให้ผมนึกได้ว่า กินข้าวขาหมูตรอกซุง ในวัน
ที่อาม่าเจ้าของสูตร ยังมีชีวิตอยู่ หรือข้าวขาหมูบางรัก เซนต์หลุยส์
หรือ ดีขึ้นมาหน่อยคือ บะหมี่เนื้อตุ๋น บนเครื่องบิน Cathey Pacific
ยังจะอร่อยกว่าเลย...

แรงไปไหม? ไม่แรงหรอก ผมไม่สนใจนะ เพราะผมคิดแบบนี้จริงๆ
แต่ถ้าถามว่า มันเป็นไปตามที่ Chef Erric เขาตั้งใจไว้หรือไม่ ผม
เชื่อว่า ขาดแค่เรื่องของ ลูกทีม ในการจัดการกับเนื้อ ซึ่งทำให้เนื้อ
Tenderloid ที่ดีกลับกลายเป็นเนื้อวัวแบบห่วยๆ ถ้าแก้จุดนี้ได้
ผมว่า จบข่าว

ส่วนของหวาน เป็นสูตรจาก Chef Kevin Hickey แห่ง ห้องอาหาร
Allium An American Restaurant & Bar โรงแรม Four Seasons
Chicago ซึ่งเท่าที่ดูจากรูปร่างแล้ว น่าจะเป็นคนชอบกินและชอบ
ท่องเที่ยวไปทั่วโลก

เขากล่าวว่า "การเดินทางท่องเที่ยวเป็นสิ่งจำเป็นในอาชีพ Chefs
คุณอาจจะอ่าน ตำราทำอาหารได้อย่างที่ต้องการ แต่คุณต้องไปเห็น
เขาทำอาหารเมนูที่คุณอ่านอยู่นั้นจริงๆด้วยตาของคุณเอง ถ้าคุณจะ
ทำ Gnocchi ที่ดีที่สุด ให้เดินทางไปที่ Bologna แต่ถ้าคุณต้องการ
ลิ้มรส "ต้มข่าไก่" ให้กินที่อุณหภูมิเสร์ฟ 120 องศาฟาเรนไฮต์
ริมถนนในกรุงเทพมหานคร ตอนบ่าย 3 โมง"

เฮ้ยยยย ประโยคหลังนี่แหละ โดนใจชะมัด!!!

เขาเกิดทางตอนใต้ของเมือง Chicago ขณะที่แม่ของเขากำลัง
พยายามทำงานทางการเมืองในรัฐ เขาย้ายมาทางตอนเหนือ
ของ Chicago และเริ่มงานกับร้านอาหารของลุงเขา หลังจบ
การศึกษา เขาก็ทำงานที่ Four Season Hotel ใน LA และ
Bevery Hill โดยไม่หันหลังกลับไปหาสิ่งอื่นใดอีก

ของหวานที่เขาคิดสูตร มาเป็นบุฟเฟต์หลากหลาย แต่ผมลอง
ชิมอยู่ อย่างเดียว คือ สิ่งที่คุณได้เห็นในรูป บอกเลยว่า เนื้อเค้ก
เนียน ละมุน อร่อยดีจริง แต่ กรอบสี่เหลี่ยมที่เห็น มันมีรสของ
เหล้ารัมผสมอยู่ โดยส่วนตัว ผมไม่ชอบเครื่องดื่มแอลกอฮอลล์
เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยต้องจำใจปล่อยกรอบสี่เหลี่ยมให้มันหักๆ
ไว้ตามเดิมอย่างนั้น

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 22:54:49 »
ถามพี่จิมครับ ทริปนี้ คะแนนเต็ม 10 พี่ให้กี่คะแนนครับ ?  ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 23:47:02 »
8 ครับ

หักคะแนนที่ ความชุลมุนในตอนเช้า เรื่องคิวรถ
และ ระยะเวลาที่สั้นเกินไป จนเหนื่อยมากในการเดินทาง

นอกนั้น โอเคเลย!

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 06:15:07 »
รักษาเอกลักษณ์ไว้ไม่เคยเปลี่ยนแปลงงง "เสื้อดำ"  ;D

ออฟไลน์ Ton247

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:05:00 »
รออ่านอย่างแรงครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:53:42 »
จะรอรับของฝาก(review) อย่างใจจดจ่อ  ;D

รถราคาระดับนี้ถ้าพี่จิมมี่ขับ ก็จะเป็นพี่จิมมึ่ที่เราๆรู้จัก แต่ถ้าพี่จิมมี่ไปนั่งหลัง จะกลายเป็นคุณชายธนเทพแห่งวังHLM ทันที  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 10:32:00 »
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ nai_innova

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 11:56:45 »
คุณจิมมี่ครับ ผมเสนอว่าน่าจะเปิดห้อง"จิมมี่ชวนชิม"อีกสักห้องนะ  ;D ;D

ออฟไลน์ suputshaya

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 13:47:35 »
ขอบคุณครับ รออ่านอยู่ครับ

ออฟไลน์ No.94

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 20:50:30 »
รออ่านด้วยใจจดจ่อครับ

ผมเห็นด้วยกับท่านสมาชิกนะครับ  ควรมีห้อง HLM Guide บ้าง ร้านที่ควรค่าแก่การขับรถไปทาน

ร้านไหนดี ร้านไหนโดนก็ให้ดาวกันไป 

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 04:22:04 »
จะรอรับของฝาก(review) อย่างใจจดจ่อ  ;D

รถราคาระดับนี้ถ้าพี่จิมมี่ขับ ก็จะเป็นพี่จิมมึ่ที่เราๆรู้จัก แต่ถ้าพี่จิมมี่ไปนั่งหลัง จะกลายเป็นคุณชายธนเทพแห่งวังHLM ทันที  ;D

นางก็ช่างจินตนาการ.....

อวยกันเข้าไป....อวยยังไง ก็ลอยไม่ขึ้นหรอก....หุหุ