ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 30 มีนาคม 2024  (อ่าน 1176 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/share/MJvAk8vXnyEJ5Q4N/?mibextid=WC7FNe

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2024, 13:28:36 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สวัสดีครับ
ผมพลาดโอกาสจาก Ciaz MT ลดราคา เลยได้ Swift มาแทน พอได้เรียนรู้ข้อมูลต่างๆ ก็พบว่า Swift โฉมนี้ได้รับการออกแบบได้พอดี ลงตัว ทั้งขนาดเครื่อง น้ำหนักรถ  ได้รถขับดี ประหยัดน้ำมัน ภายในไม่อึดอัด อยากทราบว่ามี suzuki globol model รุ่นใดที่ได้รับการออกแบบอย่างรอบด้านแบบนี้อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2024, 14:18:16 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

สัปดาห์ที่แล้วต้องขอโทษพี่จิมเป็นอย่างสูงครับที่ผมไม่ได้อ่านกฎของเว็บก่อนโพสต์คำถาม
และจะไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกครับ

วันนี้รบกวนสอบถามรถ EV 2 รุ่นครับ
พอดีได้พาที่บ้านไปดูรถ EV ถูกใจอยู่ 2 รุ่น คือ KIA EV 5 กับ Deepal s07
ได้ลองขับแต่ s07 ส่วนตัวผมว่าช่วงล่างมันนิ่มไป แต่ ev5 ยังไม่ได้ลอง อยากทราบความเห็นพี่จิมควรไปตัวไหนดีครับ

มีข้อพิจารณาดังนี้
- สมรรถนะในการขับขี่
- interior ในห้องโดยสาร
- handling พวงมาลัย ไม่เบาจนเกินไป
- ครอบครัว มีผู้สูงอายุนั่งโดยสาร
- s07 ถ้าเอาไปทำช่วงล่างให้เฟิร์มแอบนุ่ม จะสู้ช่วงล่างเดิม ev 5 ได้มั้ยครับ

ป.ล. ที่เคยถามเรื่องบ้านไปสรุปตอนนี้ไปซื้อที่ดินเปล่าในหมู่บ้านเก่า แล้วสร้างบ้านเองครับ
พี่ๆพอมีบริษัทสถาปนิกรับออกแบบ้านแนะนำบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Japee

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
วันนี้มาเล่าและถามครับ
ผมใช้รถ hondaมา แล้ว 3 คัน จนธันวาที่ผ่านมาได้ไปจอง yaris cross แล้วถอนจอง มาจอง corolla cross ต้นเดือนมีนา เพราะไม่ได้วันรับรถ คิวรถ จากศูนย์ที่จอง yaris cross สักที รอมา 3 เดือนเต็ม และได้รับคำแนะนำจากคนรอบข้างและพี่ๆทีมงาน จึงมาจอง corolla cross แทนครับ
คราวนี้ ตอนจอง มีเซลล์ แจ้งว่าถ้าอยากได้รถเร็วต้องจ่ายเงินเพิ่ม(เพิ่มดอกเบี้ย) ไม่งั้นรถจะได้อีก 2-3 เดือน ฟังแล้วหดหู่ใจมากครับ มีการจ่ายเพื่อแซงคิวคนอื่น ที่ผมไม่ได้ yaris cross ก็อาจมาจากเหตุการณ์ การแซงคิวแบบนี้ (แต่ก็ถือว่าโชคดีในความโชคร้าย ที่ได้มาซบ corolla cross แทน)

อยากถามว่ามันเป็นทุกยี่ห้อไม๊ครับ หรือมีแค่ศูนย์โตโยต้า ตอนซื้อ honda ไม่เคยเจอเหตุการณ์ดังกล่าว
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2024, 13:52:47 โดย Japee »

ออฟไลน์ Glazy

พี่ๆ มี SA ไหนแบบน่าเข้ามั้ยครับ เส้นโตเกียว-โอซาก้า
ปล.เดี๋ยวคนจะงงกัน SA คือ Service Area
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

สอบถามพี่ๆทุกท่านที่ Live สดนะครับ วันนี้ผมขอเรื่องที่สนุกๆ ประทับใจต่อพี่ๆทุกท่านเลยนะครับ (กึ่งคำถาม)

เมื่อวานที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้ไป Motor Show 2024 มาในจังหวะที่ช่วง Motor Show ครั้งนี้ เป็นครั้งประวัติศาสตร์!!!!! ใหญ่สุดๆ เดือดสุดๆ ค่ายรถมาเยอะที่สุดในประวัติศาสตร์ (25 แบรนด์) Motor Show นับตั้งแต่ปี 1979 (บูธรถมากถึง 25 แบรนด์รถเข้ามาโชว์ที่อิมแพค เมืองทองธานี แต่ผมแวะบูธรถมาแล้ว 15 จาก 25 แบรนด์รถ)

เมื่อผมเข้างาน Motor Show
บูธแรกที่ผมเข้าไปคือ MG และ MG ที่ผมน่าสนใจสุดๆก็ MG4 XPower (และที่พิเศษและวิเศษไปกว่านั้น MG4 ตอนนี้ ประกอบไทยแล้ว)
บูธที่ 2 ก็ Audi (ซึ่งไม่ได้มีอะไรใหม่นัก) แต่โชคดีที่ผมลองนั่ง A3 (S3) Sportback ครั้งแรกในชีวิต (ทั้งๆที่เปิดตัวปี 2022)
บูธที่ 3 ก็ต้องเป็น Toyota/Lexus แต่ผมเข้าแต่บูธ Lexus อย่างเดียวเท่านั้น เพราะ Lexus LBX ที่ดึงดูดผู้ที่เข้าร่วมงาน Motor Show เพราะสีรถ LBX ชวนหลงไหลประดุจดั่ง Citroen DS3
บูธที่ 4 Hyundai ซึ่งผมได้สัมผัส IONIQ6 ครั้งแรก (ทั้งๆที่ IONIQ5 ผมได้สัมผัสมาแล้ว ตั้งแต่ Motor Expo 2023)
บูธที่ 5 GWM ได้เปิดตัวกระบะสู้ MG Extender กับกระบะชาวญี่ปุ่นทั้งหลาย ด้วย POER SAHAR ลองนั่งมาแล้ว เห้ย! นี่ Tank 500 ชัดๆ
บูธที่ 6 BMW/Mini แต่ผมเข้าบูธ BMW เท่านั้น เด็ดสุดในงานก็ต้อง iX2 i7 และ M3 Wagon (M3 Wagon ลองนั่งครั้งแรก รู้สึกว่า เตี้ยกว่า 3 ธรรมดา แถมเบาะ Bucket Seat ฟีลเหมือนนั่ง Supercar)
บูธที่ 7 เหาะไป Kia ทีเด็ดในงานต้อง EV5 และ EV9 แต่ผมลองนั่ง EV9 ตัว Top มาแล้ว คือดีย์ต่อใจมากๆ แม้ใหญ่แต่ก็ดูวัยรุ่นดีนะ แถมผมได้ลองนั่ง Sorento ครั้งแรก บอกตรงๆ หรูหราดั่ง Carnival รถตู้
บูธที่ 8 Volvo เด่นสุดในงานทั้งรุ่นของ Volvo ต้อง EX30 ชอบสุดๆก็สีเหลืองนวล ผมได้ลองนั่งทั้งตัวถูกสุดและตัวแพงสุด เท่าที่ทราบมาพบว่า วัสดุตัวเริ่มต้น จะเป็นเบาะหนัง เบาะปรับมือ Trim ภายในสีน้ำเงิน แต่ตัว Top สุดๆจะเป็นเบาะวัสดุ Recycle เบาะปรับไฟฟ้า Trim วัสดุ Recycle หลังคา Panoramic Roof
บูธที่ 9 Porsche ซึ่งผมได้ลองนั่ง 718 Cayman ย้อนความคิดถึง เพราะอีกไม่นาน Cayman/Boxster โฉมใหม่จะเปิดตัวทั่วโลก แถมมี EV ด้วยนะจ๊ะ
บูธที่ 10 ที่ขาดไม่ได้ ต้องเป็น Mercedes-Benz เด็ดที่สุดต้อง E-Class W214 (E350e AMG Dynamic) ลองนั่งแล้ว ภายใน EQE/EQS ผสมกับ ภายใน C-Class W206 เครื่องเสียง Burmester ไพเราะสะท้านเบาะคนขับ55555 เบาะคนขับ และเบาะหลังนั่งสบายกว่า C-Class
บูธที่ 11 Changan นอกจาก Deepal ต้อง Lumin Mini EV ลองนั่งแล้ว นี่มัน Wuling Air ชัดๆ ที่มันมีดีกว่า Wuling Air ก็คือ ชาร์จ DC ได้ด้วย!!!! สุดยอดจริงๆ
บูธที่ 12 แบรนด์ผู้ยิ่งใหญ่จากเมืองจีน BYD (แม้ว่า ATTO3 ประกอบในไทย ก็ไม่ได้น่าสนใจเท่าไหร่นัก ก็แค่เพิ่มเบาะดำ) ผมได้ลองนั่งรุ่นที่เป็นพวงมาลัยซ้าย โดยเฉพาะ Seagull และ BAO5 ซึ่ง 2 รุ่นที่มาโชว์นี้ จะประกอบในไทยหรือไม่ก็รอลุ้นเอา
บูธที่ 13 แบรนด์ EV ยอดนิยมของคนไทยนอกจาก BYD ก็หนีไม่พ้น NETA ซึ่ง Hilight เด็ดๆ ยิ่งกว่า NETA X ต้อง NETA V ประกอบไทย ภายในหลากสี (ขึ้นอยู่กับสีภายนอก) และลองนั่ง NETA GT พวงมาลัยซ้าย (คู่แข่ง คู่แค้น MG Cyberster)
บูธที่ 14 แบรนด์เวียดนาม Vinfast ซึ่งผมได้ลองนั่ง 2 รุ่นแรกที่จะมาจำหน่ายในไทย โดยเฉพาะรุ่น VF5 และ VFe34 วัสดุภายในทั้ง 2 รุ่น Low Cost ยิ่งกว่า NETA V แถมระยะวิ่งน้อยกว่า NETA V ผมสันนิษฐานได้เลยว่า ราคาเริ่มต้น VF5 น่าจะ 4 แสนบาทต้นๆและ VFe34 น่าจะ 5 แสนบาทต้นๆ และ
บูธที่ 15 บูธสุดท้าย ยกให้กับ Honda ซึ่ง Honda ได้นำ e:N1 ออกบูธให้ผู้ชมได้รับรู้ และมีข่าวร้ายมาว่า เนื่องจาก รถ EV ญี่ปุ่น สู้ EV จีน บ่ได้ จึงไม่ขายให้กับบุคคลภายนอก แต่เป็นการ เช่า เช่า และเช่า เท่านั้น!!!!! เช่าเดือนละ 2-3 หมื่นบาท แบบนี้ คุ้มค่ามั้ยกับ Honda e:N1

ปล.ก่อนออกจากงาน Motor Show ใช้ทฤษฎีย้อนส่งไปยังบูธ Changan กับ Benz อีกรอบ โดยเฉพาะผมได้เห็น Changan CD701 ซึ่งตอนนี้น่าจะเป็นพวงมาลัยขวาแล้ว ไม่รู้ว่าจะจำหน่ายในไทยหรือเปล่า และ เก็บตกที่ บูธ Benz ลองนั่ง AMG EQE53 บอกตรงๆเลยว่า กว้างสบาย ยิ่งกว่า E-Class W214 เสียอีก เบาะทรงกึ่ง Bucket นี่ชอบสุดๆ และคันสุดท้ายที่ผมลองนั่ง ต้อง S580e เรือธงของ Benz บอกเลยว่า สุดจริง!!!!!!!!!!! แล้วผมก็ออกจากงาน Motor Show ได้อย่างมีความสุข (เสียดายที่ Chery OMODA n’Jaecoo และ Tesla บ่ได้มา Motor Show 2024)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2024, 14:27:00 โดย Sommerดอยแม่สลอง »
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ codekiller

• Newbie
  • *
จะออก Camry hev ควรรอ all new มั้ยครับ
เห็นว่าจะมาตุลานี้ มีความแตกต่างกันเยอะมั้ย เครื่อง เกียร์เหมือนเดิมมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
ตอนนี้เครื่องmazda skyactive สามารถเซ็ทเทอร์โบได้รึยังครับ อีก2-3ปีมีแพลนจะเปลี่ยนรถ อยากได้ C Segment (มือสอง) ที่มีเทอร์โบ     ใจก็มองcivic fc fk 1.5 turbo แต่ติดตรงที่ฮอนด้าวัสดุภายในชอบดัง
ปล.1 ตอนนี้ใช้kicksอยู่ ประทับใจมากแต่ภายในเล็กไปหน่อย ต้องใช้พาแม่ไปรพ.ค่อนข้างบ่อย
ปล.2 syIphy turbo พี่จิมมีแพลนที่จะขายมั้ยครับ😁

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
สงสัยว่ายางบางแบรนด์ที่เป็นแบรนด์จ้าวตลาด (แบรนด์ที่มีมาสคอตตัวอ้วนๆสีขาวๆ) และสเปคสูงแต่ Made in China อันนี้สนใจซื้อมาใช้จะมีความน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหนครับ เพราะเห็นยางจีนส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีใครแนะนำให้ใช้ครับ

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีมงานครับ อยากสอบถามเป็นความรู้ครับ
ถ้าเครื่องยนต์เดียวกัน แต่เติมน้ำมันต่างประเภทกัน เช่น เครื่องนึงเติม E20 ตลอด อีกเครื่องเติมโซฮอลล์95ตลอด และในระยะยาวจะมีแตกต่างกันยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยเปรียบเทียบ Kia ev5/Ioniq5 ด้านสมรรถนะ/ความสะดวกสบาย/วัสดุภายใน ครับผม.
ปล.ทีมงานได้ดูการรีวิวรถยนต์และเนียนจีบพริทตี้ในคลิปเดียวกัน จาก D.Auto.B หรือยังครับ เนียนมากครับ 55+

ออฟไลน์ Byxmix

• Newbie
  • *
อยากทราบความเห็น ยาง Dunlop FM800 ครับ

ออฟไลน์ หน้ากากหมีเหล็ก

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

พอดีผมชอบ Lexus RX ตัว gen ที่แล้วมากครับ

แล้วช่วงนี้เห็น 450h  อายุแค่ 2-3 ปีปล่อยออกมาขายในเฟสบุ๊คกัน เลยอยากจะสอบถามทีมงานว่า ตัว 450h นี่การใช้งานมันเป็นยังไงนะครับ ไม่ค่อยเห็นคนรีวิวกันเท่าไหร่ กับอนาคตระบบ hybrid มันจะจุกจิกไหมครับ แล้วเวลามีปัญหา อินเวอร์เตอร์มันจะราคาราวๆไหนนะครับ เห็นเมื่อต้นเดือนพี่บาสพูดถึงญาติที่ใช้ Harrier ตัวปัจจุบันเวลาถึง 10 ปีแล้วต้องเปลียน inverter ราคาก็เอาเรื่องอยู่

หรือถ้าเทียบกับ 350 น้ำมันล้วนไปเลย พี่ๆคิดยังไงกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พี่ๆได้ลองยาง Toyo opencountry AT3 หรือยังครับ อยู่ในช่วง โค้งสุดท้ายก่อนเปลี่ยน ตั้งใจเปลี่ยนหลังหน้าร้อน ก่อนหน้าฝนครับ ทีนี้ติดอยู่อย่างเดียวครับ ตรงฉลากยางสีขาวที่เป็นรูปฝนที่มีเกรด A-G at3 นี่อยู่ระดับ f เลยลังเลครับ  ว่าจะเชื่อฉลากนี้หรือรีวิวดี หรือ จะเอามาใช้ให้รู้ไปเลย หรือ จะอยู่กับ Yoko G015(ฉลากได้เกรดC) ดีครับ 

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Cmaj08

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่และทีมงานทุกท่านครับผม พอดีผมได้มีโอกาสดูการ์ตูนญี่ปุ่นเรื่อง Great Teacher Onitzuka แบบผ่านๆครับ ผมสังเกตว่าอาจารย์ใหญ่ในเรื่องจะเป็นเจ้าของรถ Toyota Cresta ซึ่งส่วนใหญ่มันจะชอบโดนพังโดยตัวเอกบ่อยๆครับ ;D ผมก็เลยลองค้นดูเกี่ยวกับรถรุ่นนี้พบว่ามันมีพี่น้องร่วมกันอีกถึงสองคัน คือ Toyota Mark II กับ Toyota Chaser รหัส JZX100 ครับซึ่งได้เครื่องตัวแรงอย่างบล็อค JZด้วย ผมอยากทราบเกี่ยวกับประวัติของรถทั้งสามพี่น้องนี้ว่ามันมีที่มายังไงและทำไมโตโยต้าถึงทำมันแยกออกมาเป็น 3 ตัวถังครับผม นอกจากนี้เห็นว่ามันเป็นรถขับหลังและผมคิดว่าน่าจะมีขนาดใกล้เคียงกับ Cefiro A31 ด้วย แต่ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นเจ้า Cresta, Mark II กับ Chaser บนถนนเลยครับเทียบกับ Cefiro A31 ที่ยังได้พอเห็นบ้างครับ
  ปล.1แถวบ้านผมตอนนี้แทบจะกลายเป็นเมืองจีนก็ว่าได้เลยครับ ผมอยู่เขตห้วยขวางแถวๆ RCA ไปเดินใน RCA เห็นมีแต่ร้านอาหารจีนชื่อแปลกๆทั้งนั้นเลยครับ เช่น ร้านชื่อ “สมบัติ เนื้อ หม้อไฟ” กับ ร้านสิบสองปันนายูนนานสแน็คส์ ครับ เห็นแล้วก็ตลกดีครับ  ;D
  ปล.2ช่วงนี้อากาศร้อนมากๆเลยครับผม รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับทีมงานทุกท่าน จิบน้ำบ่อยๆกันนะครับผมป้องกันฮีทสโตรกครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
สวัสดีพี่ๆ ทีมงานทุกท่านครับ
อยากสอบถามว่ารถในยุค Y2K ที่ทีมงานชอบมากที่สุดครับ และมีคันไหนควรค่าแก่เก็บสะสมบ้างครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2024, 14:36:32 โดย CR MaximaQX »
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ระหว่าง Mazda 3 อายุ 7 ปี กับ Camry อายุ 15 ปี พี่ๆคิดว่าคันไหนจะปวดหัวมากกว่ากันครับ

โจทย์คือพี่สาวของแม่หารถคันที่ 3 ของบ้านโดยจะสลับเอา Corolla Cross ของตัวเองให้ลูกชายขับไปมหาลัย แล้วคันที่ 3 เอามาใช้เอง ทีนี้กงสีมีรถกองกลางที่สามารถเอาไปใช้ได้เลยอยู่ 2 คันคือ Camry ACV 40 อายุ 15 ปี กับ Mazda 3 Skyactive อายุ 7 ปี ยังไม่เห็นสภาพทั้งคู่ แต่ถ้าสมมุติว่าสภาพพอๆกันทั้งคู่ ควรไปคันไหนครับ ด้วยเหตุผลอะไร

1.ฟรีแต่รถ ถ้ารถเสีย จ่ายค่าซ่อมเอง ถ้าเป็นเคสปกติจะให้ภาษี Toyota ดีกว่า แต่พอ Camry อายุเยอะกว่าสองเท่า เลยไม่รู้ว่าคันไหนจะจุกจิก ซ่อมเยอะกว่ากันครับ
2.Camry เพิ่งเปลี่ยนเครื่องมาใหม่ ส่วนอื่นๆไม่ทราบ น่าจะสบายใจขึ้นเล็กน้อย
3.กะว่าเอามาใช้ประมาณ 4-5 ปีครับ ถ้าซ่อมเยอะจนไม่ไหวจริงๆ ค่อยคืนรถกงสีแล้วออกรถใหม่เองครับ

ปล.ไป Motor Show กับแม่มาเมื่อวานครับ แม่ถามเซลล์ Aion ว่าวิ่งได้กี่กิโล เซลล์ก็ตอบมาตามปกติ ผมเลยถามต่อว่า แล้วมาตรฐานการวิ่งที่เขียนไว้ คือมาตรฐานอะไร เซลล์อ้ำอึ้ง ตอบว่า “มาตรฐานสากล” ห๊าา ไม่เป็นไร ผมก็ถามต่อว่าเป็น NEDC หรือ WLTP เซลล์ตอบมั่วๆว่า NCDC สงสัยชอบฟัง Highway To Hell ทางด่วนอเวจี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2024, 15:44:06 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
- ถามแบบวีคที่แล้วครับ คราวนี้เป็นแลนเซอร์ อีโว พี่ๆชอบรุ่นไหนบ้าง
- ขอให้พี่จิมมี่สุขภาพดีไปยาวๆนะครับ รวมถึงแฟนพี่เมธที่เพิ่งเข้า รพ. และรวมบุคลากรรอบตัวด้วยนะครับ
ส่วนผลก้อยังคอยแจ้งขาจรอยุ่ แค่ช่วงหลังเปนพวกถามในแชทและเกินเวลา (14.40) ไปเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2024, 14:41:39 โดย billyoswarit »

ออฟไลน์ AZMVI

รถกันกระสุนอย่าง S680 Guard, Series 7 Protection, Audi A8 L Security สื่อมวลชนสามารถนำรถเหล่านี้ไปรีวิวได้ไหมครับ

ปล. งานมอเตอร์โชว์ปีนี้กับการลดราคารถจีน รู้สึกว่าเหมือนเป็นงาน Commart ยังไงก็ไม่รู้เลยครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
1.ช่วยแนะนำอู่ซ่อมบำรุง Toyota เปลี่ยนยาง ปะยางย่านบางแคหน่อยคร้าบ
2.ราคายางอะไหล่ของ yaris ativ modelก่อน ประมาณเท่าไหร่ครับ ซื้อที่ร้านยางทั่วไปหรือควรซื้อที่ศูนย์ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ElonMuch

• Newbie
  • *
จะเลิกอุ้มนำ้มันดีเชลไหมครับ ปล่อยราคาไปตามตลาด

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ มาตรฐานลมยางที่ติดแจ้งอยู่ข้างประตู ว่าให้เติมลมขณะที่อุณหภูมิอากาศประมาณเท่าไร หากช่วงอากาศร้อน เราควรเติมลมให้แข็งกว่ามิเตอร์เกจ์วัดไหมครับ หรือกลับกันหากอากาศเย็น ต้องเติมลมให้อ่อนลงหรือเปล่า และรถรุ่นเดียวกัน สเปกเดียวกันเป๊ะ แต่ขายคนละประเทศโซนอากาศ สติกเกอร์ลมยางข้างประตูจะแตกต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ greenfreeset

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ พอดีจอดรถตากแดดที่ทำงานทุกวันระว่าง
wrap ฟิลม์ กับ เคลือบ Graphene อันไหนดีกว่ากันครับ
*รถเป็นสีเทานมครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM ช่วงนี้เห็นบริการหลังการขาย toyota ผึ้ง แย่ โดยส่วนตัวผมเข้ามาตลอดไม่มีปัญหาอะไรเอ๊ะหรือว่าเรายังไม่เจอ นอกจากยัดรายการเซอร์วิสไม่จำเป็น

พี่ๆมีศูนย์ไหนแนะนำบ้างครับ  อยู่แถวรามคำแหง (พี่คนอ่านก็ช่วยแนะนำได้นะครับ)

(พอดีเห็นภาพลิฟท์ยกรถ) แล้วไม่เสียดายคูปองส่วนลด 500 บาทที่ได้จากการเช็คระยะ >:(

Forester ลักษณะการขับขี่ต่างจาก GLC250d มากไหมครับ เคยขับGLCแล้วโอเค อยากรู้ว่าForester จะให้ความรู้สึกฟิลลิ่งดีกว่าไหมครับ เป็นคนขับรถค่อนข้างเร็วมาก

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
corolla cross 2024 ตัวไฮบริด จากที่ฟังรายการพี่ๆ เมื่อสัปดาห์ก่อน
เรื่องระบบไฮบริดกับแบตเตอรี่ของ toyota ที่เปลี่ยนหรือซ่อมที่ 3แสน ของ toyota harrier hybrid
ในรถที่ 10 ปีขึ้นไปแล้ว ถ้า corolla cross นี้ค่าซ่อมจะพอๆกันเลยใช่ไหมครับ
- ถ้า corolla cross ตัว all new มา แล้วใช่ แบต lithium สามารถทดแทนกันได้ไหมครับ

ออฟไลน์ stepnemo

• Newbie
  • *
ติดตามรายการเคยได้ยินว่า Toyota voxy ไม่มาแล้ว(โดย TMT) รบกวนสอบถามว่า น่าจะไม่มาแค่ motor show รอบนี้เท่านั้น หรือว่าไม่น่ามาตลอดปีนี้เลยคะ มีโอกาสในปีนี้บ้างหรือเปล่าคะ
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
วันนี้ขอไม่มีคำถามครับ แต่อยากจะขอบคุณทีมงาน HLM ที่ให้คำแนะนำและสนับสนุนเนื้อหาความรู้ ไม่ว่าจะเป็นคลิบข้อมูลเก่าๆ ตั่งแต่เปิดเว็บ รวมถึงเนื้อหาปัจจุบัน ที่ช่วยให้ผมสำเร็จเป้าหมายในการเรียน
และเมื่อเอกสารของของผมเสร็จสมบูรณ์ จะขอชวนพี่ๆทีมงานเลี้ยงอาหารขอบคุณด้วยครับ

ปล. ถ้ามองรถ EV ไม่ใช่การรักษ์โลก แต่เป็นการจำกัด วงในการบริหารคาร์บอนในพื้นที่นี้เป็นไปได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2024, 15:14:02 โดย extreamflow »

ออฟไลน์ moorikao5

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน โปรเจค 500D ของ TOYOTA นี่พับเก็บไปรึยังครับ เงียบจังเลย แล้วนอกจาก Big-Minor ของ Camry มีตัวไหนของพี่โต ที่ใกล้เปิดตัวปีนี้ปีหน้าบ้างครับ

ปล.ช่วงนี้ วลีนี้กำลังฮิตเลยนะครับ ซื้อก่อนประหยัดก่อน ซื้อหลังประหยัดกว่า คิดเห็นอย่างไรบ้างครับ โดนส่วนตัวเห็นด้วยกับพี่จิม ถ้ามองภาพใหญ่ มันจะพากันแย่กันทุกภาคส่วน ถ้ามองกันง่ายๆใกล้ๆตัว คือผู้บริโภคคุ้มมมม ยุ่นกั๊กกกกก จีนใจปล้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2024, 15:53:27 โดย moorikao5 »

ออฟไลน์ Dech

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้ใช้ altis หน้าหมูปี 2006
ตอนนี้ขับแค่ 80 km/hr แต่รอบเครื่องขึ้นไปตั้ง 2000 รอบ
รบกวนสอบถามว่า
1.มีวิธีไหนบ้างให้เครื่องประหยัดขึ้นไหมครับ หรือว่ายังไงก็ไม่ไหวแล้ว ควรเปลี่ยนรถเลยดีกว่าครับ
2.ถ้าต้องซื้อรถใหม่ มอง corolla cross แต่ลังเลว่าจะซื้อเงินสด หรือเงินผ่อน พี่ ๆ คิดว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ (ซื้อสดก็เสียดายเงินก้อน ผ่อนก็เสียดายดอกครับ)