ผู้เขียน หัวข้อ: เอาคันไหนดีครับ Brio Amaze VS Mazda2 sedan  (อ่าน 11120 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
เอาคันไหนดีครับ Brio Amaze VS Mazda2 sedan
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 17:50:06 »
ตอนนี้ลังเลอยู่ครับ ไปลองขับมาทั้ง 2 คันแล้ว
โดยสรุป
อัตราเร่งพอๆ กัน mazda ดึงกว่านิดๆ แต่คันเร่งไฟฟ้าหน่วงกว่า
ช่วงล่าง mazda นิ่งกว่า
เสียง mazda เงียบกว่านิดๆ เสียงเครื่องยนต์เพราะกว่า
เบาะนั่ง เหมือน brio amaze จะสบายกว่านิดๆ โดยเฉพาะด้านหลัง
พวงมาลัย ไวคม ไม่ต่างกันมาก
ความสดใหม่ brio amaze ใหม่กว่าเยอะ mazda ร่วม 4 ปีแล้ว
วัสดุโดยรวม mazda ดูดีกว่า
amaze น่าจะประหยัดกว่าพอควร

โจทย์คือซื้อให้น้องชายอยู่มหาลัย
ขับใกล้เป็นหลัก
ขับไกล (เชียงใหม่-นครสวรรค์) 2-4 ครั้ง/ปี

รุ่นที่ดูไว้
mazda2 elegrance groove AT 579,000 ดาว 25% ผ่อน 4 ปี ดอก 1.99%
ได้ส่วนลด 10000
แถม ประกันชั้น 1 พรบ. จดทะเบียน ฟิล์ม world cool

เทียบกับ
brio amaze V AT 521,000 ดาวน์ 25% ผ่อน 4 ปี ดอก 2.70%
ไม่แถมประกัน ค่าประกันอีก 15817 บาท
แถมฟิล์ม พรม ยางปูพื้น ม่านบังแดด นวมหุ้มเบลท์ ร่ม ถามปูท้ายรถ คิ้วบันได คิ้วกันสาด น้ำมัน 500 พวงกุญแจ

หรือมีรุ่นอื่นน่าสนใจช่วยแนะนำด้วยครับ ประมาณ B segment 4 ประตูนะครับ ไม่ชอบ 5 ประตู

ออฟไลน์ MystogaN

Re: เอาคันไหนดีครับ Brio Amaze VS Mazda2 sedan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 17:56:51 »
Vios 2013 ครับดูจากตัวอย่างแล้ว สวยดีครับ

ออฟไลน์ SP

Re: เอาคันไหนดีครับ Brio Amaze VS Mazda2 sedan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 18:00:01 »
ถ้ามีโจทย์แบบนี้เป็นผมเลือก Mazda 2 นะครับ ราคาต่างกันไม่มากแต่ได้เครื่องใหญ่กว่า ขับทางไกลน่าจะสบายกว่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับคนขับล่ะครับ ว่าชอบคันไหน หรือจะเป็น City ก็ได้ หรือรอดู Vios 2013 ก็น่าจะดีครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 18:09:56 »
ถ้าไม่แคร์รถตกรุ่น vios 2012 ครับ

ความปลอดภัยครบ เครื่องแรง เกียร์เก่าๆแต่ทนและไม่กระตุก

ช่วงล่างแย่หน่อยแต่อัพได้ ที่สำคัญซื้อง่ายขายคล่อง

ตอนนี้ได้ข่าวว่าโปรแรงกันมาก ลดกันหก-เจ็ดหมื่น

ถูกกว่า amaze  แน่ๆ j AT abs 581,000 ครับ คุ้มๆเลย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 18:27:18 »
เอาเฉพาะในโจทย์ 2 คันนี้ผมว่า Mazda-2 ครับดูดีกว่า Brio Amaze เยอะ

แต่ถ้านอกโจทย์ที่ให้มารอ City ใหม่ปลายปีนี้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 18:28:58 โดย Goodgarden »

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 18:34:26 »
Mazda 2 เถอะ ไม่ชอบท้ายของ  Brio Amaze  อย่างแรง

ราคาก็ใกล้เคียงกันมากผมเลือก  B segment เพราะมันดีกว่า Eco car แน่นอน

*ความคิดเห็นส่วนตัว*

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 18:39:20 »
ผมว่า ถามใจตัวเองก่อนครับว่า จะเอา อีโคคาร์ หรือจะเอารถ 1500 แล้วค่อยไปเลือกอีกทีครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 18:54:33 »
ตอนปลายปีไปลองเทียบ vios กับ amaze มาสรุปเอา vios 2013 ลดภาษีตัว e m/t เพราะดูแล้วเมื่อนั่งในที่คนขับ b seg มันให้ความรู้สึกที่ดีกว่า

อีกอย่างผมไม่ชอบความไม่จริงใจของเซลฮอนด้า เพราะ amaze ถ้าจะเอา m/t ต้องจอง 20000 บาทในขณะที่ Toyota จองแค่ 3000 บาท
แม้แต่ตอนไปหา civic 2.0 ยังแทบหาศูนย์จองไม่ได้

ดังนั้นถ้าให้แนะนำถ้าไม่ยึดติดกับรุ่นรถแนะนำ vios 2012 ได้ส่วนลดแยอะ แต่ถ้าเอาในลิสเลือก m2

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 19:11:33 »
m2 groove เลยครับคุ้มสุดทั้ง air bag  abs กระจกพับไฟฟ้า ล้อแม็ก มาให้ครบๆ

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 19:21:47 »
ลองดู vios ใหม่ครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 20:33:15 »
Amaze ครับ  :D

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 20:51:43 »
ถ้าไม่เอาไปติดแก๊ซ แล้วพี่อยากประหยัด
ผมว่า amaze ก็ดีน่ะครับ ขับกลับแค่ปีละไม่กี่ครั้ง
แต่ถ้า ไม่กังวลค่าน้ำมันมากมาย mazda 2 ก็ดีเลยครับมันน่าจะเอาไว้ใช้ในอนาคตได้มากกว่า

ว่าแต่ พี่จะซื้อที่นครสวรรค์ รึปล่าวครับ รายการของแถมคุ้นๆ ห้าๆ
ถ้าใช่ ฟิล์มเที่แถมเป็นปรอทน่ะครับ ถ้าไม่ชอบแนะนำไปทำข้างนอกดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 21:18:37 »
มวยนี้ผมเลือก Mazda2 ครับ

แต่อยากให้รอดู yairs eco

vios ใหม่ก่อนครับ

ถ้าไม่แคร์ตกรุ่น vios ปัจจุบันลด 70,000 นะครับ ลองดู

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:27:55 »
ผมใช้ทั้งสองคันครับ

คันแฟนผมขับประจำ มาสด้า2 Sedan Groove AT (ตัวที่ จขกท.เล็งไว้)
กับคันของบริษัทแฟน เอามาขับสลับประจำ Brio V (ไม่ใช่ Amaze แต่ผมว่าเหมือนๆกัน)

ขอบอกเลยครับ ว่าเวลาใช้งานจริง มีเรื่องต่างค่อนข้างเยอะครับ

- Brio เครื่องเสียงห่วยมาก รับวิทยุนี่ ถ้าไกลกทม.หน่อย ไม่ชัดละ ต่อให้คุณดึงเสาขึ้นจนสุด ยังชัดไม่เท่า มาสด้า2 ใส่เสาสั้นเลยครับ (ผมฟัง 94 EFM นะ)
- Brio เก็บเสียงห่วยมาก ยิ่งถ้าวิ่งทางไกล จะยิ่งรู้สึกได้ชัด ทั้งเสียงเครื่องเสียงภายนอก แนะนำให้ไปลองขับไกลๆยาวๆ จะรู้สึกครับ
- Brio ปรับตำแหน่งนั่งไม่ได้
- Brio คันที่ผมได้ขับนี่ มีอาการ บางครั้งอยู่ดีๆ เครื่องดับไปซะเฉยๆ (ศูนย์บอกไม่เป็นไร)   และพวงมาลัยถ้าสมมติถอยหลังเร็วๆหักสุด แล้วหักอีกทางเพื่อเดินหน้า มันจะหนักๆหน่วงๆ ไม่รู้เป็นอะไร
- Brio คันที่ผมได้ขับนี่ ขับตากฝนหนักๆ 4 ชม. น้ำรั่วเข้ามาเฉย!  มีรูปให้ดูด้วย เดี๋ยวจะหาว่าโม้

- Brio ล้อยางเดิมๆ เกาะถนนแย่มาก โค้งเดียวกัน เข้าแบบเดียวกัน  สมมติมาสด้าสองเข้าได้ 90 แบบธรรมดา  แต่ Brio ประมาณ 80 ร้องแล้ว (แต่อย่างว่าครับ ล้อมันเล็กกว่า)
- Brio ผมงงกับระบบแอร์มันมาก หมุนไปเหอะ ตอนจะหนาวนี่ หาจุด Optimum ไม่ได้ซักที มันมีการทำงานแบบ ตัด ต่อ ชัดเจนมาก คือ ถ้าปรับน้อย มันจะออกอาการ เดี๋ยวเย็น เดี๋ยวร้อน ชัดเจน เหมือน City ZX เลย   แต่มาสด้า2 มันจะเย็นแบบสม่ำเสมอ ไม่วูบๆวาบๆ  ขับบริโอ้ หวัดจะกินเอาได้เหมือนกันครับ
- Brio ล็อคความเร็วไว้น่าเกลียดมาก บางที จะแซงบนทางด่วน นี่ ถ้าไม่แน่ใจว่าคันหน้าช้ากว่าเราพอสมควร กว่าจะแซงพ้น -*-
- Brio มีฟิลลิ่งเบรคที่ มันไม่รู้สึกมั่นใจเหมือนมาสด้า บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ ต้องลอง  อาจเพราะเบาะสูงกว่าด้วย
- Brio ไม่มีระบบ One touch ตอนกดกระจกขึ้น และกระจกข้างไม่มีพับไฟฟ้า ซึ่งเหมือนไม่จำเป็น แต่เวลาใช้ๆไป คุณจะรู้สึกรำคาญมาก เวลาต้องคอยกดดึงกระจกค้างไว้ ขณะที่เพิ่งรับใบเสร็จค่าทางด่วน หรือรับบัตรจอดรถ

แต่ทีนี้ มาดูข้อดีที่ Bio เหนือกว่าบ้างครับ
- Mazda กินน้ำมันเยอะเว่อ ติด LPG เหมือนกัน  มาสด้า2ผมติด ยุโรปแก๊ส OBD ได้กิโลละ 1.25-1.35บาท ในเมืองปนนอกเมือง  ขณะที่บริโอ้ ติดหัวฉีดธรรมดา ได้ 1.05-1.15บาท  ขับแบบเดียวกัน   
- Mazda สามารถปรับตำแหน่งนั่งต่ำๆได้  ซึ่งถ้าคุณนั่งต่ำสุด และปรับแอร์ให้เป่าโดนมือ  แอร์มันจะเป่าโดนแถวๆหน้าไปด้วย มีโอกาสตาแห้งสูงครับ เจอมากับตัว แสบตาเลย
- Mazda มีพื้นที่เบาะหลังน้อย  จริงๆ Brio ก็น้อยแหละ แต่หลายๆครั้ง ผมรู้สึกว่านั่ง Brio สบายกว่า (แต่เบาะมาสด้า โอบตัวมากกว่า ถ้าต้องการซิ่ง)
- Mazda พวงมาลัยเบาไปหน่อย ขณะที่บริโอ้พวงมาลัยหนักกว่า แต่อย่างที่บอก บางทีถ้าหมุนเร็วๆกลับไปกลับมา อยู่ดีๆมันหนักอึ้ง ตึงขึ้นมาซะงั้น เหมือนมันผ่อนแรงไม่ทัน (ไม่รู้เฉพาะคันหรือเปล่า)

นึกข้อดีของบริโอ้ออกแค่นี้อะครับ  โดยส่วนตัว มาสด้า 2 แพงกว่านิดเดียวเอง แลกกับ

- ภายในดูดีกว่าเยอะ  บริโอ้อเมซ ถึงจะดีกว่าบริโอ้ 5 ประตู แต่ผมว่าก็ยังดูแย่กว่ามาสด้า 2
- กระจกพับไฟฟ้า และกระจกคนขับเลื่อนขึ้นอัตโนมัติได้
- อัตราเร่งดีกว่า ทรงตัวดีกว่า ปรับเบาะได้อิสระกว่า ขับแล้วรู้สึกมั่นใจกว่าแบบชัดเจน

เพราะง้น ผมว่า Brio Amaze ไม่น่าสนใจเลยครับ เทียบกันสองตัวนี้

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:33:58 »
มวยคนละรุ่น กระดูกคนละเบอร์ นะครับ  ผมเอา mazda 2 ครับ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:02:30 »
MAZDA 2 ครับ  หรือไม่ก็ ดู ซิตี้  S AT  ไว้อีกตัวก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:26:06 »
ที่บ้านมีมาสด้าสองกับมิตซูมิราจตัวท้อปครับโดยรวมๆแล้วผมว่า
มาสด้าเหนือกว่าเยอะครับทั้งเครื่องที่จัดจ้านกว่าภายในงานก็ดูดี
กว่าพอสมควรนะครับผมว่าคู่แข่งที่น่ากลัวสุดของมาสด้าสอง
คืออัลมีร่าครับ

ออฟไลน์ SiiN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:55:00 »
มาสด้า 2 โดยไม่ลังเลเลยครับ ( เพราะบ้านผมใช้อยู่ อิอิ  ;D )
พ่อผมยััีงบอกว่า ดีแล้วที่ไม่ซื้อ อเมซ  :D

ออฟไลน์ arzulga

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 00:16:12 »
ถ้าตามตัวเลือกของ จขกท.

มาส 2 ไม่ต้องคิดครับ ได้รถดีกว่าในภาพรวม แถมดอกเบี้ยก็ถูกกว่าอีก..คุ้มกว่าเห็นๆ

แล้วที่ให้เสนอตัวอื่น

วิออสตัวเก่า..ลดตั้ง 70,000 บาท

แล้วไม่ลองขับเฟียสต้าดูยังครับเครื่อง 1.5
ถ้าจะนับตัวรถเพียวๆ...จขกท. อาจจะเปลี่ยนใจก็ได้น่ะครับ

ออฟไลน์ gex

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 00:53:44 »
     รถมันคนละซีรี่ส์กันคับ  1200 กับ 1500  ถ้าเน้นขับใกล้ ๆ ไม่ได้ขับรถเร็ว  ประหยัดน้ำมัน ราคาขายต่อไม่น่าจะเจ็บตัวมาก ก็ Amaze   แต่เน้นทางไกล  เน้นความปลอดภัย เครื่องแรง แร่งแซงดีกว่าก็ mazda 2 คับ  แต่มันก็ตามมาด้วย การบริโภคน้ำมันที่มากกว่า..ผมว่ารถคนละร่น  มันคนละวัตถุประสงค์การใช้งานคับ  อีโคคาร์ มันทำมาเพื่อการใช้ในเมื่อง เน้นประหยัดน้ำมัน และ ขับไม่เร็วนัก  มันคนละเรื่องกับ รถเครื่อง 1500 คับ  เลื่อกตามวัตถุประสงค์ของการใช้รถคับ  ไม่มีรถคันไหนดีไปซะทุกเรื่องคับ 

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 07:52:13 »
ตามโจทย์มาสด้า2ดีกว่า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:00:14 »
สำหรับผม อเมส เล็กไปหน่อยนะครับ
มาสด้า2 ตัวล่างสุด ดีกว่าเกือบทุกด้าน

อเมส ดีกว่าแค่ศูนย์ อะไหล่ และอู่นอก
เชื่อว่าอีกไม่นาน อเมสออกมาเยอะขึ้น คงสะดวกเรื่องนี้ขึ้น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:26:54 »
โจทย์นี้ก็คงต้องมาสด้า 2 จะเหมาะกว่าครับ ถ้าให้เพิ่มตัวเลือกก็ต้องวีออสหล่ะครับส่วนลดโดนใจจริงๆทำให้ราคามาแตะๆกับ Eco Car แต่เครื่อง 1,500 ทำให้เดินทางไกลสบายกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:56:03 »
เอาเป็นว่าถ้าซ้อยส์คุณมีแค่สองตัวนี้
ผมเลือก MAZDA2 อย่างไม่ลังเล

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 13:53:34 »
คำตอบมันมีอยู่ในตัว ไม่น่าเอาสองตัวนี้มาเทียบกันเลย

ออฟไลน์ gampong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 19:16:05 »
m2 อีกคน ไม่ต้องคิด ;D

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 23:32:16 »
รถสองคันนี้คนละกลุ่มเลยคับ ถ้าจะให้เหมาะสมควรเปรียบเทียบระหว่างอะเมซกับอัลเมอร่าจะดีกว่าคับ นี่เหมือนเอานักมวยรุ่นไลท์เวทมาต่อยกับนักมวยรุ่นซุปเปอร์แบนตั้มเวทเลยคับ มันเหมืิอนมวยคนละรุ่นคับ ถ้าเปรียบมาสด้าสองกับซิตี้ วีออส เฟียสตาหรือโซนิกซีดานจะดูเหมาะสมกว่านี้นะคับ ผมว่านะ ;)