ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวอุบัติเหตุขับรถกลางคืนไม่เปิดไฟหน้ารถ  (อ่าน 6948 ครั้ง)

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
นำข่าวอุบัติเหตุกระบะไม่เปิดไฟหน้ามาให้อ่าน เพื่อเตือนอย่าประมาทลืมครับ(ถ้าผิดกฎลบได้เลยครับ)
http://breakingnews.nationtv.tv/home/read.php?newsid=746957

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: ข่าวอุบัติเหตุขับรถกลางคืนไม่เปิดไฟหน้ารถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 16:49:55 »
คนเรานี่ชอบทำเรื่องแปลกๆไม่เข้าท่าเยอะนะครับขับรถไม่เปิดไฟหน้ากลางคืน ตกดึกเปิดไฟหรี่กับไฟตัดหนมอกแต่ไม่เปิดไฟหน้า เอาโคมไฟไปรมดำแบบบ้านๆด้วยการทำให้ผิวมันมืดลงแสงก็ส่องออกมาได้น้อยลง ถอดไฟเบรคออกเพื่อให้ดูเท่ว่าเข้าโค้งไม่เบรคเลย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

Re: ข่าวอุบัติเหตุขับรถกลางคืนไม่เปิดไฟหน้ารถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 16:54:09 »
อันตรายมากๆครับ น่าจะมีการตรวจจับอย่างจริงจัง เจอบ่อยมาก โดยเฉพาะมอเตอร์ไซค์

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 17:07:35 »
ผมว่าลืมเปิดมากว่าครับ
เพราะว่าหน้าปัดเรืองแสงอาจทำให้เข้าใจว่าไฟหน้าได้เปิดอยู่

ยามใกล้มืดก็อยากให้เปิดครับ คันอื่นเขาจะได้มองเห็นเรา

ออฟไลน์ PeckPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 17:40:30 »
อณุญาตนอกเรื่อง.... เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมา ผมเจอวีโก้ พรีรันเนอร์ ไม่เปิดไฟหน้า แต่เปิดไฟตัดหมอก!!!

แล้วคนขับจะเห็นทางชัดมั๊ยน่ะ ขับสวนกับผมตาแทบบอด 

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 18:54:18 »
คนตายไม่ผิด คนผิดยังมีโอกาสผิดได้อีก โอ้น้อ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 19:11:05 »
ต่อไป ไฟหน้ารถคงเป็นออโต้กันเยอะขึ้นเหมือนไฟเดย์ไลท์ทที่เกลื่อนเมืองในทุกวันนี้ละมังครับ เคสนี้บอกว่า ต้องมีสติเวลาขับรถทุกครั้ง ไม่ว่าจะขับเวลาไหนนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 19:44:49 »
ก่อนปีใหม่รถบัสที่บ้านก็โดนกระบะซิ่งเมาแล้วปิดไฟขับมาชนเหมือนกัน กำลังจอดรอยูเทิร์นอยู่เฉยๆนี่แหละ
คนขับขาหัก วันรุ่งขึ้นยังหน้าแดงไม่สร่างเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2015, 19:47:26 โดย Freekick042 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 20:34:16 »
เสียใจกับคุณช่างด้วยครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 21:06:35 »
เจอบ่อยมากๆ ชอบเปิดไฟตัดหมอกแทน!! อันตรายสุดๆ
ผมใส่ไฟสูงเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 22:46:39 »
วันนี้สดๆร้อนๆเลย เมื่อหัวค่ำที่ 5 แยกปากเกร็ด หน้าผม Vigo ข้างหลังผม Pajero ไม่เปิดสักคัน รถก็สีดำอีก เฮ้อ... :-\
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 23:54:39 »
รถผมไม่เคยตั้งไฟออโต้เลยครับ แต่ถ้าช่วงเย็นหรือฟ้ามืด ผมเปิดไฟต่ำเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2015, 01:14:13 โดย JOSE` M. »

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 00:36:07 »
พวกที่ไม่เปิดไฟหน้าหรือเปิดแค่ไฟหรี่กับตัดหมอกเนี่ย ผมอยากรู้ว่ามันเท่ตรงไหนแถมขับเร็วกันทุกคันด้วย มอไซค์วัยรุ่นก็เหมือนกันไฟไม่เปิดถอดไฟออกบ้างแถมชอบขับสวนทางอีก  พวกเนี่ยถ้าเกิดอุบัติเหตุแค่รถตัวเองกับตัวคนขับโดยไม่มีผู้อื่นหรือทรัพย์สินคนอื่นมาเกี่ยวข้องน่ะผมจะไม่สงสารชีวิตมันเลย 

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:30:20 »
ผมเจอ eco car เยอะมาก ที่ไม่เปิดไฟ เข้าใจว่าลืม เพราะน่าจะมือใหม่เยอะ และรถสมัยใหม่ หน้าปัดเรืองแสง จะคิดว่า สว่างแล้ว ก็ลืมเปิด ไม่เหมือนรถสมัยก่อน มันมืดหมด ก็เลยรู้  แต่ผมไม่เข้าใจจริงๆ มองทางข้างหน้า บางเส้นไม่มีไฟถนน ก็ไม่รู้กันจริงๆ เหรอ ว่าไมไ่ด้เปิดไฟ คืองงจริงๆ มองทางกันหรือป่าว หรือมองแต่มือถือกัน เจอทุกที ผมจะยิงไฟสูงใส่ และบีบแตร กลัวจริงๆ เพราะบางทีมองไม่เห็นจริงๆ นะครับ ฝากเตือนเพื่อนๆ ญาติ กันด้วยนะครับ อันตรายมากๆ โดยเฉพาะเส้น พระราม 2 ผมเจอทุกวัน 1-2 คัน
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 15:46:10 »
ผมเจอหนักกว่านั้นครับ  รถบางคันอย่าง camry มีระบบไฟหน้าเปิดออโต้
ยังไม่ยอมเปิดไฟตอนกลางคืนเลย

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 16:39:41 »
ระยะหลัง เจอบ่อยมาก กับรถที่ไม่ได้เปิดไฟขณะวิ่งตอนกลางคืน ไม่รู้ว่าด้วยเหตุผลอะไร ถึงได้ไม่เปิดไฟขับรถ
จงใจ หรือว่าลืม?

เคยสังเกตรถ civic FD ที่บ้าน ว่าหน้าปัดมันค่อนข้างสว่าง แม้จะขับตอนกลางคืน หน้าปัด มันก็สว่างมากพอที่จะมองเห็น
ไม่แน่ใจว่านี่เป็นสาเหตุนึงหรือเปล่าที่ทำให้คนลืมเปิดไฟหน้ารถกันมากขึ้น ถ้าใช่ถือว่าอันตรายพอควรเลย

เคยคิดเหมือนกันว่า ถ้าชนกันขึ้นมา จะมีหลักฐานอะไรหรือเปล่าว่า รถที่ชนนั้นไม่เปิดไฟทำให้มองไม่เห็น จึงเกิดชนกันขึ้น

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 19:35:09 »
ระยะหลัง เจอบ่อยมาก กับรถที่ไม่ได้เปิดไฟขณะวิ่งตอนกลางคืน ไม่รู้ว่าด้วยเหตุผลอะไร ถึงได้ไม่เปิดไฟขับรถ
จงใจ หรือว่าลืม?

เคยสังเกตรถ civic FD ที่บ้าน ว่าหน้าปัดมันค่อนข้างสว่าง แม้จะขับตอนกลางคืน หน้าปัด มันก็สว่างมากพอที่จะมองเห็น
ไม่แน่ใจว่านี่เป็นสาเหตุนึงหรือเปล่าที่ทำให้คนลืมเปิดไฟหน้ารถกันมากขึ้น ถ้าใช่ถือว่าอันตรายพอควรเลย

เคยคิดเหมือนกันว่า ถ้าชนกันขึ้นมา จะมีหลักฐานอะไรหรือเปล่าว่า รถที่ชนนั้นไม่เปิดไฟทำให้มองไม่เห็น จึงเกิดชนกันขึ้น

ผมขับFBคงไม่ต่างกันมาก ผมปิดไฟวิ่งไม่ได้นะครับหน้าปัดสว่างมากๆแสบตาคนขับเองนี่แหละ จะขับปิดไฟได้ต้องปิดไฟแล้วหมุนหรี่หน้าปัดด้วยแน่ๆไม่มีทางลืม

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 09:42:47 »
ประเด็นนี้ผมสงสัยมานานแล้วนะ พอดีไม่ค่อยเข้าใจเรื่องแฟชั่นนี้

เริ่มแรกผมเห็นมอเตอร์ไซต์ปิดไฟหน้าขับกลางคืน เวลาเราแซงเกือบเสยเข้าให้หลายครั้ง
ปัจจุนบันเห็นรถใหญ่ ก็ไม่เปิดไฟกันบางคันเปิดแต่ไฟหรี่
แอบสงสัยมันแฟชั่นอะไรกัน ????

อะไรที่เป็นกระแส แล้วทำตามกัน บางครั้งน่าจะมีจุดพอดี หรือคิดเองได้บ้างว่ามันน่าจะทำตามไหม
มันสะท้อน ปัญญา และวิธีคิดของเขา ซึ่งไม่มีความเป็นตัวของตัวเองเลย (คิดเองไม่ได้)
ตามทุกเรื่อง  อะไรก็ทำตาม เป็นแฟชั่นที่แย่ที่สุด อันตรายต่อตนและผู้อื่น!

อีกหน่อยฮิตปิดตาขับรถ เขาจะทำตามกันไหมนะ.........(ส่วนประมวลผลของสมอง ต้องทำงานบ้าง)
ตามแต่พอดีนะครับ  อะไรดูแย่เกินไปอย่าไปตามกันเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 10:01:53 »
ประเด็นนี้ผมสงสัยมานานแล้วนะ พอดีไม่ค่อยเข้าใจเรื่องแฟชั่นนี้

เริ่มแรกผมเห็นมอเตอร์ไซต์ปิดไฟหน้าขับกลางคืน เวลาเราแซงเกือบเสยเข้าให้หลายครั้ง
ปัจจุนบันเห็นรถใหญ่ ก็ไม่เปิดไฟกันบางคันเปิดแต่ไฟหรี่
แอบสงสัยมันแฟชั่นอะไรกัน ????

อะไรที่เป็นกระแส แล้วทำตามกัน บางครั้งน่าจะมีจุดพอดี หรือคิดเองได้บ้างว่ามันน่าจะทำตามไหม
มันสะท้อน ปัญญา และวิธีคิดของเขา ซึ่งไม่มีความเป็นตัวของตัวเองเลย (คิดเองไม่ได้)
ตามทุกเรื่อง  อะไรก็ทำตาม เป็นแฟชั่นที่แย่ที่สุด อันตรายต่อตนและผู้อื่น!

อีกหน่อยฮิตปิดตาขับรถ เขาจะทำตามกันไหมนะ.........(ส่วนประมวลผลของสมอง ต้องทำงานบ้าง)
ตามแต่พอดีนะครับ  อะไรดูแย่เกินไปอย่าไปตามกันเลย

มอไซค์ปิดไฟหน้า ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากใส่ซีนอน แล้วก็เอาไว้หลบตำรวจฮะ

ส่วนรถปิดไฟหน้า ไม่คิดว่าเป็นแฟชั่นครับ คิดว่าลืมเปิด หรือเปิดไม่สุดมากกว่า

หรือถ้าจะหมายถึงรถกระบะยกสูงที่เปิดแค่ไฟตัดหมอก ผมว่า คนขับบางคน ไม่รู้จริงๆ

คือกลัวไฟตัวเองไปส่องกระจกคนอื่นเวลาขับ ก็เลยเปิดแค่ไฟตัดหมอก โดยที่คิดว่ามันสว่างเหมือนกัน

แต่ไม่คิดว่ามันฟุ้งกระจายยิ่งกว่าไฟหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2015, 10:03:55 โดย 5thAvenue »