ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 11 กรกฎาคม 2015 //  (อ่าน 3515 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY

Drive and talk วันนี้จะพูดถึง Suzuki Ciaz Ecocar Sedan
คันล่าสุดในตลาด ว่าขับแล้วเป็นอย่างไรบ้าง ทั้งอัตราเร่ง
และอัตราสิ้นเปลือง รวมถึงการตอบสนองของรถ

และอัพเดตข่าวสารรถยนต์ใหม่จากต่างประเทศ รวมถึงที่สำคัญ
อัพเดตข่าวคราวรถที่กำลังจะเปิดตัวในไทยด้วยเช่นกัน

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 3 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สวัสดีครับพี่จิมมี่ พี่เมธี

พอดีตอนนี้ผมอยากได้รถตู้ที่นั่งสบายๆ อะครับ อยากได้เป็ยรถตู้นั่วสบายๆ อะครับ เพราะตอนนี้เริ่มเบื่อ SUV หรือรถเก๋งแล้วอะครับ

การใช้งานปกติก็นั่งกันแค่ 3 คนครับ ออกจังหวัดปีละ 8-9 ครั้งช่วงนั้นคนเต็มรถแน่ๆ ด้วยความเบื่อเลยอยากได้รถตู้อะครับ

อย่างแรกผมคิดถึง VELLFIRE ก่อนเลย แต่ป้ายแดงก็เกินงบไปมาก เลยมองเป็น ALPHARD มือ 2 ปี 2010-2011 ครับ

เพื่อนคิดว่ายังไงกันบ้างครับ ตอนนี้เล็งไว้ 2 คันครับ

-ALPHARD 2.4V ปี 2010 ราคา 1.59 ล้าน รถเกรย์
-ALPHARD 3.5Q V6 ปี 2011 ราคา 1.859 ล้านครับ รถศูนย์ TMT
-ALPHARD 3.5V V6 ปี 2009 ราคา 1.59 ล้านครับ รถศูนย์ TMT

ปกติเป็นคนขับรถเร็วครับ ตีนหนัก ชอบรถใหญ่ๆ อยู่แล้วครับ ตอนนี้อย่างได้รถสบายๆ บ้างคันนี้ซื้อมาคงขับบ้าง นั่งบ้างอะครับ คนขับสลับเป็นพ่อผมเองครับ ขับเร็วเหมือนกันครับ

พี่จิมมี่คิดว่าคันไหนเหมาะกับผมดีครับ คันไหนน่าสนใจกว่าครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำบ้างมั้ยครับ พ่อผมดูๆ HYUNDAI STAREX ป้ายแดงไว้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2015, 15:31:07 โดย View »
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ xman2029

สวัสดีครับคุณจิมมี่ คุณเมธี ขอถามเรื่อง กระบะ mazda หน่อยครับ เพราะสัญญาที่ให้ไว้กับ ford ตอนร่วมกันพัฒนา bt-50 pro กับ ranger T6 ทำให้มาสด้า ทำการตลาดแบบแซงหน้าพี่ใหญ่ไม่ได้ใช่ไหม เพราะ ดูรุ่นกับออฟชั่นแล้ว เหมือนมาสด้ายังกั๊กๆไม่กล้าปล่อยมาเต็มที่ เพราะเกรงใจ ford ใช่หรือไม่ครับ แล้วกระบะ gen หน้าของมาสด้านี่ มาสด้าจะพัฒนาเองโดยไม่พึ่ง ford และเป็นรถ skyactive gen 1 คันสุดท้าย จริงหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2015, 15:58:32 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
ทำไมกฎหมายเมืองไทยไม่บังคับให้รถทุกคันมีเครื่องเป่าAlcohol แบบควบคุมการ start รถครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
สวัสดีครับ

1. ทำไมเครื่องยนต์ เดียวกัน ที่อยู่ใน Camry 2.5 G พอไปอยู่ใน รุ่น Hybrid ทำไมเขาถึงปรับให้

กำลังเครื่องยนต์ ลดลง และ เติม E20 ไม่ได้ละครับ!

2. ทำไม Camry Hybrid ตอนขับลงจากห้าง หลายๆชั้น ผมลองดูอัตตราการกินน้ำมัน ในช่วงนั้น

ทำไมถึงกินน้ำมันเยอะครับ ประมาณ 3-4 km/l ตามความรู้สึกผมว่ามันควรประหยัดมากกว่า

เพราะมีแรงดึงดูดของโลกครับ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2015, 16:08:00 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ deathsheep

มีโอกาสที่full reviewของมาสด้า 2 จะออกก่อน มาสด้า 3มั้ยครับ

ออฟไลน์ tawankaew

• Newbie
  • *
1. ถ้าเป็นไปตามกำหนดการปกติ D-Max และ MU-X น่าจะ Model change ปีไหนครับ
2. ออลนิวไทรทัน ถ้าใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 5W-40 มันจะหนืดเกินไปรึป่าวครับ หรือว่าใช้กึ่งสังเคราะห์ 10W-30 จะเหมาะกว่า(เป็นน้ำมันเครื่องของศูนย์ทั้งคู่ครับ)

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
สวัสดีครับ คุณทั้งสอง

ผมมีคำถามมาถามในวันนี้ด้วยกัน 3 ข้อ ครับ

1 พอจะเริ่มมีรายละเอียดข้อมูลตัวรถ CRV Gen 5 บ้างไมครับ แล้วจะมีช่วงการเปิดตัวประมาณปีไหน ต้นปี กลางปี หรือ ปลายปี ครับ

2 มีโอกาสที่ Mazda จะนำเครื่องดีเซล 2.2 ใน CX 5 มาใส่ใน Mazda 3 หรือ CX 3 ไมครับ

3 เห็นมีกระทู้ในเว็บบอร์ดเกี่ยวกับข่าวเทคโนโลยี Skyactiv Gen 2 ไม่ทราบว่ามีข้อมูลความเคลื่อนไหวอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ต้นชั่วโมงน่ากลัวจัง :-[ :-[ :-[ :-[ :-X :-X :-X
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
honda มี cr-v, hr-v และมีข่าว br-v ออกมา

toyota มีแค่ fortuner อีก 2 กลุ่มที่เหลือ toyota จะลงมาเล่นด้วยหรือป่าวครับ

หรือมองว่ารุ่นที่มีอยู่ก็เพียงพอแล้ว ไม่จำเป็นต้องออกรุ่นใหม่มาแข่งกับ honda อีก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Synth

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับมีเรื่องจะถามดังนี้ครับ
1. สปอตโฆษณา Subaru Forester ที่มีเสียงช้าง หัวใจเต้น นั้นมันเกิดอะไรขึ้นครับ ผมจิตนการตามเสียงไม่ถูกครับ
2. ขอบคุณสำหรับข้อมูล mazda2 ด้วยครับ ตอนนี้ได้ตัดสินใจซื้อ mazda2  diesel แล้ว ว่าแต่จะมีคลิบ เช็ค เช็ค เอาท์ ของ mazda2 ออกมาไหมครับ อยากฟัง พี่แพนบ่น พี่แพนแกบ่นมันส์ดี

ออฟไลน์ EnTom

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ คือผมพึ่งเริ่มต้นทำงานได้2 ปี ตอนนี้มีลูกน้อยเพิ่มเข้ามาจึงอยากเลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้นซึ่งตอนนี้ขับกระบะแค็ป เลยอยากอยากได้รถครอบครัวแบบ Mobilio 7 ที่นั่งซึ่งเสียภาษีถูกกว่า SUV แต่อยากได้เครื่องยนต์1.5ดีเซล ที่ประหยัดและแรงบิดสูงแบบMazda2 มาวางใน Mobilio พี่จิมมี่คิดว่าภายใน 2 ปีนี้ ค่ายรถยนต์จะทำรถแบบที่ผมว่ามาขายมั้ยครับ ถ้าหากมีผมก็อยากจะรอ เพราะก็ไม่ได้รีบอะไร อยากได้รถที่ตอบโจทย์ครับ   :)

ออฟไลน์ Sitthiphan.Pit

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ Jimmy
ผมเป็นแฟนคลับรถยนต์มิตซูบิชิ พี่จิมมี่คิดว่าตัว ASX จะมีโอกาสเข้ามาทำตลาดในบ้านเราและสามารถแข่งขันได้กับยี่ห้ออื่นไม๊ครับ
แล้วในต่างประเทศ เช่นในออสเตรเลีย, มาเลเซีย, ญี่ปุ่น ASX ขายดีไม๊ครับ
ขอบคุณครับ :-X

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ