ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามสภาพเส้นทางเวียงจันทน์-วังเวียง-หลวงพระบางครับ  (อ่าน 9641 ครั้ง)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
ผมขับรถมิตซูนิวแลนเซอร์ครับวางแผนว่าจะขับรถไปเที่ยวลาวเหนือ พอดีเห็นคนจิมมี่เพิ่งไปทดสอบรถมาสด้ามาเส้นทางนั้นพอดึ เลยอยากถามว่า ถนนเป็นอย่างไรบ้างครับ และรถที่ผมขับมันจะไปไหวไหมครับ ช่วงล่างรถผมจะพังไหมครับ

ออฟไลน์ eddie

ผมขับรถไปมา 2 ครั้ง ครั้งแรกเมื่อปี 46 ขับ Mitsubishi Galant GTi ไป กลับมาไม่ต้องซ่อมครับไม่มีปัญหา ครั้งที่สองเมื่อสงกรานต์ปีที่แล้วขับ Toyota Crown ไป กลับมารถก็ไม่พังเช่นกันครับ เวลาผ่านช่วงถนนไม่ดีก็ขับช้าหน่อยและคอยหลบหลุมใหญ่ๆบ้างก็เท่านั้นเอง ถ้าเอาสภาพถนนล่าสุดต้องรอคุณจิมมี่มาตอบครับ

ขอบคุณมากครับ รออัพเดทล่าสุดจากคุณจิมมิ่เช่นกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
อัพเดทล่าสุด 4 วันที่แล้ว

เวียงจันทร์ ไปวังเวียงนั้น

ถ้าสหรัฐฯ มี Route 66
ผมอยากจะเรียกเส้นทางในลาวว่า Rough 50

เพราะมันจะมีถนนเรียบๆ แค่เพียง 50 เมตร สลับกับ ขรุขระ อีก 50 เมตร
"เป็นเช่นนี้ตลอดทางตั้งแต่ออกจากเวียงจันทร์ ไปวังเวียง" โดยไม่มีจุดที่เรียบยาวได้นานต่อเนื่อง
เกินกว่า 1 กิโลเมตร เลย!!

(ต่อ)

หลังจากออกจากวังเวียงแล้ว ก็จะเจอเส้นทางแบบนี้อีกพักใหญ่

ซึ่งโหดร้ายใช้ได้ ขนาดรถกระบะ ผมยังนั่งหัวสั่นหัวคลอน
แล้วเราก็ จำเป็นต้อง "รูด" บนเส้นทางแบบนี้ด้วยเพื่อทำเวลา
ดังนั้น รถจะค่อนข้างบอบช้ำเยอะ ถ้าขันช่วงล่างมาไม่ดี 

ส่วน รถเก๋ง คลานอย่างเดียวเท่านั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:10:58 โดย J!MMY »

จากวังเวียง ไปหลวงพระบาง...
เส้นทางจะดีขึ้นนิดหน่อย

มีปั้มน้ำมันเพียงปั้มเดียวให้แวะ
เป็นปั้ม PV Oil ขอแนะนำว่า ถ้าจะเข้าห้องน้ำ
หรือเติมน้ำมันให้เต็มถัง ก็ควรแวะนะครับ
เพราะจากนี้ไป จนถึงหลวงพระบาง 200 กว่ากิโลเมตร
จะ"ไม่มีปั้มน้ำมันให้แวะอีกแล้ว"

ที่เหลือ จากปั้ม ต่อเนื่องไปยาวๆ
ก็เป็นอย่างที่เห็นข้างล่างนี่ละครับ..

1 กิโลเมตร มี 10 โค้ง
230 กิโลเมตร มีกี่โค้ง ก็คงพอจะนึกออก

สนุกคนขับ แต่คนนั่งอาจอ้วกแน่นอน

ขับๆไป คุณอาจเจอ ก้อนหินก้อนเท้าขี้ช้าง วางแหมะอยู่กลางเลนถนน ให้ต้องหลบ
แล้วถ้าเวลานั้น มีรถบัสสวนมาในจุดนั้น และคุณจำเป็นต้องเบรกละ?

ขับคร่อมไปเลยนะครับ...

อ้อ ถ้าผ่านชุมชนเมือง ซึ่งจะเจอเรื่อยๆ ตามรายทาง ขะลอเอาไว้เลยนะครับ
ลูกเล็กเด็กแดง วิ่งเล่นกันริมถนนชนิดไม่สนใจรถรากันเลย
หมู หมา กาไก่ วิ่งว่อนตัดหน้าเป็นระยะๆ

ผมเองยังทับไก่ตายไปตัวนึง.....สงสาร ก็สงสาร เวทนาก็เวทนา ขำก็ขำ
เพราะตอนที่มันโดนล้อหน้าขวา คันของผม ทับเข้าไป ขนปลิวกระขาย เหมือนหนังการ์ตูน Road Runner เลย

(เราวิ่งกันตอนพลบค่ำ ต่อเนื่องถึงช่วงกลางคืน สิ่งที่คุณจะเห็นจากเส้นทางข้างหน้า ก็อย่างที่เห็นนี่ละครับ
เป็นอย่างนี้ไปตลอดจนถึงหลวงพระบาง)

ถ้าจะต้องจอดแวะพัก...ก็หาเส้นช่วงตรงๆ ข้างทางนั่นละครับ ระวังตกไหล่ทาง

แค่แวะพักเพื่อปัสสาวะ ดื่มน้ำ ยืดเส้นยืดสายได้แป๊บเดียว แล้วต้องออกเดินทางต่อนะครับ
เพราไม่มีทางรู้เลยว่า รถบรรทุก หัวลาก จักรกลขนาดใหญ่อื่นๆ จะวิ่งตามมาเจอเมื่อไหร่
และการแซงรถแบบนี้ ในตอนกลางคืน โคตรจะลำบากเลยครับ ถ้างวดนี้ ผมไม่ได้ทีม
ของพี่ กิตติ จาก Trans Asia ในการนำขบวน สงสัย อาจตกเหวไม่รอด ก็เป็นไปได้

เข้าใจแล้วละ ที่มีคนเตือนผมว่า 2 สัปดาห์ก่อนหน้าคณะพวกเราไป มีขบวนคาราวานแบบนี้
38 คัน..ตกเหว ไป 2 คันรวด....(>_<')

สภาพพื้นผิวถนนบนทางโค้ง ต่างๆ ที่เราเจอมา
มีทุกรูปแบบ ทั้งพื้นยางมะตอยแบบพอไปวัดไปวาได้
ก้อนกรวด ที่มียางมะตอยเป็นแกาว แปะก้อนกรวดไว้่บนถนนอย่างในรูปนี้

หรือแม้แต่ ช่วงโค้งเกือบๆจะเป็นเขาพับผ้า แต่ดันเป็นทางขรุขระหนักๆ บ้าๆ
แบบช่วงเวียงจันทร์มาวังเวียง ในโค้งกันเลยก็มี!!

สรุป

ถ้าคิดจะไปเที่ยวหลวงพระบางจริงๆ

นั่งเครื่องบินไปลงที่สนามบินหลวงพระบางเลยจะสบายใจกว่าทั้งครอบครัวครับ
แม้ว่าจะเสียค่าตั๋ว ของบางกอกแอร์เวย์ ไป 3,000 บาท รวม ไป-กลับ 6,000 บาท ก็ตาม

แต่ทุกคนในบ้าน จะบ่นน้อยกว่าการนั่งรถทั้งไปและกลับแน่ๆ

ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่รู้ว่า บขส เปิดเดินรถอุดร วังเวียงรึยัง เห็นสภาพทางแล้วสงสารเจ้า benz oh1628 ของ บขส จริงๆที่ต้องเจอทางสภาพอย่างนี้ช่วงล่างมันจะพังไหมฟระเนี่ย

ออนไลน์ SP

ไม่รู้ว่า บขส เปิดเดินรถอุดร วังเวียงรึยัง เห็นสภาพทางแล้วสงสารเจ้า benz oh1628 ของ บขส จริงๆที่ต้องเจอทางสภาพอย่างนี้ช่วงล่างมันจะพังไหมฟระเนี่ย

น่าจะยังนะครับ เพราะผมเห็นแต่รถอุดร-เวียงจันทน์ กับ ขอนแก่น-เวียงจันทน์อ่ะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

น่าจะยังนะครับ เพราะผมเห็นแต่รถอุดร-เวียงจันทน์ กับ ขอนแก่น-เวียงจันทน์อ่ะครับ

เห็นรถมันอยู่ที่หมอชิต ไม่รู้ว่าไปรึยัง จอดอยู่4คัน

เห็นสภาพทางแล้วตรูสงสารทัวร์จริงๆ

อีกรูปสายนี้เปิดวิ่งแล้วนะครับ มีแต่ ป.2 ราคา 1200 บาท ป.1 ราคา 1500 ยังไม่วิ่ง สายนี้แปลกดีตรงที่รถบ้านเราหมดระยะแค่ข้ามไปฝั่งลาวเท่านั้น ฝั่งลาวจะใช้รถของเขาเอง

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
เห็นทางอย่างงี้แล้วนึกถึงทางบ้านเราช่วง แม่สอด ท่าสองยาง แม่สเลียง เน่าสุดๆ ขอบอก เหมือนทางไปไร่ไปนา :-*

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้าขับเก๋งไป ก็สงสารรถครับ ต้องค่อยๆคลานไป ไม่สนุกแน่ครับ
เส้นทางที่แวะได้ ก็จะเป็นเมืองต่างๆ ซึ่งของกินก็ไม่มีอะไรมากไปกว่าข้าวเปียกเส้น และเฝอ
คิดเป็นเงินไทยก็ 40-50 บาท โดยประมาณ

ส่วนตัว เมื่อสามสี่ปีที่แล้ว ไปมาหลายรอบ ทั้งนั่งเครื่องไป-กลับ กรุงเทพ หลวงพระบาง
หรือ นั่งเครื่องลงอุดร แล้วต่อบัสเข้าเวียงจันทร์ และต่อรถตู้ไปวังเวียง แวะนอน แล้วนั่งรถตู้ไปหลวงพระบาง
หรือนั่งรถบัสไปกลับ วังเวียงหลวงพระบาง
หรือแต่เรือซ้า เมืองเชียงของที่ยังไม่ได้ลอง

คอนเฟิร์มครับ เส้นทางเป็นอย่างที่คุณจิมมี่ว่าครับ ถนนก็ขับคนละเลนกะเรา ถนนบางช่วงแทบเรียกได้ว่า จะมีบ้านชาวม้ง
ปลูกติดกับถนนเลย นั่นก็เป็นเพราะทางการให้ที่ทางฟรี ให้ม้งมาอยู่รินถนน จะได้ไม่มีการจี้ปล้นกันตอนกลางคืน
ซึ่งเรื่องนี้ มันก็เกิดมาจากเหตุการณ์จี้ปล้นกันเมื่อกว่าสิบปีมาแล้ว ที่เมืองภูคูน

ผิวถนนก็ค่อนข้างแย่ หลุมบ่อเยอะ รถหัวลากชอบจอดเสียหรือหมดแรงตรงทางโค้งริมเหว โดยเฉพาะช่วงรถไต่ขึ้นภูพระเจ้า
ถ้าไม่ได้ขับกระบะหรือ SUV ไป ผมว่าอย่าดีกว่าครับ ยกเว้นว่าวางแผนดีๆ ขับใจเย็นๆ มีถึงน้ำมันสำรอง
ยังไงก็ไปถึงแน่ๆครับ

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ลองดูใน BLOG เก่าๆ ของผม ข้อมูลอาจจะเก่า
แต่ยังคงไม่มีอะไรเปลี่ยนมากมาย นอกจากของราคาขึ้น : )
http://artstudio.exteen.com/20080102/entry

นั่งเครื่องไปนี่....สวรรค์สุดๆครับ จองที่พักจากที่นี่ ดีลให้รถมารับ (แพงหน่อย)
แล้วเดินเที่ยวในเมือง เมืองมันก็เล็กมาก ขนาดว่าเหมือนเดินจากมาบุญครอง ไปสามย่าน
เมื่อก่อนให้ขี่จักรยาน หลังๆมานี่ไม่ได้ขี่แล้วครับ ผมไปครั้งแรกก็เป็นปีสุดท้ายที่เค้าให้ขี่

ปล. ผมก็อยากขับรถไปนะครับ แต่ต้องซื้อ SUV ก่อน  ;D
: )

ออนไลน์ SP

เห็นรถมันอยู่ที่หมอชิต ไม่รู้ว่าไปรึยัง จอดอยู่4คัน

เห็นสภาพทางแล้วตรูสงสารทัวร์จริงๆ

อีกรูปสายนี้เปิดวิ่งแล้วนะครับ มีแต่ ป.2 ราคา 1200 บาท ป.1 ราคา 1500 ยังไม่วิ่ง สายนี้แปลกดีตรงที่รถบ้านเราหมดระยะแค่ข้ามไปฝั่งลาวเท่านั้น ฝั่งลาวจะใช้รถของเขาเอง

ยังไม่เคยเห็นนะครับ หรือว่ามันวิ่งแล้วหรือผมไม่เห็นเอง  ;D ;D ;D

ขอบคุณมากครับทุกท่านเลย ได้ความรู้มากมาย ตอนแรกอยากจะขับรถเล่นแบบได้บรรยากาศว่าขับเที่ยวต่างประเทศเหมือนในยุโรปเขาทำกัน แต่เห็นถนนอย่างนี้แล้วเปลี่ยนใจเลยครับ อาจจะเปลี่ยนเส้นทางล่องใต้แล้วเลยเข้ามาเลเซียกับสิงค์โปรแทนครับ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ดูจากสภาพถนนแล้วทำโฆษณา Ford Ranger ได้เลยนะเนี่ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ