ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับเรื่อง turbo ของ BMW 525d หน่อยครับ  (อ่าน 3589 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
ผมจำได้ว่าถ้ารถเรามี turbo แล้วเวลาจะดับเครื่องต้องมี timer ติดเอาไว้ซัก 1-2 นาที อย่าง Fortuner ก้มีอ่าครับ

แล้วอย่างนี้ turbo ใน 525d นี่จำเป็นต้องจอดรถทิ้งไว้ซักครู่ไหมครับก่อนที่จะดับเครื่อง??

ออฟไลน์ prai

Re: อยากทราบเกี่ยวกับเรื่อง turbo ของ BMW 525d หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 23:40:07 »
ถ้าซัดมาเร็วๆ และทางไกลๆ ควรทำครับ

ออฟไลน์ 2k

Re: อยากทราบเกี่ยวกับเรื่อง turbo ของ BMW 525d หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 11:43:28 »
การเดินเบา1-2นาทีน่าจะไว้ใช้สำหรับรถที่แล่นมาด้วยความเร็วสูงสัก200ขึ้นไป/ใช้งานรอบสูงๆติดต่อกันหลายๆนาทีแล้วหักเลี้ยวจอดชว๊าบบบบเข้าปั๊มเติมน้ำมันมากกว่าครับ แต่กับรถบ้านๆที่ไม่ได้มีใช้งานหนักเทอร์โบปั่นจัดๆมาเป็นเวลานานไม่จำเป็นเลย แค่การชลอความเร็วหาปั๊มหาที่จอดก็ใช้เวลา3-4นาทีที่ความเร็วต่ำซึ่งก็เพียงพอแล้วที่จะให้ระบบระบายความร้อนทำงานลดอุณหภูมิลง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com