ผู้เขียน หัวข้อ: ยางมีกี่เกรดครับ!!!????????  (อ่าน 6372 ครั้ง)

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
ยางมีกี่เกรดครับ!!!????????
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 00:56:04 »
!พอดีกำลังจะเปลี่ยนยางครับ พอดีเหนโปร B-quik มีโปรผ่อน 0% 10เดือน แต่เพื่อนบอกยางเกรดต่ำแต่ขายราคาตลาด เลยสงสัยว่า ยางก็รับมาจากโรงงาน ละยางมันมีเกรด A, เกรดB, เกรดC ด้วยหรอครับ ละเราจะทราบได้ยังไงว่ายางที่เรากำลังจะเปลี่ยน เป็นยางเกรดอะไร,,,, ปกติดูแค่สัปดาห์และปีที่ผลิต

ปล. ไม่เคยรู้เรื่องนี้จริงๆ เผื่อว่าต่อไปจะเป็นประโยชน์มากๆ  :)
ดู pilot sport3 ไว้ รีดน้ำดี ทนทานมั้ยคับ ถ้าเทียบกับ re002 ใครใช้งานได้ยาว พื้นแห้ง พื้นเปียก ใครดีกว่า

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 01:03:07 โดย jztang »

ออฟไลน์ kez

Re: ยางมีกี่เกรดครับ!!!????????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 01:57:17 »

ยางที่ยี่ห้อที่รู้จัก ทั่วๆไป  คุณภาพใกล้เคียงกัน อยู่ที่จะเลือก

ดอกเล็ก ถี่ๆ  จะเงียบ นุ่ม

ดกกใหญ่ ร่องห่าง  เกาะถนน แต่มีเสียง

ออฟไลน์ Jakkrit-tpc

• Newbie
  • *
Re: ยางมีกี่เกรดครับ!!!????????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 10:22:04 »
ถ้าเป็นยี่ห้อ Dunlop มีเกรดเดียวครับ คือเกรด A  ดังนั้น ถ้าเป็น Dunlop ให้ดูวันที่ผลิตเอา ว่าอายุยางเก่ามากน้อยเพียงใดครับ

ส่วนยี่ห้ออื่น ๆ ไม่กล้าตอบครับ  ;D

ออฟไลน์ deathion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 10:24:52 »
รอฟังครับ  ;D

ปล. แต่แอบตกใจนิดนึงครับ ขึ้นต้นด้วยครับ ลงท้ายด้วยค่ะ  :P
Do the best to day for tomorrow !!

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 14:56:45 »
เกรดยางนี่ไม่รู้ครับ .. แต่จาก ประสบการณ์ส่วนตัว และประสบการณ์ของคนอื่น ๆ  B-Quick นี่ไม่ค่อย เวิร์ค นะครับ

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 15:39:42 »
ความหมายมันกํากวม

ถ้ายี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน มันเหมือนกัน ครับทุกเส้น ผมว่าเปลี่ยนตาม Cockpit ดีกว่านะ ถูกกว่าด้วย ผ่อน 0 เหมือนกัน

ถ้าจะแยกตามคุณภาพ ก็ดูยี่ห้อ ก่อน ยางญี่ปุ่น ส่วนใหญ่จะโอเค Bs Yoko Toyo Nitto Dunlop ถ้ายุโรบก็ ML

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ไม่จําเป็น ก็อย่าเอามาลองเลยครับ ถ้าไม่รู้จักจริงๆเอาแบรนด์ชั้นนําดีกว่า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 20:21:23 »
ไม่มีเกรดนะครับ เพื่อนบอก ไม่ลองถามเพื่อนล่ะครับ แล้วอย่าลืมมาบอกในนี้บ้างนะครับ

ส่วน RE002 กับ pilot sport3  ดูจากดอกยางครับไม่เคยใช้ทั้งคู่

RE002 ขับสนุกกว่าทั้งถนนเปียกและถนนแห้ง การเข้าโค้ง แต่ pilot sport3 ลุยน้ำได้ดี เหินน้อยกว่า (คงแยกออกนะครับระหว่างการเหินน้ำกับถนนเปียก)
โดยรวมคนนิยม pilot sport3 ดูคุ้มค่าคุ้มราคากว่า เพราะได้สิ่งที่ตอบแทนมาเกินคาด

เรื่องความทนทาน RE002 ชื่อเสียงยังคงดีกว่าครับ

เอาไปใส่รถอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2014, 17:44:42 โดย udis »

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 22:34:11 »
 :o ถ้ามีเกรดจริง ก็เข้าขั้นฉ้อโกงประชาชน ยางมันเหมือนยาง ไม่มีเครื่องหมายบอกเกรด
ผู้ผลิตกับ ผู้จำหน่ายที่รู้...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 04:11:56 »
:o ถ้ามีเกรดจริง ก็เข้าขั้นฉ้อโกงประชาชน ยางมันเหมือนยาง ไม่มีเครื่องหมายบอกเกรด
ผู้ผลิตกับ ผู้จำหน่ายที่รู้...
[/quote

ใช่เลยครับ เลยสงสัย ว่ายาง1รุ่น 1ยี่ห้อ ยังมีแยกเกรดอีกหรอ เลยสงสัยอะคับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 04:13:58 »
รอฟังครับ  ;D

ปล. แต่แอบตกใจนิดนึงครับ ขึ้นต้นด้วยครับ ลงท้ายด้วยค่ะ  :P

5555 ตอนหลังมาแก้เพิ่มในกระทู้ แล้วเผลอพูด ค่ะ อะคับ5555

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 04:17:06 »

ถ้ายี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน มันเหมือนกัน ครับทุกเส้น ผมว่าเปลี่ยนตาม Cockpit ดีกว่านะ ถูกกว่าด้วย ผ่อน 0 เหมือนกัน

ถ้าจะแยกตามคุณภาพ ก็ดูยี่ห้อ ก่อน ยางญี่ปุ่น ส่วนใหญ่จะโอเค Bs Yoko Toyo Nitto Dunlop ถ้ายุโรบก็ ML

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ไม่จําเป็น ก็อย่าเอามาลองเลยครับ ถ้าไม่รู้จักจริงๆเอาแบรนด์ชั้นนําดีกว่า

ใช่ครับ ผมกำลังสงสัยว่ามันเปนไปได้ด้วยหรอ ว่ายาง 1ยี่ห้อ 1รุ่น นั้น มีคุณภาพที่แตกต่างกันรึเปล่า
แต่ไม่คิดจะเล่นยางที่ไม่รุ้จักอยู่แล้วคับ ดูตัว PS3 ไว้ :)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 04:20:19 »
ไม่มีเกรดนะครับ เพื่อนบอก ไม่ลองถามเพื่อนล่ะครับ แล้วอย่าลืมมาบอกในนี้บ้างนะครับ

ส่วน RE002 กับ pilot sport3  ดูจากดอกยางครับไม่เคยใช้ทั้งคู่

RE002 ขับสนุกกว่าทั้งถนนเปียกและถนนแห้ง การเข้าโค้ง แต่ pilot sport3 ลุยน้ำได้ดี เหินน้อยกว่า (คงแยกออกนะครับระหว่างการเหินน้ำกับถนนเปียก)
โดยรวมคนนิยม pilot sport3 ดูคุ้มค่าคุ้มราคากว่า เพราะด้สิ่งที่ตอบแทนมาเกินคาด

เรื่องความทนทาน RE002 ชื่อเสียงยังคงดีกว่าครับ

เอาไปใส่รถอะไรครับ

ขอบคุณมากครับ ปกติเปลี่ยนอู่เพื่อน แต่ทีนี้พวก bqulk มันมีโปรผ่อนไง เลยสนใจ ตอนนี้ใส่ yogo S. Drive อยู่คับ แตกลายงาล๊ะ ก้อเลยมองๆ อยากลอง 2 ตัวนี้ เลือกไม่ถูกเลยย
ใส่ Jazz GD คับผม  :D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 04:22:01 »

ใช่ครับ ผมกำลังสงสัยว่ามันเปนไปได้ด้วยหรอ ว่ายาง 1ยี่ห้อ 1รุ่น นั้น มีคุณภาพที่แตกต่างกันรึเปล่า
แต่ไม่คิดจะเล่นยางที่ไม่รุ้จักอยู่แล้วคับ ดูตัว PS3 ไว้ :)

เด๋วจะลองไปดูที่ cockpit นะครับ ขอบคุณมากคับ