ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเหตุผลที่คนจะขายรถแบรนด์พรีเมียม ทั้งที่ใช้งานมาปีเดียวครับ  (อ่าน 6711 ครั้ง)

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
ผมสังเกตุเห็นเพจขายรถแบรนด์พรีเมียมมือ2 มีรถมือ2 ปี 2016 มาขายอยู่เรื่อยๆ
ผมเลยสงสัยครับว่า ทำไมเจ้าของรถเดิม เค้าถึงใช้รถแค่ปีเดียวแล้วก็ขายครับ
ซื้อมาราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ ปีนึงขายต่อราคาก็ลงหลายแสนอยู่

ออฟไลน์ Tonge

มีหลายเหตุผลครับ
-น้าผมซื้อ E300 Hybridมาใช้เกือบปี แล้วขายเพราะรวนเหลือเกิน แล้วไปซื้อBMWแทน
-บางคนทำธุรกิจ แล้วเกิดปัญหาการเงิน ก็ต้องยอมตัดใจขายสิ่งของฟุ่มเฟือยออกไป ขายแบบเปลี่ยนสัญญาผ่อน
-บางคนถือเคล็ด รถป้ายแดงถ้าเกิดอุบัติเหตุ คือคันนี้ไม่ถูกโฉลก ฟังมาจากเพื่อนที่ทำธุรกิจเต๊นท์รถ มีลูกค้าซื้อ320i มาสีขาว ใช้ไปไม่ถึงเดือน ขับไปตามถนนปกติแล้วโดนเบียดเป็น รอยที่ล้อกับกันชนท้าย แค่รอยถลอก  ขายทันที ขาดทุน3แสน แล้วไปออกรุ่นเดิมสีเดิม มาขับแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 22:59:21 โดย Tonge »

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
-น้าผมซื้อ E300 Hybridมาใช้เกือบปี แล้วขายเพราะรวนเหลือเกิน แล้วไปซื้อBMWแทน
-บางคนทำธุรกิจ แล้วเกิดปัญหาการเงิน ก็ต้องยอมตัดใจขายสิ่งของฟุ่มเฟือยออกไป ขายแบบเปลี่ยนสัญญาผ่อน
-บางคนถือเคล็ด รถป้ายแดงถ้าเกิดอุบัติเหตุ คือคันนี้ไม่ถูกโฉลก ฟังมาจากเพื่อนที่ทำธุรกิจเต๊นท์รถ มีลูกค้าซื้อ320i มาสีขาว ใช้ไปไม่ถึงเดือน ขับไปตามถนนปกติแล้วโดนเบียดเป็น รอยที่ล้อกับกันชนท้าย แค่รอยถลอก  ขายทันที ขาดทุน3แสน แล้วไปออกรุ่นเดิมสีเดิม มาขับแทน

ข้อ 3 เคยเจอมาเหมือนกันครับ
โอดิสซี่2014 สีขาว ตัวท๊อป 2950000
ลงเต้นท์ 1850000 รถยังไม่ถึงปีเลย

พอดีขับผ่าน แล้วลงไปดู เห็นว่าโดนชนมุมซ้ายหลังมา(พอดีผมดูรถเป็น) ผมบอกเจ้าของเต้นท์ว่าขออนุญาติแกะพลาสติกซุ้มล้อดู ถ้าชนไม่เข้าถึงตรงนั้น จะวางเงินเลย

เจ้าของเต้นท์ยั๊วะใหญ่เลย แต่ไม่ได้โกรธผมนะ เค้าโทรไปด่าเพื่อนเค้าว่ารับมาได้ยังไง แล้วก็พาลใส่ผมว่า... ไม่ขายแล้ว ผมไม่ขายรถอุบัติเหตุ

เงิบเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

สาเหตุคงมาหากหลายเลยล่ะครับ
แต่ที่ผมเคยบอกขาย E300AMG
เพราะมันนั่งไม่สบายครับ ผิดหวังมาก
ไม่ตอบโจทย์ครับ เอาไว้ก็ไม่ใช้เลยบอกขาย

รถ 9 เดือน ซื้อมา 4.1 ล้าน
เตนท์ให้ 2.8 ล้าน เลยเปลี่ยนใจ
ไม่ขายครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pegasus7700

525 e90 เพราะคาดหวังมากเกินไป
ปีกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ที่รู้จักมานะครับมีสองคนสนิทๆ

-เจอปัญหาแก้ไม่ตก ปีนึงซ่อมไปหกเดือน ซ่อมฟรีแต่ไม่ได้ใช้รถ
- เงินเหลือเยอะไม่รู้จะเอาไปทำไรเปลี่ยนรถเล่น

ออฟไลน์ Alcatraz

525 e90 เพราะคาดหวังมากเกินไป
ปีกว่า

ตกลงว่าซี่รี่ย์ 5 หรือ 3 ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

แถวบ้านคับ เห็นใช้ E Coupe W207 สักปีเปลี่ยนมาเปน E Sedan W212 อีกปีมี Facelift เปลี่ยนเป็น W212 Facelift ต่ออีก งงกับเค้าจริงๆ

ออฟไลน์ Smith686

ออฟไลน์ kittiphat123

บางคนรายได้ต่อเดือนมันหลายสิบล้านบาท เขาไม่มาคิดมากแบบเราหรอกครับ :'( :'( :'(

ปล.เพื่อนผมที่สิงคโปร์ เปลี่ยนรถเป็นว่าเล่นเลย อิจฉาสุดๆ ทั้งๆที่รถในสิงคโปร์ ราคาแพงกว่าบ้านเราอีกครับ

ออฟไลน์ SLuang

คนรวยบางคน
มีอารมณ์แบบว่า เบื่อง่าย และทุกครั้งที่ได้จ่ายตังค์ซื้อรถใหม่ จะมีความสุข

ส่วนเรื่องขายขาดทุนเท่านั้นเท่านี้ เขาไม่คิด คิดแค่ว่าได้ใช้แล้ว

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
หัวหน้าที่ทำงานเก่าผม  รวยมาก มีไม่ต่ำกว่า 500 ล้าน ...
แกเคยเปลี่ยนรถ ป้ายแดงชนป้ายแดง ..คือ ใช้ไม่ถึง 3 เดือน ยังป้ายแดงอยู่ ... แล้วเปลี่ยนคันใหม่เลย

ผมถามเค้าว่า พี่ไม่เสียดายเงินหรือ .. เค้าตอบคำเดียวว่า .. ผมไม่เดือดร้อน ..  แค่นั้น ผมไม่ถามอะไรต่อเลย เดี๋ยวหาว่าเผือก 555
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ขึ้นกับว่า รถตอบสนองความพึงพอใจได้หรือเปล่า ? ถ้าคาดหวังมาก ซื้อรถมาใช้แล้ว ไม่ตอบโจทย์ที่ต้องการ ไม่สนองความพึงพอใจได้ตามต้องการ บางทีไม่ถึง 6 เดือนก็เปลี่ยนรถเลย ขายให้เพื่อน ๆ คนรู้จักราคาถูกๆ ซื้อมาแล้ว เจอต้องซ่อมจุกจิกนิดหน่อย หงุดหงิดใจนิดนึง เปลี่ยนรถเลย

ที่เคยเจอคือ ซื้อรถใหม่ราคา สามล้านกว่า ตกแต่งไปอีกกว่า 5 แสน Full option ขับไป 8 เดือนกว่า เพื่อนบ้านมาทักทาย บอกขาย ล้านห้าเฉยเลย เหตุผลคือ อยากได้คันใหม่ กลัวที่จอดรถไม่พอ

เรื่องขาดทุน ก็คิดว่าซื้อประสบการณ์ ได้ใช้รถแล้ว เอาสมองและความคิดไปทำเงินดีกว่า ซื้อรถใหม่ที่ใช้แล้วสบายใจกว่า ชอบมากกว่า ไม่ต้องมาคิดหงุดหงิด รำคาญไม่สบายใจ 

ออฟไลน์ CJ.

เคยขายเพราะใช้แล้วไม่ค่อยถูกใจ กับจะเปลี่ยนคันใหม่มาใช้แทนครับ

โชคดีมากๆที่ยังไม่เคยเจอกรณีรถมีปัญหาหนักจนต้องขายทิ้ง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ps000000

ผมอ่านดราม่า ตราดาว ไฮบริดรุ่นนึง ในเว็บพันดริฟต์ จนหลอน

ออฟไลน์ Darkart

คนรวย มีเงินเยอะ  ซื้อมาแล้วไม่ถูกใจ ขับแล้วไม่สนุก ขายไป ซื้อใหม่ ไม่เดือดร้อน สบายใจกันไปครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ 0%

เคยเจอลูกค้าคนนึง ซื้อ ซีใหม่ ตอนเปิดตัว แต่ยังขับรถไม่เป็นคิดว่า น่าจะขับได้ จนตอนนี้ยังไม่ได้ขับเลย ให้เซลล์ขับมาจอดบ้าน ตอนนี้ประกาศขาย ขาดทุนหลายแสน ทำใจไม่ได้

ออฟไลน์ chaithawat

เท่าที่คบเพื่อนทำเต็นท์ มักเล่าให้ฟังบ่อยๆคือส่วนมากซื้อผ่อนแล้ว รัดตัวไปเลยต้องยอมปล่อยไป ขายดาวน์ต่อหรือยกให้เต๊นท์ปิดแทน

ออฟไลน์ gorilla

ถ้ารายได้ปีนึง 2-30 ล้าน ผมถึงจะกล้าเปลี่ยนแบบไม่เสียดายเงินค่าเสื่อมปีละล้านหรือเกือบล้าน  เงินถึง ใจก็ถึงครับ   :-[ :-[

ออฟไลน์ Sammy_

เข้ามาอ่าน อิฉา หลายๆท่านที่สามารถเปลี่ยนได้เลยโดยไม่มีปัญหาทางการเงิน โดยส่วนตัวผมเองซื้อรถมาแล้วไม่ถูกใจ ใช้มา 1 ปีปัญหาเพียบ ประกาศขายก็ไม่มีใครซื้อ เพราะรถไม่ตลาด สุดท้ายต้องมากปรับตัวให้เข้ากับรถ ต้องมาซ่อมจนมันดี 555

ออฟไลน์ mamaman

จากที่ อ่านมา

ทุกเหตุผล = รวย ไง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมก็อยากเปลี่ยนครับ เปลี่ยนทุก 1-2 ปี ยิ่งดี

หลายคน หลายเหตุผล

แต่... ไม่มีตัง!!! ทำไม่ได้

ออฟไลน์ SM.

พี่ที่ทำงานเก่า ซื้อ W205 ตอนออกใหม่ๆ รถ 6 เดือน เข้าศูนย์ไป 4 ครั้ง ค่าซ่อม ยอดแสนหก ดีที่ยังอยู่ใน วารันตี เลยไม่ต้องจ่าย แต่เสียความรู้สึกมากๆๆ ใช้รถทดแทนจนหมดโควต้า

ตอน W205 ออกใหม่ๆ มี defect เยอะมากๆๆ น่าจะพอทราบกัน

ถ้ารายได้ปีนึง 2-30 ล้าน ผมถึงจะกล้าเปลี่ยนแบบไม่เสียดายเงินค่าเสื่อมปีละล้านหรือเกือบล้าน  เงินถึง ใจก็ถึงครับ   :-[ :-[
   ไทยติดอันดับ 3 เหลื่อมล้ำสูงสุด จากรายงานประจำปี 2559 ธ.เครดิตสวิส   http://prachatai.com/journal/2016/11/69033

จากที่ อ่านมา

ทุกเหตุผล = รวย ไง
อึ้ง! อ็อกแฟมเปิดรายงานเหลื่อมล้ำ เผยคนๆเดียวครองที่ 6แสนไร่ จี้เก็บภาษีอัตราก้าวหน้า http://www.matichon.co.th/news/450054

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เจอปัญหาแก้ไม่ได้
ผ่อนไม่ไหว
เบื่ออยากเปลี่ยน
ตอนจะเอาก็บอกว่าใช่ พอใช้ไปบอกไม่ใช่