ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกฏหมาย ขอสาระ ไม่ดราม่านะครับ  (อ่าน 5714 ครั้ง)

ออฟไลน์ senpiter

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ มีคำถามอยากขอความรู้หน่อยครับ

สถานการณ์  เมื่อวานขับรถบนถนนมอเตอร์เวย์สายใหม่ พัทยา-กรุงเทพ  มีป้ายห้ามรถสามล้อ รถจักรยานยนต์ รถจักรยาน ใช้ถนนเส้นนี้  แต่ว่าขับไปสักพักเจอรถจักรยานยนต์วิ่งบนถนนเลนซ้าย ไม่ใช่ไหล่ทางนะครับ ( ถนนมี 3 เลน และไหล่ทางขนาด  2เมตร )  ความเร็วประมาณ 60   สักพักมีรถยนต์วิ่งมาหลบเลนรถช้าเลนขวาและกลาง ไปเลนซ้าย เห็นเบรคหัวทิ่มเลย   ขอถามหน่อยครับ

ถ้ารถคันนั้นชนรถจักรยานยนต์  ใครผิดใครถูก กฏหมายจะคุ้มครองอย่างไร  แล้วถ้าตายขึ้นมาใครผิดใครถูก แล้วถ้าเกิดอุบัติเหตุต่อเนื่องใครผิดใครถูกครับผม ;D

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
Re: เรื่องกฏหมาย ขอสาระ ไม่ดราม่านะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 20:46:20 »
กรณียังไม่เกิดอุบัติเหตุ จักรยานยนต์ผิดวิ่งในที่ห้ามวิ่ง
กรณีเกิดอุบัติเหตุ ก็พิจารณาอีกทีตามสถานการณ์ จากที่เล่ามาก็น่าจะผิดทั้งคู่แหละครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่องกฏหมาย ขอสาระ ไม่ดราม่านะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 20:47:46 »
ต้องเอาคำพิพากษาตัวอย่างมาดูหล่ะครับ

นักกฏหมายช่วยหน่อย

เมื่อก่อนเห็นมีข่าวฟ้องปั้มน้ำมัน (ในกรุงเทพฯ) ที่เติมน้ำมันแล้วทำให้เครื่องยนต์เสียหาย เพื่อเป็นคดีตัวอย่าง

ฟ้องกันข้ามปี ผลสุดท้าย คนฟ้อง (เจ้าของรถ) แพ้คดี ซะงั้น

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 20:52:26 »
เบื้องต้นถ้า"ชน"ไปแล้ว ผู้ชนผิดแน่นอนครับ ไม่ว่าจะประมาท หรือ เหตุผลอื่นๆ
แต่หลังจากนั้นแล้วใครจะผิดถูกมากน้อยแค่ไหน และใครต้องชดใช้อะไรบ้าง ต้องให้ศาลเป็นผู้พิจารณาครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 20:54:08 »
จากความรู้กฏหมายนิดหน่อยของผมนะถ้าชนกันจริงๆฝ่ายรถยนต์ต้องอ้างว่าในมอเตอร์เวย์เป็นเขตหวงห้ามรถจักรยานยนต์เลยไม่คาดคิดว่าจะเจอรถจักรยานยนต์ในเขตหวงห้าม โดนข้อหาประมาทแต่คิดว่าแน่จะแค่รอลงอาญาเพราะเป็นเหตุสุดวิสัยและรถจักรยานยนต์เป็นผู้ละเมิดก่อนครับ

ออฟไลน์ kai11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 21:08:21 »
ต่างฝ่ายต่างผิดครับ ผิดกันคนละอย่าง จักรยานยนตร์ผิด พ.ร.บ. จราจรที่ใช้ทางห้ามใช้ ส่วนถ้ารถยนตร์ชนก็ต้องมาดูว่ารถยนตร์ประมาทไหม ขับมาเร็วเท่าไร

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 21:13:04 »
คนชนยังไงก็ผิดครับ

เช่น ชนคนใต้สะพานลอย แบบนี้อ้างในศาลไม่ได้ว่า เห็นสะพานลอยก็ไม่คิดว่าจะมีคนข้ามถนนด้านล่าง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 21:28:45 »
ถ้ามีกล้องบันทึกภาพ อะไรๆจะเปลีั่ยนไปครับ
ของผมเคยโดนปาดหน้าแล้วชนเพราะมันจะเลี้ยวเข้าซอย สุดท้าย กลายเป็นประมาทร่วม
เพราะพิสูจน์ไม่ได้

กรณีนี้ ถ้าแซงแล้วเห็น และพยายามจะหยุดเหตุนั้นแล้ว แต่สุดวิสัยจริงๆ
(คือ ประมาท แต่ก็พยายามจะหลีกเลี่ยงแล้ว ศาลจะเห็นความพยายาม และลดโทษ เป็นปกติครับ)
อีกข้อคือ มอไซต์ขึ้นมาวิ่งผิดที่ ถึงจะใช้อ้างไม่ได้ แต่มันก็ทำให้มีน้ำหนักมากขึ้นครับ ว่ามันสุดวิสัยจริงๆ

เชื่อว่า มอไซต์อาจจะตายฟรีครับ
ส่วนคนขับรถ อาจจะรอลงอาญา เพราะเหตุสุดวิสัย พยายามหยุดเหตุนั้นแล้วและมอไซต์โง่เอง

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 21:53:39 »
ถ้าร้ายแรงคนชนผิดแน่นอนคับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 22:09:48 »
เท่าที่ทราบ คือผิดทั้งคู่ แต่คนละข้อหาน่ะครับ

แต่ไม่จำเป็นว่าคนชนต้องผิดเสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ ที่เคยเห็นในหนังว่าแกล้งวิ่งออกมาตัดหน้าให้รถชนแล้วเรียกค่าเสียหาย ไม่ใช่เช่นนั้นเสมอครับ

แต่ว่ารายละเอียดผมไม่ชัวร์ รอนักกฎหมายดีกว่าครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 00:42:01 »
ไม่มีหลักฐานและพยานมายืนยัน ลำบากครับ
กลายเป็นทุกสิ่งอย่างไม่มีน้ำหนักเพียงพอครับ
เหมืือนเถียงกันคนละีที พูดกันคนละเรื่องครับ

อาการหลบเลี่ยงจากเลนขวา มากลาง จนมาซ้ายสุด
ประเภทนี้ 80% ต้องการแซงรถทั้งสองเลนดังกล่าวครับ
การแซงซ้ายและชนท้ายมอเตอร์ไซด์แบบนี้ผิดเต็มประตูครับ
จะอ้างว่าไม่เห็นรถดังกล่าวย่อมไม่ได้ครับ

ส่วนคนขับมอเตอร์ไซด์ก็ผิดโทษฐาน
ฝ่าฝืนป้ายห้ามดังกล่าวครับ

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 09:21:34 »
ผิดกฎจราจร  ไม่ได้แปลว่า  ประมาท

การเกิดอุบัติเหตุขึ้น  ต้องดูว่า   ฝ่ายไหนประมาท    ถ้าผมฟันธง  คง  ต่างฝ่าย ต่างประมาท ได้ครับ  แต่ก็ขึ้นอยู่กับเหตุการณ์
หรือเป็นไปได้ว่า  มอไซ ประมาทฝ่ายเดียว

ส่วนเหตุสุดวิสัย  กรณีนี้อาจจะไม่ใช่นะครับ  เหตุสุดวิสัย คือ เหตุที่เกิดขึ้นโดยไม่ใช่ความผิดของบุคคลผู้นั้น และต้องเป็นเหตุที่ไม่สามารถป้องกันได้แม้บุคคลผู้ประสบเหตุนั้น
จะได้ใช้ความระมัดระวังตามสมควรแล้ว  เช่น  ฟ้าผ่า   แผ่นดินไหว  ซินามิ   

แต่ถ้าเป็นเรื่องการขับขี่รถ  จะต้องเป็นการ   โผล่เข้ามาอย่างกระชั้นชิดมากๆ  ไม่ว่าจะใช้ความเร็วเท่าใด ก็ยังชนอยู่ดี
อันนี้จึงเป็นเหตุสุดวิสัยครับ  ที่ถือว่า  ผู้ขับชน ไม่ประมาทเพราะเป็นเหตุสุดวิสัย
(ไม่ใช่หมายถึงว่า  ประมาท  แล้วศาลรอการลงโทษเพราะเหตุสุดวิสัย นะครับ  คนละความหมาย ถ้าเป็นเหตุสุดวิสัยแล้วถือว่า ผู้กระทำไม่มีความผิด ไม่ต้องรับผิดชอบเลยครับ)

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 13:54:06 »
มันเหมือนกับชนรถจอดซ้อนคันอ่ะเปล่า
ประมาณว่า คนชนอย่างไงก็ผิด ส่วนรถที่ซ้อนคัน หรือไหนกรณี มอไซต์ ขับขึี้มานี้
ก็ค่อยไปผิดกับการจราจร

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 15:25:22 »
ใครผิดถูกจะตอบแบบฟันธงไม่ได้หรอกครับ อย่างที่บางความเห็นบอก ความผิดกระทงนึงจะไปรวมกับอีกกระทงแล้วเหมารวมเพิ่มโทษไม่ได้ จักรยานต์อาจจะผิดกฎจราจร แต่รถยนต์อาจจะผิดฐานประมาทเป็นเหตุให้เกิดการบาดเจ็บ หรือเสียชีวิต ถ้าพิสูจน์ได้ ซึ่งกรณีแบบนี้ทุกคนย่อมทราบดีว่าถนนบนมอเตอร์เวย์ เป้นทางตรงและโล่งโปร่งวิสัยทัศน์ค่อนข้างจะมองไปได้ไกล
ถ้ารถยนต์ไม่ขับเร็วเกินกฎหมายกำหนดย่อมที่จะสามารถป้องกันระวังเหตุซึ่งหน้าได้ เว้นแต่ขับโดยประมาทเหยีบมาเร็วเกินกฎหมายกำหนดอันนี้อาจจะเข้าข่ายขับรถโดยประมาทเป้นเหตุให้ผุ้อื่นได้รับบาดเจ็บ จะไปคิดว่าคุณมาถูกทางมอเตอไซด์ผิดเพราะห้ามวิ่งบนมอเตอร์เวย์แบบนั้นไม่ได้ครับ

จริงอยู่บนมอเตอเวย์ห้ามรถสองล้อขึ้นไปวิ่งแต่ กฎหมายเมืองไทยมีการอะลุ่มอะหล่วยโดยการขอกับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อขอใช้เส้นทางได้

สรุปขับขี่ให้มีสติ ไม่ขับรถเกินความเร็วที่กฎหมายกำหนดดีที่สุดครับ

สำหรับผมหลักการขับรถให้ปลอดภัยผมยึดหลักว่า ห่างรถคันหน้าและคันหลังให้มากที่สุดเพื่อจะได้มีเวลาตัดสินใจได้ในช่วงเสี้ยววินาที ถ้ามีรถเร็วมาใกล้ตบซ้ายออกให้ไปก่อนครับ หรือถ้ามีรถช้าอยู่ข้างหน้า ตบขวาออกเพื่อแซงให้ขาดแล้วกลับมาใช้ความเร็วปกติ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 19:38:53 »
ผิดกฎจราจร  ไม่ได้แปลว่า  ประมาท

การเกิดอุบัติเหตุขึ้น  ต้องดูว่า   ฝ่ายไหนประมาท    ถ้าผมฟันธง  คง  ต่างฝ่าย ต่างประมาท ได้ครับ  แต่ก็ขึ้นอยู่กับเหตุการณ์
หรือเป็นไปได้ว่า  มอไซ ประมาทฝ่ายเดียว

ส่วนเหตุสุดวิสัย  กรณีนี้อาจจะไม่ใช่นะครับ  เหตุสุดวิสัย คือ เหตุที่เกิดขึ้นโดยไม่ใช่ความผิดของบุคคลผู้นั้น และต้องเป็นเหตุที่ไม่สามารถป้องกันได้แม้บุคคลผู้ประสบเหตุนั้น
จะได้ใช้ความระมัดระวังตามสมควรแล้ว  เช่น  ฟ้าผ่า   แผ่นดินไหว  ซินามิ   

แต่ถ้าเป็นเรื่องการขับขี่รถ  จะต้องเป็นการ   โผล่เข้ามาอย่างกระชั้นชิดมากๆ  ไม่ว่าจะใช้ความเร็วเท่าใด ก็ยังชนอยู่ดี
อันนี้จึงเป็นเหตุสุดวิสัยครับ  ที่ถือว่า  ผู้ขับชน ไม่ประมาทเพราะเป็นเหตุสุดวิสัย
(ไม่ใช่หมายถึงว่า  ประมาท  แล้วศาลรอการลงโทษเพราะเหตุสุดวิสัย นะครับ  คนละความหมาย ถ้าเป็นเหตุสุดวิสัยแล้วถือว่า ผู้กระทำไม่มีความผิด ไม่ต้องรับผิดชอบเลยครับ)
ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"