ผู้เขียน หัวข้อ: หายุโรปมือสองให้น้องขับไปเรียน คันไหนดีครับระหว่าง w202 กับ e36  (อ่าน 8512 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
น้องอยากได้รถมือสองไว้ขับไปเรียนที่มอสักคัน แต่ไม่อยากได้ป้ายแดงเพราะจะซื้อสดให้จบและจะเอามาแต่งเล่นไปด้วย เล็งไว้2คันคือ c220 w202 กับ 323i,325i e36 ซึ่งจะต้องตอบโจทย์ประมาณนี้ครับ

1.ขับสนุกพอตัว
2.แต่งสนุก,ของเล่นมีให้เล่นให้เพิ่มเยอะ
3.ทนแก๊ส(เครื่องเดิมไม่เจครับ)
4.ดูแลไม่ยากเกินไป,ทนทานไว้ใจได้,อะไหล่เซียงกงมีพร้อมเพียงพอ
5.เรียนจบจะขายต่อพอได้ราคา(4ปีหลังจากนี้)

ทั้ง2คันผมไม่เคยใช้เป็นจริงเป็นจังมาก่อน เคยขับแค่ผ่านๆเลยยังจับความรู้สึกอะไรได้ไม่มากเท่าไร ใครเคยใช้หรือผ่านมือมาช่วยวิเคราะห์เปรียบเทียบให้ทีครับ

ออฟไลน์ yod artstu

Merc ไม่รู้ครับ
แต่ E36 ที่เลือกมา คือเครื่อง M50 และ M52
6 สูบ
อายุอานามรถ ก็หลายปีพอสมควรแล้ว
ถ้าได้รถดี รู้ประวัติการเปลี่ยนอะไหล่ ไม่ชนหนักมา
แพงหน่อย ก็ยังพอจะโอเคครับ

อาการทั่วๆไปก็ช่วงล่าง บุช
ในเครื่อง ก็ไดชาร์ท คอมแอร์ แอร์แมส สวิตช์ลิ้นปีกผีเสื้อ
วาล์วน้ำ ปั๊มน้ำ ระบบหล่อเย็น พัดลมไฟฟ้า รีเลย์บางตัว ต้องเอาให้ชัวร์
ถึงจะซัดได้สบายใจหน่อยครับ
และต้องเก็บภายในอีกหน่อย เพราะรุ่นนี้ ภายในเริ่มใช้วัสดุ Recycle

แต่ผมอายุรถมันเก่าไปหน่อยนะครับ
ยกเว้นจะทำแบบทำเก็บใช้ยาวๆ
: )

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
Merc ไม่รู้ครับ
แต่ E36 ที่เลือกมา คือเครื่อง M50 และ M52
6 สูบ
อายุอานามรถ ก็หลายปีพอสมควรแล้ว
ถ้าได้รถดี รู้ประวัติการเปลี่ยนอะไหล่ ไม่ชนหนักมา
แพงหน่อย ก็ยังพอจะโอเคครับ

อาการทั่วๆไปก็ช่วงล่าง บุช
ในเครื่อง ก็ไดชาร์ท คอมแอร์ แอร์แมส สวิตช์ลิ้นปีกผีเสื้อ
วาล์วน้ำ ปั๊มน้ำ ระบบหล่อเย็น พัดลมไฟฟ้า รีเลย์บางตัว ต้องเอาให้ชัวร์
ถึงจะซัดได้สบายใจหน่อยครับ
และต้องเก็บภายในอีกหน่อย เพราะรุ่นนี้ ภายในเริ่มใช้วัสดุ Recycle

แต่ผมอายุรถมันเก่าไปหน่อยนะครับ
ยกเว้นจะทำแบบทำเก็บใช้ยาวๆ

เห็นด้วยกับท่านนี้เลยครับ
ต้องถามจขทกว่าเพราะอะไรถึงอยากได้สองุรุ่นนี้เป็นพิเศษ เพราะอายุมันมากพอสมควรแล้ว
ออกตัวก่อนว่าไม่รู้เรื่อง e36 แต่ใช้ w202 เป้นรถตั้งแต่หัดขับจนถึงทุกวันนี้ครับ
รถผมใช้มาตั้งแต่มือหนึ่ง (ตั้งแต่พ่อยังหนุ่มๆ) ก่อนจะเปลี่ยนเครื่องเมื่อกลางปีที่แล้ว ผมเข้าอู่ต่ำๆก็เดือนละครั้ง เข้าทีก็เฉลี่ย 4000-5000+ เน้นเปลี่ยนของใหม่ใส่เลยไม่งั้นไม่จบ รับได้หรือไม่?
1. เครื่อง m111 อืดครับ 0-60 นี่ไม่ต้องคิดวิ่งแข่งกับ b-seg 1500 เลย โดนแน่นอน คันเร่งแข็งควมคุมยากนิดหน่อย แต่เพราะมันอืดก็เลยไม่มีปัญหา ไม่มีกระตุกหัวทิ่มแบบคันเร่งโตโยต้ายาริสอีกคันที่บ้าน พวงมาลัยทื่อๆ เป็นรถที่ผมว่าวิ่งทางไกลนิ่งใช้ได้เลยทีเดียว แต่เรื่องความสนุกนี่ไม่สนุกอะครับ จนตอนหลังผมลงเครื่อง 36 amgไปทีนี้หละ สนุกของจริง
2. ของแต่งคงต้องยกให้ e36 แหละ w202 มีแต่ไม่เยอะครับ ชุดแต่งก็มีแต่ชุดเดิมๆ amg กับ brabus ก๊อปแท้ว่ากันไป mag ก็มีอยู่ไม่กี่ลาย อันนี้ว่ากันที่ของแต่งเสต็ปแรกเลย
3. ไม่รู้ครับ
4. อะไหล่มีเยอะทั้งสองรุ่นครับ แต่อย่างที่บอกว่ารถอายุเยอะแล้ว วิ่งเข้าอู่เป็นบ้านหลังที่สองรับได้หรือไม่? ของผมดีว่าอู่รู้จัก ส่วนใหญ่โทรนัดก่อนแล้วเข้าไปสามสี่ชั่วโมงก็เสร็จ แต่ถ้าคุณต้องทิ้งรถไว้สักสองวันละ? ถามว่าไว้ใจได้ไหม รถผมไม่เคยตายกลางทางนะ ถ้าเริ่มมีอาการออกเรารีบเข้าอู่ส่วนใหญ่ก็ไปถึงจุดหมายตลอดนะครับ หนักสุดที่เคยเป็นคือ ecu พัง รถวิ่ง 2 สูบ ต้องวิ่ง 60 จากแถวบางปะกงกลับบ้าน ก่อนที่จะยกเครื่องใหม่
5. ผมว่าราคารถทั้งสองรุ่นนี้มันไม่น่าจะตกกว่านีได้เยอะแล้วนะ ทุกวันนี้มันก็ถูกสะจนค่าทำค่าแต่งผมเกินราคารถไปเยอะละ พูดละเจ็บ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ส่วนผมเพิ่งขาย e36 compact ออกไปเมื่อปลายปีที่แล้ว อยู่กะมันมา 10  ปี ราคาตอนนี้ตกลงมากมาย เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้คงเห็นว่าราคาน่าสนใจมาก กับ e36 4dr ราคาอยู่ในช่วง 1-2 แสน ถามว่าคุ้มมั๊ย ผมบอกกได้เลยว่าถ้าเจอสภาพสวยๆเจ้าของรักรถ โคตรจะคุ้มเลยครับ
แต่อย่างว่า รถอายุเกิน 15 ปี การดูแลก็ต้องมากตาม ผมมีค่าใช้จ่ายเฉลี่ยปีละ 30,000-35,000 บาทต่อปีครับ
เรื่องของแต่งมีมากมาย อะไหล่เพียบ เรื่องนี้ไม่ต้องกลัวเลย ที่น่ากลัวคืออู่ต่างหาก อู่ไม่รู้จริงเยอะมาก แม้กระทั่งอู่ในคลับเองก็ตาม
หากมีอู่ดีๆ ไว้ใจได้ จบครับ ผมกว่าจะเจออู่ดีๆก็อาศัยเวลาอยู่สักพัก
แต่ที่น่ากลัวคือ คนเล่น bmw มักจะซนครับ ดังนั้น รถสภาพดีๆ จะหายากมากๆ ส่วนใหญ่ยำกันมาซะจนไม่ไหวแล้วก็ขายออกมา
ส่วน benz ผมไม่มีข้อมูลครับ ขอให้เจอรถดีๆครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ madboy

ถ้าชอบเป็นการส่วนตัว และอยากเป็นรถสะสมก็น่าสนนะครับ แต่ถ้าไม่ได้หลงไหลมันมากมาย c-segment ป้ายแดงยังดูคุ้มค่ากว่านาา

2 ตัวนั่น ซื้อมาแล้วมาเก็บอีกก็หลายเงินอยู่ เกิดดวงแตกเจอของหนักๆติดๆกันอาจจะถอยป้ายแดงได้อีกคันเลยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ SM.

ถ้าชอบเป็นการส่วนตัว และอยากเป็นรถสะสมก็น่าสนนะครับ แต่ถ้าไม่ได้หลงไหลมันมากมาย c-segment ป้ายแดงยังดูคุ้มค่ากว่านาา

2 ตัวนั่น ซื้อมาแล้วมาเก็บอีกก็หลายเงินอยู่ เกิดดวงแตกเจอของหนักๆติดๆกันอาจจะถอยป้ายแดงได้อีกคันเลยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ wa330

C240 ตัวสุดท้ายแพงหน่อย
323ia eurosport หล่อเลยตัวนี้ไม่ต้องแต่ง ปีท้ายๆสองแสนกว่า
เป็นผมเอาe-36เตรียมงบบูรณะทั้งคันอีกสามแสนจบหมดห้าแสนนิดๆ
บีเอ็มถ้าจะใช้ยิ่งเครื่องเดิมต้องทำให้จบ ไม่งั้นจุกจิกน่าเบื่อ

ออฟไลน์ laempiab

e36 เกรงว่า คุณน้องจะไม่ได้เรียนหนังสือเอาน่ะครับ
..เพราะจะใช้เวลาส่วนใหญ่อยู่กับการทำรถ แต่งรถ 55
ตอนเรียนปริญญาตรี มีเพื่อนที่ใช้ e30
ต่อมา เรียนปริญญาโทเพื่อนซื้อ e36 มาอีกคัน
เค้าจะไม่ค่อยมีเวลาว่างอยู่กับเพื่อน นอกจากตอนชวนกันกินเหล้า
ชีวิตส่วนใหญ่ของเค้า สิงสู่หมกมุ่นอยู่กับการทำรถ
รถไม่เป็นอะไร แต่ก็ไปอู่
??!!-- งงเพื่อนมาก เหมือนเค้าจะรู้สึกถึง "อะไร" บางอย่าง ที่มากกว่ารถ
เรียนจบผมซื้อมาใช้เอง
ก็ ได้เข้าใจแล้ว ต้องใจรักจริงๆ
ส่วน w202 สวยครับ
ไม่มีข้อกังขา --แต่ไม่รัก 55

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
E36 ขับสนุกกว่าครับ โดยเฉพาะรุ่นเกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ holahola66

เคยอยากเล่นรถพวกนี้ครับ พอไปดูรถจริงแล้ว ไม่เอาอะ เข้าไปนั้งแล้ว หดหู่ คือมันเก่าหนะครับ แต่ถ้าชอบแนวนี้จัดไปครับ
e36 ผมว่ายังน่าเอามาแต่งซิ่งอยู่ แต่ถ้าให้ใช้งานประจำวัน ผมไม่เอา
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ laempiab

เคยอยากเล่นรถพวกนี้ครับ พอไปดูรถจริงแล้ว ไม่เอาอะ เข้าไปนั้งแล้ว หดหู่ คือมันเก่าหนะครับ แต่ถ้าชอบแนวนี้จัดไปครับ
e36 ผมว่ายังน่าเอามาแต่งซิ่งอยู่ แต่ถ้าให้ใช้งานประจำวัน ผมไม่เอา

จริงครับ --คงไม่เหมาะ สำหรับ คนทุกๆ กลุ่มเป้าหมาย
แต่.. มันใช่เลย สำหรับ คนบางจำพวก --55

ออฟไลน์ localgame

ถ้าเอาตามที่บอกมาทั้ง5ข้อ ยังไงก็ต้องเลือกE36ครับ
1.ขับสนุก - C220น้ำหนักรถน่าจะหนักกว่าE36 325iประมาณ100โล แถมเครื่องเล็กกว่า บอดี้ใหญ่กว่า อืดกว่าแน่นอน C220แพ้ทั้งอัตราเร่ง และความเร็วปลาย ความคล่องตัวก็ไม่คล่องเท่าอีก แต่C220จะได้ขับสบายๆ ช่วงล่างไม่แข็งแบบE36 ขับนานๆไม่เหนื่อย
2.ของแต่ง แต่งสนุก - E36ของแต่งเยอะกว่ามากครับ ของก็อบของแท้ มีให้เลือกมากมาย แต่งช่วงล่างค้ำโช๊ค ชุดโหลด ภายในมาตรึม C220ส่วนใหญ่มีชุดแต่งไม่เยอะ 4-5แบบ ล้อamg lorinser brabusลายเดิมๆ นอกนั้นแทบไม่มีละครับ
3. ทนแก๊ส - ผมว่าทนทั้งคู่ครับ แต่C220ช่างน่าจะชำนาญกว่าเพราะรถมีเยอะกว่า
4.การดูแล อะไหล่ - พอๆกันครับ อะไหล่เยอะทั้งคู่ ถ้าซ่อมถึง ได้รถมาสภาพดีๆ ไม่จุกจิกอย่างที่คิดครับ แต่ส่วนใหญ่จะวิ่งจนโทรมละค่อยมาขาย โดยเฉพาะbmw สภาพจะโทรมกว่าซะส่วนใหญ่
5. ขายต่อ - ตอนนี้ราคามันลงมาเยอะแล้ว ทั้งสองรุ่น ซื้อตอนนี้ อาจจะประมาณสองแสน ต่อไปขายเต็มที่ก็ขาดทุนครึ่งนึง แต่benzยังไงราคาก็ดีกว่าbmwครับ คงห่างกันแค่หลักหมื่น

ปล.เล่นรถเก่าต้องมีเวลาให้มันเยอะหน่อยนะครับ ซ่อมต้องถึงทำทีเดียวให้จบละจะได้ใช้ยาวๆไม่จุกจิก เชื่อผมเถอะขับd-segmentบางรุ่นช่วงล่างยังไม่มั่นใจเท่า2รุ่นนี้เลย

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้ว่างบเท่าไรแต่ถ้าได้สามแสนกว่าๆ ผมเชียร์ e46 ตาตก 323i 6 สูบครับ 3แสนต้นๆมีให้เห็นแล้ว ของแต่งเยอะขับสนุก ทนแก๊ส แน่นอนครับ
เทียบกับ c220 w202 ที่ราคาถูกกว่าไม่มาก แต่ตัวนี้ค่าอะไหล่ถูกครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามีรถสำรองไว้ใช้เวลาเสียก็โอเคนะ คู่นี้ผมเลือก E36

ถ้าใช้แค่คันเดียว ผมว่าหาป้ายแดงดีกว่า

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าใช้เครื่องเดิม ไม่น่าเล่นทั้ง2ตัวครับ ถ้าจะเล่นจริงๆต้องพวกเครื่อง 1jz 2jz turbo เท่านั้น ต่างกันฟ้ากับเหวเมื่อเทียบกับเครื่องเดิม

1jz 2jz turbo
แรงกว่าเครื่องเดิมมาก ต่างกันฟ้ากับเหว
ค่าบำรุงรักษาถูกกว่า
ไม่จุกจิก
เสียซ่อมได้ทุกจังหวัด
แต่งให้แรงได้ไกลกว่ามากๆ
อะไหล่เพียบ
ทนแก๊สสุดๆ

other
+ หาคันที่วางเครื่องมาแล้วจะง่ายกว่ามาก แต่ต้องเช็คดีๆนะครับ หาคนมีความรู้และดูเป็น ถ้าไม่มี อย่าเสี่ยงครับ ถ้างบเหลือเฟือ จับรถสภาพดีๆเครื่องเดิมมาวางเองครับ
+ ถ้าน้องคุณชอบกินเหล้า ชอบเมา และขับรถซ่า ตอนเมาๆคุมไม่อยู่นี่หนักแน่ๆ ไม่แนะนำให้ขับรถที่วางเครื่อง jz turbo
+ หาคันที่ติดแก๊สหัวฉีดมาแล้วจะประหยัดไปได้เยอะ ไม่ต้องมานั่งติดเอง
+ ช่วงล่างกับเบรคต้องทำให้ถึง !! ถ้าได้ 325ia มาให้เปลี่ยนจานเบรค กับผ้าเบรคก่อนเลย แนะนำผ้าเบรค nap ชมพู กินจานแต่ราคาไม่แรง และเอาอยู่แน่นอน
+ อื่นๆศึกษาใน club เอานะครับ