ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งรถ- Bilstien B14/16 หรือ KW street comfort ดีครับ  (อ่าน 7676 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
แต่งรถ- Bilstien B14/16 หรือ KW street comfort ดีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 14:00:27 »
Bilstien B14/16 หรือ KW street comfort ดีครับ
คือกำลังอยากจับ ชุด suspension ตัวใหม่ใส่ benz e cabriolet  ครับ รู้สึกช่วงล่างเดิมสู้ bmw ไม่ได้ เอาตัวไหนดีครับ ตอนแรกจะเอา KW ST1
แต่ เพื่อนเชียร์ B14 แต่ก็บอกว่า ถ้างบถึง ให้เอา B16 ไปเลย

ส่วนตัวไม่เคยใช้ B14 หรือ 16 เลย ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขับเร็วแต่ไม่ชอบเด้งๆๆ เน้นหนึบๆ วิ่งเร็วๆ ไม่ลอย ลงสะพานหนึบ เข้าโค้ง 160 สบายๆ

ขอบคุณคับ  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: แต่งรถ- Bilstien B14/16 หรือ KW street comfort ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:07:10 »
ไม่เคยเล่นทั้งคู่ครับ

แต่เคยนั่ง W202 ใส่ B12 กับเหล็กกันโคลงดุ้นโตของ Eibach
ผมว่าฟีลลิ่งดี แน่นมาก หนึบ เริ่มกระด้างนิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้น่ารำคาญอะไร
ส่วน KW เคยได้ยินหลายคนใส่ E46 แล้วบอกว่าแข็งเป็นเกวียน ผมไม่ทราบว่าปรับผิดทางหรือเปล่า
คงต้องลองสอบถามหลายหลายที่ดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: แต่งรถ- Bilstien B14/16 หรือ KW street comfort ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:50:31 »
kw นี่มี เยอะอยู่นะครับให้เลือก แต่หลักๆ จะมี v.1 ซึ่งปรับอะไรไม่ได้เลย แล้วแข็งเอาเรื่องเลยล่ะ v.2ตัวนี้ปรับแข็งนุ่มปรับสูงต่ำได้น่ะครับ มา v3 ตัวนี้ขั้นเทพเลยครับปรับได้แมร่งทุกอย่าง ทั้งdamperทั้งอะไรอีกทั้งหมดทั้งมวล ได้ทุกอย่าง แต่ราคาก็แพงโคตรๆเลยครับถ้าของแท้จากศูนย์ก็แสนอัพ  เท่าที่เห็นนี่ถ้าจะเล่นkWคนเล่นส่วนใหญ่จะเล่นแต่v2กันน่ะครับเพราะv3ปรับยากมากๆกว่าจะลงตัวได้ แต่ถ้าลงตัวแล้วก็สบายครับถูกใช้คนใช้เป็นคนๆไป แต่kwจะแข็งพอสมควรนะครับ เอาง่ายๆเปรียบเทียบกับ GTI ละกันถ้าใส่KWแล้วในโหมดcomfortจะแข็งเท่าโหมดแสตนดาดตอนไม่ใส่ ส่วนโหมดแสตนดาดสะแข็งเท่าโหมดสปอตตอนไม่ใส่ แล้วถ้าเป็นโหมดแสตนดาดละก็แข็งแบบเกวียนเรียกพ่อเลยล่ะครับ ลงวิ่งในสนามได้สบายเลย ท้งนี้มันจะมีกล่องหลอกสัญญาณDCCมาให้อีกตัวแต่สำหรับ เบนซ์ผมไม่รู้เหมือนกันว่าต้องใช้อ่ะป่าว รู้เรื่องแต่ KW นะครับ อีกยี่ห้อนึง มึนตึบจริงๆๆ หุหุ

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 02:49:07 »
kw นี่มี เยอะอยู่นะครับให้เลือก แต่หลักๆ จะมี v.1 ซึ่งปรับอะไรไม่ได้เลย แล้วแข็งเอาเรื่องเลยล่ะ v.2ตัวนี้ปรับแข็งนุ่มปรับสูงต่ำได้น่ะครับ มา v3 ตัวนี้ขั้นเทพเลยครับปรับได้แมร่งทุกอย่าง ทั้งdamperทั้งอะไรอีกทั้งหมดทั้งมวล ได้ทุกอย่าง แต่ราคาก็แพงโคตรๆเลยครับถ้าของแท้จากศูนย์ก็แสนอัพ  เท่าที่เห็นนี่ถ้าจะเล่นkWคนเล่นส่วนใหญ่จะเล่นแต่v2กันน่ะครับเพราะv3ปรับยากมากๆกว่าจะลงตัวได้ แต่ถ้าลงตัวแล้วก็สบายครับถูกใช้คนใช้เป็นคนๆไป แต่kwจะแข็งพอสมควรนะครับ เอาง่ายๆเปรียบเทียบกับ GTI ละกันถ้าใส่KWแล้วในโหมดcomfortจะแข็งเท่าโหมดแสตนดาดตอนไม่ใส่ ส่วนโหมดแสตนดาดสะแข็งเท่าโหมดสปอตตอนไม่ใส่ แล้วถ้าเป็นโหมดแสตนดาดละก็แข็งแบบเกวียนเรียกพ่อเลยล่ะครับ ลงวิ่งในสนามได้สบายเลย ท้งนี้มันจะมีกล่องหลอกสัญญาณDCCมาให้อีกตัวแต่สำหรับ เบนซ์ผมไม่รู้เหมือนกันว่าต้องใช้อ่ะป่าว รู้เรื่องแต่ KW นะครับ อีกยี่ห้อนึง มึนตึบจริงๆๆ หุหุ

KW DDC น่าจะมีแค่ใน Audi กับ Vw นะครับ แล้วราคาน่าจะแพงกว่า V3อีกนะเนี่ย

ส่วนตัวเคยใช้ E coupe ใส่ V3 ปรับแบบแข็งพอตัว อยู่อาทิตย์นึงส่วนตัวผมว่าไม่ได้แข็งกระด้างออกแนวหนึบๆมากกว่า เลยคิดว่า Street comfort น่าจะให้ฟิวส์คล้ายๆกันแต่หนึบน้อยกว่า

เลยเชียร์ KW ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ suttiruk

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 18:04:44 »
pss9 b16เคยนั่งใน bm สุดๆครับ

ถ้าขับเร็วเบรกหนักไป trace บ้างตัวนี้เยี่ยมแล้วครับ

ส่วน kw v.3 นี่หลายคนบอกดีมากๆแต่รอผู้เคยลองมา shareดีกว่าหรือลองไปที่ bmwsociety ก็ได้ครับ

สำหรับผม bil pss9 ก็เพียงพอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2012, 11:32:27 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:55:10 »

ถ้าขับเร็วเบรกหนักไป trace บ้างตัวนี้เยี่ยมแล้วครับ

ส่วน kw v.3 นี่หลายคนบอกดีมากๆแต่รอผู้เคยลองมา shareดีกว่าหรือลองไปที่ bmwsociety ก็ได้ครับ

สำหรับผม bil pss9 ก็เพียงพอครับ

คือสุดๆ ยังไงครับ เด้งสุดๆ หรือ ดีสุดๆๆ หรือครับ
งบคงได้ แค่ street comfort คุณว่า ดีมั้ยคับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ suttiruk

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 15:59:00 »

คือสุดๆ ยังไงครับ เด้งสุดๆ หรือ ดีสุดๆๆ หรือครับ
งบคงได้ แค่ street comfort คุณว่า ดีมั้ยคับ
ขอบคุณครับ

มันไม่เด่งน่ะครับแต่แข็งสุดๆ (ถนนคอนกรีต) อันนี้ปรับแบบกลางๆน่ะครับแต่ว่าเวลาซิ่งหนักๆแล้วมันรู้สึกได้ว่าเราคุมรถได้ง่ายครับ
ส่วน KV ตอบไม่ได้จริงๆ ขอโทษด้วยครับลองไป search ใน webboard / classifieds ในเวป bmwsociety หรือ  mercedesmania  ดูน่ะครับ KW ค่อนข่างเป็นที่นิยมมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2012, 16:35:38 โดย suttiruk »