ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งดู "Leaders ผู้นำหัวใจนักสู้ " อยู่ๆ ผมก็รักรถ TOYOTA ขึ้นมาเฉยเลย  (อ่าน 8720 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
นั่งดู ซีรี่ย์ leaders แล้ว นับถือเจ้าของโตโยต้าเลยครับ  ใครเป็นสาวก toyota คงต้องดูแล้วครับ แล้วคุณจะยิ่งรักรถคุณ ขนาดผมติ่ง mazda ยังชอบเลย (google search ดู)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมดู series นี้ ทำให้ผมน้ำตาไหลเลยครับ

ไม่เคยคิดว่า Toyota จะมี moment น่าสงสารแบบนี้ด้วย

ผมเพิ่งรู้ว่า Toyota เองก็เริ่มต้นจาก 0 เอารถชาวบ้านเขามาดูทำ
องค์ความรู้จาก 0 แล้ว

ลงทุนสร้างทุกอย่างเองหมด วิจัยเองหมด ว่าต้องทำยังไง
และสร้างให้มันดีขึ้น

ทำอะไหล่เองแทบทุกชิ้น ไม่เว้นแม้แต่ยางรถยนต์

ผมเข้าใจเลย ทำไมรถเขาถึงค่อนข้างเสถียรกว่าเจ้าอื่น เป็นเพราะเขาเคยทำรถที่มันเสียบ่อยๆ มาก่อนนี่เอง
ช่วงที่รถเขาขายไม่ได้นี่ ผมตกใจมากครับ ไม่อยากเชื่อว่าคนญี่ปุ่นเอง ก็เคยไม่สนใจใยดีการผลิตรถในประเทศ

โดยรวม เข้าใจแนวคิดของเขามากขึ้นครับ :D

ออฟไลน์ JAAP01

ชอบตอนรีดแรงม้าเครื่องยนต์ครับกว่าจะได้ม้าแต่ตัวนี่มันช่างยากเย็นแสนเข็น  ;D

ออฟไลน์ ismael

ขอลิ้งหนังตัว เต็มๆ ครับ
 ;D
;D

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
มี Link มั้ยครับอยากดูอะ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Puitam

ใช่ครับผม. เรื่องนี้น้องสาวผมแนะนำให้ดู. ดูไปดูมาเอ้ยโครตสนุกเลย

เลยดูรวดเดียวจบ. ตอนนั้น 1935 เค้าคิดสร้างรถเพราะไม่อยากให้รถในประเทศเค้ามีแต่รถอเมริกัน

เค้ามองว่าจะมีถนน มีทางด่วน. มีโรงงานขนาดใหญ่.

เห้อ...ในปี1935ตอนนั้นคนในประเทศเราคิดอะไรกันอยู่.  และมีคนที่อะไรแบบนั้นบ้างมั้ย

"เกษตกรแข็งขันเปนกระดูกสันหลังของชาติ. ไทยจะเรืองอำนาจเพราะไทยเปนชาติกสิกรรม"

ขายข้าวกี่ไร่ถึงถอยกะบะได้ครับ. ขายข้าวกี่กระสอบถึงซื้อไอโพนได้. ยางสามโลร้อยเพราะจีนปลูกยางเองได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 22:10:03 โดย Puitam »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าสนใจครับ ไว้ไปหามาดูบ้าง

ออฟไลน์ deathsheep

เป็นซีรี่อีกเรื่องที่แนะนำมากๆครับ  ไม่มีตัวโกงหรือผู้ร้าย  มีแต่ความคิดเห็นไม่ตรงกัน

ดูแล้วเข้าใจเลยว่าทำไมafter serviceของพี่โตถึงดูดีสุดในญี่ปุ่น

promt

• บุคคลทั่วไป
ใช่ครับผม. เรื่องนี้น้องสาวผมแนะนำให้ดู. ดูไปดูมาเอ้ยโครตสนุกเลย

เลยดูรวดเดียวจบ. ตอนนั้น 1935 เค้าคิดสร้างรถเพราะไม่อยากให้รถในประเทศเค้ามีแต่รถอเมริกัน

เค้ามองว่าจะมีถนน มีทางด่วน. มีโรงงานขนาดใหญ่.

เห้อ...ในปี1935ตอนนั้นคนในประเทศเราคิดอะไรกันอยู่.  และมีคนที่อะไรแบบนั้นบ้างมั้ย

"เกษตกรแข็งขันเปนกระดูกสันหลังของชาติ. ไทยจะเรืองอำนาจเพราะไทยเปนชาติกสิกรรม"

ขายข้าวกี่ไร่ถึงถอยกะบะได้ครับ. ขายข้าวกี่กระสอบถึงซื้อไอโพนได้. ยางสามโลร้อยเพราะจีนปลูกยางเองได้

1935 หรือ ปี 2478 ครับ
กำลังจัดระเบียบสังคมหลังการเปลี่ยนแปลงการปกครองครับ
มีกบฏนายสิบเกิดในปีนี้ การเมืองไม่นิ่ง
พลเอก พระยาพหลพลพยุหเสนา เป็นนายกฯ ครับ

ออฟไลน์ SM.

น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

หลังจากดูแล้ว ผมกลับมองว่าปัญหาอยู่ที่คิชิโร่ ในสภาวะแบบนั้น การเลย์ออฟพนักงานคือทางทางออกที่ดีที่สุด แต่กลับหัวแข็งยึดถืออุดมการ์ณ ทำให้เกิดปัญหาตามมา ไม่งั้นคงจบง่ายกว่านั้นแยอะ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
สุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ Puitam

1935 หรือ ปี 2478 ครับ
กำลังจัดระเบียบสังคมหลังการเปลี่ยนแปลงการปกครองครับ
มีกบฏนายสิบเกิดในปีนี้ การเมืองไม่นิ่ง
พลเอก พระยาพหลพลพยุหเสนา เป็นนายกฯ ครับ

ปีนี้2015ก็ครบ80ปีแล้วนะครับเนี่ย. แต่ก็อย่างว่าต้นทุนเค้าดีตรงที่คุณพ่อของเค้าทำเครื่องทอผ้าได้สำเร็จ

แม้แต่ฝรั่งเยอรมันยังต้องมาซื้อไป.

นี่ถ้าไม่ได้แบงค์แห่งชาติมาช่วยระดมทุน คงได้ทอผ้าขายต่อไป แล้วก็ไม่มีโตโยต้าแบบในปัจจุบันนี้

เหมือนที่มีแบงค์นึงที่ไม่ยอมปล่อบให้กู้

เพราะเหตุผลว่าไม่คุยกะช่างซ่อมรถ จะคุยกะช่างทอผ้าเท่านั้นเพราะเมืองเค้าเปนเมืองแห่งการทอผ้าเท่านั้น

การมองการไกลกับการฝันกลางวันนี่เหมือนเปนเรื่องเดียวกันเลยครับ

ออฟไลน์ jumpon77

ดูมาเเล้วครับชอบเลยกับตำนานผู้ก่อตั้งโตโยต้าครับแต่ยังไงก็ชอบรถโตโยต้าอยู่ดีครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ redsun

ดีมากๆเลยครับ  :D

ออฟไลน์ TCh

เคยได้ยินเรื่องนี้จาก web นี้แหล่ะครับ แล้วรู้สึกว่า ได้ดูอยู่ตอนหนึ่ง ที่กำลังจะปลดพนักงาน แล้วท่านประธานไม่อยากให้ปลด แต่แบ็งชาติ ต้องให้ทำตามนโยบาย อะไรประมาณนี้แหล่ะครับ

นั่งดูเสร็จ น้ำตาไหลออกมาแบบไม่รู้ตัวเลย

ส่วนตัวผมคิดว่าคนสำคัญที่สุดคือ ผู้หญิงที่อยู่ที่บ้าน ที่ต้องดูแล บ้านและอื่นๆ

ขอบคุณสำหรับ link ครับ หามานานมากกกก

ออฟไลน์ mothsan

รุ่นผู้ก่อตั้ง ก็เป็นแบบนี้ทุกบริษัทรถยนต์ล่ะครับ

แต่พอมายุค 2015 แล้วมันไม่ใช้แบบนั้นนะสิ
ลดต้นทุนทุกวิธีทางอะไรก็ได้ ที่ลูกค้าไม่เห็น หรือ ไม่ด่า  ใส่ออฟชั่นเท่าที่ลูกค้าไม่บ่น ไม่โวยวาย
ความปลอดภัยใส่เท่าที่จำเป็น ลูกค้าจะเป็นอะไร ไม่ใช้เรื่องของเค้านะสิครับ

เวลาเปลี่ยน อุดมคติก็เปลี่ยนไปหมด ไปในทางที่......

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
T^T
ซึ่งมากครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kenny523

ตัวผมเองก็ดูเพิ่งจบตอน 6 เมื่อกี้  :'( นั่งดูกับภรรยา ยังคิดกันว่า Harrier ใหม่ก็ไม่เลวนะ

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ  เป็นเรื่องที่ดีมากๆ  การเป็นผู้บุกเบิกของโตโยต้าในอุตสาหกรรมยานยนต์ในสมัยนั้น มันยากลำบากและเหนื่อยกว่าค่ายอื่นๆมาก เพราะต้องเริ่มจากศูนย์  เค้ามองการไกลและมีความฝันซึ่งไม่ใช่แค่ตัวเค้าเอง แต่เพื่อประเทศชาติ  และเข้าใจล่ะว่าทำมัยทุกวันนี้โตโยต้าถึงมีรถไฮบริด รถไฮโดรเจน FCV Fuel Cell เพราะเค้าทำตามความฝัน "พลังที่ไร้ขีดจำกัด" นี่เอง

ออฟไลน์ lufy

เพราะกระทู้นี้ ก้อเลยไปนั่งดูจนจบ ชอบอย่างหนึ่งที่เค้าบอกว่าประเทศเขาไม่มีทรัพยากร ทศจึงต้องแข่งกันที่เทคโนโลยี

ออฟไลน์ Ponthakorn

กว่าจะประสบความสําเร็จมันมีอุปสรรคให้เก้าผ่านอย่างเยอะมากๆๆ นี้ขนานเป็นแค่คนดูแล้วคอยคิดตามเขาผมยังปอดหัวเลยครับ ไม่รู้มีใครเป็นแบบผมหรือเปล่า

ออฟไลน์ infoman

ตอนนี้หา link ดูไม่ได้แล้วอะครับ search หาไงก็ไม่เจอ ใครมี เก็บไว้บ้างอยากดู หรือมีแผ่นขายป่าวครับ