ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการดัดแปลงรถเติม อี85 ด้วยครับ  (อ่าน 3072 ครั้ง)

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
 ใช้มาร์ชอยู่ครับ ไม่อยากติดแก๊ส ขอรบกวนถามข้อดี ข้อเสีย ข้อควรระวัง กับความประหยัดเมื่อเทียบกับ อี20

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอความรู้เรื่องการดัดแปลงรถเติม อี85 ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:50:09 »

ตัวกล่องไม่ใช่ปัญหา มันทำให้เติมได้

แต่สิ่งที่ต้องห่วงคือส่วนที่น้ำมันไหลผ่าน ไม่มีการเปลี่ยนเพื่อรองรับ e85

หรือ part ในเครื่องยนต์ก็ตามที่ไม่ได้รองรับ มีโอกาสเสี่ยง ที่มันจะรั่วได้

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: ขอความรู้เรื่องการดัดแปลงรถเติม อี85 ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:50:47 »
ถ้าจะเติมแนะนำติด E-Kit กล่องปรับการฉีดน้ำมัน E85 ครับ ประมาณ 8000 บาท
มีหลายยี่ห้อนะเลือกเอา จะจุดระเบิดจะได้สมบูรณ์ขึ้นครับ
จุดคุ้มต้องดูว่าเราวิ่งต่อวันเท่าไรและแถวบ้านหรือทางผ่านมีปั๊ม E85 หรือไม่ครับ
และอย่าลืมว่าต้องฉีดน้ำมันมากกว่า E20 นะครับ แต่กี่เปอร์เซ็นต์ไม่แน่ใจ
ถ้าวิ่งเยอะผมว่าคุ้ม  แต่ถ้าเดือนนึงเติมไม่ถึง 2000 พัน กว่าจะคุ้มผมว่านานเหมือนกัน :-\

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:15:45 »
E20 VS. E85 (ติดชุด kits)

- ติดชุด E85 แล้วจะกินน้ำมันเพิ่มแน่นอน เช่น ของเดิม 16-19 km/l อาจจะเหลือ 13-16 km/l สำหรับรถ March อะไรประมาณนี้
- หาปั้มเติมยาก (อนาคต น่าจะมีปั้มเยอะขึ้น)
- อาจจะหา ชุด kits ที่ปรับใช้น้ำมันชนิดใด ก็ได้ (ดีกว่าใช้ e85 full time)

ผมก็ศึกษาเหมือนกัน อยากลองใช้เหมือนกันครับ
1. ชุด kits for E20-E85
2. ลูกลอย for E85
3. ปั้มติก for E85
4. สายน้ำมัน for E85  
5. เปลี่ยนกรองน้ำมันเบนซิน (จำเป็น เพราะเศษต่างๆ ที่ค้างอยู่กับกรองตัวเก่า จะโดน E85 ละลาย...ทำให้กระจายไปทำอันตรายกับปั้มติก)

ปล. รายการที่ 2-4 ถ้าชุด E20 มั่นใจว่า รับได้ก็ไม่ต้องเปลี่ยน
งบประมาณ ยังไม่ได้คิดราคา ....แต่ถูกกว่าติดแก๊สชนิดต่างๆ แน่นอนครับ

รอ comments จากท่านอื่นด้วยครับ อยากรู้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 10:26:53 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ KIM NNC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:40:11 »
ถ้าติดแต่กล่องอย่างเดียว ไม่ได้เปลี่ยนพวกท่อทางเดินน้ำมันและชิ้นส่วนที่จะต้องสัมผัสกับน้ำมัน

ในระยะปีสองปีแรกอาจจะไม่เกิดปัญหาหรอกครับ แต่ถ้าคุณจะใช้รถคันนี้ยาวๆ อุปกรณ์ที่ถูกน้ำมันE85มันจะเสื่อมเร็วกว่าปกติครับ

ผมคิดว่าถ้าใช้รถเยอะติดแก็สLPGเลยดีกว่าครับ ถ้าใช้น้อยก็ใช้เดิมๆครับ

เปลี่ยนจาก E20 เป็น E85 ค่าน้ำมันประหยัดขึ้นเต็มที่ 20 - 30 สตางค์/กม. แต่LPGประหยัดขึ้น1บาทกว่าๆครับ

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 15:34:21 »
รถผม Accord ปี 96 ผมใช้มา 4 ปีละครับ e85

ไม่เห็นต้องเปลี่ยนท่อ ลูกยาง ลูกลอย อะไรเลยสักอย่าง ผมตรวจเช็คทุกๆครึ่งปีตลอด

ไม่เห็นมันจะเสื่อมสภาพอะไรเลยครับผม

ปล.การเสื่อมสภาพของท่อน้ำมันต่างๆ สารพัดอย่างที่เค้าว่ากันมา ผมไม่เชื่อเลยสักนิด เคยถามญาติที่เค้าเช็ครถให้ผมแล้วว่า

พี่ทำไมมีคนเค้าบอกกันว่าท่อยางมันจะเสื่อม ไอ้นู้นพังไอ้นี่พัง มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอ

เค้าตอบสวนหน้าผมมาเลย ว่าถ้ามันจะพังจริงรถเองพังไปนานละ เช็คก็เช็คแล้วยังจะไปเชื่อไอ้พวกนี้อีก

แล้วก็บอกว่า การที่มันจะเสื่อมคือเองจอดดองไว้นานๆ นั่นล่ะ มันจะกัดไปตามธรรมชาติ แต่ถ้าเองวิ่งทุกวันแบบนี้ ท่อยางพวกนี้มีหน้าที่แค่ส่งน้ำมัน เข้าใจยัง

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 15:51:42 »
การที่เราดัดแปลงใช้ e85 มันไม่ได้พังใน1-2ปี แต่มีปัญหาแน่นอนในอนาคต (ถ้าท่อน้ำมันรั่วหมายถึงรถอาจไฟไหม้ได้)
รถที่ผลิตจากโรงงานถ้าเติม e85 ได้ต้องเปลี่ยนหลายอย่างมาก ตั้งแต่ถังน้ำมันยันหัวฉีด ต้องมีการเคลือบถัง เปลี่ยนสเปกท่อยาง
ทำไมต้องเปลี่ยนถ้ามันจูนอย่างเดียวใช้ได้เลยรถทุกค่ายเค้าก็จูนหมดแล้วได้ภาษีถูกกว่าด้วย

ขนาด แคมรี่ไฮบริทยังเติมe20ไม่ได้เลย ถามว่าทำไมเพราะเค้าได้ส่วนลดภาษีไปแล้วไม่จำเป็นต้องดิ้นรนไปใช้อุปกรณ์ที่ทดe20ได้ให้เปลืองต้นทุน

ลองคำนวณ e85 ดีๆนะครับมันประหยัดเงินกว่าจริง แต่ไม่เยอะมากแบบติดgas

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 18:46:31 »
ประหยัดได้แค่ 20-30% ถ้าคิดว่าคุ้มก็จัดเลยครับ พวกที่เป็นหน่วยกล้าตายมา 3-4 ปีแล้วเค้าก็ยังใช้ได้เลย E10 ซะส่วนใหญ่ด้วย E20 น่าจะสบายกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 19:08:53 »
รถผม Accord ปี 96 ผมใช้มา 4 ปีละครับ e85

ไม่เห็นต้องเปลี่ยนท่อ ลูกยาง ลูกลอย อะไรเลยสักอย่าง ผมตรวจเช็คทุกๆครึ่งปีตลอด

ไม่เห็นมันจะเสื่อมสภาพอะไรเลยครับผม

ปล.การเสื่อมสภาพของท่อน้ำมันต่างๆ สารพัดอย่างที่เค้าว่ากันมา ผมไม่เชื่อเลยสักนิด เคยถามญาติที่เค้าเช็ครถให้ผมแล้วว่า

พี่ทำไมมีคนเค้าบอกกันว่าท่อยางมันจะเสื่อม ไอ้นู้นพังไอ้นี่พัง มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอ

เค้าตอบสวนหน้าผมมาเลย ว่าถ้ามันจะพังจริงรถเองพังไปนานละ เช็คก็เช็คแล้วยังจะไปเชื่อไอ้พวกนี้อีก

แล้วก็บอกว่า การที่มันจะเสื่อมคือเองจอดดองไว้นานๆ นั่นล่ะ มันจะกัดไปตามธรรมชาติ แต่ถ้าเองวิ่งทุกวันแบบนี้ ท่อยางพวกนี้มีหน้าที่แค่ส่งน้ำมัน เข้าใจยัง

คิดว่ารถสมัยก่อนออกแบบ over spec ไปเยอะครับ พอสมัยนี้วิวัฒนาการเยอะขึ้นเลยรู้ว่าควรลดอะไรแล้วยังใช้งานได้อยู่เลยทำให้บางชิ้นบางอย่างเสื่อมเร็วกว่ารถสมัยก่อนเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น