ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นครับเรื่องซื้อรถ vios โฉมปัจจุบัน(ไม่ใช่โฉมใหม่ที่จะเปิดตัว)  (อ่าน 7704 ครั้ง)

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
อยากได้รถใช้งานประหยัดดูแลง่าย ทน ขนของนิดหน่อย
เดิมจะรอ ecocar ของโตโยต้า แต่อีกหลายเดือน
พอดีช่วงนี้เห็นมีโปร vios ตัวปัจจุบัน รุ่น 1.5j a/t ราคา 566,000
ลดเงินสด5หมื่น +ฟรีประกันชั้น1+ของแถมอิื่นๆเล็กน้อย
ไม่ค่อยมีประสบการร์ซื้อรถมือ1 จึงอยากถามความเห็นว่าน่าสนใจไหม
หรือมีรุ่นอื่นที่แนะนำด้วย ไม่สนใจเรื่องตกรุ่นแต่อยากได้ราคาถูกหน่อย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
ได้ข่าวว่าตัวใหม่ยังใช้เครื่องยนต์และเกียร์เดิม   ช่วงล่างไม่ทราบ   ถ้าไม่ซีเรียสกับ Option ที่(อาจจะ) ดูดีกว่าของเก่า   ก็จัดตัวเก่าได้เลยครับ อาจจะมีข้อเสียเรื่องราคาขายต่อ  ที่โมเดลใหม่มีภาษีดีกว่าในระยะยาว    แต่ที่เคยเห็น spyshot  ภายในดูดีกว่าตัวเก่าเยอะนะ  รอดูตอนเปิดตัวก็ยังไม่เสียหาย  เพราะตอนนั้นยังมีตัวเก่าหลงเหลือบ้างล่ะ  ค่อยตัดสินใจน่าจะยังทัน

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ตัว 1.5E ตัว mc2010

เป็นรถที่คล่องตัวดีครับ  การขับขี่ก็โอเคนะสำหรับผมไม่มีอะไรให้ผิดหวังในส่วนนี้ เวลาครับเร็วหน่อย 120+ ถ้าโดนลมปะทะด้านข้างรถจะโคลงๆ ถ้าถ้าไม่มีลมผมก็ขับถึง130-150 แบบสบายใจพอสมควร (นานๆใช้ความเร็วระดับนี้ที ช่วงรีบๆทางไกล) เรื่องประหยัดถือว่าประหยัดครับ ส่วนที่ชอบชุดคือความทนทาน  เข้าศูนย์ตามระยะก็ประมาณครั้งละ1พันบาทบวกลบ นิดหน่อย  
  ผมว่าซื้อตอนนี้คุ้มที่สุด แถมโตโยต้า ใส่ถุงลมให้ในรุ่นล่างๆด้วย ของแถมแยะ ป.1ก็แถม (ตัวออกใหม่ไม่แถม ป.1)

สรุึป  คุ้มครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ตัว 1.5E ตัว mc2010

เป็นรถที่คล่องตัวดีครับ  การขับขี่ก็โอเคนะสำหรับผมไม่มีอะไรให้ผิดหวังในส่วนนี้ เวลาครับเร็วหน่อย 120+ ถ้าโดนลมปะทะด้านข้างรถจะโคลงๆ ถ้าถ้าไม่มีลมผมก็ขับถึง130-150 แบบสบายใจพอสมควร (นานๆใช้ความเร็วระดับนี้ที ช่วงรีบๆทางไกล) เรื่องประหยัดถือว่าประหยัดครับ ส่วนที่ชอบชุดคือความทนทาน  เข้าศูนย์ตามระยะก็ประมาณครั้งละ1พันบาทบวกลบ นิดหน่อย  
  ผมว่าซื้อตอนนี้คุ้มที่สุด แถมโตโยต้า ใส่ถุงลมให้ในรุ่นล่างๆด้วย ของแถมแยะ ป.1ก็แถม (ตัวออกใหม่ไม่แถม ป.1)

สรุึป  คุ้มครับ

ตามนี้เลยครับ ที่บ้านผมก็ใช้ 1.5E ก่อน MC

ออฟไลน์ littlejoe77777

• Newbie
  • *
เมื่อวานรุ่นพี่ที่เป้นผู้ช่วยผจก.อยู่ที่พาราวินเซอร์ บอกeco carโตโยต้าจะเริ่มผลิตเดือน6

ไม่รู้เท็จจริงแค่ไหน

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
ก็ยังดูดีอยู่ครับ เล็กกระทัดรัด คล่องตัว เร่งดี ทันใจ ทนดี ราคาขายต่อไม่ตกเยอะ

แต่แนะนำให้ถามหลายๆศูนย์ดูครับ เพราะตอนนี้ TMT น่าจะทำการระบาย สต๊อค vios ที่ค้างอยู่ออกให้หมด

ราคาส่วนลดผมว่าน่าจะมี 5-7 หมื่น  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แฟนใช้ E A/T 2012 อยู่
โอเคครับ เข้าใจง่าย ขับสบายใช้ได้ อัตราเร่งแรงสมตัว
ช่วงล่างนุ่ม ตกหลุมตกบ่อสบาย แต่เบาะเล็กไปหน่อย ถ้าเป็นคนตัวใหญ่น่าจะมีปวดหลังกันบ้างล่ะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PacMan

ช่วงระบายของ ลองดูเผลอๆมีลุ้นซักแสนนึง

ออฟไลน์ KIM NNC

รอตัวใหม่เปิดตัวเลยครับ แล้วค่อยตัดสินใจเลือกตัวเก่าก็ยังไม่สาย

เพราะมีค้างสต๊อกแน่นอนครับ ไม่ต้องกลัวหมด ส่วนลดของแถมเพียบ

แต่ถึงเวลานั้นกลัวจะอยากได้รุ่นใหม่มากกว่าครับ

• **
รอตัวใหม่เปิดตัวเลยครับ แล้วค่อยตัดสินใจเลือกตัวเก่าก็ยังไม่สาย

เพราะมีค้างสต๊อกแน่นอนครับ ไม่ต้องกลัวหมด ส่วนลดของแถมเพียบ

แต่ถึงเวลานั้นกลัวจะอยากได้รุ่นใหม่มากกว่าครับ

ถ้าตัวใหม่เปิดแล้ว เราก็ยังสามารถหาซื้อตัวเก่าได้
จนกว่าสินค้าจะหมดสตอคใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ marsstone

• **
เท่าที่เคยเช่าตัวเก่าขับมา ขับ OK นะ คล่องตัวขับง่าย
แต่ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า
ผมนั่งขับ 1 วันเต็มๆ  ผล ปวดหลังมากกกกกกกกก
ขับรุ่นอื่นไม่เคยเป็นอะ

( สรีระแต่ละบุคคลอาจไม่เหมือนกัน คนอื่นเป็นป่าวไม่รู้ )

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
น่าสนใจดีครับแต่ว่ารอดูตัวใหม่ก่อนครับผมคาดว่าคนที่จองตัวเก่าอยู่พอเห็นตัวใหม่ก็ทิ้งจองไปเอาตัวใหม่แทนน่าจะหลายคนอยู่ถ้าจะเอาตัวเก่าก็ได้รถเลยแล้วโปรอาจดีกว่านี้ดูเรื่องดอกเบี้ยด้วยนะครับ ส่วนเรื่องรุ่นรถผมว่าขยับไป 1.5J ABS หน่อยดีกว่าครับ 581,000 เพิ่มมา 15,000 เพื่อ ABS ที่ติดตั้งทีหลังไม่ได้นะครับ แล้วยังมีแผงกันความร้อนใต้กระโปรง ลำโพงเพิ่มมาอีกสองเป็นสี่ แล้วยังไฟเบรคดวงที่สามอีก ล้อได้จาก 14 เป็น 15 มีฝาครอบ นับว่า 15,000 ที่เพิ่มมาคุ้มนะครับโดยเฉพาะ ABS กับไฟเบรคดวงที่สาม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Airconner

• Newbie
  • *
น่าสนใจดีครับแต่ว่ารอดูตัวใหม่ก่อนครับผมคาดว่าคนที่จองตัวเก่าอยู่พอเห็นตัวใหม่ก็ทิ้งจองไปเอาตัวใหม่แทนน่าจะหลายคนอยู่ถ้าจะเอาตัวเก่าก็ได้รถเลยแล้วโปรอาจดีกว่านี้ดูเรื่องดอกเบี้ยด้วยนะครับ ส่วนเรื่องรุ่นรถผมว่าขยับไป 1.5J ABS หน่อยดีกว่าครับ 581,000 เพิ่มมา 15,000 เพื่อ ABS ที่ติดตั้งทีหลังไม่ได้นะครับ แล้วยังมีแผงกันความร้อนใต้กระโปรง ลำโพงเพิ่มมาอีกสองเป็นสี่ แล้วยังไฟเบรคดวงที่สามอีก ล้อได้จาก 14 เป็น 15 มีฝาครอบ นับว่า 15,000 ที่เพิ่มมาคุ้มนะครับโดยเฉพาะ ABS กับไฟเบรคดวงที่สาม
ช่วงนี้ vios 2010 ของแถมกระจุย ส่วนลดเพียบ ถ้าไม่ซีเรียส ก้อจัดได้เลย
รถมันดูแลง่าย ไม่จุกจิก รถตลาด คนใช้เยอะ ของแต่งหาง่าย
ส่วนเรื่องความเร็วใส่ค้ำโช๊ค โหลดสักหน่อย ขับเร็วๆก้อช่วยได้ ผมขับ 160+ ทุกวันบูรภาวิถี(ตื่นสายทุกวัน)
ผมใช้อยู่ ตอนนี้ขายไปละ ไปเอา peugeot 408 รับรถอาทิตย์หน้า แต่ถ้ารอตัวใหม่ ผมว่าเปลี่ยนใจแน่ๆ 555

ออฟไลน์ balliblue

เท่าที่เคยเช่าตัวเก่าขับมา ขับ OK นะ คล่องตัวขับง่าย
ผมนั่งขับ 1 วันเต็มๆ  ผล ปวดหลังมากกกกกกกกก

( สรีระแต่ละบุคคลอาจไม่เหมือนกัน คนอื่นเป็นป่าวไม่รู้ )
ผมก็เป็นครับ ผมรูปร่างปกติด้วยนะ และไม่ใช่แค่ vios. ครับ vigo altis เป็นเหมือนกันเลย.  ไม่รู้ใครออกแบบเบาะห่วยจริงๆ

ออฟไลน์ puo

วีออสตัวล่างๆ ตัวเลขหน้าจอหาค่าเฉลี่ยการกินน้ำมันไม่มีครับ จะมีในตัวบนๆ ถ้าไม่ซีเรียสก็จัดเลยครับ ส่วนลดของแถมเยอะดี  แต่ถ้าจะหวังเรื่องการเคลมอะไหล่คงยากหน่อยครับ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่า 50k น้อยไปป่าวครับ

ตัวใหม่ขึ้นไลน์ผลิตแล้วไม่ใช่หรอ

รอสักพักครับ ผมว่าได้ส่วนลดเยอะกว่านี้แน่ๆ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมก็เพิ่งออกตัวนี้ไปเหมือนกันครับ เป็นตัว E ก็โอเคดีครับเพราะไม่ซีเรียสเรื่องโฉมใหม่ การขับขี่ในรถเดิมๆไม่เกิน100นี้โอเคมากๆครับถ้าเกิน100ไปเริ่มต้องจับพวงมาลัยให้แน่นกว่าเดิมหวิวมากครับ และติดอีกอย่างเดียวอย่างที่หลายๆคนว่าคือเรื่องเบาะครับ ปวดหลังจริง แต่วิธีแก้ของผมคือนั่งเอนให้มากกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ neutrino

เคยใช้โตโยต้าแต่แรกที่ซื้อรถเอง และเป็นสาเหตุของการปวดหลังมาตลอด ปัจจุบันไม่เคยหันกลับไปสนใจยี่ห้อนี้อีกเลย ต่ได้ของแถมคืออาการปวดหลังตลอดกาล

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมใช้เจ้าออสโฉมปัจจุบันตัว J มา 6 ปี ซี้อตอนเปิดตัวใหม่ๆ เรียกว่าเ็ป็นล็อตแรกก็ว่าได้

ตอนนั้นเปิดตัวมามี ABS/EBD/BA ให้ทุกรุ่น มีไฟตัดหมอกหลังที่หลายคนเกลียด และ กระเป๋าเก็บของหลังเบาะคู่หน้า ทำให้ผมเลิกมองรถ B-Seg ระดับเดียวกันไปหลายปี

(แม้กระทั่ง City โฉมใหม่ ปี 08 เปิดตัวล็อตแรกๆก็ไม่มี ABS ให้ในรุ่นล่างสุด)

ความคุ้มค่า ผมว่าดีสุดแล้วครับ ทน ถึก อึด ขับดีๆประหยัดพอๆกับ EcoCar แถมวิ่งไล่บี้พวกฟอร์จูน + วีโก้บ้าพลังได้สบายๆ

--------------------------------------------------

ถ้าจะใช้ แนะให้เลือกรุ่น J/AT (ABS/SRS) ดีกว่า ราคา 581,000 บาท ได้อุปกรณ์ความปลอดภัยครบครัน

ลองต่อรองกับเซลส์ดูครับ เผื่อจะได้ส่วนลดแบบเดียวกับรุ่นที่คุณสนใจในตอนแรก

----------------------------------------

ออสใหม่ที่กำลังจะเปิดตัว มีถุงลมคู่หน้า แต่ไม่มี ABS 

ในชีวิตจริงเราต้องใช้เบรคทุกวัน ไม่ได้ใช้ถุงลม

ฉะนั้นแล้วเป็นผมๆ เอาโฉมเดิมดีกว่าครับ คุ้มกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Guy y

ผมใช้เจ้าออสโฉมปัจจุบันตัว J มา 6 ปี ซี้อตอนเปิดตัวใหม่ๆ เรียกว่าเ็ป็นล็อตแรกก็ว่าได้

ตอนนั้นเปิดตัวมามี ABS/EBD/BA ให้ทุกรุ่น มีไฟตัดหมอกหลังที่หลายคนเกลียด และ กระเป๋าเก็บของหลังเบาะคู่หน้า ทำให้ผมเลิกมองรถ B-Seg ระดับเดียวกันไปหลายปี

(แม้กระทั่ง City โฉมใหม่ ปี 08 เปิดตัวล็อตแรกๆก็ไม่มี ABS ให้ในรุ่นล่างสุด)

ความคุ้มค่า ผมว่าดีสุดแล้วครับ ทน ถึก อึด ขับดีๆประหยัดพอๆกับ EcoCar แถมวิ่งไล่บี้พวกฟอร์จูน + วีโก้บ้าพลังได้สบายๆ

--------------------------------------------------

ถ้าจะใช้ แนะให้เลือกรุ่น J/AT (ABS/SRS) ดีกว่า ราคา 581,000 บาท ได้อุปกรณ์ความปลอดภัยครบครัน

ลองต่อรองกับเซลส์ดูครับ เผื่อจะได้ส่วนลดแบบเดียวกับรุ่นที่คุณสนใจในตอนแรก

----------------------------------------

ออสใหม่ที่กำลังจะเปิดตัว มีถุงลมคู่หน้า แต่ไม่มี ABS 

ในชีวิตจริงเราต้องใช้เบรคทุกวัน ไม่ได้ใช้ถุงลม

ฉะนั้นแล้วเป็นผมๆ เอาโฉมเดิมดีกว่าครับ คุ้มกว่าเยอะ

บวก 1
2010 VIOS

ถ้าตัวใหม่เปิดแล้ว เราก็ยังสามารถหาซื้อตัวเก่าได้
จนกว่าสินค้าจะหมดสตอคใช่ไหมครับ
ใช่ครับ พอเปิดตัววีออสตัวใหม่ แล้วถ้าคุณอยากได้ตัวเก่า คุณก็ไล่โทรเช็คตามศูนย์ต่างๆ หารุ่นและสีที่คุณต้องการได้เลยครับ
คุณอาจจะเจอรุ่นที่สูงหรือต่ำกว่าที่คุณต้องการก็อย่าพึ่งตัดสินใจนะครับ โทรเช็คไปเรื่อยๆ
แต่ก็ต้องเร็วหน่อยนะครับ เพราะก็มีคนอื่นหาเหมือนกัน

• **

บวก 1
ครับ ผมก็กะว่าถ้าเอาจริงๆก็คงจะไปเล่นรุ่นj+abs เพราะได้ลดเท่ากัน
แต่ยังกลัวเรื่องปวดหลังเหมือนกันเพราะอายุก็เยอะพอควรแล้ว
ลังเลเหมือนกันมันมีวิธีแก้ไหม

• **

ใช่ครับ พอเปิดตัววีออสตัวใหม่ แล้วถ้าคุณอยากได้ตัวเก่า คุณก็ไล่โทรเช็คตามศูนย์ต่างๆ หารุ่นและสีที่คุณต้องการได้เลยครับ
คุณอาจจะเจอรุ่นที่สูงหรือต่ำกว่าที่คุณต้องการก็อย่าพึ่งตัดสินใจนะครับ โทรเช็คไปเรื่อยๆ
แต่ก็ต้องเร็วหน่อยนะครับ เพราะก็มีคนอื่นหาเหมือนกัน
ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมก็คิดว่าจะรอถึงตอนนั้น แต่อยากทราบว่าเขาจะหยุดขายรุ่นเก่าตอนไหน
หรือแล้วแต่สต็อคที่มีอยู่ในแต่ละศูนย์ครับ

• **
ดอกเบี้ยได้1.89ครับ(กบข.)

• **
อยากทราบราคาของแต่งข้างนอกท่านใดพอทราบราคาคร่าวๆบ้างครับ
สปอยเลอร์(ของศูนย์6พันแต่เซลล์ว่าจะลดให้อีกแต่ไม่รู้เท่าไร)
สเกิตรอบคัน
ล้อแม็ค
แค่นี้แหละครับ เพราะผมคิดว่ารถรุ่นนี้ต้องแต่งบ้างเล็กน้อยจึงจะดูดีขึ้น

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมว่า วีออสขับแล้วเมื่อยนะ แต่ อัลติส ไม่เมื่อย

ถ้าไม่รีบ ผมอยากให้รอตัวใหม่แล้วเลือกรุ่นย่อยที่มีระบบความปลอดภัยครบ

• **
ผมว่า วีออสขับแล้วเมื่อยนะ แต่ อัลติส ไม่เมื่อย

ถ้าไม่รีบ ผมอยากให้รอตัวใหม่แล้วเลือกรุ่นย่อยที่มีระบบความปลอดภัยครบ
ขอบคุณครับที่แนะนำ
ตัวใหม่นั้นก็สวยดีนะครับ แต่ผมดูราคาแล้วก็เพิ่มขึ้น+ไม่มีของแถม
ซึ่งเมื่อเทียบกับที่ได้ส่วนลด+ของแถมรุ่นเก่า รวมแล้วประมาณ7หมื่น(ณ ขณะนี้ที่ก็ยังไม่จอง)
ซึ่งส่วนลดเงินสดที่ว่าก็ทำให้ผมมีภาระผ่อนน้อยลงเป็นพันบาท
มันมีผลกับชีวิตพอสมควรเลยครับสำหรับคนที่มีครอบครัวมีลูก
ตอนนี้มีเซลล์สองสามรายกำลังโทรแย่งลายเซ็นต์ผม (ทำเท่ห์ไป) แปลกดี
   สำหรับรุ่นเก่าตอนนี้ผมกลัวเรื่องเบาะที่นั่งแล้วเมื่อยหลังครับ+ที่จริงเมื่อยขาด้วยเพราะเบาะสั้นไปนิดไม่รองรับต้นขา(ทั้งหน้าหลัง)

ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมก็คิดว่าจะรอถึงตอนนั้น แต่อยากทราบว่าเขาจะหยุดขายรุ่นเก่าตอนไหน
หรือแล้วแต่สต็อคที่มีอยู่ในแต่ละศูนย์ครับ
ใจแข็งๆไว้ครับตอนนี้ ตอนนี้โตโยต้าบอกว่ามีสต๊อคอยู่แปดพันคัน รอจนถึงเปิดตัวผมว่ายังไงก็ยังไม่หมดแน่ๆ
เหลืออยู่ตามโชว์รูมยังไงเขาก็ต้องดันจนหมดให้ได้ครับ ถึงตอนนั้นน่าจะลดเพิ่มจากเจ็ดหมื่นไปอีกครับ

• **

ใจแข็งๆไว้ครับตอนนี้ ตอนนี้โตโยต้าบอกว่ามีสต๊อคอยู่แปดพันคัน รอจนถึงเปิดตัวผมว่ายังไงก็ยังไม่หมดแน่ๆ
เหลืออยู่ตามโชว์รูมยังไงเขาก็ต้องดันจนหมดให้ได้ครับ ถึงตอนนั้นน่าจะลดเพิ่มจากเจ็ดหมื่นไปอีกครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ
พอดีผมมีรถใช้อยู่แล้วจึงไม่รีบและก็ไม่ได้ว่าชอบเจ้าวิออสตัวนี้ซักเท่าไร (แต่พอมีส่วนลดแบบนี้ขึ้นมามันก็เริ่มจะดูน่ารักขึ้นหน่อยแล้ว อิอิ)
เพียงแต่ว่าคิดสาระตะแล้วมันให้ส่วนลดมาก+ของแถมมาก (ใกล้ๆรถคันแรก)
 จึงสนใจขึ้นมาเพราะที่จริงจะไปเล่นพวกอีโค่คาร์ แต่ถ้าได้รถขนาดนี้ในราคาใกล้ๆ อีโค่คาร์มันก็โอเคครับ
ตอนนี้ก็รอดูสถานการณ์ไปซักระยะนึง

• **
สถานการณ์ล่าสุด
  ถ้าจอง vios โฉมปัจจุบัน
 ได้ส่วนลด 50,000.-
   tablet
   ประกันชั้น 1
   ฟิล์ม
   พรม
   กรอบป้ายฯ
   ปลายท่อเลส
   กันสาด
   ผ้าคลุม
   ถาดรอง

..................