ผู้เขียน หัวข้อ: honda city เกี่ยวกับช่วงล่างครับ  (อ่าน 18381 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
honda city เกี่ยวกับช่วงล่างครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 23:23:27 »
ตอนนี้แม่ขับ honda city s mt   

รับรถมาได้2เดือนแล้วครับ   ทำไมช่วงล่างมันแข็งมากเลยอะครับ

อยากเปลี่ยนช่วงล่าง ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างหรอครับ  งบประมาณเท่าไรครับ

อยากได้แบบ ดีๆนุ่มๆ ครับ  ขับไม่เร็วครับ แม่ขับไม่เกิน80

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ฟิล์มปรอท ของ lamina  รอบคัน ราคาประมาณเท่าไรหรอครับ
ฟิล์มที่แถมมาจากเซล มืดมากอะครับ

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: honda city เกี่ยวกับช่วงล่างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 23:36:04 »
น้องเอ้ย สันดานช่วงล่างฮอนด้ากวนประสาทเกือบทุกรุ่นแหละ แข็งตอนช้า แต่โคลงตอนวิ่ง ถ้าจะเปลี่ยนช่วงล่างให้นุ่มไปเกรงว่าจะเอาไม่อยู่ เพราะช่วงล่างแต่งส่วนใหญ่จะเน้นเกาะชะมากกว่า(ทำใจว่าจะแข็งทุกลีลา)
ส่วนฟิมล์ไม่ทราบ ถามแอนนี่ กัยเสี่ยอู้ดดีกว่า คริคริ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: honda city เกี่ยวกับช่วงล่างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 00:18:02 »
ตอนนี้แม่ขับ honda city s mt   

รับรถมาได้2เดือนแล้วครับ   ทำไมช่วงล่างมันแข็งมากเลยอะครับ

อยากเปลี่ยนช่วงล่าง ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างหรอครับ  งบประมาณเท่าไรครับ

อยากได้แบบ ดีๆนุ่มๆ ครับ  ขับไม่เร็วครับ แม่ขับไม่เกิน80

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ฟิล์มปรอท ของ lamina  รอบคัน ราคาประมาณเท่าไรหรอครับ
ฟิล์มที่แถมมาจากเซล มืดมากอะครับ

เรื่องช่วงล่างผมไม่ทราบครับ ไม่ชำนาญด้านนี้
ส่วนฟิล์ม ไม่ทราบตอนนี้ใช้ยี่ห้อไหน รุ่นอะไรอยุ่ครับ

ฟิล์มลามิน่า ถ้ารุ่น pop ราคาไม่เท่าไหร่ครับ รอบคันไม่น่าเกิน 4 พัน ผมก็ใช้แบบปรอทอยู่ครับ กันความร้อนได้ดี (ของผม หน้า 40 ข้าง 60) แต่ถ้าเลือกได้ ก็อยากได้ หน้า 60 ข้าง 80 มากกว่า มันไม่ได้ร้อนนะ แต่รุ้สึกแสงมันจ้าไปหน่อย

ส่วนซิตี้ผมติดของ 3m ฟิล์มดำหน้า60 ข้าง 80 ขับกลางวันสบายตามาก แต่กลางคืนก็มืดเอาการอยุ่ กันความร้อนได้พอๆกันครับ

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 00:28:54 »
น้องเอ้ย สันดานช่วงล่างฮอนด้ากวนประสาทเกือบทุกรุ่นแหละ แข็งตอนช้า แต่โคลงตอนวิ่ง ถ้าจะเปลี่ยนช่วงล่างให้นุ่มไปเกรงว่าจะเอาไม่อยู่ เพราะช่วงล่างแต่งส่วนใหญ่จะเน้นเกาะชะมากกว่า(ทำใจว่าจะแข็งทุกลีลา)
ส่วนฟิมล์ไม่ทราบ ถามแอนนี่ กัยเสี่ยอู้ดดีกว่า คริคริ

ส่งเสริมความคิดเห็นนี้ครับ จากคนเคยมี -*-

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 11:21:33 »
อันดับแรกทำใจก่อนครับ รถระดับนี้ส่วนใหญ่จะเซ็ตมาแข็งเพื่อเอาใจวัยรุ่นซึ่งเป็นคนส่วนใหญ่ที่ซื้อ เหลือแต่ว่าจะเซ็ตมาแข็งแบบมีเหตุผลหรือไม่ ถ้าต้องการทำช่วงล่างใหม่ให้ดีกว่านี้ก็ต้องเตรียมงบประมาณซักหน่อย เดี๋ยวรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบดีกว่านะครับ

ส่วนเรื่องฟิล์มถ้าไม่แฮปปี้ของเดิมก็เปลี่ยนเลยครับ เวลาเราอยู่ในรถถ้ามืดเกินไปอาจมองไม่เห็นจนอาจเกิดอุบัติเหตุได้ มีน้องที่ทำงานคนนึงเค้าติดฟิล์มค่อนข้างมืดตอนนั้นช่วงโพล้เพล้ก็เลยมองไม่เห็นถอยไปชนถังขยะกันชนหลังบุบนิดหน่อย วันถัดมาน้องเค้าไปเปลี่ยนฟิล์มเลย เอาของดีๆกันแสงกันความร้อนได้ดีแต่ไม่มืดหมดไปเกือบหมื่น น้องเค้าบอกว่าฟิล์มต้องเอาของดีเพราะเวลาขับเราต้องมองผ่านฟิล์มตลอดแสง+รังสีก็เข้ามาตลอดเช่นกันคนส่วนใหญ่เน้นถูกซึ่งเป็นความคิดที่ผิด ฟังก์ชั่นดีๆแต่บางอันไม่จำเป็นไม่ค่อยได้ใช้ล่ะอยากได้แต่ฟิล์มที่ต้องใช้ตลอดเวลาแม้แต่เวลาที่เราไม่ได้ขับ (จอดกลางแดดไปทำธุระชั่วคราว) ล่ะก็อะไรก็ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 11:38:06 »
ผมว่ามันดีกว่า jazzเก่า cityเก่าแล้วนะ
รถระดับนี้เท่าที่เคยขับแข็งๆครับ อย่าเอาไปทำเลย เสียเงินโดยใช่เหตุครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 14:28:18 »
เปลี่ยนยางให้ใหญ่ขึ้นจะช่วยเรื่องนุ่มได้บ้าง การเกาะถนน การทรงตัวก็แย่ลงครับ
แต่ยางเดิมก็ใหญ่อยู่แล้วหรือเปล่าครับ
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 15:02:49 »
ไปหารถกระบะมาขับเล่นซักวันนึงดูครับแล้วช่วงล่างซิตี้จะนิ่มนั่งสบายขึ้นมาแบบไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลยล่ะ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 18:51:18 »
 ผมว่า มันแข็งมั้ย  ผมว่าไม่นะ เพียงมันโครมมมมมมมมมมมมครามมมมมมมมมมมมม แค่นั้นเองคับ

รถขนาดเล็กส่วนใหญ่จะเซทช่วงล่างมากแข็งๆแบบนี้เกือบทุกรายครับ
เนื่องด้วย ต้องใช้ช่วงล่างแบบ ทอร์ชั่นบีม เพื่อลดต้นทุนและประหยัดพื้นที่

ผมขับซิตี้ใหม่ ทำงานทุกวัน จริงคับมันอาจจะแข็งๆ ตึงตังๆ บ้าง
แต่เมือขับในความเร็วเดินทาง 100-140 มันก็ให้ความมั่นใจได้มากพอตัวนะครับ
ข้อดีของช่วงล่างที่แข็งๆ จะทำให้รถนิ่ง และทรงตัวได้ดี มีอาการเสียอารทรงตัว เหวี่ยง ไถล ต่างๆ

ผมเป็นคนที่ขับรถเร็ว และชอบมุมไปมา ซิตี้ ไม่เคยทำให้ผมเกิดการจะหลุด หรือหวาดเสียวใดๆนะครับ(วิ่ง 100-120 เปลี่ยนยาง เป็น 205/50 R16)
มั่นใจมากกกกก กว่า ซิตี้ ZX เจ็ดล้านเสาไฟฟ้า

ผมว่าไม่ต้องทำอะไรหรอกนะครับ  การที่เค้าเซทช่วงล่างมายังไง ทีมวิศวกร เค้าต้องคำนวนมาแล้ว ว่าจะทำให้รถปลอดภัยในการขับขี่แล้ว

ถ้าทำให้ช่วงล่างนิ่มลง เวลาที่จะเป็นต้องขับเร็วในบางโอกาส  รถอาจจะให้การตอบสนองที่ด้อยลงก็ได้นะครับ

อย่าลืมนะครับ เครื่อง L15A เวลามันได้รอบ มันแรงมากกจนคุณตกใจนะครับ ช่วงล่างแข็งๆสแตนดาร์ดๆ ยังจะเอาไม่อยู่เลย
แล้วถ้าไปทำให้มันนิ่มลง  ผมว่า อันตรายอยู่นะ

ผมว่า ลองหายางนุ่มๆ พวก Michelin Primacy LC, Yokohama Advan dB

จะทำให้รถนุ่มลงได้ชัดเจนนะครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 20:19:56 »

เห็นด้วยเลยค่ะ จากซิตี้รุ่น V ปัจจุบันที่ใช้อยู่ ขับช้าแล้วโดนลูกระนาดนี่สะเทือนถึงเครื่องใน -_-"
ขนาดนั่งแอคคอร์ดรุ่นปัจจุบัน (ของผู้ชายคนนึง) ยังไม่รู้สึกเหมือนนั่งรถราคาเป็นล้านเลยอ่ะ กระโดกกระเดกมากกกก...
(ความเห็นส่วนตัวค่ะ :P)