ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 21 พฤษภาคม 2016 //  (อ่าน 4811 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ประเด็นฉาวต่อเนื่องในวงการรถยนต์ภาคต่อ สัปดาห์นี้จู่ๆผู้บริหาร Suzuki
ก็ออกมายอมรับว่าทำการทดสอบความประหยัดผิดวิธี ส่งผลให้รถ 16 รุ่น
ในญี่ปุ่นที่ขายอยู่ต้องได้รับผลกระทบ รวมถึง Nissan ที่โดนรัฐบาลเกาหลี
สงสัยว่าโกงค่าไอเสีย ซึ่งนิสสันได้ออกมาปฏิเสธทั้งหมด และกลุ่มลูกค้า Ford
ในออสเตรเลียออกมาฟ้องร้องเกี่ยวกับเกียร์ Powershift เจ้าปัญหา

DR!VE and Talk ในสัปดาห์นี้จะเป็น Honda BR-V 1.5 SV CVT

พร้อมเพิ่มช่องทางใหม่ในการรับชม บน Fanpage Facebook L!VE
https://www.facebook.com/headlightmag/

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้
(ไม่รับคำถามทาง comment L!VE นะครับ)

1. SMS 4689935
2. Webboard http://community.headlightmag.com/
3. Facebook Fanpage : Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 15:16:59 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
น้ำยาหม้อน้ำรถยนต์ ถ้าผิดปกติจะมีอาการอะไรบ้างครับแล้วควรเปลี่ยนที่ 2000kn หรือ 40000km (ตามคู่มือ)ครับ ปล.ตอนนี้เปลี่ยนมาประมาณ20000 km แต่มีอาการเมือดับเครื่องแล้วจอดที้งไว้ผ่านไป4ชม.ยัฝร้อนอยู่และสีของน้ำยาหม้อน้ำเริ่มขุ่น

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
ถ้ามองในสิ่งที่ซูซูกิทำอยู่ตอนนี้ อ้างกับกรณีที่เกิดขึ้นระหว่างมิตซุบิชิ และ นิสสัน   คิดว่าตอนนี้ซูซูกิกำลังทำอะไรอยู่ครับ อะไรจะเกิดขึ้นต่อไป มองในทุกมุมมอง  การลงทุน  การตลาด วิศวกรรม ......

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

วันก่อนเพิ่งขับรถชนมาครับ โดนกระบะยูเทินตัดหน้าระยะกระชั้น ตอนเบรคผมแตะเบรคเบาๆ ไว้ก่อนพอเห็นหน้าเค้ายื่นๆ พอเค้าตัดหน้าผมเหยียบมิด สังเกตว่า ABS ไม่ทำงาน แบบนี้ระยะเบรคจะยาวขึ้นรึเปล่าครับ ผมควรเบรคยังไงให้ระยะสั้นสุด เพราะอีกนิดเดียวก็พ้นแล้ว

แล้วตอนนี้รู้สึกหลอนเวลาขับรถครับ มีวิธีแก้อาการหวาดกลัวยังไงบ้าง

ออฟไลน์ ps000000

ไม่ได้มาถามครับ มาให้กำลังใจ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
อยากทราบแบรนที่ยอดขายดีที่สุดทั่วโลก1-5แล้วมีผลกับการสตอกอะไหล่ในไทยปะครับ

ออฟไลน์ deathsheep

ตามความเห็นพี่จิมมี่แล้ว  อะไรเป็นตัวการสำคัญที่ทำให้อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงของmazda 2 เบนซินนั้นดีกว่าคู่แข่งพิกัด 1000-1300cc ค่อนข้างเยอะครับ

ออฟไลน์ xobi

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า ตัว CIVIC FD typeR กับ FD ตัวธรรมดา แตกต่างกันมากมั๊ยครับ ในแง่ของการขับขี่ ช่วงล่าง ระบบความปลอดภัย

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
มีงบ 1.4 ล้าน อยากให้พี่จิมมี่เปรียบเทียบ
ระหว่าง Altis 1.8 v navi กับ camry 2.0g
ขับเดินทางไกลเดือนละ 3 ครั้ง มีลูกตัวค่อนข้างสูงนั่งเบาะหลัง และระยะยาว 5-6 ปี คันไหน ok กว่ากันครับ

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
พี่จิมมี่ครับ mazda cx-5 รุ่นต่อไปจะประกอบในไทยหรือเปล่า เห็นในเมืองนอกน่าใกล้ full model change แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 16:17:29 โดย pond 1991 »

ออฟไลน์ เฒ่า ลั่ล ล๊า

• Newbie
  • *
หากจำเป็นต้องจอดรถตากเเดดทุกวัน พอจะมีวิธีเเนะนำการดูเเลสีรถกับภายในยังไงครับ สีขาวมุก mu x 1.9 ddi bluepower

ออฟไลน์ เฉินหลงทาง

• Newbie
  • *
พี่จิมมีเคยขับ Koenigsegg ใหมครับ มุมมองจากภายใหนเป็นยังไงบ้างมันมีเสา A Pillar ใหมครับ?

ออฟไลน์ Lek onTour

• Newbie
  • *
รถที่มีแรงม้า แรงบิด CC เท่ากัน จะมีอัตราเร่งเหมือนกันไหมครับ
อย่าง BM X1 ที่หลายคนบอกว่าอืด ทั้งที่สเปกใกล้เคียงกับ CX5 และ X-Trail

ออฟไลน์ CHAMP.PANGVIPHAS

• Newbie
  • *
สวัดดีครับพี่จิมมี่และพี่เมธี
ขอคำถาม 1 นะครับพี่ๆ

>>ผมกำลังจะเลือกซื้อรถ 1 คันครับ
ไปกลับ กรุงเทพ-เพชรบุรี เดือนละ 2 ครั้ง ส่วนใหญ่ใช้รถในเมือง(กทม.) ขับไม่เร็ว เหยียบบ้างบางที(เวลาไปทำงานสาย) เน้นเรื่อง ออฟชั่น, ประหยัดน้ำมันเยอะๆ,ช่วยล่างขับเร็วดี ไม่สดใจเรื่องค่าบำรุงเลยมีคนจ่ายให้ ขอแค่ความคุ้มค่ากับค่าตัวครับ :)
เร็งไว้ 4 คัน
-MAZDA 2 SKYACTIV G 1.3 AT Sport High Plus (ท็อปสุดของเบนซิน) ราคา 652,000 บาท (สีแดง)

-SUZUKI CIAZ RS 1.2 CVT (ตัวท็อปสุด) ราคา 675,000 บาท

-HONDA JAZZ V 1.5 CVT ราคา 654,000 บาท

-HONDA JAZZ V+ 1.5 CVT ราคา 694,000 บาท
พี่จิมมี่ช่วยเลือกให้หน่อยครับขอบคุณครับ<<
 :-* :-*

ออฟไลน์ jumpon77

อยากถามมพีจิมมี่ว่าหลังจากนิสสันชีอหุ้นมิสซูบิชิแล้วมีโอกาสให้รถรุ่นที่ยุติการผลิดจะมีการปัดฝุ่นใหม่ในอนาคตข้างหน้าหรีอเปล่าครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ zgmx9900

ยางมากับรถ Michelin Primacy ขนาด 215/50 R17
ถึงเวลาต้องเปลี่ยนยางแล้ว มียางรุ่นอื่นๆแนะนำมั้ยครับ ราคาไม่เกิน 6,500บ./เส้น ใช้รถปีเกือบละ 20,000กม. (ขับเร็วประมาณ130-150)
หรือMichelin Primacy ก็เหมาะสมอยู่แล้วครับ?

ออฟไลน์ biozebastian

ระหว่างcx52.2xdl mc กับ accord2.4el mc ใช้10ปีขึ้น
ปีนึงไม่เกิน12,000โลบวกลบนิดหน่อย

1.อยากทราบว่าความทนทานของวัสดุ เครื่องยนต์  อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงในการใช้งานคันไหนมีแนวโนมในทางที่ดีกว่ากันใน10ปี+

2.ราคาอะไหล่สองคันนี้คันไหนถูกกว่ากันและหาง่ายกว่ากัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eveonly

• Newbie
  • *
อยากได้รถ PPV สักคันอายุงานใช่ยาวนาน อะไหร่การซ่อมไม่แพง มีรถในใจ All New Fortuner ALL NEW PAJERO SPORT NEW ISUZU MU-X ควรเลือกค่ายไหนดีคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 17:27:06 โดย eveonly »

ออฟไลน์ tom san

• Newbie
  • *
RAILLIART กับ NISMO คล้ายกันหรือเปล่าครับแล้วเลิกทำตลาดไปแล้วหรือครับ