ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนโช้ค Civic FD  (อ่าน 5490 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
จะเปลี่ยนโช้ค Civic FD
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 18:23:54 »
พอดีรถผม Civic FD อายุตอนนี้ก็ประมาณ 9 ปีแล้วโช้คหน้ารวมถึงพวกลูกหมากเริ่มมีอาการกึกกัก เลยเข้าศูนย์ประเมินราคาเปลี่ยนช่วงล่างด้านหน้าทั้งหมดรวมลูกหมากสปริงโช้ครวมค่าแรงอยู่ที่สองหมื่นถ้วน
       เลยอยากทราบว่าในงบนี้มีโช้คตัวไหนที่ฟิลลิ่งที่ดีกว่าของติดรถหรือเทียบเท่าบ้างครับ รวมถึงมีร้านแนะนำไหมครับแถวๆโซน รัชดา ลาดพร้าว

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: จะเปลี่ยนโช้ค Civic FD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 19:58:08 »
โช้ค ถ้าเอาเทียบเท่าก็ KYB Excel-G ครับ ถ้าเอาเหนือกว่าก็ New SR

แต่ทั้งนี้ รถอายุเยอะแล้ว พวกยางเบ้าโช้ค / ยางกันกระแทก / ยางกันฝุ่น / ลูกปืนเบ้า แนะนำให้เปลี่ยนพร้อมกันด้วยเลยนะครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 22:52:11 »
โช้ค ถ้าเอาเทียบเท่าก็ KYB Excel-G ครับ ถ้าเอาเหนือกว่าก็ New SR

แต่ทั้งนี้ รถอายุเยอะแล้ว พวกยางเบ้าโช้ค / ยางกันกระแทก / ยางกันฝุ่น / ลูกปืนเบ้า แนะนำให้เปลี่ยนพร้อมกันด้วยเลยนะครับ

+1 ครับ ตามนี้เลย

ถ้าจะขึ้นมาอีกผมแนะนำ tein street advan z นุ่มกว่าเดิม แล้วหนึบกว่าอีกหน่อยสำหรับผมนะ ใช้งานชีวิตประจำวันโอเคเลย สบายๆ

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 08:49:02 »

ขอบคุณครับ ผมก็คิดว่าคงเปลี่ยนยกชุด

+1 ครับ ตามนี้เลย

ถ้าจะขึ้นมาอีกผมแนะนำ tein street advan z นุ่มกว่าเดิม แล้วหนึบกว่าอีกหน่อยสำหรับผมนะ ใช้งานชีวิตประจำวันโอเคเลย สบายๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 10:31:12 »
เคยใช้ New SR Special ทั้งกบสปริงเดิม และ Tein H-TECH มันก็ได้แน่นขึ้น เฟิร์มขึ้น ขับสนุกขึ้น มีตึ๊งๆ บ้างเจอหลุม เจอลูกระนาด แต่ไม่ sport จ๋า เหมือนพวก โช้คสตรัท ครับ ถ้าชอบก็เปลี่ยนได้

แต่...ลองไปหานั่งรถรถที่เขาใส่ หรือร้านช่วงล่าง น่าจะมีให้นั่งลอง(อาจจะเป็นรถของร้านหรือรถลูกค้า) ย้ำเลยน่ะครับว่าต้องไปลองความรู้สึกตัวเองว่าชอบ หรือ ไม่ชอบก่อน เดีเสียเงินไม่คุ้ม

ปล.สุดท้ายผมเปลี่ยนใส่โช้คเดิมติดรถ ขับสบายกว่า เจอหลุมหรือลูกระนาด ไม่ต้องหยอด แค่เปลี่ยนยาง sport ขึ้น ก็ขับดีขึ้นชัดเจน ก็โอเคล่ะ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 12:31:03 »
หลีกหนี excel g ไปให้ไกลถ้าไม่อยากเสียใจ ใหม่ ๆ มันดีอยู่ครับ ขับดีกว่าของศูนย์นิด ๆ แต่ผ่านไปไม่ถึงปีแข็งอย่างกับขี่เกวียน ตอนนี้ครบสองปีกว่าแทบขับไม่ได้เลย เหมือนไม่มีโช้ค ฟีลเดิมของศูนย์ดีสุด นุ่มสุดทนสุด ยกเว้นจะอัพเกรดช่วงล่างก็ว่ากันไป excel g เจอมากับตัวไม่เอาอีกแล้วครับ ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่รู้สึก ลองหาข้อมูลดูครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=46103.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2017, 11:32:59 โดย Joii »