ผู้เขียน หัวข้อ: ครอบครัวที่มีรถยกสูงอยู่แล้วยังจะซื้อรถยกสูงอีกเปล่าครับ  (อ่าน 8261 ครั้ง)

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
ตัวอย่างเช่น SUV PPV B-C SECMENT CROSSOVER ฯลฯ
ข้อเสีย
ปีนขึ้นยาก รถทรงตัวไม่ดี
ข้อดี
ลุยได้ทุกที่ ครูดได้ทุกถนน

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
อย่างที่บ้านผมเองจะมีรถ 2-3 คันมาตลอด และจะมีอย่างน้อย 1 คันที่เป็นยกสูงและขับสี่ครับ (เที่ยวต่างจังหวัดบ่อย)
ส่วนตอนนี้มีแต่รถ AWD หมดครับ CRV AWD,Fortuner BMC Fulltime AWD,Subaru XV เหลือ Prius ของพี่สาวอีกคันมีปัญหาเรื่องใต้ท้องชอบติดหลังเต่าอาจจะเอาไปเปลี่ยนเป็น Forester แทน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ซื้อประเภทอื่นครับ จะได้เปลี่ยนกันใช้ได้ 8)

ออฟไลน์ holahola66

ลองไปดูพวกเศรษฐี ตจว.ครับ  บางทีมีทั้ง  cross ,ppv,4ประตูยกสูง + suv ยุโรป
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
ซื้อครับ เพราะรอบๆบ้าน ชอบมี น้ำรอการระบายอยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ Devil13

แล้วแต่การใช้งานครับ
แต่แถว ตจว. ที่บ้านผม พ่อแม่ที่อยู่บ้านจะใช้กระบะยกสูง
ส่วนลูกๆที่ไปทำงานจะใช้เก๋ง จะไม่ออกกระบะซ้ำกันเด็ดขาด
ยกเว้นแต่ลูกทำอาชีพเกษตรกร จะออกกระบะเหมือนกันครับ

โดยส่วนมากคนที่ใช้กระบะเค้าก็เบื่อ อยากนั่งเก๋งบ้าง
เวลาผมกลับบ้านก็เอารถเก๋งไปเที่ยวในเมือง หรือไปซื้อของกับครอบครัวประจำ

ออฟไลน์ Pansak

• Newbie
  • *
ถ้าแถวบ้านไม่มีปัญหาน้ำท้วมบ่อยๆก็ออกsedanดีๆชักคันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

น้องสาวผม CRV G2 -> CRV G3
น้องเขยผม D-Max 4Dr -> Escape 2.3 -> X1

ซอยเข้าบ้านฝนตกทีไร น้ำท่วมบ่อย ใช้รถสูงหน่อย ลุยได้ครับ ตอนปี 2011 ก็ได้เจ้ารถสูงทั้ง 2 คัน พาออกมาจากหมู่บ้านนี่แหละ

ออฟไลน์ bubball

อยู่ที่คนใช้งานครับ เช่นตอนนี้ผมชอบ B-SUV แม่ชอบ Sedan ก็เลือกซื้อตามนั้น
มีคนรู้จัก ลูกขับ HR-V พ่อขับ X1 ก็มี แล้วแต่คนใช้งานครับ

แต่ถ้าเลือกได้ อยากมียกสูงคันและเตี้ยๆไปเลยคันนึง เพราะตอนนี้ทุกครั้งที่จำเป็นต้องเปลี่ยนจาก HR-V กลับไปขับ Civic แล้วรู้สึกว่า เฮ้ยยยย !!  มันได้ความรู้สึกอีกแบบที่ไม่ได้จากรถยกสูง

ตอนนี้อยากได้ FC Sedan RS มาแทน FD มากกกกกกกกกกกก 555555555

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ซื้อรถประเภทเดียวกัน 2 คัน ผมไม่ทำแน่ครับ อิอิ

แต่ผมทึ่งนะ เวลาเห็นบางบ้านมีรถรุ่นเดียวกันโฉมเดียวกันถึง 2 คันในบ้าน

สามีคันนึง ภรรยาคันนึง

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมสิจะยุให้ทั้งบ้านใช้แต่ยกสูงหละครัช  ;D
แต่ละคนจะขับไม่เร็ว จะได้มีทัศนวิสัยดีขึ้น

เวลากลับไปขับเก๋งทีเนี่ย รู้สึกแบบ กำลังนอนขับอยู่รึเปล่ามันเอนตัวใกล้ชิดพื้นถนนมากเหลือเกิน
แต่คงไม่รุ่นเดียวกันหรอกมั้งครับจะได้มีความหลากหลาย
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Turin

มี outback แล้วคันนึง ผมยังอยากได้ CX3 อีกคันเลยครับ

ก่อนหน้านี้ขับแต่รถเตี้ยๆมา(เกือบ)ตลอด มาเจอรถยกสูงขับๆแล้วติดใจเลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ขึ้นอยู่กับความต้องการ กับลักษณะการใช้รถครับ

อย่างบ้านผมมีผู้สูงอายุเยอะ รถที่บ้านมี HR-V Jazz GK และ Camry Acv40 ทุกวันนี้ ใช้ HR-V เยอะสุดครับ แล้วถ้าเกิดจะต้องซื้อรถใหม่อีกคัน ผมยังอยากได้ XV หรือ Forester รู้สึกถูกจริตกับรถประเภทนี้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

มีอีกคัน ก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ ถ้ามันเหมาะกับการใช้งานของเรา

ออฟไลน์ Mighty-X

ซื้อครับ
ผมชอบรถสูงๆเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว และมันมองได้ไกล ทัศนวิสัยดีกว่ารถเตี้ย

ออฟไลน์ bubball

ใช้ HR-V เยอะสุดครับ แล้วถ้าเกิดจะต้องซื้อรถใหม่อีกคัน ผมยังอยากได้ XV หรือ Forester

จาก Hr-v ไป XV เดาล้วนๆว่าเจอพิษช่วงล่าง Hr-v มาแน่ๆ 55555555

ออฟไลน์ oatekung

แล้วแต่คนชอบครับ สูงๆsuv มันขนของไ้ด้เยอะดี
ในหมู่บ้านผม มี outback คัน ไปซื้อเพิ่มอีก 2  สงสัยได้ราคาดี :-*

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่มีรถยกสูงนะ

แต่เดาเอาว่า ถ้าชอบ ต่อให้ทรงเหมือนกันก็คงจะซื้อมาใช้เหมือนเดิม

อย่างผม ตั้งแต่เปลี่ยนจาก 4 ประตูมาเป็น mpv
ผมก็ใช้ mpv มาร่วม 10 ปีแล้ว

ตอนนี้ที่บ้านผมมี Honda Odyssey และ Freed อยู่
กำลังจะได้น้องใหม่มือสอง อย่าง Nissan Cube มาใช่อีกคัน  หุหุหุ

ไว้ฟรีดเก่าแล้ว ผมจะหาทางตัดใจจาก MPV มาเล่นพวก PPV ดูซักครั้ง

เพราะ ฟรีด Odyssey และ cube มันก็จะอยู่กลางๆ ท่านั่งไม่เตี้ยเท่ารถเก๋ง แต่ก็ไม่สูงแบบ ppv หรือ suv

ออฟไลน์ meeuwarn

ผมต้องมีประจำการ สองคัน กระบะ 4 ประตู 4*4 ลุยได้
กับ D seg
ใช้10 ปี ต่อคัน ไม่ได้ฟุ่มเฟือย แถวบ้านมีน้ำรอระบายบ่อยๆ

ผมไม่ชอบรถที่มัน เป็ดๆ คือไม่สุดซักทาง อย่างพวกPPV SUV
ราคาค่อนข้างสูง จะเอาไปลุยคงไม่กล้า
อย่างถ้าเอารถผมสองคัน ยุบรวมกันซื้อX3 ผมคงไม่กล้าเอาไปลุยน้ำ หรือให้ซื้อ PPV คันเดียว ช่วงล่างมันค่อนข้างเด้ง รับส่ง พ่อ แม่ อายุมากๆ ก็สงสาร

คุณจะรู้ วันนึง พ่อแม่คุณ บอกว่า รถคันนี้นั่งสบายหลับสบาย
มันหายเหนื่อยเลยครับ ที่หาตังซื้อมันมาใช้

ออฟไลน์ n

• Full Member
ก็คงต้องซื้อมาใช้เหมือนเดิมครับ ถ้าเคยใช้
ที่บ้านใช้ มาสด้า TRIBUTE รุ่นแรกๆ
มาออก CX9
แล้วมาออก HARRIER HYBRID
ก็ยังติดใจใช้รถที่มันยกสูงหน่อยเหมือนเดิมครับ ทั้ง3คันทุกวันนี้ก็สลับกันใช้

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมว่ามันก็แล้วแต่

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าถูกใจ หรือมีวัตถุประสงค์ที่จะซื้อ ผมก็เอาครับ

ถึงจะเป็นรถประเภทเดียวกัน แต่ขีดความสามารถกับวาระการใช้งานก็ต่างกันไปครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Eddy5659

ซื้อใช้อีกแน่นอนครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซื้อครับ รถทุกประเภทมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป อยู่ที่การใช้งานและความชอบ

ออฟไลน์ Trafalgar

ในยุคปัจจุบัน ผมว่าแต่ละบ้านต้องมีรถ 2 คัน

รถเก๋ง 1 คัน

รถกระบะ 1 คัน
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ ps000000

ถ้ามีรถสองคันขึ้นไป ก็ขอยกสูงไว้สักคันนะ

ออฟไลน์ whoami

บ้านผมเดิมมีกระบะ 4 ประตูยกสูงกับเก๋ง c seg

2 ปีก่อน ยกรถเก๋งให้น้องไป ซื้อใหม่อีกคันยังเลือกเป็น crossover เลยครับ

คุณแม่ผมอายุ 50 กว่า ท่านติดใจความสูงอันพอดีของรถ crossover

ท่านว่ากระบะยกสูง สูงไปปีนขึ้นยาก เก๋งก็เตี้ยไป เวลาออกจากรถแล้วจะลุกขึ้นยืน ต้องออกแรงเข่าเยอะ

ความสูงระดับรถ crossover/suv กำลังพอดีเลย  :)

ออฟไลน์ mewzabahl

ซื้อครับ 3คันล่าสุดที่บ้านซื้อรถสูงหมดเลย 2012 toyota fortuner
                                                 2015 isuzu d-max hilander
                                                 2017 toyota new fortuner

PKS8

• บุคคลทั่วไป
หลังจากใช้รถยกสูงมา ไม่คิดกลับไปซื้อซีดานอีกแล้วครับ ถูกจริตกับรถประเภทนี้สำหรับถนนเมืองไทยมาก

ออฟไลน์ Sleepy Boy

จากประสบการณ์ตัวเอง อะไรๆก็ดีหมด เสียอย่างเดียวตอนคนแก่หรือคนป่วยขึ้นลงรถจะยากมากครับ