ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางใหม่ 4 เส้นจำเป็นต้องตั้งศูนย์ไหมครับ  (อ่าน 4421 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีวันนี้เอารถไปเปลี่ยนยางสี่เส้น (ซื้อยางไปเอง) พอเปลี่ยนยางเสร็จทางร้านกำลังเอารถขึ้นตั้งศูนย์ผมเลยบอกว่าไม่ต้องตั้งก็ได้ครับ อยากถามท่านสมาชิกว่าผมจำเป็นจะต้องตั้งไหมครับ เพราะเปลี่ยนยางไม่ใช่รุ่นเดิมยางคนละยี่ห้อแต่ยางขนาดเดียวกันครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

จริงๆ ถอดทุกครั้งตั้งทุกครั้ง 

แต่ถ้าใส่แล้วไม่เบี้ยว ก็ไม่ต้องตั้ง   

ออฟไลน์ akewizard

ปกติเปลี่ยนยางถ่วงล้อให้ดีๆ ก็ไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์คับ

แต่...  รถบางคันใช้งานยางเดิมมานาน มีการปรับมีการตั้งศูนย์เพื่อแก้อาการเดิมๆมาก่อน
พอมาใส่ยางใหม่อาจจะเกิดอาการศูนย์เดิมเพี้ยนได้ ก็ต้องมาตั้งใหม่ (แต่ลองขับยางใหม่ไปก่อน ถ้ามีปัญหาจึงค่อยตั้งใหม่)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ไม่ต้องตั้งครับ แต่ต้องถ่วงล้อ  ถ้าขับแล้วศูนยไม่ตรงค่อยตั้งครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าเปลี่ยนยาง ผมตั้งทุกครั้ง

หลายครั้ง พวงมาลัยตรง ปล่อยมือไม่แถไปฝั่งใด ฝั่งหนึ่งนะ แต่ขับแล้ว มันไม่เหมือนเดิม เข้าโค้งแล้วมันไม่เชื่องมือ มันดื้อ ซึ่งพอขึ้นศูนย์ล้อทีไร ก็เพี้ยนทุกทีครับ

แต่ปกติ ร้านตั้งศูนย์ กับ ร้านเปลี่ยนยาง สำหรับผมจะเป็นคนละร้าน ก็เลยไม่เคยให้ร้านยางตั้งศูนย์สักที ยกเว้น รถคนอื่น (รถน้อง / รถพ่อ) แต่ก็มีร้านต้องห้ามนะ อย่าง ติวานนท์ สนญ เนี่ย ตั้งแล้วรถวิ่งแย่กว่าเดิม อันนี้อย่าคิดให้ตั้งเชียว

ออฟไลน์ TeslaX

ถ้ารถขับ4 ควรตั้งศูนย์ นอกนั้นถ่วงล้อก็พอ ยกเว้นช่วงล่างรถมีปัญหา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยางเบอร์เดิมไม่ต้องตั้งก็ได้ บางทีมันตรงอยู่แล้วไปตั้งใหม่ไม่ตรง
ถ้าเค้าตั้งให้ฟรี ละมันไม่ตรงค่อยกลับไปตั้งใหม่

ออฟไลน์ renew

ไม่ตั้งมา ดีแล้ว

ร้านยางเเถมตั้งศูนย์ ไม่ค่อยใว้ใจเท่าไร

ออฟไลน์ HLRx

รถผม 2 คัน เปลี่ยนยางมา คันละ 4-5 ชุด ไม่เคยตั้งศูนย์เลย เพราะเอามาขับแล้ว พวงมาลัยตรงปกติ
จขกท.คิดถูกแล้วครับ ที่ไม่ตั้ง ลองขับดูก่อน ถ้าพวงมาลัยเฉซ้ายขวา ค่อยกลับไปตั้งก็ยังไม่สาย

ออฟไลน์ Floppy-T

เปลี่ยนยาง สับย่ง ต้องถ่วงล้อ

แต่ถ้ารถไม่ได้มีการชนหนักมา ไม่ต้องตั้งศูนย์ครับ

แต่จะเอาขึ้นไปตรวจเช็คว่าตรงศูนย์ดีอยู่ไหม ก็สบายใจดีครับ

ค่าใช้จ่ายคาดว่า ราคาเท่ากับตตั้งศูนย์นั่นหล่ะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ต้องตั้งครับ

ออฟไลน์ NavaneS

เปลี่ยนยางใหม่ ไม่เคยตั้งศูนย์เลยครับ มันก้อตรงดีอยู่แล้ว..

ในเคสเจ้าของกระทู้ ถ้าก่อนเปลี่ยน ศูนย์ตรงอยู่แล้ว แล้วไปเปลี่ยนยาง.แล้วจะตั้งศูนย์ไหม เป็นผมคงไม่ละครับ เด่วตั้งแล้วเพี้ยนจะเดือดร้อนหนักกว่าเดิม
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ AkE

จริงๆไม่ต้องตั้งครับ

ออฟไลน์ tom46

ส่วนตัวผมจะตั้งนะครับ

แต่จะไม่ได้ตั้งกับร้านยาง เท่าที่เคยมา ที่เปลี่ยนยางแถมตั้งศูนย์ให้ มักไม่ค่อยเห็นจะทำอะไรกันเท่าไร หลังๆผมก็จะแค่ซื้อยางแล้วเอามาใส่ที่ร้านตั้งศูนย์ที่ทำประจำกันอยู่ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ the kit

ถ้า "ศูนย์รถ" ดีอยู่แล้ว
ไม่จำเป็นต้องตั้ง ในบางครั้งตั้งใหม่ อาจจะแย่ก็มี แต่ต้องถ่วงทุกล้อนะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ johnlee

ยางขนาดเดิม ผมไม่เคยตั้งนะ  ก็ขับปกติดีมาตลอด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เปลี่ยน ล้อ ยาง หรือ ยางพล้อมล้อ ควรจะล่วงล้อ เป็นอันดับแรก (ใช้คำว่า "ต้อง")

ส่วน ตั้งศูนย์ คนละเรื่อง คนละส่วนกัน เพราะถ้ารถศูนย์ดีอยู่แล้ว ตอนเปลี่ยนล้อ ไม่ได้ไปยุ่งกับเรื่องศูนย์รถ ก็ "ไม่จำเป็น" ต้องตั้งศูนย์ใหม่

รถผมเปลี่ยน ล้อแม็กซ์+ยาง ก็ถ่วงล้อ(ปกติที่ต้องทำ) และ มีตั้งศูนย์(พอดีทางร้านเขามีเครื่องตั้งศูนย์ด้วย) ก็ขึ้นเช็คบนเครื่องแล้ว แต่ไม่ได้ตั้ง เพราะศูนย์ตรง OK อยู่แล้ว นั้นคือคำว่า "ไม่จำเป็น" ที่ผมบอก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เปลี่ยนยางผมก็ไม่เคยตั้ง 0 เลยเหมือนกันครับ แถมบางทีเปลี่ยนไซส์ยางนิดหน่อยก็ไม่เคยตั้ง และก็ไม่เคยเจอด้วยตัวเองว่าหลังเปลี่ยนยางแล้วศูนย์เพี้ยนครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่ได้ขยับชุดปีกนก ลูกหมากต่างๆ หรือโช้ค ก็ไม่ต้องตั้งครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ไม่จำเป็นต้องตั้งครับ แต่ผมตั้ง
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ YZA

จากที่เคยเจอมา
ตอนไม่ตั้งศูนย์ รถแล่นตรงปกติ
ตอนตั้งศูนย์  อาจเจอช่างฝีมือไม่ดี แล้วออกมารถแล่นไม่ตรงบ้างครับ

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนยางไม่ต้องตั้งครับ ถ่วงล้อก็พอครับ (ลองดูตอนช่างเค้าตั้งศูนย์สิครับเค้าปรับช่วงล่างตรงไหน? แล้วเวลาเราเปลี่ยนยางมันเกี่ยวมั้ยครับ แค่ถอดล้อถอดยางแล้วใส่ยางใหม่..แต่ต้องตั้งศูนย์ มันแปลกๆนะครับ)
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ natin

• Full Member
ไม่ตั้งครับ เข้าใจว่าคนล่ะส่วน แต่เปลี่ยนมาหลายรอบไม่เคยเจอปัญหาศูนย์ล้อนะ