ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแตกกระทู้ขับโหดมาก  (อ่าน 22233 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ขอแตกกระทู้ขับโหดมาก
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 20:56:08 »
ผมสงสัยว่า ถ้าพวกขับช้า มาวิ่งซ้ายกับกลางให้หมด แล้วให้เลนขวาสำหรับรถแรงๆ คิดว่ามันยังจะมุดไหมครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: ขอแตกกระทู้ขับโหดมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:01:13 »
ไม่หรอก ผมว่านะ

จากที่ดูคลิป เห็นขับนิ่งๆ กันก็เยอะอยู่ แล้วตัวคลิปก็ไม่ได้เอามาจากกล้องตัวเดียว รถคันเดียว...

แต่มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ที่รถทุกคันจะวิ่งซ้ายกับกลางยกเว้นให้ใครมาปิดเลนขวาไว้เลย เพราะยังไงต้องมีรถแซง ซึ่งก็ยังเร็วไม่เท่าพวกนี้อยู่ดี
JC TU #54

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:06:09 »

จากที่ดูคลิป เห็นขับนิ่งๆ กันก็เยอะอยู่ แล้วตัวคลิปก็ไม่ได้เอามาจากกล้องตัวเดียว รถคันเดียว...

แต่มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ที่รถทุกคันจะวิ่งซ้ายกับกลางยกเว้นให้ใครมาปิดเลนขวาไว้เลย เพราะยังไงต้องมีรถแซง ซึ่งก็ยังเร็วไม่เท่าพวกนี้อยู่ดี
ที่เป็นไปไม่ได้เพราะว่าส่วนใหญ่จะชอบวิ่งแช่ขวากันไงล่ะครับ  ขับ80เลนขวา ภูมิใจกันใหญ่เลย เออเราขับตามกฏหมายนะเนี่ย เราเป็นคนดี  ที่ไหนได้ รถข้างหลังติดกันยาว

motorsport

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:10:26 »

ที่เป็นไปไม่ได้เพราะว่าส่วนใหญ่จะชอบวิ่งแช่ขวากันไงล่ะครับ  ขับ80เลนขวา ภูมิใจกันใหญ่เลย เออเราขับตามกฏหมายนะเนี่ย เราเป็นคนดี  ที่ไหนได้ รถข้างหลังติดกันยาว
ไม่ถูกกฎหมายด้วยนะครับ เพราะเลนขวามีเฉพาะไวแซง ห้ามแช่ขวา ครับ นี้คือสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดเหตุการ์ณเช่นนี้

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:12:16 »
ผมก็รู้จักพี่ๆที่คลับนี้หลายๆคนอยู่ ก็นะครับ นานาจิตตัง ผมคนทุกคนก็มีความเลวในตัวกันหมดละครับ ผมขอถามนิดนึงในนี้มีใครมั่งที่ไม่เคยขับรถซิ่งปาดไปมาแม้แต่ครั้งเดียวมั่ง ไม่เคยเลี้ยวตัดหน้ารถชาวบ้านมั่งไม่เคยเลี้ยวเปลี่ยนเลนส์โดยไม่ตีไฟเลี้ยวมั่ง ถ้าให้ผมเดามีไม่ถึง3คนด้วยซ้ำเพราะเท่าที่ผมเจอมานิสัยคนไทยเปลี่ยนเลยส์ตอนแซงยังไม่ตีไฟเลี้ยวกันเลย ความเลวมีกันทุกคนนะครับขึ้นอยู่กับว่าเราจะมองเห็นช่วงเวลานั้นของใครรึเปล่า รถสปอตที่เค้าขับตอนช้าๆก็มีอยู่พอสมควร คลิปนี้ยังเหรี้ยน้อยกว่าคลิปพวกรถกะบะอัดแข่งกันตามถนนหลวงอีกนะครับ  แมร่งแซงเหรี้ยกว่านี้อีก

ปล.สำคัญที่สุดคือความเลวของตัวเอง คนส่วนใหญ่มักมองไม่เห็น มักมองเห็นแต่ความเลวคนอื่น
ปล2.ขอโทษสำหรับคำพูดบางคำที่อาจแรงไปนะครับแต่กลัวจจะไม่กระจ่างกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:14:55 »
ผมไม่ได้อยากสนับสนุนให้ขับมุดกันไปมุดกันมาหรือวิ่งเกินกฏหมายที่ว่า
ห้ามขับเกิดความเร็วที่กฏหมายกำหนด แต่ กฏหมายก็ไม่ได้บอกให้ขับแช่ขวา แต่ให้แซงเสร็จแล้วเข้าซ้าย
บางทีคนเรามันไม่จำเป็นต้องมารีบบนถนน แต่บางทีมันก็จำเป็น
ผมก็เคยโทษตัวเองนะ ที่ดันตั้งนาฬิกาปลุกแล้วดันตื่นสายเอง จะไปซ้อมรับปริญญายังตื่นสายไปเกือบครึ่งชั่วโมง แล้วจะให้ย้อนเวลาก็คงไม่ได้ ก็เลยต้องไปรีบบนนถนนแทน
ซึ่งเอ รถผมเร็ว ก็น่าจะให้ผมแซงนะ แต่กลับแช่ขวาอย่างสบายใจ ตบไฟไล่ก็ตีคู่กับเลนกลางซะเลย เอแล้วจะทำไง ก็มุดซ้ายแล้วปาดขวาซะเลย
ไม่จำเป็นใครจะทำ

ถ้าแนะนำกฏได้นะ เลนซ้าย60สำหรับรถที่ช้าๆอย่างพวกรถบรรทุก กลางซัก90 ขวาไม่มีลิมิตแต่ใช้นิสัยของแต่ละคนคิดเอาว่าควรหลบให้รถที่เร็วกว่าหรือไม่???

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:16:52 »
เปลี่ยนตัวเองก่อนจะเปลี่ยนคนอื่น ผมมองว่าเป็นสิ่งที่ง่ายกว่าครับ รถเยอะ เขาแช่ขวา ก็ชลอเถอะไม่ใช่มุดไปมาแบบนี้ กระพลิบไฟเขาไม่ยอมกลบ  ง่ายสุดหาจังหวะดีๆ
ที่มันดูเป็นผู้เป็นคนขับหน่อย แล้วเบี่ยงออก แซงขึ้นไปง่ายกว่า

บ้านเราไม่มีautoban นะครับ ที่จะแช่topspeedกันง่ายๆ

ถูกที่คนแช่ขวาผิดจริง แต่เราไปปาดหน้าคันอื่น ไปมาๆ แทรกเรือยๆ (คุณคิดว่ามันถูกมั้ยล่ะ?)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:18:24 »
ทางหลวง ใช่ครับเลนขวามีไว้แซงครับ ไม่ให้ขับแช่ขวายาวๆ เราควรมีน้ำใจให้กันบ้างครับไม่ควรเห็นแก่ตัว ;) ;)

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:19:58 »
รับผิดชอบตัวเอง ไม่ต้องมี speed limit
ซึ่งตามหลักสถิติแล้ว ปริมาณอุบัติเหตุลดลง เมื่อไม่มี speed limit

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:21:04 »
ตามสถานการณแล้ว
ถนนแบบนี้ก็ไม่เหมาะจะขับแบบนั้นอยู่ดี
ไม่ใช่รถพยาบาลซะหน่อย ^^

ถ้าตามสายเอเชียว่าไปอย่าง
แล้วคนขับช้าก็บีบแตรไล่เอา หงุดหงิดนิดหน่อย คนไทยด้วยกัน อิอิ

แล้วมันก็ต้องดูๆเป็นกรณีไปครับ มันพูดยาก ประเด็นแบบนี้ 55+

motorsport

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:23:53 »
เปลี่ยนตัวเองก่อนจะเปลี่ยนคนอื่น ผมมองว่าเป็นสิ่งที่ง่ายกว่าครับ รถเยอะ เขาแช่ขวา ก็ชลอเถอะไม่ใช่มุดไปมาแบบนี้ กระพลิบไฟเขาไม่ยอมกลบ  ง่ายสุดหาจังหวะดีๆ
ที่มันดูเป็นผู้เป็นคนขับหน่อย แล้วเบี่ยงออก แซงขึ้นไปง่ายกว่า

บ้านเราไม่มีautoban นะครับ ที่จะแช่topspeedกันง่ายๆ

ถูกที่คนแช่ขวาผิดจริง แต่เราไปปาดหน้าคันอื่น ไปมาๆ แทรกเรือยๆ (คุณคิดว่ามันถูกมั้ยล่ะ?)

ถ้าไม่มีกรณีที่ 1 กรณีที่ 2 ก็จะไม่เกิด ผิดทั้งคู่ แหล่ะ ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:25:18 »

ถ้าส่วนตัวผมนะ ผมจะพยายามแซงซ้ายโดนที่ไม่ปาดหน้ารถที่อยู่ซ้าย เพราะผมเป็นคนที่ชอบพวกขับช้าไม่แช่ขวาจะพยายามรักษาน้ำใจบนท้องถนนของพวกเขาไว้  และเมื่อแซงแล้วเข้าขวาได้ก็จะปาด และเปิดไฟเลี้ยวซ้ายเพื่อบอกว่า เข้าซ้ายเถอะพ่อคุณ ข้างหน้าว่างเป็นกิโลเลยนะ บางคัน ผมขวางหน้าพวกนั้น เบาเหลือ50แล้ว มันยังไม่เข้าซ้ายเลย และเมื่อมองกระจกหลังโอ๊ว รถหนาแน่นเพราะไอ้คันที่เราแซงมาแท้ๆ  แต่บางคันก็OKนะ แค่แตะๆให้ไฟเบรคขึ้นก็เข้าซ้ายโดยไวเลย

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:25:50 »
ขับตกทางด่วนแล้วจะไม่เสียดายเลยเหอะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:28:27 »
ถ้าไม่จำเป็น หรือเหลือทนจริงๆ ผมจะไม่เอาวินัยจราจรคนอื่น มาประจานครับ เพราะผมตั้งคำถามกับตัวเองเสมอว่า

"แล้วตูเนี่ย เป็นคนดีพอที่จะด่าคนอื่นแล้วหรือ?"

เท่านี้ละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:28:58 »
แรงแล้วมีแรงกว่า  ขวาแล้วก็มีต้องขวาอีก

สมมุติว่าผมขับ 140  อยู่ดีๆมีรถขับ180+ ผมยังไม่แน่ใจเลยว่าจะหลบได้ทันใจเค้ามั๊ย
ถ้าเป็นผมผมก็ไม่ขวางเค้าแน่ล่ะ ให้ทางเสมอ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:29:02 »

ถ้าไม่มีกรณีที่ 1 กรณีที่ 2 ก็จะไม่เกิด ผิดทั้งคู่ แหล่ะ ครับ
จากการสังเกตโดยส่วนตัวบนเส้นพระราม2 ในบางช่วงที่รถหนาแน่น จะมีพวกขับช้าแช่ขวาอยู่ และรถที่ตามๆมาคือ พวกแซงซ้ายไม่เก่ง ก็เลยติดยาวๆมาเป็นทอดๆสะสมไปเรื่อยๆ เมื่อเชื่อลองหากล้องไปบันทึกตามสะพานลอยส่องลงมาที่ถนนดูได้ครับ

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:35:00 »
ผมก็รู้จักพี่ๆที่คลับนี้หลายๆคนอยู่ ก็นะครับ นานาจิตตัง ผมคนทุกคนก็มีความเลวในตัวกันหมดละครับ ผมขอถามนิดนึงในนี้มีใครมั่งที่ไม่เคยขับรถซิ่งปาดไปมาแม้แต่ครั้งเดียวมั่ง ไม่เคยเลี้ยวตัดหน้ารถชาวบ้านมั่งไม่เคยเลี้ยวเปลี่ยนเลนส์โดยไม่ตีไฟเลี้ยวมั่ง ถ้าให้ผมเดามีไม่ถึง3คนด้วยซ้ำเพราะเท่าที่ผมเจอมานิสัยคนไทยเปลี่ยนเลยส์ตอนแซงยังไม่ตีไฟเลี้ยวกันเลย ความเลวมีกันทุกคนนะครับขึ้นอยู่กับว่าเราจะมองเห็นช่วงเวลานั้นของใครรึเปล่า รถสปอตที่เค้าขับตอนช้าๆก็มีอยู่พอสมควร คลิปนี้ยังเหรี้ยน้อยกว่าคลิปพวกรถกะบะอัดแข่งกันตามถนนหลวงอีกนะครับ  แมร่งแซงเหรี้ยกว่านี้อีก

ปล.สำคัญที่สุดคือความเลวของตัวเอง คนส่วนใหญ่มักมองไม่เห็น มักมองเห็นแต่ความเลวคนอื่น
ปล2.ขอโทษสำหรับคำพูดบางคำที่อาจแรงไปนะครับแต่กลัวจจะไม่กระจ่างกัน

พี่คนนี้ก็พูดถูก  ไม่ได้เข้าข้างน่ะ   มันก็ไม่ต่างอะไรกับ พี่เสก หรอกครับ อยู่หน้าเวทีเค้าเป็นฮีโรของวัยรุ่น พอหลังเวทีเค้าก็กินเหล้าดูดบุหรี เสพยาบาง  ถ้าไม่มีคนเห็นก็บอกว่าเค้าเป็นฮีไรเป็นนักดนตรีที่เท่  แต่พอมีคนเห็นเข้า ก็บอกว่าเค้าเป็คนเลวโดยปริยาย  อิอิ   อย่าไปว่ากันเลยน่ะ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:36:08 »
ผมว่ามันก็มุดนะเพราะ การจำกัดคำว่าแรงเนี่ยมันอยู่ที่เท่าไร คนทุกคนคำว่าเร็วและแรงมันไม่เท่ากัน อย่างผมเนี่ยไม่ค่อยขับเลนขวาสุดส่วนใหญ่เลนซ้ายและเลนกลางจะขับก็ต่อเมื่อจะแซง แต่ผมขับไม่เคยเกิน100นะ(สำหรับตอนนี้ที่มีลูกแล้ว)แต่ก่อนก็ประมาณ140 บางทีคนเราอาจเห็นคุณค่าของชีวิตก็ต่อเมื่อพลาดพลั้งไปแล้วหรือว่าตอนที่ต้องดูแลชีวิตเพิ่มก็ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:36:39 »
แปลกจัง ผมดูคลิปกี่ครั้งๆก็ไม่เห็นสมควร ไม่ว่าจะเป็นใครก็ไม่ควรขับแบบนี้กันอยู่แล้ว ทำไมยังอ้างกันได้ว่าคนอื่นก็ผิด ผิดมากกว่าตั้งเยอะอย่างนี้หน่ะดีกว่าอีกแล้วก็เห็นด้วยกับคุณ NarinrachMaisok ที่ว่า ปล.สำคัญที่สุดคือความเลวของตัวเอง คนส่วนใหญ่มักมองไม่เห็น มักมองเห็นแต่ความเลวคนอื่น ก็ช่วยเตือนๆกันหน่อยถ้าเป็นใครเป็นอย่างนั้น

ป.ล.คนขับรถเก่งจริงเขาไม่อวดหรอก ส่วนผมไม่ใช่คนที่ขับรถเก่งเลยไม่มีอะไรจะอวดอยู่แล้ว อวดได้แต่เป็นคนขับรถปลอดภัย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:42:01 »
แปลกจัง ผมดูคลิปกี่ครั้งๆก็ไม่เห็นสมควร ไม่ว่าจะเป็นใครก็ไม่ควรขับแบบนี้กันอยู่แล้ว ทำไมยังอ้างกันได้ว่าคนอื่นก็ผิด ผิดมากกว่าตั้งเยอะอย่างนี้หน่ะดีกว่าอีกแล้วก็เห็นด้วยกับคุณ NarinrachMaisok ที่ว่า ปล.สำคัญที่สุดคือความเลวของตัวเอง คนส่วนใหญ่มักมองไม่เห็น มักมองเห็นแต่ความเลวคนอื่น ก็ช่วยเตือนๆกันหน่อยถ้าเป็นใครเป็นอย่างนั้น

ป.ล.คนขับรถเก่งจริงเขาไม่อวดหรอก ส่วนผมไม่ใช่คนที่ขับรถเก่งเลยไม่มีอะไรจะอวดอยู่แล้ว อวดได้แต่เป็นคนขับรถปลอดภัย
เห็นด้วยครับ

แล้วก็คนขับรถเก่งไม่ได้หมายถึงต้องขับเร็ว ขับเร็วไม่ได้หมายความว่าขับเก่งครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

motorsport

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 21:52:05 »
ไม่สมควรขับรถแบบนี้

แล้วก็ไม่สมควรว่า คนอื่น ว่าเลว โดยไม่ดูตัวว่าตัวเราดีพอหรือยัง ถึงจะไปว่าคนอื่น ว่า เลว

เท่านี้แหล่ะครับ

Chariot

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:05:01 »
ไอ้คนขับช้าแช่ขวา มันก็ไม่ดี เกะกะการจราจร

แต่ขับมุดปาดชาวบ้าน มันก็เลวยิ่งกว่า เสี่ยงต่อการมิดมากกว่า

โปรดเข้าใจใหม่ว่า การแช่ขวากับการมุด ไม่ใช่ของคุ่กัน ไม่ได้เป็นเหตุเป็นผลต่อกัน

เพียงเมื่อเราเจอรถแช่ขวา ก็ชะลอสักนิด บีบแตรเตือน หากยังไม่หลบก็เปิดไฟเลี้ยวแซงเลนอื่นไป แค่นี้ก็ไม่จำเป็นต้องมุดเลย

การมุดมีไว้ใช้ในกรณีฉุกเฉินจริงๆ เช่น คนกำลังป่วย ตำรวจไล่ล่าผู้ร้าย หรือหลบสิ่งกีดขวางกะทันหัน นอกนั้นก็ไม่รุ้จะมุดไปทำไม

สำหรับผมเอง หากคิดว่าตัวเองดีพอจะด่าใครรึยัง ต้องพิจารณาให้อยุ่ในเรื่องเดียวกัน เช่น ด่าคนอื่นว่าขับแช่ขวา ตัวเองต้องไม่แช่ขวา, ด่าคนอื่นว่าขับปาดหน้า ตัวเองต้องไม่ขับปาดหน้า

แต่ถ้าด่าว่าคนอื่นจอดรถผิดกฎ แต่ตัวเองลืมเปิดไฟเลี้ยวเวลาเปลี่ยนเลน มันก็คนละเรื่องกัน

และถ้าด่าคนอื่นว่าขับแทรกเลนทึบ แต่ตัวเองขับรถชนคนตาย คนละเรื่องก็จริง แต่แบบนี้มันก็เลวเกินรับ

ผมไม่ใช่คนดี แต่ถือคติว่า ใครคนที่เลวกว่าผม ก็จัดหนักได้จนกว่าจะสำนึก

ทั้งนี้ทั้งนั้น หากต่างคนต่างพิจารณาตัวเองไม่ให้ทำเลวได้แล้ว ก็คงไม่ต้องมานั่งประจานกันยั่งงี้ //me ทำหน้าโลกสวย เหอะๆๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:10:00 »
ไม่สมควรขับรถแบบนี้

แล้วก็ไม่สมควรว่า คนอื่น ว่าเลว โดยไม่ดูตัวว่าตัวเราดีพอหรือยัง ถึงจะไปว่าคนอื่น ว่า เลว

เท่านี้แหล่ะครับ
ใช่เลยครับ กระทู้นั่น มีคำว่า เลว เยอะอยู่

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:14:17 »
ผมคนนึงที่ไม่เคยขับปาดแบบ "ตั้งใจ" มีแต่ปาดโดยไม่เจตนาเพราะขับไม่เก่ง ต้องหันไปโค้งขอโทษ

ตัดหน้าก็เช่นเดียวกัน  เพราะตัวเองโดนก็รู้สึกไม่ดีและจะไม่ทำกับผู้อื่น

กระทู้นี้เริ่มจะยาวเพราะเป็นการปะทะความเห็นที่แตกต่างระหว่าง  "Speed driver" กับ  "Normal driver" คงจบยากเพราะใส่หมวกคนละสี

แต่ อ่านกระทู้แล้วมีข้อคิด

1. คนขับช้าแช่เลนขวา ใช่ครับ ควรจะมีการรณรงค์ให้ขับในเลนที่ถูกต้องมากกว่านี้ รวมถึงข้ออื่นๆด้วย ไม่ใช่ข้อเดียว

2. คนขับช้าแช่เลนขวา  กับคนขับเร็วในคลิป      " อย่างไหนมีความเสี่ยงให้คนตายมากกว่ากัน "

สำหรับผม  ข้างหน้าเลนขวาขับช้าจะพยายามแซงไปเฉยๆ ง่ายๆ

แต่กับคนที่ขับเร็ว  มีหลายครั้งที่มันจะมาชนผม  ผมเคยหักหลบมา 3-4 ครั้ง ถ้าไม่หลบไม่รู้จะเป็นไง

สำหรับคนวัยทำงานไม่ได้ร่ำรวยมากมาย ชีวิตมีค่าวันละ 3-4 พันบาท หากเกิดไรขึ้นมา ใครจะดูแลครอบครัว :'(

methus zaa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:18:32 »
ผมว่าไม่สมควรขับแบบนั้นครับ ทุกชีวิตมีค่ากันหมดในท้องถนน โดยเฉพาะคนที่ถ่ายคลิปตอนขับแย่ๆนั่นหละครับ ผมว่าไปสนามเถอะครับ อยากขับกี่รอบอยากลองเครื่อง ทำไรได้ตามสบายครับ ผมว่าที่นั่นเวิร์คกว่าครับ ถึงแม้ว่าระยะทางมันน้อยกว่า แต่ก็ปลอดภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:19:53 »
คือ อย่าพยายามสร้างประเด็นเพิ่มเลยครับ คุณ benzd

ผมก็เคยขับมุดไปมุดมามาก่อน ถ้าพูดตามสัจย์จริงมันก็สนุกล่ะครับ
ตรงที่เราได้มุดตัวแทรกไปเรื่อยเรื่อย ไล่ตามพรรคพวกเราที่มุดอยู่ข้างหน้า
แต่ถามว่ามันเป็นการกระทำที่ถูกต้องมั้ย ก็ยอมรับตรงตรงว่าไม่ถูก
และขณะที่ผมทำแบบนั้น แล้วมีใครมาด่าผมว่า ขับรถเลว
ผมก็ยอมรับมาตลอด เพราะคุณเองก็รู้ดีว่า คำกล่าวที่บอกว่า
รถดี ฝีมือดี ระวังแล้ว มันเป็นข้ออ้างทั้งนั้น สุดท้ายมันก็เสี่ยงอยู่ดี
แล้วไม่ใช่แค่เสี่ยงกับตัวคุณเอง แต่เสี่ยงกับคนใช้รถใช้ถนนคนอื่นด้วย
ทั้งทั้งที่เราสามารถเลือกที่จะขับให้เสี่ยงน้อยกว่านี้ก็ได้ เจอรถเยอะก็ชะลอ
แล้วรอจนมีช่องค่อยแทรกต่อไป แต่ในคลิปท่ผ่านมาก็เห็นอยู่ครับ
ว่าอยากจะไปเต็มแก่ แทรกทางออก เกาะไหล่ทาง แซงฉีกคร่อมเลน

ดังนั้น
1. ที่เขาด่าว่าเลว คือด่าพฤติกรรมครับ ต้องแยกให้ออกระหว่าง คนเลว กับ พฤติกรรมเลว
ดังนั้น ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะมาเถียงกันว่า คนขับคนนั้น ออกจากหลังพวงมาลัยแล้ว
เป็นคนดี หรือไม่ดี มันคนละเรื่อง
2. ทำผิด ก็ต้องยอมรับผิดครับ ไม่ใช่พอถูกตำหนิก็ไปเสียดสีคนอื่นว่า พวกคนดีวิ่งช้าแช่ขวา
3. คนวิ่งช้าแช่ขวาก็ผิดครับ แต่ไม่ได้ทำให้การมุดของคุณกลายเป็นถูกขึ้นมา
4. ไม่ว่าคนที่มาตำหนิจะเคยขับรถเลวกว่านี้หรือไม่ มันก็ไม่เกี่ยวครับ
ทำแบบนี้ก็ยังไม่ดีอยู่วันยังค่ำ ไม่สามารถเอาข้อนี้มาอ้างได้เลย

หวังว่าจะเข้าใจ และขอความกรุณาอย่าแตกประเด็นเรื่องนี้เพิ่มเติมเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2012, 22:24:07 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:21:40 »
เรื่องมุดกับขับเลว คงต้องมองเป็นคนละประเด็นนะ
บางคนเค้าไม่ได้ขับมุดไปมาเพื่อโชว์อะไรหรอกครับ แต่เค้าขับของเค้าอย่างนั้นอยู่แล้ว มีจริงๆนะ แค่อาจจะไม่ได้หวาดเสียวแบบในคลิปเท่านั้นเอง
การมุดในแบบที่ผมเข้าใจ คือการไปเรื่อยๆทุกๆเลนที่มันจะมีช่องมีไลน์ให้ไป โดยที่ไม่ไปปาดหรือทำให้รถคันอื่นเสียจังหวะ
ถ้าแบบนี้ก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ บางคนมุดๆไปเรื่อยๆแบบนี้ แซงเราไปแล้วก็หายไปลิบๆ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ดีกว่าพวกมาจี้ตูดแล้วสะบัดหน้าออกซ้ายทีขวาทีเหมือนหงุดหงิดที่แซงไม่ได้ แล้วมาระบายใส่รถคันหน้าทั้งดิฟไฟบีบแตรสารพัด
ถ้าเจออย่างหลังนี้ยังจะน่าด่ามากกว่าซะอีก

ถ้าทุกคนคิดได้ว่าเลนขวามีไว้แซง ไม่ได้มีไว้แช่
และควรที่จะให้ทางรถที่มาเร็วกว่าเสมอๆ เท่าที่จะพอทำได้บนท้องถนน
ผมเชื่อว่าเมื่อนั้นล่ะครับ ที่พวกที่มุดไปมาจะโดนด่าว่า"เลว"ได้อย่างเต็มปาก
เพราะมันไม่มีเหตุอะไรที่จะอ้างให้ต้องไปขับแบบนั้นแล้วไง    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:22:38 »
เถียงไปก็ไม่จบหรอกครับ  ถ้าคุณยังจะหาเหตุผลเข้าข้างตัวเอง

ผิดมันก็คือผิด  คนอื่นผิดรึเปล่ามันก็เรื่องของเค้า  ถ้าเค้าผิดแล้วเราต้องผิดด้วยเหรอครับ?

ผมอยากจะรู้ว่าถ้าให้ทำแบบนี้ในประเทศเจริญแล้วทั้งหลาย ตำรวจเคร่งๆจะกล้ามั้ย?  ลองทำแบบนี้รับรองเจอฮอบินตามกันว่อนครับ

เวลาเกิดอุบัติเหตุ คนขับไม่ได้รับผลคนเดียวนะครับ คุณอาจจะพาคนอื่นซวยไปด้วย

คือผมไม่ได้ว่าเฉพาะคนในคลิบนะครับ  ทุกๆคนควรจะร่วมมือกันและรับผิดชอบต่อเพื่อนร่วมทาง  ไม่ใช่มาโทษว่าคนอื่นเลวกว่า ขับแย่กว่า  แถมตัวคุณเองยังช่วยเพิ่มความเสี่ยงเข้าไปอีก  ก็อย่างที่พูดๆกันนะครับ  "ดูตัวเองรึยัง?"

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:30:09 »
เเบบนี้ไหวมั้ยเนี่ย  ขับเเบบนี้ ถ้ามิด ผมต้องขอโทษจริงๆที่ผมขอใช้คำว่า สมน้ำหน้า  :o :o

ออฟไลน์ poundb

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 22:40:14 »
จะแตกกระทู้มาทำเพื่อ  ตูตามด่าไม่ทัน 555 

ขัยรถเอี้ย ๆ  แล้วจะให้คิดหาเหตุผลอะไรมาสนับสนุนว่ามันจำเป็นได้ว่ะเนี่ย   ก็เจตนาเห็นอยู่ว่าเทสรถ   แล้วมาบอกจำเป็นต้องมุดนั่นมุดนี่  หาว่าเพราะมีรถวิ่งแช่  จะมาเล่นบาลีทำไมว่ะ

อยากขับยาว ๆ นุ่น พีระเซอร์กิจ  เชิญกดเต็มตีนได้เลย    แต่ถ้าจะมาขับเอามัน  ก็แลกกับโดนเสียงก่นด่าหน่อย  มันก็แฟร์ ๆ  กันปายยย