ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้า-จานเบรค after market กะของbmwแท้  (อ่าน 2275 ครั้ง)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
ผ้า-จานเบรค after market กะของbmwแท้
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2022, 16:12:32 »
เนื่องจากชาวไร่(ล่)ขิงแถวนี้ แกว่าของafterราคาถูกกว่าของศูนย์Bmw ยังไงก็ไม่ดีเท่า

ท่านที่เคยลอง dixcel brembo nexzterพวกนี้แย่กว่าจนไม่คุ่มราคาจริงหรือครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: ผ้า-จานเบรค after market กะของbmwแท้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2022, 16:26:39 »
          ผมใช้เบนซ์นะ  เคยลองเปลี่ยนมาใช้ brembo  ผมว่าจาน brembo สวยกว่า  แต่มีความรู้สึกว่าเวลาเหยียบเบรก ของเดิมจะนุ่ม หนึบกว่า  คุณภาพของแท้คงเหนือกว่า  แต่ไม่มาก 

ออฟไลน์ samaklen

Re: ผ้า-จานเบรค after market กะของbmwแท้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2022, 17:51:36 »
จานแท้เนื้อดีจริงครับ แต่แพงมาก
ใช้ในกรณีที่หาจานทดแทนไม่ได้

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2022, 18:31:11 »
ของแท้ดีกว่า เยอะ พวก brembo ตัว std ทั้งจานและ ผ้า ไม่ได้ดีไปกว่า หรือเทียบเท่าของแท้ได้เลย
เรื่องราคา เช็คให้ดี มันไม่ต่างกันมากแบบร้องโอโฮนะ ถ้าเป็นไปได้ เอาของแท้เหอะ

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 06:51:45 »
ส่วนมากของแท้เบิกห้างของ bmw จะเชื่อถือได้ครับ เขาจะทำมาเผื่อเรื่องความเร็วมาด้วยครับ ใช้ความเร็วได้ เสียงเงียบ ทนทาน ครอบคลุมสำหรับคนใช้งานทั่วไปครับ ทำยากอยู่เหมือนกันนะครับเรื่องพวกนี้

ของทดแทน อันนี้ต้องยอมรับด้วยราคาที่ถูกกว่า คุณภาพมันก็ต้องลดหลั่นกันลงมา เป็นเรื่องปกติ จะบอกว่าถูกกว่าแล้วดีกว่า ก็คงจะยังไงอยู่

ของตกแต่ง อันนี้ก็ต้องดูกันอีกว่าเอาอะไรเทียบกับอะไรครับ ของแต่งโรงงานเอง ถูกกว่าของแต่งข้างนอกก็มีครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 09:45:56 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เคยลองแต่V ผมว่าเบรคมันเห่ย เพิ่งรุ้ว่าอีก2เจ้าเค้าดีจริง

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2023, 11:56:04 »
ผ้าเบรคผมใช้ชอง upgrad ของ EBC เพระาขับรถเร็วครับเลยใช้อย่างดีหน่อย ใช้ดีครับ แต่ผงเบรคเยอะล้อดำเหมือนเดิม
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 10:34:21 »
เนื่องจากชาวไร่(ล่)ขิงแถวนี้ แกว่าของafterราคาถูกกว่าของศูนย์Bmw ยังไงก็ไม่ดีเท่า

ท่านที่เคยลอง dixcel brembo nexzterพวกนี้แย่กว่าจนไม่คุ่มราคาจริงหรือครับ

3 ยี่ห้อที่ว่ามีนี้ ก็มีหลายเกรด นะครับ

มันก็มีตั้งถูก ยันแพง เหมือนกัน

ดังนั้น ถ้าจะวัด หรือ เปรียบตัวไหน ผมว่า ก็ต้องดูเป็นตัวๆ เป็น เกรดๆ ไป

ผมใส่จาน brembo เรียบ ผมว่ามันไม่ต่างจากจานเดิมเลย เรื่องฟิลลิ่งเบรค แต่การกินจาน ทนความร้อน จานคด ดีกว่าจานเดิม เรียกว่าใส่แทนจานเดิมได้เลย แต่ไม่ต้องคาดหวังมากนะ

แต่ถ้าจาน brembo พวกไฮคาร์บอน หรือ จานเซาะร่อง (จากโรงงานนะ ไม่ใช่เอาจานเรียบไปกัดลาย เหมือนแถวๆ บ้านเราทำกัน) นี่ก็อีกเกรดหนึ่ง อันนี้ดีจริงครับ จนความร้อนดีมากเลยแหละ เทียบกับจานเดิม ดีกว่าจานเดิมทุกอย่าง ยกเว้นกินผ้าเบรค และ มีเสียง

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 12:02:19 »
จาน โบ้ๆ เกรดถูกสุดที่ใช้ๆมา ผมว่าของเดิมติดรถทำได้ดีกว่าครับ ลองมา 3 รุ่น 3 ยี่ห้อ ไม่โอเคเท่าไหร่ครับ ดีว่ามันถูก  :D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 13:09:03 »
dixcel  นี้ระดับรถสนามแล้วครับ
ขับเบรคแช่จนร้อน จอดปุ๊บเอาน้ำสาดได้เลยไม่คด
แต่มีหลายเกรดนะ จะเอารุ่นถูกมาเทียบก็คงไม่เหมาะครับ
ของแบบนี้อยู่ที่การติดตั้ง อยู่ที่ร้านด้วยนะครับ ไปร้านผิดของดีๆก็ทำให้แย่ได้

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 14:19:59 »
ผมใช้จาน brembo เกรด oem ใน f30 อยู่
คุณภาพสู้จานแท้เดิม ตอนไกล้ๆจะหมด ยังไม่ได้เลยครับ
อยากจะเปลี่ยนทุกครั้งที่เบรคแรงๆ

ส่วนผ้า ผมใช้มาหลายยี่ห้อ ดีแย่ ต่างกันไปคนละมุมครับ
แต่ถ้าเอาเงียบและนุ่มด้วย ไม่มีตัวไหนสู้ของแท้ได้ครับ เท่าที่ลองมา

ปล.ยังไม่เคยลองจับคู่ผ้า+จาน Dixcel เซาะร่อง ใครลองแล้วมาแนะนำหน่อยครับ
กำลังสนใจมากๆ

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 16:43:05 »
เคยเปลี่ยนยี่ห้ออื่นผ้าเบรคคู่หน้าตั้งสี่พันแน่ะ ราคาใกล้เคียงผ้าเบรคศูนย์ ก็พอใช้ได้ แต่ของศูนย์ เบรคกลับมั่นใจกว่า ดีกว่า เฉียบขาดกว่า