ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเช้าเจออุบัติเหตุ 3 กรณี ....... หดหู่ใจแต่เช้าเลย  (อ่าน 5480 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ตอนเช้านี้เองครับหลังจากเดินออกจากบ้านมารถรถตู้รับส่งเพื่อไปทำงาน

1. มอเตอร์ไซด์กับรถพ่วง 18 ล้อ ฟังคร่าวๆจากที่เจ้าหน้าที่กู้ภัยพูดให้ฟังว่ามอเตอร์ไซด์จะบิดแซงรถ 18 ล้อที่อยู่เลนซ้ายสุดแล้วน่าจะสะกิดโดนกระบะเพราะช่องแคบไปทำให้เสียหลักคนมุดไปใต้รถ 18 ล้อ ตอนที่ไปเห็นเอาผ้าขาวมาคลุมเรียบร้อยแล้วก็ได้แต่อุทิศส่วนกุศลไปให้

2. ฝั่งตรงข้ามที่ต้องข้ามมารอ กระบะแคบกับรถบัสรับส่งพนักงาน กระบะเลี้ยวซ้ายปาดหน้ารถบัสแล้วรถบัสเบรคไม่ทันก็เลยจ๊ะเอ๋กันตรงแคบยุบไปเลยแต่ไม่มีใครเป็นอะไร

3. รถเก๋งเฉี่ยวกับรถเก๋งด้วยกันคันนึงจะแซงแต่ไม่พ้นกะจังหวะไม่ดีรถบัสรับส่งพนักงานวิ่งสวนมา (เป็นแค่เลนสวน) อันนี้ก็ไม่มีใครเป็นอะไร

ดูแล้วก็ได้ข้อคิดว่า
1. เหล็กหุ้มเนื้อเหนือกว่าเนื้อหุ้มเหล็ก
2. จะแซงจะปาดหน้ารถใหญ่ต้องเผื่อระยะไว้เยอะๆหน่อยเพราะรถเค้าหนักระยะเบรคเยอะและอย่าหวังว่าเค้าจะเบรคให้ทุกกรณี
3. แซงในทีแคบ เลนสวน รถเยอะ ต้องระวังเป็นพิเศษอย่าคิดว่ารีบเป็นคนเดียว

แล้วเพื่อนๆเดินทางเช้านี้ไปทำงานเป็นยังไงบ้างครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

ขับรถเดี๋ยวนี้ต้องมีสติ และต้องควบคุมอารมณ์ให้ได้ สำคัญมากเลยครับ

เส้นทางที่ผมใช้ เจอปัญหาเดิมๆซ้ำๆ คือ

ทางคู่ 2 ช่องทาง ขับช้าแช่ขวา อีโคคาร์เป็นหลัก อันนี้ผมไม่ได้โทษ หรือคิดไปเอง แต่นั่งกับแฟนแรกๆ ก็ไม่ได้สังเกตุพักหลังพอเริ่มรู้สึก ก็ช่วยกันดูก็พบว่าจริงแน่นอน  แล้วพอเราเว้นระยะห่างคันหน้าไว้พอควร จะเจอพวกขับมาจี้ตูด เราหลบไม่ได้เค้าก็แซงซ้าย และมาตบปาดหน้าเราที่เว้นช่องไว้ เบื่อมากๆครับ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
คงอยากไปพบท่านยมเร็วๆ ตัวผมเองก็ยังเป็น จังหวะไหนพ้นมาแบบเสียวๆ ยังด่าตัวเองเลย คนเราพอขับรถแล้วมักใจร้อนหยุดกันไม่เป็น อุบัติเหตุส่วนมากมาเกิดจากการเปลี่ยนเลนคับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ขับรถเดี๋ยวนี้ต้องมีสติ และต้องควบคุมอารมณ์ให้ได้ สำคัญมากเลยครับ

เส้นทางที่ผมใช้ เจอปัญหาเดิมๆซ้ำๆ คือ

ทางคู่ 2 ช่องทาง ขับช้าแช่ขวา อีโคคาร์เป็นหลัก อันนี้ผมไม่ได้โทษ หรือคิดไปเอง แต่นั่งกับแฟนแรกๆ ก็ไม่ได้สังเกตุพักหลังพอเริ่มรู้สึก ก็ช่วยกันดูก็พบว่าจริงแน่นอน  แล้วพอเราเว้นระยะห่างคันหน้าไว้พอควร จะเจอพวกขับมาจี้ตูด เราหลบไม่ได้เค้าก็แซงซ้าย และมาตบปาดหน้าเราที่เว้นช่องไว้ เบื่อมากๆครับ

เจอบ่อยจริงๆครับ ไม่เข้าใจว่ารถเล็กวิ่งช้าจะแช่ขวาทำไม ไล่ก็ไม่ไป ป้ายแดงๆทั้งนั้น
วันไหนรีบมากๆ เจอแล้วอยากจะจิ้มตูดสักทีนึงดูซะว่าจะแช่อยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับรถอย่าประมาท เสี้ยววินาทีเดียวก็ถึงชีวิตได้

หลังๆมานี้ข่าวแบบนี้เยอะมากๆ วันนึงหลายๆเคส

RIP ครับ

ออฟไลน์ Parinya Cha

เมื่อคืนหกทุ่มออกชันสูตรศพครับ รถไถนาวิ่งกลับจากซ่อมที่อู่ น่าจะไม่มีไฟหลัง โดนวีโก้ขับมาชนจากด้านหลัง
คนขับรถไถนาเสียชีวิตทันทีในที่เกิดเหตุ สมองกระจุยกระจาย สะเทือนใจมากครับ กำลังผลักของครอบครัวด้วย

ออฟไลน์ kiwiwi

เจอบ่อยจริงๆครับ ไม่เข้าใจว่ารถเล็กวิ่งช้าจะแช่ขวาทำไม ไล่ก็ไม่ไป ป้ายแดงๆทั้งนั้น
วันไหนรีบมากๆ เจอแล้วอยากจะจิ้มตูดสักทีนึงดูซะว่าจะแช่อยู่หรือเปล่า

หลังๆ ผมทำตัวเหมือนผู้ตัดสินคนขับช้ายังงัยไม่รู้ โดยเฉพาะพวกป้ายแดง
ผมมักจะหยิบกุญแจนิสสันบิ๊กเอ็มคันเก่าๆออกจากบ้านไปทำงานเสมอๆ แทนที่จะเอาเบ๊นซ์ไปทำงาน
สาเหตุคือ ผมสบายใจกว่าเยอะเลย ไม่ต้องระวังอะไรให้เครียด ใครขับช้า ยิ่งเป็นป้ายแดง ผมจิ้มหมดเลยครับ5555
ยิ่งเวลาขึ้นทางด่วนนะ ใครมาเบียด ผมไม่ยอม ไหลไปชนมาหลายคันแล้ว

พอลงมาเคลียร์ ผมมักจะบอกว่า ขอโทษนะครับ ผมไม่มีตังค์ค่าซ่อมให้ ผมเป็นพนักงานขายของ รถก็สภาพไม่ดี
ไม่มีตังค์ซ่อม คือสภาพข้างนอกอาจจะเยินนะ แต่ rb26 บวกช่วงล่างสกายไลน์ หุหุหุ

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
 :( ..คงต้องระวังกันมากๆครับ..

นอกจากที่กล่าวมาข้างบน...
    >:(  ช่วงหลังๆ ผมเห็นมีพวก "ต า บ อ ด สี" เพิ่มขึ้นเยอะ โดยเฉพาะกลุ่ม "เนื้อหุ้มเหล็ก"..
พอมีคนทำเป็นตัวอย่าง ไม่เห็นโดนอะไร "ก็เอาด้วยคนดิ"
ดูๆแล้ว ทำกันจนเป็น "เ รื่ อ ง ป ก ติ" ไปแล้ว  :( -- คนที่ไม่ทำตามก็มีไม่น้อย อย่าด่วนแปรพักตร์ไปเสียก่อนนะครับ.. :)
กลุ่มรถตู้ รถส้ม รถร่วม ที่รับชาวบ้านตาดำๆมาในรถก็มีมาแจมด้วยบางส่วน - เรื่องแบบนี้ไม่ยอมให้น้อยหน้ากันหรอก.. >:(

เพราะฉะนั้น..โปรดใช้รถใช้ถนนกันอย่างมีสติ อดทน รู้จักให้อภัยกัน และต้อง "ระวังรอบตัว" อยู่ตลอดเวลาครับ

:) ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ  :)
(อ่านดูที่ตัวเองโพสต์แล้ว..เหมือน "เด็กเก็บกดขอระบายหน่อย"  ก็ประมาณนั้นครับ  ;) ขออภัยด้วยนะครับ)

ออฟไลน์ beeday

หลังๆ ผมทำตัวเหมือนผู้ตัดสินคนขับช้ายังงัยไม่รู้ โดยเฉพาะพวกป้ายแดง
ผมมักจะหยิบกุญแจนิสสันบิ๊กเอ็มคันเก่าๆออกจากบ้านไปทำงานเสมอๆ แทนที่จะเอาเบ๊นซ์ไปทำงาน
สาเหตุคือ ผมสบายใจกว่าเยอะเลย ไม่ต้องระวังอะไรให้เครียด ใครขับช้า ยิ่งเป็นป้ายแดง ผมจิ้มหมดเลยครับ5555
ยิ่งเวลาขึ้นทางด่วนนะ ใครมาเบียด ผมไม่ยอม ไหลไปชนมาหลายคันแล้ว

พอลงมาเคลียร์ ผมมักจะบอกว่า ขอโทษนะครับ ผมไม่มีตังค์ค่าซ่อมให้ ผมเป็นพนักงานขายของ รถก็สภาพไม่ดี
ไม่มีตังค์ซ่อม คือสภาพข้างนอกอาจจะเยินนะ แต่ rb26 บวกช่วงล่างสกายไลน์ หุหุหุ

เก่งมากครับ

ออฟไลน์ 2k

ข้อ1เจอบ่อยจริงๆ รูแคบนิดเดียวก็จะแทรกไปให้ได้ความเร็วก็ไม่ใช่น้อยๆเลย คิดไว้ว่าถ้าพวกนี้พลาดขึ้นมาศพไม่สวยแน่ๆ แล้วก็จริงด้วย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 6162002

เดือนก่อนขึ้นทางด่วนไปจุฬา

RX270 สีดำป้ายแดง เบียดเข้ามาเลนผม แต่ยางแม่งมาเบียดกับกันชนหน้าผม รถผมกระเด็นออกขวานิดนึงเลย บีบแตรแม่งก็ไม่จอด
โทรบอกประกัน ประกันบอกให้ไปแจ้งความที่สน.ทางด่วน ตรงพระรามเก้า จะไม่เสียแอคเซส

ไอ่เราก็ถ่อไปซะไกล โดนค่าทางด่วน+น้ำมันไปกลับเป็นร้อย

สุดท้ายประกันแม่งบอกว่า ยังไงก็ต้องเสียค่าแอคเซส เพราะคู่กรณีเป็นป้ายแดง

อยากจะบอกว่า "...วยยยยยยยยยย"   ปีต่อมาเปลี่ยนประกันแม่งเลย ธนชาติ โทรไปถามก็ปากหมาตลอด ไฟแนนซ์ตอนจะออกรถแม่งก็ไม่ค่อยอยากจะรับโทรศัพท์
มีดีอยู่ฝ่ายเดียวคือพนักงานเคลมประกันที่มา  พูดดี ให้คำปรึกษาดี เข้าใจเราดีมาก อยากจะโหวตให้ขึ้นเป็นหัวหน้า -*-

ออฟไลน์ kiwiwi

เดือนก่อนขึ้นทางด่วนไปจุฬา

RX270 สีดำป้ายแดง เบียดเข้ามาเลนผม แต่ยางแม่งมาเบียดกับกันชนหน้าผม รถผมกระเด็นออกขวานิดนึงเลย บีบแตรแม่งก็ไม่จอด
โทรบอกประกัน ประกันบอกให้ไปแจ้งความที่สน.ทางด่วน ตรงพระรามเก้า จะไม่เสียแอคเซส

ไอ่เราก็ถ่อไปซะไกล โดนค่าทางด่วน+น้ำมันไปกลับเป็นร้อย

สุดท้ายประกันแม่งบอกว่า ยังไงก็ต้องเสียค่าแอคเซส เพราะคู่กรณีเป็นป้ายแดง

อยากจะบอกว่า "...วยยยยยยยยยย"   ปีต่อมาเปลี่ยนประกันแม่งเลย ธนชาติ โทรไปถามก็ปากหมาตลอด ไฟแนนซ์ตอนจะออกรถแม่งก็ไม่ค่อยอยากจะรับโทรศัพท์
มีดีอยู่ฝ่ายเดียวคือพนักงานเคลมประกันที่มา  พูดดี ให้คำปรึกษาดี เข้าใจเราดีมาก อยากจะโหวตให้ขึ้นเป็นหัวหน้า -*-

Like

ออฟไลน์ chaiz

ถ้าทำจริงนี่ก็ถือว่าแย่นะครับ พูดตรงๆเลย

ส่วนเรื่องกระทู้ วันนี้ขับรถมาทำงานราบรื่นดีครับ แต่มักจะเจอพวกเกรียนๆ ขากลับตอนเกือบๆสามทุ่ม
อุบัติเหตุเดี๋ยวนี้เยอะขึ้น เพราะผู้คนไม่ค่อยอดทน ไม่ปฏิบัติตามกฎจราจรและมารยาทบนถนน

มอเตอร์ไซค์ก็ไม่ค่อยรู้ตัวเลยว่าตัวเองคันเล็ก เนื้อหุ้มเหล็ก คิดว่าไปได้ๆตลอด บางทีอยากเปิดกระจกไปบอกว่า หยุดรอบ้างก็ได้นะ
ทุกวันนี้ท่องในใจ ช้านิดเดียวดีกว่าต้องลงมาเคลียร์ นานกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถนนหนทางไปที่ทำงานผมเป็นแบบนี้อ่ะครับ..  ;D ;D

ถ้าฝูงใหญ่หน่อย การจราจรก็จะติดขัดซักนิดนึง.. 2-3 นาทีก็ผ่านไปได้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ gayji

เกรียนมา อย่าเกรียนตอบครับ จะไปเป็นผู้พิพากษาตัดสินเค้าทำไมครับ เรามีครอบครัวที่น่ารักต้องดูแล มีอนาคตต้องก้าวไป อย่าอารมณ์เสียกับเรื่องเล็กน้อยครับ

ที่บอกว่าจิ้มตูด หรือสะกิด อย่าไปทำเลยครับ เกิดพลาดพลั้งจะกลายเป็นอุบัติเหตุใหญ่ขึ้นมา ได้ไม่คุ้มความสะใจหรอกครับ

ขับรถในกรุงเทพฯ ทุกวันนี้ ต้องขับไป ทำบุญไปครับ แผ่เมตตา จะได้กลับถึงบ้านด้วยรอยยิ้ม ถึงที่ทำงานด้วยความสุขครับ

ออฟไลน์ Terng

เกรียนมา อย่าเกรียนตอบครับ จะไปเป็นผู้พิพากษาตัดสินเค้าทำไมครับ เรามีครอบครัวที่น่ารักต้องดูแล มีอนาคตต้องก้าวไป อย่าอารมณ์เสียกับเรื่องเล็กน้อยครับ

ที่บอกว่าจิ้มตูด หรือสะกิด อย่าไปทำเลยครับ เกิดพลาดพลั้งจะกลายเป็นอุบัติเหตุใหญ่ขึ้นมา ได้ไม่คุ้มความสะใจหรอกครับ

ขับรถในกรุงเทพฯ ทุกวันนี้ ต้องขับไป ทำบุญไปครับ แผ่เมตตา จะได้กลับถึงบ้านด้วยรอยยิ้ม ถึงที่ทำงานด้วยความสุขครับ

ผมว่าเตือนสติคนได้ดีเลยนะครับ  ;)

ผมเองทุกวันนี้บอกตรงๆว่าเบื่อกับถนนในกรุงเทพ และรถหลายๆคันที่ติดป้ายกรุงเทพมากๆ

เพราะหลายๆคนขอใช้คำว่า"สันดาน"เห็นแก่ตัวตามสไตล์คนเมืองที่ต้องเร่งรีบแข่งขัน แม้ออกต่างจังหวัดยังไม่วายใช้สันดานอันเคยชินเช่นนั้น หลายครั้งหลายคราผมเกือบจะประสบอุบัติเหตุ ทั้งในกรุงเทพ และในต่างจังหวัดเองก็ตาม เพราะคนพวกนี้นึกจะขับปาดหน้าใครก็ทำ จะปาดจากซ้ายสุดไปขวาสุดไม่สนใจใครว่าจะชนจะเบรคทันไหม จนบางทีทำเอาผมโมโหกดแตรด่ายาว แต่ก็พยายามนึกในใจให้ใจเย็นๆลงบ้าง เพราะอันตรายเหลือเกิน

เล่นเอาอยากขายรถเลยหละครับ  :'( มีไว้ก็ไม่ค่อยได้ขับเพราะรับสภาพรถติดบรรลัยไม่ไหว แถมออกไปก็เสี่ยงภัยรายวินาที คุณภาพชีวิตมันแย่ลงจริงๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Ruksadindan

สะท้อนถึง safety concern โดยทั่วไปของคนไทยบางกลุ่มครับ

ป้องกันได้ แต่ไปท้าทายมัน ก็เจอหนักบ้าง เบาบ้าง ว่ากันไป