ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่เคยลองโช็คอัพ KAYABA new SR กับ Alphard ด้วยครับ  (อ่าน 15081 ครั้ง)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
รบกวนนิดครับ สำหรับท่านที่เคยลองกับ alphard คือรถเดิมๆ มันนิ่มพอตัวอยู่แล้ว หลายๆท่านคงเดาไม่ยาก แต่ความนิ่มมันจะมากับความโคลง และตามถนนที่ไม่เท่ากันจะโยกหน่อย
คราวนี้ผมเลยลองสั่ง kayaba new sr มาลอง ซึ่งคำโฆษณาคือแก้ปัญหาที่ผมต้องการเลย แต่ใส่แต่คู่หลัง เพื่อลองทดสอบก่อน ถ้าดี ก้อสั่งเพิ่มคู่หน้า ถ้าไม่ก้อจะได้ส่งต่อท่านที่อยากได้ เพราะยังไง made in japan เชื่อเค้ากินได้ครับ

แต่พอลองใส่กับตัวเอง ข้อดีคือรถลงคอสะพานหรือถนนที่ไม่เท่ากันเนี่ย มันทีเดียวหยุดจริง หลังจากที่เคยยวบยาบๆสองสามที เรียกว่าเด็กๆนั่งสบาย แต่ผู้ใหญ่จะบอกว่ามันกระด้าง
นี่ผมลองสังเกตกับตัวเอง เวลาขับแล้วพิงหลัง หัวก้อเอาติดพนักให้รับรู้ความสั่นสะเทือน ผมรู้สึกว่ามันโยกเยก ในจังหวะช่วงชักที่น้อยลงจริง แต่ปัญหาคือมันโยกเยกบ่อยกว่าเดิมทำให้ผมรู้สึกมึนครับ

เลยไม่รู้ว่าจะเสี่ยงเอาคู่หน้าต่อดีมั้ย ให้เค้าทำงานเต็มระบบ กระด้างไม่ว่า แต่อย่ามึนชวนอาเจียน แอร์รถก้อหนาวอยู่แล้วเจอมึนเข้าไป ลงรถทีไร อยากจะอ้วกทุกที
หรือถอดออกใส่เดิมๆดีนะ แต่เสียงจากคนที่ใส่ new sr เต็มระบบไปต่างก้อชมกันทั้งนั้นครับ

หรือคิดในแง่ดี คู่หน้าเดิมๆมันอาจจะหนืดน้อย ขึ้นลง ง่าย พอเจอคู่หลังหนืดกว่า คู่หน้าเลย ทำงานหนักไปหน่อย เลยเสียอาการ เป็นไปได้มั้ยครับ ข้อนี้เราเลยต้องเพิ่มงบจัดคู่หน้ามาเติมเต็ม?
ขอเสียงเชียร์ในทุกด้านด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 09:19:12 โดย mckyparty »

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
มันเป็นโช๊ครถยนต์นั่งไม่ใช่หรอครับ เอามาใช้กับรถตู้มันก็ต้องกระด้างเป็นรถสปอร์ต
รอผู้เชี่ยวชาญมาแนะนำรุ่นให้ดีกว่าครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
เคยใส่กับ lexus rx300 นะครับ ชอบมากๆ ติดใจเลยทีเดียว จับคู่กับ ยาง lattitude เงียบสุดๆ สบายมากครับ :) ไม่อยากขับคันอื่นเลยทีเดียว  :)

มันเป็นโช๊ครถยนต์นั่งไม่ใช่หรอครับ เอามาใช้กับรถตู้มันก็ต้องกระด้างเป็นรถสปอร์ต
รอผู้เชี่ยวชาญมาแนะนำรุ่นให้ดีกว่าครับ
เป็นของตรงรุ่นครับ วิศวกรเค้าเซ็ตอัพตามรุ่นครับ
ขอบคุณครับ

เคยใส่กับ lexus rx300 นะครับ ชอบมากๆ ติดใจเลยทีเดียว จับคู่กับ ยาง lattitude เงียบสุดๆ สบายมากครับ :) ไม่อยากขับคันอื่นเลยทีเดียว  :)
ขอบคุณสำหรับแรงกระตุ้นครับ
หรือที่ผมใส่ๆมาสามเดือนนี่ มันไม่โดนเพราะไม่ได้ไล่ลม ชักสุดยืดสุดก่อนใส่นะ เดี๋ยวถอดมาทำก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
โช้คเค้าคงออกแบบมาให้ใส่ทั้ง คู่หน้า - หลัง น่ะคับ

ถ้าใส่เฉพาะคู่หลังแล้วมีอาการผมว่าไม่แปลกเลย

เพราะผู้ผลิตเค้าคงไม่คิดหรอกว่าจะมีใครเอาไปใส่แค่คู่หลัง = =

เค้าคงเช็ตให้ลงตัวกันทั้งหน้า-หลังน่ะคับ

ถ้าให้ผมแนะนำ ซื้อคู่หน้ามาลองใส่เลยคับ ถ้าเกิดซื้อมาแล้วยังมีอาการอยู่ก็ขายไปทั้งเซ็ตเลยแล้วกลับเอาของเดิมมาใส่จะดีกว่า
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ HYDE--

อย่าลืมดูเรื่องยางด้วยนะคับ

ถ้าเอานุ่ม หนึบ งบถึง ตอนนี้ GR-90 ชัวร์สุด

ออฟไลน์ Pasakorndvm

โช้คใส่มานานยังครับ ต้องนวดมัน ใช้งานปกติสัก
1000 กม. ถึงได้ความรู้สึกที่แท้จริง ถ้าใส่ใหม่ๆ ยังแข็ง
และไม่เข้าที่
'19 Honda Civic EL

ขอบคุณมากครับ เรื่องลองโช๊คทีละคู่นี่ผมลองกับรถกะบะมาก่อน เลยนึกว่าเอาใช้ได้ ส่วนมากเปลี่ยนของใหม่ใส่เข้าไปมันก้อดีกว่าเดิมๆ แต่กับ alphard มันยังตอบไม่ได้เต็มปากว่าควรลงทั้งชุดมั้ย แต่เสียงลือเสียงเล่าอ้างกับ estima alphard ล้วนบอกว่าพอใจกัน

คู่หลังนี่ยังพอรื้อใส่เองได้เพราะไม่ได้กอดกับสปริง แต่คู่หน้าต้องจ้างเค้าล่ะครับ
สองสามวันนี้ว่าจะลอง สลับกับของเดิมดูความต่างอีกที

อ้อ ใส่มาประมาณพันโลครับ พอใส่มาปุ้ปความรู้สึกมันดีมากๆกว่าตอนนี้อีกครับ สงสัยอาจจะต้องถอดมาลองไล่ลมรีดลมอย่างช่างว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 12:11:24 โดย mckyparty »

อย่าลืมดูเรื่องยางด้วยนะคับ

ถ้าเอานุ่ม หนึบ งบถึง ตอนนี้ GR-90 ชัวร์สุด
ขอบคุณมากครับ เรื่องยางนี่สำคัญจริงๆ ตอนนี้ติดรถเป็น er33 มาครับ อายุปีกว่าแล้ว น่าจะวิ่งมาได้สี่หมื่นกว่าๆ

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
ผมใช้แต่เป็นวีออส08คู่กับปิงเทอินncp93 สำหรับวีออสผมว่านุ่มหนึบขับสบายขึ้นเยอะเลยนะครับตอนนี้ก็ยังขับวีออสประจำอยู่เลยชอบอัตตราเร่งมัน ตอนนี้ติดใจว่าจะเอาไปลงซีอาร์วีG2อยู่เหมือนกันครับ เพราะมันย้วยเสียเหลือเกิน(อายุรถ+ถังแก็ซ) ไม่เหมือนaccord G8 2012อีกคันที่เฟริมมาตั้งแต่ออกจากโรงงาน
แนะนำให้ลองสั่งคู่หน้ามาลงด่วนเลยครับ ถ้าไม่พอใจก็ยังขายต่อได้ คนตามหามือสองก็ยังมีอีกมากครับ
^^~

ผมใช้แต่เป็นวีออส08คู่กับปิงเทอินncp93 สำหรับวีออสผมว่านุ่มหนึบขับสบายขึ้นเยอะเลยนะครับตอนนี้ก็ยังขับวีออสประจำอยู่เลยชอบอัตตราเร่งมัน ตอนนี้ติดใจว่าจะเอาไปลงซีอาร์วีG2อยู่เหมือนกันครับ เพราะมันย้วยเสียเหลือเกิน(อายุรถ+ถังแก็ซ) ไม่เหมือนaccord G8 2012อีกคันที่เฟริมมาตั้งแต่ออกจากโรงงาน
แนะนำให้ลองสั่งคู่หน้ามาลงด่วนเลยครับ ถ้าไม่พอใจก็ยังขายต่อได้ คนตามหามือสองก็ยังมีอีกมากครับ

ขอบคุณที่ช่วยยุคร้าบ

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
ใช้อยู่กับ civic fd สปริงสีทอง ยางขอบ 45 นุ่มหนึบ ชอบมากๆ
แต่พอใช้ไปซัก 3000 - 4000 โล เริ่มไม่เหมือนตอนแรก
เพราะสปริงทองมันนิ่มเตี้ย พอ Jump คอสะพาน ตกหลุมบ้าง
ทำให้ยันกระบอกโช็ค หลายๆครั้งเข้ามันก็เลยเริ่มแข็งขึ้นเรื่อยๆ
แนะนำใส่สปริงที่ติดมากับรถ ขอบยางหนาหน่อย ขับสบายนุ่นแน่นอีกนานครับ

ขอบคุณมากครับ คงเปนการอัพเกรดจากของเดิมที่หมดสภาพที่ดี