โพลล์

รถบรรทุกแก๊สและบรรทุกน้ำมันพลิกคล่ำและระเบิด อันไหนน่ากลัวกว่ากัน เห็นเมื่อเช้ามีคันหน

บรรทุกแก๊ส
37 (78.7%)
บรรทุกน้ำมัน
10 (21.3%)
บรรทุกเชื้อเพลิงอื่นๆ
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 47

ผู้เขียน หัวข้อ: รถบรรทุกแก๊สและบรรทุกน้ำมันพลิกคล่ำและระเบิด อันไหนน่ากลัวกว่ากันครับ  (อ่าน 6373 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
รถบรรทุกแก๊สและบรรทุกน้ำมันพลิกคล่ำและระเบิด อันไหนน่ากลัวกว่ากัน เห็นเมื่อเช้ามีคันหนึง บรรทุกแก๊สพลิกคล่ำ
ก็เลยอยากถามความคิดเห็น และคิดว่าอันตรายมากกว่ากัน

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
แก๊สครับ รัศมีทำลายล้างวงกว้างกว่า

เด็กๆจำได้คลับคล้ายคลับคลาเมื่อตอนรถแก๊สคว่ำที่เพชรบุรีตัดใหม่ ข่าวใหญ่ครึกโครม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมกลัวรถแก๊สมากกว่าเพราะมันฟุ้งกระจายเร็ว ไว เป็นวงกว้างได้มากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fly to dream

แก๊สครับเคยอ่านข่าวกรณีที่คว่ำใจกลาง กทม แล้วระเบิด แม่เจ้าโว้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

แก๊สครับ เพราะมันไปได้เร็วกว่า แถมเรามองไม่เห็นอีก

ออฟไลน์ H.

แก้สครับ จะให้เอาภาพมาลงมั้ยเผื่อสนใจอยากดู  :P
H.

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
ผมเพิ่งโดนมาตอนเช้า กับรถติด 3 ชม กว่าจะถึงมหาลัย - -
เพิ่งรุข่าวหลังจากถึงมหาลัย
โอ้พระเจ้าปกติ 1 ชมถึง

เรียน 8โมง ถึงมหาลัยเกือบ 10 โมง
เลิกเรียนพอดี = =
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

NgoH

แต่ถ้าน้ำมันไหลออกมา หรือไหลลงท่อ แล้วระเบิด เป็นไปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ jumpon77

รถบรรทุกก๊าช LPGน่ากลัวกว่าคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
ผมกลัวทั้งคู่ อย่าคว่ำเลยดีที่สุด ระเบิดก็ตายทั้งคู่

ออฟไลน์ YenChar

แก๊สนี่ วู๊บบบเดียว ไปเกิดใหม่ได้เลย

ออฟไลน์ mewzabahl

เฮ้ย กดผิด จะกดแก๊ส ไปกดน้ำมัน ซะนี่ เบลอ :o

ออฟไลน์ Action

ที่น่ากลัวจะมีแก๊สและสารเคมีที่เป็นอันตรายครับ
อันนี้หากระเบิดขึ้นมา ถึงจะมีระบบป้องกันมากแค่ไหน ก็ยังเดาใจมันไม่ได้
อย่างลำปางมีถังแก๊ส LPG อยู่ 2 ถัง ถ้าระเบิดมากินรัศมี 3-4 จังหวัดภาคเหนือ

ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
แต่ถ้าน้ำมันไหลออกมา หรือไหลลงท่อ แล้วระเบิด เป็นไปได้ไหมครับ

ถ้าไม่มีใครเอาไฟไปจุดใส่ก็ไม่เป็นไรครับ  (ถ้ามันจะระเบิด มันก็น่าจะระเบิดตั้งแต่แรกที่ชนแล้ว)

เอาง่ายๆ ถ้าแก๊สกระจายไปทั่ว  แค่คนจุดไฟแช็ค  จุดเตาแก๊สตามบ้านเรือน ก็ระเบิดแล้ว

แต่ถ้าน้ำมัน วงแคบจะกว่ามาก  แล้วบังคับหรือควบคุมพื้นที่ได้ง่ายกว่ากันเยอะ  

....................................................

วิธีการควบคุมหรือไม่ให้เกิดไฟ  ตามทฤษฏีนั้นถือว่าง่ายมาก

"คือกำจัดอย่างใดอย่างหนึ่งใน สามเหลี่ยมไฟ ออกไป"

1. Heat , 2. Oxidizer (Oxygen = Air) , 3. Fuel

แต่ที่ยากคือ...ในทางปฏิบัติจริงๆ  อะไรคืออะไรน่ะสิ

ถ้าอย่างที่รถดับเพลิงเอาน้ำไปฉีด  ก็เรียกว่าเป็นการลด Heat ครับ  

หรือที่เรียกว่าควบคุมเพลิง ก็คือให้เอาฉีดไม่ให้มันลุกลาม  แล้วก็เลี้ยงให้ไฟในวงล้อมที่เราควบคุมไว้  มันเผ้าไหม้ให้ fuel มันหมดไปเอง  ก็จะเรียกว่าเป็นการกำจัด Fuel

หรืออย่างพวกที่เอาโฟมไปฉีด  แล้วจะเห็นว่ามีผงขาวๆ ปกคลุมพื้นที่ที่เราฉีด  นั่นจะเป็นการกำจัด Oxidizer ซึ่งที่รู้ๆ กันก็คือ Oxygen ในอากาศ  ป้องกันไม่ให้มันมาทำปฏิกิริยากับเชื้อเพลิงและความร้อน

-------------------------------------------

แต่ถ้าไม่คิดเกี่ยวกับเรื่องของการควบคุมพื้นที่เมื่อเกิดการรั่วไหล หรือระเบิด

เช่น  เอา น้ำมัน และ ก๊าซ ในปริมาณ (โดยมวล) ที่เท่าๆ กัน  มาจุดในระเบิดในพื้นที่ที่จำกัด

น้ำมันจะระเบิดรุนแรงกว่าครับ  เพราะโมเลกุลมันมี C สูงกว่า  มี Heating Value มากกว่า

(น้ำมันเบนซิน C 5 - 7 , แต่ถ้า NGV C 1 เป็นหลัก  , ส่วน LPG จะเป็น C 3 - 4 ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 21:39:21 โดย siamboots »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ในหนังเรื่องคนเห็นผีใช่มั้ย ที่เอามาเกี่ยวกับเหตุการณ์แก๊ซระเบิด ที่เคยเกิดขึ้นจริง เฉพาะตอนระเบิด มันน่ากลัวมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 21:59:31 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ Action

โดนปกติก๊าสจะลอยขึ้นที่สูงหรืออาจจะลอยต่ำในกรณีก๊าสชนิดนั้นมีน้ำหนักมาก การระเบิดก็จะเป็นไปตามรัศมีของก๊าสที่ลอยอยู่
แต่ถ้าน้ำมัน มันไหลนองลงพื้น หากมีประกายไฟ มันก็จะลามไปตามน้ำมันที่ไหลนองอยู่นั่นแหละครับ

ถามว่าอันไหนอันตรายกว่ากัน ผมก็ยังมองว่าก๊าสอันตรายกว่า ถึงจะระเบิดครั้งเดียวจบ แต่จบไม่สวยเพราะตามรัศมีการกระจาย
ส่วนน้ำมันก็เผาไหม้ต่อไป จนกว่าเชื้อเพลิงที่มีอยู่หมด ทั้งนี้ทั้งนั้น ประเทศไทยมีบทเรียนจากทั้งสองมาแล้ว ลองกลับไปดูสิ ได้ไม่คุ้มเสียทั้งคู่ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
รถติดแก๊สบรรทุกน้ำมันน่ากัวที่ซู้ด  :o :D
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ PLUS 9

• Jr. Member
  • **
รถติดแก๊สบรรทุกน้ำมันน่ากัวที่ซู้ด  :o :D

อยากทราบว่ารถบรรทุกน้ำมันติดแก๊ส จริงไหมครับ??? เมื่อประมาณ20 ปีที่แล้วบ้านผมอยู่ใกล้ๆประตูน้ำที่รถแก๊สระเบิด สยองมากครับ บ้านตึกแถวทั้งแถบ รถทั้งหลาย คน หายไปกับแก๊สระเบิด
มาเป็นไทยมุงหลังจากเหตุการณ์สงบครับ น่ากลัวสุดๆ :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ XL_SiZe

ดูจากชาวบ้านก็พอรู้ครับ

รถน้ำมันคว่ำ ชาวบ้านสังเกตุการณ์เล็กน้อย ไม่บึ้ม ถือกะละมังไปรองน้ำมันมาใช้เฉย
แต่ระแก๊สคว่ำ ชาวบ้านไม่รีรอ เก็บของวิ่งหนี ไม่สังเกตุการใด ๆ ทั้งสิ้น ตัวใครตัวมัน  :o

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
แก๊สโลดครับ
ดูในรายการทางช่อง AXN
แก๊สหุงต้มรั่ว แล้วไฟฟ้าช๊อตตรงนั้น พรึ่บเดียว รัศมีหลายกิโลเลย
แล้วเพลิงมันอยู่ในอากาศอ่าครับ น่ากลัวมากๆๆๆ ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member

อยากทราบว่ารถบรรทุกน้ำมันติดแก๊ส จริงไหมครับ??? เมื่อประมาณ20 ปีที่แล้วบ้านผมอยู่ใกล้ๆประตูน้ำที่รถแก๊สระเบิด สยองมากครับ บ้านตึกแถวทั้งแถบ รถทั้งหลาย คน หายไปกับแก๊สระเบิด
มาเป็นไทยมุงหลังจากเหตุการณ์สงบครับ น่ากลัวสุดๆ :'( :'( :'( :'(
ไม่รู้ครับ ผมมั่ว!!! แค่ขำๆ จับเอาน้ำมันกับแก๊ดมาอยู่ในคันเดียวกัน คงดับเบิ้ลน่ากลัวน่ะครับ
อืม ขออย่าให้เกิดเหตุการณ์แบบทึ่ถ.เพชรบุรี(ประตูน้ำ)อีกเลย 
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

NgoH

ล่าสุด รถบรรทุกน้ำมันระเบิด ที่ไนจีเรีย ตาย ร้อยกว่า คาดว่าจะถึง200เลยหละทั่น