ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยครับ เรื่องความคุ้มค่า ระหว่าง mazda CX-3 , honda HRV , toyota CHR  (อ่าน 6684 ครั้ง)

ออฟไลน์ konjanat.lee

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า เรื่องคุ้มค่าของรถสามคันนี้ อันไหนคุ่มค่ามากกว่ากันครับ เช่น เรื่องความปลอดภัย การขับขี่ ความประหยัด ว่า โอเคไหม? เป็นต้น เเนะนำเรื่องอื่นด้วยก็ได้นะครับ ;D
ปล. ผมเทียบ 3 คันนี้เพราะ เรทราคาเขาทำมาพอๆกัน

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ถ้าเอาคุ้มค่าผมจิ้มไป HRV ตัวล่าง แต่ยังไม่ออกตอนนี้ รอโฉมใหม่เปิดตัวก่อนครับจะได้ไม่ตกรุ่น
ส่วนตัวไม่ใช่สายซิ่ง ขอที่นั่งกว้างๆ และพื้นที่ขนของไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ mongolias

ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ถ้าคุณขับรถคนเดียว นานๆจะมีผู้โดยสารนั่งด้านหลัง รวมถึงไม่ได้ขนของเยอะ CX3 ตัวล่างสุดดูคุ้มที่สุด (เพราะราคาต่ำกว่าเพื่อน)
ถ้ามีผู้โดยสารนั่งด้านหลัง รวมถึงขนของบ่อย HRV ตัวล่างสุดดูคุ้มกว่าเพื่อน
แต่ถ้าชอบดีไซน์ที่น่าจะอยู่ได้นาน ชอบความทนทาน(ตามวิสัยโตโยต้า) CHR ก็ดูน่าสนใจ
เรื่องความปลอดภัยหรือความประหยัด รถระดับเดียวกัน ต่างกันไม่มากอยู่แล้วครับ

เลือกรถที่เหมาะกับคุณดีที่สุดครับ
ปล. ถ้าเป็นผมผมจิ้ม HRV เพราะผมมีครอบครัว ต้องขนของเยอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ส่วนตัวผมให้ HRV กับ CHR พอๆกันนะครับขึ้นอยู่กับความต้องการเทไปด้านไหนมากกว่าแต่อิง CHR นิดๆเพราะอยากลองระบบไฮบริดและสดใหม่กว่ากันเยอะด้วยเทียบกับรุ่น MID เท่ากับระบบนี้เพิ่มมา 30,000 แต่ได้ของอย่างอื่นอีกหลายอย่างด้วย

ส่วน CX3 ตัดทิ้งไป ถ้าชอบฟิลลิ่งของมาสด้า มาสด้า3 ดูน่าสนใจกว่าซะอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ถ้าไม่เอาความกว้าง CX-3 2.0sp ก็ให้มาเยอะนะครับ ได้เครื่อง 2.0 ขณะที่ตัวเลือกอื่นเป็น 1.8 ระบบความปลอดภัยให้มาเยอะอยู่ มีเรดาร์ด้วย แต่ไม่มีเบรคมือไฟฟ้า

ถ้าเอาประหยัดน้ำมันสุด ก็คง ตัว 1.5D แต่ไม่น่าเสี่ยง

ถ้าจะเอา Hrv น่าจะรอดูไมเนอร์ก่อน

ส่วน CH-R ดูเหมือนจะเน้นขายตัวไฮบริดมากกว่า + ต้องรอดูตัวจริงอีกที
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามหน่อยครับ เรื่องความคุ้มค่า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 09:57:28 »
ส่วนระบบ
ความปลอดภัย CX-3=CHR>HRV
การขับขี่ CX-3=CHR>>HRV
ความประหยัด(น้ำมัน) CX-3(D)>CHR>HRV  *ไม่ทราบอัตราสิ้นเปลื้อง ไฮบิด
* การใช้งานในชีวิตประจำวัน HRV>>>>CHR,CX-3

จริงๆ  ต้องรอดูริวิว CHR จาก headlightmag ก่อน

ปล.
บางคนซื้อเผื่อ ใหญ่ไว้ก่อน  แต่ไม่ค่อยได้ใช้  เบาะหลังไว้วางถุงแกง ถุงโลตัส big C  อันนี้เรียกไม่คุ้ม
แต่บางคน ญาติเยอะ นั่ง-ขนประจำ ซื้อไม่คิดเผื่อ อันนี้ก็เรียกไม่คุ้ม

ส่วนตัว ถ้าให้เลือก คงไป XV ถ้ามันลดราคา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 10:07:13 โดย TheZero »

ออฟไลน์ O_o"

ความคุ้มค่าในมุมมองของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

แต่โดยส่วนตัวเลือกรถที่ชอบและถูกใจมากที่สุดครับ ออปชั่น หรือราคา จะสุงบ้างต่ำบ้าง ก็ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Toyota คุ้มที่สุดครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Newhang

ผมตัด hrv ออกก่อนเลย

ผมให้ chr มาอันดับแรก ผมว่า1.04ล้านน่าสนใจ แปะยี่ห้อ toyota อุปกรณ์พื้นฐานเพียงพอ
ส่วน cx-3 ต้องจ่าย 1.08 ล้าน ผมยังกังวลใจกับนโยบายมาสด้าอยู่ แม้มันจะดูน่าสนใจ เสียดายไม่มี auto brake hold

ออฟไลน์ AkE

ผมชอบ CH-R แต่ถ้าซื้อจริงๆก้คงเลือกยากกับ HR-V โอเคทั้งคู่ ส่วน CX-3 ถ้าซื้อราคานี้ผมไป mazda 3 แน่นอนครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ด้านอื่นๆบางท่านเปรียบเทียบให้แล้ว ผมคงให้ความเห็นของผมเพิ่มเติมดังนี้ครับ

คันที่ได้ลองนั่งลองขับแล้วพอใจในทุกๆด้าน ใช้ชีวิตกับรถคันนี้ได้อย่างสุขใจ หรือถ้ามีคนนั่งหลังประจำแล้วเค้าชอบด้วย = คุ้มมากๆ

ใช้รถที่ไม่ค่อยชอบทุกๆวันเพราะซื้อตามที่คนอื่นบอก แต่ซื้อมาแล้วยังไม่มีเงินเปลี่ยนต้องทนใช้ หรือถ้ามีคนนั่งหลังประจำแล้วเค้าบ่นบ่อยๆ = ไม่คุ้มมากๆ

คนเราชอบไม่เหมือนกันรบกวนไปตัดสินด้วยตัวเองครับ

ออฟไลน์ pjs6306

รอไปดูคันจริงจะดีสุดครับ ระหว่าง  chr ,hrv mc,cx3 my2018

ออฟไลน์ SM.

ตอบยากนะ คุ้ม เนี่ย

ผมว่าไปลองให้หมดก่อนดีกว่าครับ แล้วชอบคันไหน ใช้รถอย่างไร ขนของเยอะมั๊ย ไปลองตัวจริง จะทำให้ตอบความต้องการของ จขกท ได้ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ plu

• Full Member
3 คันนี้ cx3 มานำ

ออฟไลน์ MUK

ผมเอาความทนทานผมให้โตโยต้า แต่ไม้รู้คุ้มค่าหรือเปล่า
แต่คิดว่าใช้แล้วสบายใจสุด ความประหยัดเครื่อง 1800 ทั้ง ฮอนด้า โตโยต้าผมว่าใช้ได้สำหรับใช้งานทั่วไป cx3 สวยแต่ไม่ชอบครับ ศูนย์ใกล้บ้านไม่น่าประทับใจเลย

ออฟไลน์ -Brian

ต้องถามใจตัวเองก่อนว่าต้องการอะไรจากรถคันนี้

ถ้าเป็นวัยรุ่นอยากได้รถขับมันส์ ออฟชั่นล้น อัตราเร่งทันใจ ไม่แคร์คนนั่งหลัง ราคาถูกสุดใน3ตัวนี้ CX-3 คือคำตอบของคุณ

แต่ถ้าอยากเผื่อเบาะหลังไว้โดยสารซักเล็กน้อย ยอมลดความมันส์ลงมานิดนึง และรับได้กับราคาที่แพงกว่าเพื่อน CH-R คือคำตอบ

แต่ถ้าไม่เน้นการขับขี่ขนาดนั้น แต่อยากได้รถกว้างๆ ขนของได้เยอะกว่าเพื่อน อัตราเร่งพอใช้ ไม่ซีเรียสออฟชั่นไฮเทค แต่ต้องทำใจเรื่องดีเฟกต์ และปัญหาการประกอบ HR-V น่าจะเข้าวิน

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ก่อนจะตัดสินใจ อยากให้ไปลองขับให้ครบทั้ง 3 รุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

ผมเคยเป็นเจ้าของCX3 2.0SP และเคยขับHRVอยู่10วัน และเคยขับCHRที่ญี่ปุ่นอยู่4วัน

สรุปง่ายๆนะครับ
ถ้าชอบขับรถ ขับรถเร็ว ไม่สนเก็บคนเก็บของไปCX3เลย ตอบโจทย์ที่สุด แต่0สู้H,Tไม่ได้ครับบอกเลย
ถ้าสนใจความนั่งสบายและการเก็บของมากกว่าเรื่องอื่นๆ ให้ไปที่HRV
ส่วนCHR มันจะอยู่ระหว่างCX3 กับ HRV แต่ที่เด่นคือ0บริการ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คุ้มยังไงมันบอกยาก ต้องถามว่าเราชอบรถแนวไหน

ชอบสบายๆข้างหลังกว้างหน่อย ขนของได้เยอะ ก็HRV เพราะCX-3กับCHR ข้างหลังมันพอๆกันเลยแคบมาก
ชอบความปลอดภัย ออฟชั่นเยอะก็ CHR กับ CX-3 เพราะมีSafety Sense P กับ iActivsense
ชอบประหยัด 0ดี ไม่เน้นขายต่อ CHR
ชอบการขับขี่เป็นหลัก CX-3 2.0

ที่เทียบทั้งหมดเป็นตัวท็อปนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปัจจุบันขับ HRV E Limited อยู่ ถามว่าคุ้มมั้ย ถ้าเลือกด้วยเหตุผลและการใช้งานของผม ผมว่ามันตอบโจทย์มากสุดในบรรดา 3 คันนี้ เพราะ
- มีคนนั่งเบาะหลังทุกวัน (คุณแม่ น้องสาว)
- ต้องขนของใช้ทำงานบ่อยๆ ผมทำงานแผนก HRD ขนอุปกรณ์จัดอบรมตลอด
- ความสูงตัวรถ ที่ผู้ใหญ่ในบ้านขึ้นรถสะดวก
-  Brake Hold เป็นสิ่งจำเป็นมาก ผมขับไปทำงานสีลม ข่วยได้เยอะมาก

ซึ่งถ้าให้เลือกอีกครั้ง ด้วยเหตุผลและคุ้มค่า ก็คงจะเลือก HRV อยู่ดี แต่คงเลือกเป็น EL เพราะชอบหลังคากระจก

แต่ถ้าเลือกได้แบบเอาอารมณ์และความอยากความชอบเป็นที่ตั้ง ไม่แคร์เหตุผลมาก บอกเลยว่า ผมไปหา CX-3 2.0SP สี Eternal Blue แบบที่ไม่มีมอง HRV เลย

ส่วน CH-R ผมไม่ชอบ Design ทั้งภายนอก-ใน เลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SRY

ผม ตัด chr ไปเลยครับ ใหม่แค่ไหนก็ไม่สน ไม่คุ้มสำหรับบ้านผม ซื้อรถแนวนี้มันต้องพาครอบครัวไปเที่ยว

ออฟไลน์ ps000000

คุ้มแต่ละบ้านก็ต่างกันนิดๆ

บางบ้านบอกมีจอกลาง 7-8 นิ้ว คุ้ม

บางบ้านบอกมีหลังคากระจก คุ้ม

บางบ้านบอก เบาะหลังนั่งสบาย คนของได้เยอะ คุ้ม

นั่นละฮะ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
3 ตัวนี้เลือก CH-R ครับ
แต่ถ้าในกลุ่มรถประเภทนี้ เลือก XV ใหม่ครีบ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่