ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำในการซื้อรถครับ  (อ่าน 4221 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattaphan

• Newbie
  • *
อยากขอคำแนะนำในการซื้อรถครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 21:55:45 »
สวัสดีครับผมได้เข้ามาอ่านในเวปบ่อยๆครับ แต่พึ่งได้เป็นสมาชิก
กำลังจะซื้อรถสักคันครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยควรจะซื้อรุ่นไหนจะคุ้มค่าครับ สำหรับรถคันแรก ตอนนี้ใช้รถเก่าที่บ้านอยู่ครับ
ผมแต่งงานมาได้ 2 ปีแล้วครับ และคิดจะมีลูก (อายุ 30)  ตอนก็เล็งๆ capitva mc รุ่น lsx กับ prius ครับ
แต่ก็ยังลังเลอยู่ครับว่าจะมีตัวเลือกอะไรอีกบ้างในราคาประมาณ 1.2-1.3 หรือมีรถรุ่นใหม่ที่กำลังจะออกในปีนี้ หรือปีหน้า เช่น crv
รบกวนพี่ในบอร์ดช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
Re: อยากขอคำแนะนำในการซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 22:35:05 »
ยินดีตอนรับครับผม ^^   

ถ้าต้องการรถที่ขับไปตจว บ่อยๆก็คงต้องเป็น
SUV/PPV
CR-V(อายุอาจมากไปนิดแต่ก็ขับ okครับ)
Captiva แนะนำตัว Diesel ครับ ถ้าตัว minor ต้องรอตอนสิ้นปีครับผม
Fortuner / Pajero Sport อันนี้ Choice Top Hit ครับ แต่ถ้าไม่ชอบความกระด้างก็อาจจะไม่เหมาะครับ

แต่ถ้าขับในเมืองบ่อยๆ ก็อาจจะพวก
Sedan ทั่วไปครับ
Prius ก็สดใหม่ดีครับ Hybrid ก็ประหยัดไปได้เยอะครับ (ถ้ารับความ LowCost ของภายในได้ก็ ok ครับ ^^")
Accord  ช่วงล่างและเครื่องยนต์ไว้ใจได้ครับ แต่อายุก็ค่อนข้างแอบเยอะอยู่ครับ
Teana  ช่วงล่างขับแบบสบายๆ นุ่มนวล ความรู้สึกและอารมณ์จะออกแนว Benz ครับ (ก็Nissanแอบเอาเป็น Idol ในการพัฒนาอะครับ)
Camry ต้องรอสักนิดครับ ตัวใหม่กำลังมาแล้วนะครับ

ถ้างบเพิ่มได้อีกนิดก็พวก
Volvo V50 ครับ  ปลอดภัยเสมอครับ
Skoda Superb ก็ไม่เลวครับ คันใหญ่มากๆๆ
Sonata Sport ก็ ok ครับ รูปลักษณ์ถือว่าสวยมาก

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: อยากขอคำแนะนำในการซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 22:53:12 »
ในตัวเลือกที่มีนะคับผมเชียร์พรีอุสคับแต่ถ้าสนใจhybridขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่รึป่าวคับ
ถ้าไม่ หรือวิ่งในและนอกเมืองพอๆกัน hybrid ดูจะไม่คุ้มเท่าไรคับ
ถ้าสนใจในงบเท่านี้ ก็จะมี camry accord teana แล้วเอาไปติดแก๊สน่าจะประหยัดได้มากกว่า
แต่ในความเห็นผมนะคับถ้าคิดจะมีลูกเอารถระดับกลางก็พอคับพวก altis civic lancer
รึจะลุยๆได้หน่อยก็กระบะ4ประตู เพราะรถระดับนี้กับครอบครัวที่มี3-4คนก็ยังรับไหวคับ
เงินที่เหลือก็เอาไปเป็นค่าใช้จ่ายตอนมีลูก หลังจากนั้นอีกซัก
5-6 ปี ลูกคุณโตแล้วค่อยขยับขยายไปเอารถที่มันใหญ่ขึ้นผมว่าก็ยังไม่สายนะคับ
เพราะมีลูกค่าใช้จ่ายเยอะนะคับ(พูดเหมือนมี  อิอิ  คนรอบข้างอ่ะคับเห็นมาหลายคน
พอมีลูกโอ้โหเหมือนจะมีเงินเท่าไรๆก็จะไม่พอ คนพวกนั้นมาบ่นให้ฟัง)

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 02:22:12 »
ถ้ากำลังจะมีลูก แนะนำให้ซื้อพวกที่ขนได้เยอะ ๆ ครับ
เพราะว่าไหนจะตระกร้าของใช้เด็ก ไหนจะรถเข็น ฯลฯ ผมว่าอย่าง Prius คงไม่ไหว
ถ้าเป็น CRV เหมือนจะดี แต่ก็จะกินน้ำมันเยอะ เป็นภาระอีก

คำแนะนำว่าจะซื้ออะไร ความรู้ไม่ถึงคงแนะนำไม่ได้
แต่ว่าอยากให้ความเห็นถึงสิ่งจำเป็น 2 เรื่องครับ

1. มีพื้นที่ ขนของได้เยอะ
2. ประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ nattaphan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:20:15 »
ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็นต่างๆ เป็นประโยชน์เยอะครับ
แต่ก็ลองศึกษาดูเรื่อยๆึครับ แต่โดยสรุปคือ ก็คง
มีพื้นที่ใช้สอยเยอะและประหยัดน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 16:09:04 »
ต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องลักษณะเส้นทาง ระยะทางที่ใช้เป็นประจำด้วยครับ

ส่วนตัวผม คิดว่าถ้ามีลูกคนแรก รถ 4 ที่นั่งโดยทั่วไปก็ใช้งานได้ดี เน้นช่วงล่างนุ่ม ๆ อย่าง Teana 2.0 ก็ดีครับ
ส่วนกลุ่ม PPV ถ้าลูกยังเล็กผมไม่ค่อยแนะนำ ลูกหัวสั่นหัวคลอนแน่ ๆ

Captiva ผมเคยขับตัวก่อน MC รถคันใหญ่ แต่ภายในกลับไม่ใหญ่ตาม แต่มีดีที่เป็น SUV แท้
ที่ช่วงล่างดีมาก ๆ กำลังเครื่องดีเซลก็แรง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 16:41:29 »
ลองเพิ่มนิสสันทีด้าลงไปในตัวเลือกมั๊ยล่ะครับ ตอบโจทย์ได้เยอะพอดู ประหยัดค่าตัวได้เยอะเอาไว้เป็นค่านมลูกแทนค่าผ่อน ผมเองก็กำลังมีลูกมองตัวทีด้า 5 ประตูอยู่ แต่คงเป็นตัวใหม่อ่ะครับ ตอนนี้ใช้คันเก่าไปก่อนกลัวหมุนเงินไม่ทันแล้วจะกลายเป็นรถใหม่คือภาระ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น