ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคต Lancer ex จะเป็นอย่างไรครับ ??  (อ่าน 16535 ครั้ง)

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
อนาคต Lancer ex จะเป็นอย่างไรครับ ??
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 14:11:01 »
จะมีการปรับเปลี่ยนโฉมใหม่หมดหรือเปล่าครับกับตัวรถ

หรือขายลากยาวเหมือน lancer แซยิดครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
Re: อนาคต Lancer ex จะเป็นอย่างไรครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 14:44:15 »
ในรูปนี่ concept หรอ
สวยดีอ่ะ

Re: อนาคต Lancer ex จะเป็นอย่างไรครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 15:13:31 »
ในรูปนี่ concept หรอ
สวยดีอ่ะ

น่าจะเป็นเช่นนั้นนะครับ แผงประตูซ้าย เอาซธเงาเห็นรถด้านข้าง หรือ เอฟเฟคคนทำหว่าา

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 15:25:25 »
ในรูปผมว่าสวยดี ปรับปรุงได้แนวซิ่งผสมไฮเทคดี ถ้าทำออกมาขายผมว่าขายได้ดีแน่(ราคาไม่แพงเกินไปนะ)

ออฟไลน์ nuclearlab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 15:44:59 »
คงจะลากยาวเหมือนเดิม แต่หวังจะขายเอาแบบดุเดือดเหมือนคราว e-car นั้นก็คงจะยาก เพราะเท่าที่ดูมา ในบอร์ดเค้าก็ยังบ่นเรื่องแก้ปัญหาเรื่องลูกลอยไม่ได้เหมือนเดิม นี่ขนาดรถมันออกมาเป็นปีแล้วนะเนี่ย

เจอแบบนี้เข้า คนอยากได้ก็ถอยกันเป็นแถบๆ  :-[

ออฟไลน์ ballbadm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 16:13:13 »
ตัวต้นแบบ สวยทุกรุ่นครับ แต่ออกขายจริงอยู่ที่ต้นทุนล้วนๆ

EX ปัจจุบัน กับ mirage ตัวที่ออกขายหน้าตาก็เลยออกมาเป็นแบบที่เห็น T_T

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 16:54:14 »
ผมว่าคนเราตั้งความหวังกับตัว Concept มากไป ไม่ว่าจะเป็นรถรุ่นใดๆก็ตาม คือไม่เชิงว่าเพ้อฝันไป เพียงแต่อยากให้เข้าใจว่าด้วยระบบที่เป็นอยู่ ณ ปัจจุบัน ที่มีต้นทุนต่างๆมาเกี่ยวข้อง การจะถ่ายทอดพันธุกรรมจาก Concept สู่ Production Car นั้น จะให้ 90-100% เป็นไปไม่ได้เลย ผมอยากให้ทุกๆคนมองความเป็นจริงว่า ถ่ายทอดมาได้ 50-70% ก็ถือว่าเป็นที่ยอมรับได้แล้ว (เหมือนกับการเลือกคู่ชีวิต ที่เราอาจตั้ง Spec ไว้ 100 แต่ในความเป็นจริง หาคู่แต่งงานได้ Spec สัก 70 ก็ถือว่าใช่สุดๆแล้ว และอีกมากหาได้ต่ำกว่า 50 เพียบ แต่ก็พึงพอใจและอยู่กันจนสิ้นลม) ที่เป็นแบบนี้ น่าจะเพราะตอนออกแบบ Concept มา ไม่มีข้อจำกัดใดๆ เลยใส่เข้าไปเต็มที่ ล้ำสุดๆ แหวกแนวสุดๆ โดดเด่นสุดๆ แต่พอจะนำสู่การผลิตจริง คราวนี้หล่ะ อะไรที่เป็น Limitation ก็ประดังประเดเข้ามาเป็นต้นทุนกันเพียบ ในขณะที่ราคาขายก็ถูกกำหนดเพดานไว้แล้ว ดังนั้นอะไรที่จะทำให้ราคาขายพุ่งเกินที่ยอมรับได้ ก็ต้องตัดทิ้ง

สำหรับคำถามกระทู้นี้ ผมมองว่ายังมีรุ่นใหม่ออกมาแทนครับ ไม่น่าลากขายยาวเหมือนแซยิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2012, 17:02:14 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 17:02:43 »
วัสดุภายในต้องดีกว่านี้ ห้องโดยสารต้องสวยกว่านี้ให้มันสม C-segment หน่อย  option ต้องจัดมาเต็ม อย่ากักเหมือนเปิดตัว EX   เสียงในห้องโดยสารต้องเงียบกว่านี้

ตอนแรกผมกะจะออก EX ละครับ พอไปนั้งในห้องโดยสาร + เสียงปิดประตูทำให้ผมเปลี่ยนใจโดยเฉียบผลัน  555+

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 17:40:38 »
1. ลากขายไปเรื่อยๆ

2. ยุบรวม กับ Mirage Sedan ที่ใช้ platfirm ร่วมกับ เปอร์โย  301
รถ C-segment คันใหญ่ ราคาไม่แพง Lancer Eco อะไรประมาณนั้น

3. ทำตัวเป็น D-seg ล่างๆ คันใหญ่ไล่ๆ กับ camry แต่ราคาถูกกว่า นั่งสบาย ขับดี

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 17:49:32 »
จะลากเลือดขายต่อไปสักระยะก็ไม่ว่า แต่ถ้าจะ Minorchange นะไม่ใช่ Nanochange ก็ช่วยปรับปรุงวัสดุหน่อยนุง

จะทำรถแนวโหดดิบ หรือจะแนวบ้าน ๆ ก็เลือกสักอย่างสำหรับ EX ทุกวันนี้ผมละปวดใจเล็ก ๆ กับวัสดุภายใน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 17:50:16 »
ดูจากยอดขาย ผมว่าคงเลิกขายหรือเปล่าครับ ขาย Triton ขาย Pajero sport ขาย Mirage ดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D

GreenG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 17:54:51 »

4. ติดแก๊ซ CNG ให้ EX

ออฟไลน์ roongkul

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 18:16:12 »
น่าจะติด cng นะ ตามรอย lancer

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 18:24:35 »

โดยส่วนตัว ผมอยากให้เอาเจ้านี้มาขายแทนมากกว่า ว่าที่ Mirage 4 ประตู

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 19:09:44 »
อยากให้เป็นแบบไหนล่ะ

1

2

3

4

5

6

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 19:32:31 »
แลนเซอร์หน้าตาก็ไม่เลวหรอก ดูดีมีเอกลักษณ์ แต่ติดที่กินน้ำมันมากไปซักหน่อย
ไม่เหมาะกับยุคน้ำมันแพงมากๆ อย่างนี้เลย การออกแบบต่อไปก็เพิ่มความเรียบหรู
เข้ามาหน่อย เพราะเทรนด์เรียบหรูแต่ดูดีกำลังมา คือจะจ่ายแค่นี้แหละแต่ว่ามันต้องดูดี
แล้วก็เน้นความประหยัดเพิ่มขึ้นหน่อย แฟนๆ มิตซูยังมีอีกเยอะ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 20:17:34 »
     แหะๆ ผมก็สอบถามดู โดยส่วนตัวไม่ได้หวังผลจาก รูป คอนเซป เท่าไหร่ เพียงแต่นำมาติดไว้เฉยๆ ให้กระทู้ดูสวยงาม(รึปล่าว 55+)

เพราะตอนนี้ผมอยากได้มือสองเป็น EX อ่านในรีวิวพี่จิมมี่แล้วบอกช่วงล่างดี เพราะผมขับรถเร็วพอสมควรแต่ไม่ประมาท หวาดเสียวจ้ะ

และ อีกตัวเลือกนึง nissan sylphy ที่ดูไว้ เพียงสองตัวเลือกนี้ครับ  หรือมีอย่างอื่นเพิ่มเติมแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 20:22:59 »
ก่อนจะซื้อรถ ผมก็ไปทดลองขับ EX  ครับ การขับขี่ดี
แต่มันอืดและกินน้ำมันมาก ๆ สำหรับผม
ถ้าออกมาใหม่แล้วเป็นลักษณะนี้อีก ผมคงพิจารณาแค่พี่โต พี่ฮอน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 22:16:12 »
ภายนอกดูดีนะ...ถ้าแต่ง  แต่ภายในนี่สิไม่ไหวจะเคลียร์แถมฟังก์ชั่นหรืออุปกรณ์อำนวยความสะดวกน้อยไปนิดสำหรับรถราคาขนาดนี้ :o :o :o

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 00:32:09 »
ภายนอกดูดีนะ...ถ้าแต่ง  แต่ภายในนี่สิไม่ไหวจะเคลียร์แถมฟังก์ชั่นหรืออุปกรณ์อำนวยความสะดวกน้อยไปนิดสำหรับรถราคาขนาดนี้ :o :o :o

เช่นอะไรเหรอครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:16:26 »
ถ้าสู้ตลาดทั่วไปไม่ไหว ลองขยับไปทางแนว สปอร์ตจัดๆ ไปเลย หรือ ยกสูง กึ่ง rally หนีน้ำท่วม

ล้อเล่นนะ ;D

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 02:58:41 »
EX 1.8 ผม  ใช้ E85
วิ่งในเมือง กทม. 3.1 บาท/กม.
วิ่งต่างจังหวัด 100-140  2.7 บาท/กม.

ส่วนอัตราเร่ง ตีนต้นผมว่าก็ดึงดีนะครับ  ใล่ๆกับ altis 1.6 dual AT 

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 09:05:26 »
คงจะลากยาวเหมือนเดิม แต่หวังจะขายเอาแบบดุเดือดเหมือนคราว e-car นั้นก็คงจะยาก เพราะเท่าที่ดูมา ในบอร์ดเค้าก็ยังบ่นเรื่องแก้ปัญหาเรื่องลูกลอยไม่ได้เหมือนเดิม นี่ขนาดรถมันออกมาเป็นปีแล้วนะเนี่ย

เจอแบบนี้เข้า คนอยากได้ก็ถอยกันเป็นแถบๆ  :-[

ปัญหาลูกลอย ถ้าฟ้าดินไม่ลงโทษ น่าจะจบ การเดินงานที่ คลับเข้าไปร่วมติดตาม ตัวล่าสุด
ผ่านการทดสอบ และกำลังสั่งผลิต เป็น Mass เพื่อแทนรถใหม่ที่จะออก และ recall รถที่จำหน่ายไปแล้วเพื่อเปลี่ยน
ลูกลอยชุดใหม่ เป็นแบบปิด ไม่มีส่วนที่สัมผัสกับ E85   ตัวก่อนล่าสุดเป็นแบบปิดแล้วแต่มีปัญหาทาง mechanic เติมน้ำมันเต็ม
ถังแล้วลูกลอยไม่ยอมขึ้นตามระดับนำ้มัน เกิดการขัดตัวบริเวณจุดหมุน ใช้เวลาในการที่มาตรวัดจะแสดงเต็มถัง
แล้วแต่ขัดมากหรือน้อย บางคันข้ามวันถ้าเติมเต็มแล้วใช้รถไม่มาก แต่ถ้าล้อหลังลงหลุมแรงๆ หรือเข้า Bumper หนักๆ
มาตรวัดก็แสดงเต็มถังเร็วขึ้น ไม่มีปัญหากับเครื่องยนต์ แต่เป็นเรื่องน่ารำำคาญเท่านั้น

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 12:06:12 »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 17:39:18 »
เห็นแว๊ปแรก คล้ายๆ civic Europe

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 21:11:15 »
เอาใจช่วย EX ครับ........

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 21:14:53 »
น่าจะอยู่นานหน่อยยังไม่คุ้มค่าโมลเลย คงต้องรอตัวใหม่ที่โดดเด่นมากจริงๆไม่งั้นเดี๋ยวแป๊กอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 16:11:34 »
เดาไม่ยากนะ  น่าจะตามรอยรุ่นพี่ EVO XI
ที่เป็นเรื่องดีเซล+ไฮบริดจ์
Lancer ก็คงเป็นดีเซล+ไฮบริดจ์ แต่จะไม่มีเทอร์โบและขับ 4 แบบรุ่นพี่

ส่วน Body น่าจะยังคงใช้ของเดิม ลากยาวไป  เปลี่ยนรูปลักษณ์โดยกันชนเอา

เดาจากอดีตที่ผ่านมา+ข่าวล่าสุด