ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคต ปตท. หลังจากเตรียมยกเลิกให้ 7 11 เช่าพื้นที่  (อ่าน 12240 ครั้ง)

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
        คิดยังไงกับข่าวที่ ปตท. เตรียมยกเลิกให้ 7 11 เช่าพืนที่ พร้อมทั้งให้ Jiffy เสียบแทนครับ  มีผลทำให้คนเข้าน้อยลงไหม  ผมคนหนึ่งที่ไม่ค่อยได้เติม ปตท. เท่าไหร่ ที่เข้าเพราะ มี 7 11 กับ ห้องน้ำเท่านั้น  แล้วถ้า 7 11 ไปจับมือกับ เจ้าอื่น จะทำให้เจ้าอื่น มีตนเข้าเหมือน ปตท ไหม
        เข้าใจนะว่า ที่ ปตท. ออกมาแถลงการณ์ยังงี้ ก็อาจจะด้วยเหตุผลทางธุรกิจ เนื่องจากว่า หากให้ Jiffy ขายของเอง ก็จะทำให้มีรายได้เข้า ปตท มากขึ้น ด้วยเหตุผลที่ว่า ยอดขายของในร้านสะดวกซื้อ ในปั๊มน้ำมัน สูงมากในแต่ละวัน  เผอิญรู้จักกับธุรกิจนี้ เขาบอกว่า ที่เจ้าของปั๊มอยู่ได้ เพราะรายได้จาก 7 11 ไม่ใช่เพราะรายได้จากคนมาเติมน้ำมัน  รายได้จากการเติมน้ำมัน เป็นเพียงแต่นำมาเป็นรายจ่ายในปั๊ม ค่าลูกน้อง ค่าไฟฟ้า ประปา มากกว่า  ยังว่าละครับ วงการธุรกิจ ไม่มีมิตรแท้และศัตรูที่ถาวร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 08:24:11 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ GOBBS

• Hero Member
ผมว่า Jiffy มันน่าเข้ากว่า 7-11 อีกนะ
ถ้าจำปั้ม JET สมัยก่อน(แล้ว Jet นี่ละ ปตท. กวาดเอาไปหมด) จุดขายไม่ใช่น้ำมันเลย
จุดขายคือ ห้องน้ำ กับ Jiffy นี่ละครับ มันเป็นจุดเปลื่ยนให้ปั้มเน่าๆ สมัยนั้นกลายเป็นปั้มสวยๆ ในสมัยนี้ได้เลยนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
พูดถึง Jiffy ผมจะคิดถึงร้านสะดวกซื้อที่มีบริการที่ดีจากสมัยปั๊ม Jet ทันทีเลย

ผมว่า ปตท. ทำแบบนี้ก็ดี ไม่งั้นแทบไม่เหลือที่ยืนให้ร้านสะดวกซื้อเจ้าอื่นเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ No Trespassing

แถวแกลงมีปั้ม ปตท. กับ JET เปิดติดกัน ผมเลือกเช้า JET มากกว่า ปตท.ดั้งเดิมเพราะมันเน่ามาก ไม่อยากเข้า ต่อให้มี 7-11 ก็เถอะ

สุดท้ายพอ ปตท.ซี้อ JET ปั้มนั้นก็เปลื่ยนเป็น ปตท.แทน แต่ผมก็ยังเข้าที่เดิมครับ เหตุผลคือ JET ทำดีกว่า ร่มรื่นกว่า กว้างขวางกว่า

7-11 ยังไงก็โดนเขี่ยอยู่แล้ว เพียงแต่เมื่อไรเท่านั้นละครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ส่วนตัวผมว่าดีครับทุกวันนี้ 7-11 มันแทบจะผูกขาดการค้าปลีกเกือบทุกพื้นที่แล้ว แถวบ้านผมร้านร้านขายของชำชาวบ้านเจ้งกันไปหลายร้านเพราะ 7-11 นี่แหละ ผมไม่ได้มีอคตินะครับ 7-11 ผมก็ซื้อของเหมือนกันแต่ไม่เยอะและถ้าเลือกได้ผมเข้าร้านอื่นครับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
เอาจริงๆ ผมว่าไม่มี 7-11 จะดีกว่าเดิม ข้อจำกัดน้อยลง คนเข้าเยอะขึ้นเชื่อสิ

ผมไม่ค่อยเข้าPTT เฉพาะอยากกินกาแฟ ตอนนี้มีอย่างอื่นให้เดินเล่นมากขึ้นละ

ออฟไลน์ flybigbear

เอาจริงๆๆนะ ถ้าขับรถคนเดียว ผมจะเติมน้ำมันและเข้าห้องน้ำที่ shell มากกว่า เพราะคนน้อยแถมห้องน้ำสะอาด (มีชักโครกพร้อมสายชำระด้วย)
ส่วน PTT จะเข้า 7-11 เพื่อซื้อลูกอมต่างๆ น้ำดื่ม เครื่องชูกำลัง และ เข้าซื้อกาแฟสดที่อเมซอน
ส่วนทานข้าวจะทานร้านข้างทางเอา

ออฟไลน์ Sit: )

น่ารอดูครับว่าจะยังไง
คนไทยคึ้รเคยกับ 7-11 แต่ก็ไม่น่าจะเกี่ยงที่จะเข้าร้านอื่นถ้าทำดี

ออฟไลน์ BlueJays

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่ามันเป็นเกมเพิ่มอำนาจต่อรองของบริษัทยักษ์ใหญ่ 2 บริษัท ของไทย
สัญญาเหลืออีกตั้ง 6 ปี อยู่ๆ ผู้บริหาร PTT ก็เรียกนักข่าวไปแถลงว่า
1. แจ้งนักข่าวสัญญาเหลือ 6 ปีนะจ๊ะ
2. กำลังพิจารณาต่อสัญญา
3. โอะๆ เรามี Jeffy อยู่ในมือ กำลังพิจารณาเช่นกัน
ปากไม่ได้บอกว่าจะเอามาแทนกันเลย หรือไม่ คือไม่ฟันธง ปล่อยให้นักข่าวไปมโนกันต่อเอง

หมากเกมนี้ CPALL สะดุ้งครับ เพราะสาขาใน PTT มันมีประมาณ 14% ของสาขาที่มีอยู่ทั้งหมด

แต่ล่าสุด ทาง PTT ก็ออกมาแถลงว่า เรายังเป็นมิตรที่ดีต่อ CPALL นะแจ๊ะ และเตรียมให้ขยายสาขาเพิ่มอีกด้วย

ก็รอดูกันต่อไปครับว่า อีก 6 ปี PTT จะทำกับมิตรแท้อย่าง CPALL ยังไง
เพราะล่าสุดใน สปปลาว ก็เป็น Jeffy กันหมดแล้ว 555

ออฟไลน์ sabuy

• **
ตอนแรกผมเข้าใจว่า 7-11 จ่ายแค่ค่าเช่าให้เจ้าของปั๊ม
แสดงว่ามีแบ่งกำไรให้ด้วยเหรอครับ

ส่วนตัวผม ในร้านสะดวกซื้อในปั๊มทั้งหมด
ผมชอบ Jiffy ที่สุดครับ แต่มันมีน้อย
รองมาก็ของบางจาก SPAR ที่เพิ่งเริ่มทำ ก็ยังมีน้อย
สุดท้ายก็เลยแวะ 7-11  แทน เพราะเยอะมาก

ถ้าเป็นตามนี้ สำหรับผม การแวะปั๊มก็คง ปตท.เหมือนเดิม แต่เลือก Jiffy เท่านั้น
ผมเป็นประเภทแวะครั้งเดียว ทั้งเติมน้ำมัน ทั้งกิน ทั้งเข้าห้องน้ำ
แต่เจ้าของปั๊ม จะได้ % ส่วนแบ่งกำไร ลดหรือเพิ่ม อันนี้ ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
แต่ข่าวตอนนี้ 7 11 ยังคงอยู่กับ ปตท ต่อไปครับ

ตอนแรกผมเข้าใจว่า 7-11 จ่ายแค่ค่าเช่าให้เจ้าของปั๊ม
แสดงว่ามีแบ่งกำไรให้ด้วยเหรอครับ

ส่วนตัวผม ในร้านสะดวกซื้อในปั๊มทั้งหมด
ผมชอบ Jiffy ที่สุดครับ แต่มันมีน้อย
รองมาก็ของบางจาก SPAR ที่เพิ่งเริ่มทำ ก็ยังมีน้อย
สุดท้ายก็เลยแวะ 7-11  แทน เพราะเยอะมาก

ถ้าเป็นตามนี้ สำหรับผม การแวะปั๊มก็คง ปตท.เหมือนเดิม แต่เลือก Jiffy เท่านั้น
ผมเป็นประเภทแวะครั้งเดียว ทั้งเติมน้ำมัน ทั้งกิน ทั้งเข้าห้องน้ำ
แต่เจ้าของปั๊ม จะได้ % ส่วนแบ่งกำไร ลดหรือเพิ่ม อันนี้ ไม่แน่ใจ
  อยู่ที่การตกลงกันแต่แรกครับ เขาจะถามก่อนว่า 7 11 เจ้าของปั๊มจะทำเองไหม ถ้าทำเองก็จะมีการแบ่งกำไรกันครับ ถ้าไม่ทำ 711 ก็จะทำเองและจ่ายเป็นค่าเช่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เรื่องผลประโยชน์ยังสงสัยว่าใครได้จากใครมากกว่ากัน ไม่รู้ 7-11 ขอออกหรือ ปตท ให้ออก แต่ที่แน่ๆ พนักงานและร้านที่เคยอยู่ในปั้มจะไปอยู่ที่ไหนกัน หรือ CP จะทำร้านเองมาแทน อันนี้สงสัยเช่นกัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bubball

ผมคิดว่ามันเป็นเกมเพิ่มอำนาจต่อรองของบริษัทยักษ์ใหญ่ 2 บริษัท ของไทย
สัญญาเหลืออีกตั้ง 6 ปี อยู่ๆ ผู้บริหาร PTT ก็เรียกนักข่าวไปแถลงว่า
1. แจ้งนักข่าวสัญญาเหลือ 6 ปีนะจ๊ะ
3. โอะๆ เรามี Jeffy อยู่ในมือ กำลังพิจารณาเช่นกัน
ปากไม่ได้บอกว่าจะเอามาแทนกันเลย หรือไม่ คือไม่ฟันธง ปล่อยให้นักข่าวไปมโนกันต่อเอง

หมากเกมนี้ CPALL สะดุ้งครับ เพราะสาขาใน PTT มันมีประมาณ 14% ของสาขาที่มีอยู่ทั้งหมด

แต่ล่าสุด ทาง PTT ก็ออกมาแถลงว่า เรายังเป็นมิตรที่ดีต่อ CPALL นะแจ๊ะ และเตรียมให้ขยายสาขาเพิ่มอีกด้วย

ก็รอดูกันต่อไปครับว่า อีก 6 ปี PTT จะทำกับมิตรแท้อย่าง CPALL ยังไง
เพราะล่าสุดใน สปปลาว ก็เป็น Jeffy กันหมดแล้ว 555

+1 ตามนี้เลยครับ สุดท้าย CPALL ก็จะต่อสัญญาอยู่ดีแม้ว่าจะต้องจ่ายมากขึ้น

วิเคราะห์ได้น่าฟังดีครับ และมีความเป็นไปได้ แต่ก็ต้องดูกันต่อไปอีกที

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
PTT อาจจะเอา จิฟฟี่ทำตลาดแต่สั่งของ CPALLก็ได้ครับ ถ้าทำอย่างงี้ดีกว่าเพราะสามารถสั่งของอย่างอื่นมาขายได้ด้วยระยะยาว 711 อาจจะไปจับมือกับ Shell หรือ ว่า PT หลังๆ PT เริ่มเยอะขึ้นนะ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ตอนนี้ 7-11 ที่ปั้ม ปตทมี 1,300 สาขา คิดเป็น 14 % ของทั้งหมด (ของ 7-11) ดูเหมือนไม่เยอะแต่ในทางธุรกิจถือว่าเยอะพอสมควร เดาว่า ปตท คงอยากปรับค่าเช่าเพิ่มขึ้นมากกว่า เลยออกข่าวมาข่มซะก่อนว่าเรามีทางเลือกคือ JIFFY นะ ถ้าอยากค้าขายกับเราต่อต้องมาคุยเรื่องค่าเช่า (ที่ ปตท อยากจะเพิ่ม) นะแจ้ะ โดยส่วยตัวผมชอบเข้าปั้ม ปตท ที่มี 7-11 นะครับ เพราะคุณลูกคุณเมียชอบเข้าไปซื้อของกินเล่นระหว่างเดินทาง ผมว่าสะดวกดีครับและอยากให้มีต่อไป

ออฟไลน์ tnp_super

สงสัยเป็นเกมเรียกส่วนแบ่งเพิ่มจาก 7-11 (เหมือนที่ 7-11 ทำกับ ais)

ออฟไลน์ alpha14

ปตท ชอบนักกับการทำธุรกิจแบบนี้ ถึงจะเป็นเซเว่นหรือจิ๊ฟฟี่ ครอบครัวผมก็เข้าเหมือนเดิม ไม่ได้ซื้อเพราะแบรนด์ แต่ซื้อความสะดวก น้ำขนม กาแฟ ก็แค่นั้น ทุกอย่างก็มีเหมือนๆกัน แต่ เคยเข้าจิ๊ฟฟี่เมื่อก่อนยังเป็นเจ๊ท จัดร้านได้น่าเดินกว่า ดูสบายตากว้างขวาง เซเว่นมันดูอึดอัดมาก ยัดชั้นวางซะแน่นเดินสวนกันแทบไม่ได้ รายได้ส่วนนี้เยอะมากๆ แต่ละวันคนเข้าออกเป็นพันเป็นหมื่น ยิ่งเทศกาลไม่ต้องพูดถึงพนักงานนี่ อ่วมอรทัยกันไปเลย รายได้มันดีกว่าร้านสแตนอโลนมากมาย ซีพี ออลล์ คงไม่ปล่อยไปง่ายๆ แพงแค่ไหนก็ยอมจ่ายเพราะรายรับมันคงมหาศาลคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 09:18:01 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ Devil13

สงสัยเป็นเกมเรียกส่วนแบ่งเพิ่มจาก 7-11 (เหมือนที่ 7-11 ทำกับ ais)

ส่วนตัวผมก็คิดว่างั้นครับ พ่อค้าจะอยากได้อะไรละ นอกจากกำไร
ไม่ต้องเหนื่อย แต่ได้ตังมากกว่าเดิม ใครละจะไม่ทำ  8)

ออฟไลน์ O_o"

ดัน Jiffy มาแทนนะสิครับ บริหารจัดการเอง ครบวงจร

ที่สำคัญ 7-11 จะไปย้ายไปค่ายไหนมากกว่าครับ

จะทำปั้มน้ำมันแข่งไปเลย หรือจะไปจับมือกับค่ายอื่นๆ

ออฟไลน์ chean

ปตท.เก็บ GP น่าจะจบ
....แต่ 7/11 ไม่จบ 555

ออฟไลน์ RP2112

• **
มันเป็นเรื่องของผลประโยชน์ ถ้าผลประโยชน์ลงตัว ทุกอย่างก็จบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผูกขาดทั้งคู่ แต่ถ้าจะให้เลือก โละ 7-11 แล้วเอา Jiffy มาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เฉยๆครับ ผมเข้าร้านสะดวกซื้อไม่ได้สนใจว่าเป็นเจ้าไหน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ในปั๊ม ปตท มันไม่ได้มีแค่ 7 นะครับ ห้องน้ำ ร้านอาหาร/กาแฟ ตู้ATM ตู้เติมลม ฯลฯ แล้ว Jiffy ก็ไม่ได้ขี้เหร่ในสายตาผมนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

ข่าวลือ จบ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

ธุรกิจ  รายได้มาก่อน  เรื่องอื่นว่ากันทีหลัง...

ก่อน ปตท.จะฮุบ   ผมชอบ เจ็ท ครับ...

ออฟไลน์ apinui

ผมว่า Jiffy มันน่าเข้ากว่า 7-11 อีกนะ
ถ้าจำปั้ม JET สมัยก่อน(แล้ว Jet นี่ละ ปตท. กวาดเอาไปหมด) จุดขายไม่ใช่น้ำมันเลย
จุดขายคือ ห้องน้ำ กับ Jiffy นี่ละครับ มันเป็นจุดเปลื่ยนให้ปั้มเน่าๆ สมัยนั้นกลายเป็นปั้มสวยๆ ในสมัยนี้ได้เลยนะ

เห็นด้วยครับ ผมว่า Jiffy ตกแต่งด้านในได้สวยน่ามอง น่าเดินกว่า 7/11 เยอะเลย

7/11 ทุกวันนี้ ข้างใน ลกมาก ของเยอะเกินจนทางเดินแคบนิดเดียวแล้ว ตู้กดน้ำ ก็มีให้เลือกน้อยมาก พวกแซนวิช ขนามปังต่างๆ มีแต่แบบแกะถุง ไม่มีแบบอบใหม่ๆแบบ jiffy เลย ...

ออฟไลน์ Ao_Chosi

ดีมากๆเลยครับ เพราะผมชอบกิน ข้าวเกรียบ SB ในตู้อบ ของ Jiffy  ;D ;D ;D