ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ Proton Iriz ซับคอมแพคตัวใหม่ที่ตั้งใจจะบุกตลาดโลกบ้างครับ  (อ่าน 4004 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
ตอนแรกเฉย ๆ นะ แต่พอเห็นรูปไปสักพักแล้วรู้สึกว่าดูดีกว่าโปรตอนรุ่นก่อน ๆ มากกกกกกกก
โดยเฉพาะการตกแต่งภายใน ดีเทลด้านนอกมีกลิ่นอายจากคอนเส็ปคาร์ Emas ที่เคยไปจ้าง Giugiarro ออกแบบด้วย
อ่านเจอมาว่าโปรตอนหมดเงินไปกับการพัฒนารถรุ่นนี้เยอะมาก ๆ เดิมพันสูงกว่ารุ่นก่อน ๆ เยอะมาก
จากเดิมเฉย ๆ กับแบรนด์นี้ เริ่มอิจฉาคนมาเลย์นิดนึง ที่มีแบรนด์ประจำชาติ (แต่รู้ว่าคนมาเลย์ส่วนใหญ่เกลียดนโยบายนี้มาก)

คิดว่ายังไงกันบ้างครับ พอจะมีลุ้นทำให้แบรนด์ Proton เริ่มมีที่ยืนในตลาดโลกบ้างมั้ย
นึกถึงรถเกาหลีสมัยสัก 10 กว่าปีก่อน จากที่หน้าตาไม่เข้าตาสักที เริ่มจะดูดี เข้าที่ขึ้นมาบ้าง
สมมติว่ามาไทยแล้วถูกกว่า jazz / fiesta ราว 100k จะสนใจกันมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 14:28:21 โดย Severus Snape »

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ผมว่าปัญหาใหญ่ไม่น่าใช่ตัวรถ แต่เป็นบริษัทตัวแทนเสียมากกว่าที่คนขยาดกัน

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
ในตลาดโลก ผมว่าดีไซน์เค้าเริ่มโอเค เข้าที่เข้าทาง ค่อยขยับไต่ขึ้นไปเรื่อยๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 18:03:13 โดย nemus »

ออฟไลน์ Nuzz

อย่าว่าแต่ตัวแทนในไทยหรือตลาดโลกเลยครับ ขนาดในมาเลเซียเอง ยอดขาย Proton ก็ตกเอาๆทุกวัน ผมเคยถามเพื่อนที่มาเลย์ว่าทำไมคนไม่ค่อยนิยม Proton เค้าบอกว่าศูนย์บริการไม่ดี และคุณภาพสู้ daihatsu หรือพี่โต ไม่ได้เพราะเป็น Japan standard

เออ!! เอากับเค้าสิ รถแบรนด์ local แ่ต่ทำศูนย์บริการได้แย่กว่ารถต่างชาติซะงั้น

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ทรงผมว่าพอได้อยู่ กลิ่นมาเลย์แท้ๆมาเยอะละ แต่คือถ้าไปตลาดโลกผมว่ายังอีกไกลพอควร..

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ผมว่าการออกแบบเริ่มโอเคขึ้นเรื่อยๆนะ ถ้าคิดจะมาขายประเทศเราแล้วมาเต็มๆจริงๆจังๆ ผมว่าก็อาจจะเกิดได้นะ อย่างน้อยผมก็มองว่ารถโปรตอนจากมาเลเซียดีกว่ารถอินเดียอย่างทาทานะ

ออฟไลน์ FyGI

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
รอมาเปิดศูนย์บริการแถวบ้านผมก่อน ศูนยที่ใกล้บ้านผมที่สุดทำซะดูดี แต่ตอนนี้กลับเจ๊งไปเรียบร้อยแล้ว

สรุปตัวรถผมไม่มีปัญหา ขอศูนย์บริการก่อนเถอะครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Sammy_

จากใจคนใช้ Proton Preve รถดีมาก ถึงมากที่สุด ติดที่ 0 บริการและอะไหล่อย่างเดียว ถ้ารถหมดประกัน ก็หนุกหนานครับ ถ้าจะให้ขายได้ดีกว่านี้

-0 ต้องเอาใจใส่ลูกค้ามากกว่านี้
-งานเคลมต้องเร็วกว่านี้
-ช่างต้องเก่งกว่านี้
-ราคาอะไหล่ไม่ควรแพงมากกว่า 0 ที่อยู่ มาเลย์ เช่น กรองน้ำมันเครื่อง มาเลย์ขาย 130บาท บ้านเราล้อเข้าไป 300 แพงไปครับ แต่บาง 0 กลับขาย 240 เออ งงสิครับ ไม่มีมาตราฐานเลย

นอกนั่นโอเคหมดแล้ว กับสิ่งที่จ่ายไป และได้รับกลับมา

ผมไม่ขอให้ Proton มาเลย์มาทำตลาดเอง ขอแค่ พระนคร บริการดีกว่าที่เป็นอยู่นี้ก็พอ ตัวอย่างที่เห็นชัด คือ Isuzu
Isuzu Japan ไม่ได้เข้ามาทำตลาดเอง แต่กลับขายดี เพราะ ตรีเพชร ผมหละอย่างให้ ตรีเพชรขาย Proton จริงๆ ถ้าตรีเพชขาย Proton จริงๆผมว่า Toyota Honda Nissan มีหนาวแน่ๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
แต่ดีลเลอร์ในเมืองไทยเห็นปิดศูนย์ไปหลายศูนย์แล้วนะ
ก็คงจะไม่ไหวจริงๆล่ะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..