ผู้เขียน หัวข้อ: ในจุดที่น้ำท่วมโหดๆใน กทม มีรถรุ่นไหนที่คิดว่าลุยน้ำไปได้แบบสบายๆบ้าง  (อ่าน 6486 ครั้ง)

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
โดนมาทุกปี  หลังๆ เริ่มมีแนวคิดว่าถ้ารถมันสูงสักหน่อยก็ดี
โดยเฉพาะหน้าศาลอาญารัชดานี่สาหัสทุกปีเลย

พวก Forestor CRV CX5  นี่รอดไหมครับ หรือต้อง PPV กระบะ ถึงจะอุ่นใจ  (แต่บางทีกลุ่มนี้ช่วงล่างมันเด้งๆไม่ค่อยสบาย)

เจอท่วมทุกปี จนคิดจะไปออก CRF ไว้บิดไปทำงานละ 😆😆

ออฟไลน์ Terng

พวก SUV พื้นฐานเก๋ง บางรุ่นท้องยังสูงไม่เท่ากระบะตัวเตี้ยเลยครับ ถ้าจะเน้นลุยจริงๆ มองพวกกระบะยกสูง หรือ PPV จะจบสุด ถ้ากลัวเด้งมากๆ ก็ดูพวก Everest / Ranger จะเด้งน้อยกว่าค่ายญี่ปุ่นครับ (เพราะที่บ้านมีทั้ง Revo เตี้ย/สูง และ Ranger เลยเทียบได้ครับ) แต่กระบะจะสะเทือนมากกว่าอยู่แล้วเพราะทำมาให้รองรับการลุยครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ FyGI

คงต้องไปพวก PPV หรือ Pick-up ตัวสูงครับ

ออฟไลน์ Buffy

น่าจะเป็นพวกรถลุยลุอย่าง Landrover Defender , G Class

ออฟไลน์ sukhontha

ต้องออฟโรด  ยกสูง  ปลอดภัยที่สุด  เมตรหนึ่ง  แค่แตะท้องเครื่องยนต์

ผมลองนั่งดู  ไม่ไหว  เหนื่อยตอนขึ้นลง ...

ปล.  ปี 54  บ้านผมปี 54 น้ำท่วมเมตรยี่สิบ  ก็ได้รถเพือ่นนี่แหละไว้ใช้งาน..

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Staples

พระราม 9 ซอย 7 ยากอยู่

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member

ออฟไลน์ yamadaisdead

• **
ตอนที่รัชดาท่วมหนักอยู่ช่วงนึงเคยพาน้องJukeฝ่าไปอยู่ครับ

พอไหวอยู่แต่ไม่ชอบเสียงน้ำเวลากระทบใต้ท้องเลย555555

ออฟไลน์ spn

E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ turbo lover

กะบะยกสูงกับ
PPVครับ
ถ้าลุยน้ำท่วม 2ตัวเลือกนี้เป็นคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ Puitam

Tesla ครับ  รถถ่านไม่กลัวน้ำท่วม

ออฟไลน์ TorMoo

• Full Member

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เคยเอากระบะดีเซลเก่าๆตัวเตี้ย สมัยไม่มี turbo ลุยช่วงน้ำท่วมใหญ่ น้ำสูงเกินครึ่งล้อรถกระบะ พากลับบ้านได้ แต่หลังจากนั้น สักพัก ไดร์สตาร์ทเสีย ช่างบอกว่าน่าจะเพราะโดนน้ำ แต่น้ำไม่เข้ารถเลย
หลังจากนั้นเอา almera ไปผ่าน้ำรอระบาย สูงประมาณขอบฟุตบาท จอดติดไฟแดง พากลับบ้านได้ แต่ถึงที่หมายแล้ว เจอว่าพรมแฉะ น้ำซึมเข้ารถ ศูนย์แจ้งว่าน้ำซึมเข้าได่ถ้าจอดเฉยๆ ถ้ารถวิ่งน่าจะไม่เป็นไร
ปัจจุบันใช้ ppv เรื่องน้ำขังรอการระบายในกทมคิดว่าเอาอยู่ แต่ก็ไม่ชอบช่วงล่างเท่าไร่
คันต่อไปคงไปหา crossover suv รอดู feedback หลังเปิดตัว แล้ววัดดวงกับมันครับ ถ้าท่วมหนักๆ ก็แวะห้างกินข้าวก่อน หรือหนีไปทางอื่นแทน

สรุป ppv ชัวร์สุด รองลงมาก็กระบะตัวเตี่้ย
crossover suv อาจลุ้นนิดๆ
รถเก๋งก็อาจเครียดๆหน่อย

ออฟไลน์ Fly to dream

Everest สบายครับ

และอีกคันที่แบบไม่น่าไปได้แต่ไม่เคยพังกับน้ำท่วมก็คือ Fiesta  ;D ;D  ผมเจอน้ำท่วมแบบหลายครั้งมาก แต่รอดทุกครั้งแต่เก๋งอื่นตาย
ไม่อยากลุยนะ แต่มันรอด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
กระบะเตี้ยครับ ไม่เตยตายเพราะน้ำท่วม  แต่ถ้าพวกกลับรถใต้สะพานคลองรังสิต  หลายครั้งก็ลุ้นๆ ไม่เคยดับ

ลุยได้ปัญหา​ตาามาคือพวกลูกปืนล้อ, น้ำมันเฟืองท้าย

หมั่นดูแลด้วยนะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ BN`

ถ้าเอาลุยน้ำแบบช่วงล่างดีๆหน่อยแนะนำพวก Land Cruiser ครับ ทั้งตระกูล VX หรือ ตระกูล Prado น่าใช้ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Boatcommando

• **
ซอยบ้านผมเจอน้ำท่วมสูงประมาณหัวเข่าทุกหน้าฝน(แต่แค่จุดเดียว ไม่ยาวมาก ไม่รู้จัดว่าโหดไหม) เอาCR-VหรือAlphardลุยไม่เป็นไรครับ
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ Symphonic

น่าจะพวก Land ทั้งหลายอ่ะครับ

พวก Land Cruiser
หรือ Land Rover Defender
แล้วถ้าไว้ใจจีน ก็รอดู Tank 500

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
พวก Forestor CRV CX5  นี่รอดไหมครับ

ถ้าถามผม ผมว่ารอดครับ โดยขับโดยใช้ mindset ที่ว่า เก๋งข้างหน้าไปได้ เราไปได้ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าน้ำลึกมากๆ พวก Land Cruiser ไว้ใจได้มากที่สุดครับ

ส่วน CR-V นี่ผมเห็นคลิปทดสอบนี้ ช่วงนาทีที่ 13:25 ลุยน้ำไปได้ถึงระดับใต้โลโก้หน้ารถเลยนะครับ
แต่ลึกสุดที่เคยเจอกับตัว คือลุยประมาณครึ่งล้อ ไม่มีปัญหาอะไรแหละ เพราะมันก็เพิ่งจะถึงใต้ท้องรถเท่านั้นเอง

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ turbo lover

กระบะเตี้ยครับ ไม่เตยตายเพราะน้ำท่วม  แต่ถ้าพวกกลับรถใต้สะพานคลองรังสิต  หลายครั้งก็ลุ้นๆ ไม่เคยดับ

ลุยได้ปัญหา​ตาามาคือพวกลูกปืนล้อ, น้ำมันเฟืองท้าย

หมั่นดูแลด้วยนะครับ

ที่กลับรถใต้สะพานกลับรถรังสิตคลอง6ลึกสุดครับ ยิ่งช่วงเจอฝนหนักๆ ขนาดผมใช้นาวาร่า ยกสูงยังลุยยังหวั่นๆเลย
ตรงนั้น รถเก๋งตายบ่อย เพราะเห็นเป็นช่วงสั้นๆ ลงไปปุ้บ หายไปเกือบทั้งคัน

ออฟไลน์ SM.

น้ำท่วมโหดๆ นี่คือน้ำท่วมสูงเท่าไหร่ละครับ ผมว่าเราดูกันตรงนี้ก่อนดีกว่า รถแต่ละรุ่น แต่ละประเภทก็พอลุยน้ำได้อยู่ แต่ก็ในระดับที่ต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ delete

ISUZU DECA

เอารุ่นขับ4ด้วย ต่อตัวถังเป็นcamperไปเลย กลายเป็นunimock น้อย อิอิ

ออฟไลน์ Mr. Coffee

• Newbie
  • *
FOMM One ครับ รุ่นเดียวเลย มันลอยน้ำได้

ป.ล. ขับลงที่มีคลื่นแรงไม่ได้นะครับ ระวังลอยไปกับคลื่น