ผู้เขียน หัวข้อ: ABS ทำงานเร็วมากนี่เป็นเพราะยางหรือถนนมันลื่นครับ  (อ่าน 7285 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
รถผมcity 2016 ขับมาประมาณ110 จู่ๆก็มีรถเลี้ยวตัดออกมา ผมกดเบรคประมาณ40%อยู่ๆแป้นเบรคสั่นแล้วก็ดังครืดๆ ตอนนั้นรู้สึกว่าabsทำงาน ฝนก็ไม่ได้ตกยางพึ่งวิ่งแค่2หมื่นกว่าโลเองครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ได้ทั้งสองอย่างครับ ปัจจัยอะไรที่ทำให้ล้อล็อกง่ายก็ทำให้ ABS ทำงานง่าย
ลองเบรกถนนสภาพอื่นๆ ดูถ้า ABS ติดง่ายเกินเหมือนกันก็อาจจะเป็นที่ยาง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
1. ถนนเป็นอะไรครับ ผิวคอนกรึต หรือลาดยาง ถนนคอนกรีตจะลื่นกว่าถนนลาดยางครับ แต่ถ้าเป็นลาดยางเก่าๆ ถูกรถบรรทุกทับจนยุบจนเงาก็จะลื่นเป็นพิเศษ (เลนซ้าย)

2. เป็นยางติดรถ Energy XM1 หรือเปล่าครับ หรือเป็นรุ่นอื่น โดยปกติยางติดรถจะคุณภาพไม่สูง แต่สามารถใช้งานได้ดีในช่วงแรกๆ พอใช้งานไปสักพัก ถ้าไม่ได้ดูแลเป็นพิเศษ เช่นฉีดน้ำยารักษายาง คุณภาพก็จะตกลงเยอะ

ออฟไลน์ O_o"

ABS จะทำงานก็ต่อเมื่อ ผู้ขับขี่ใช้น้ำหนักเบรกที่มากกกว่าปกติ  ซึ่งหมายความว่าทุกครั้งที่คุณขับรถที่มีระบบเบรก ABS  เข้าระบบเบรกป้องกันล้อล็อคตายไม่ได้ทำงานทุกครั้งที่คุณยัดแป้นเบรกเพื่อหยุด แต่เมื่อคุณใช้น้ำหนักเบรกแรงกว่าปกติ ซึ่งโดยส่วนมาจะอยู่ประมาณ  80%  ของน้ำหนักเบรก ระบบจะเริ่มทำงานด้วยตัวเอง
https://www.autodeft.com/deftanswer/%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%81abs

ออฟไลน์ NoBiReacto

1. ถนนเป็นอะไรครับ ผิวคอนกรึต หรือลาดยาง ถนนคอนกรีตจะลื่นกว่าถนนลาดยางครับ แต่ถ้าเป็นลาดยางเก่าๆ ถูกรถบรรทุกทับจนยุบจนเงาก็จะลื่นเป็นพิเศษ (เลนซ้าย)

2. เป็นยางติดรถ Energy XM1 หรือเปล่าครับ หรือเป็นรุ่นอื่น โดยปกติยางติดรถจะคุณภาพไม่สูง แต่สามารถใช้งานได้ดีในช่วงแรกๆ พอใช้งานไปสักพัก ถ้าไม่ได้ดูแลเป็นพิเศษ เช่นฉีดน้ำยารักษายาง คุณภาพก็จะตกลงเยอะ
เมื่อกี้ลองแล้วครับรอบแรกวิ่งมา80ลองเบรคเท่าเดิมabsไม่ทำงาน รอยสองวิ่ง80กระทืบเต็มที่absทำงานเห็นไฟฉุกเฉินกระพริบถี่ๆด้วย
 ถนนเป็นลาดยางครับผิวจะเงาๆหน่อย กดเบรคผมอฃไม่แน่ใจว่าเบรคแรงรึเปล่าแต่คิดว่าไม่น่าจะเหยียบแรงเพราะตอนนั้นไม่ได้เบรคจนสุด

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

เมื่อกี้ลองแล้วครับรอบแรกวิ่งมา80ลองเบรคเท่าเดิมabsไม่ทำงาน รอยสองวิ่ง80กระทืบเต็มที่absทำงานเห็นไฟฉุกเฉินกระพริบถี่ๆด้วย
 ถนนเป็นลาดยางครับผิวจะเงาๆหน่อย กดเบรคผมอฃไม่แน่ใจว่าเบรคแรงรึเปล่าแต่คิดว่าไม่น่าจะเหยียบแรงเพราะตอนนั้นไม่ได้เบรคจนสุด

รถรุ่นนี้ไฟฉุกเฉินทำงานทุกครั้งที่ ABS ติดเลยหรือเปล่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ No Trespassing

ดูจากรูปโปรไฟล์ น่าเป็นรุ่น SV เพราะเห็นไฟ Cruise ติดอยู่ คงยางขอบ 16

ยางติดรถโรงงาน 185/55R16 มีสองรุ่น
- BS Turanza ER370
- Good เมีย Excellence

ถ้าใช้ BS ก็โทษสภาพถนน ผิวเงา ลื่น
แต่ถ้าเป็น Good เมีย ก็ ดีปีเดียว โทษสภาพยางครับ

ออฟไลน์ toonze

ยางกี่ปีครับ ถ้ายางแข็งก็เป็นที่ยางได้ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
เข้ามาตอบทู้นี้เพราะเคยเจอปัญหาเดวกันกับ จขกท เลยคับ รถผมเจ้าสองซีดานปี 2012 เจอแบบนี้เลย เบรกเกือบแรงมาก เอบีเอสทำงานเร็วผิดปรกติ มันดังกึกๆ แล้วเหมือนรถเบรกไม่อยุ่ยังไงไม่รัู้คับ แต่ถนนช่วงนั้นคือเปนลาดยางนะคับ และเปนช่วงเช้ามืด ประมานหกโมงคับ เหมือนมีฝนตกก่อนหน้านิดๆ แต่มันเหมือนเบรกไม่อยู่คับ จนผมคิดว่านะบบเบรกมีปัญหาซะแล้ว แต่หลังๆมา อาการนี้ก้หายไปนะคับ พอมาเจอถนนแห้งช่วงกลางวันก้ปรกติดี ยางไฟรสโตน ปี 59 คับ แต่สลับยางมาสองครั้งละคับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ใช้ยางเน้นประหยัดน้ำมันหรือป่าว? ผมเคยใช้ยางประเภทนี้กับพื้นถนนปกติ ถ้าวิ่งที่ความเร็วสูงพอประมาณแล้วเบรคหนักหน่อย ABS จะทำงานไวมากเพราะล้อล็อคไว พอเปลี่ยนเป็นยางเน้นการขับขี่นี่คนละเรื่องเลย ล้อแทบไม่ล็อคจน ABS ทำงาน เว้นแต่จะเบรคแรงมากจริงๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ bingoman

แบบนี้ เป็นที่ยางก่อนเลยครับ

ยางที่เบรคแล้วลื่นๆ ABSทำงานเร็วแบบนี้ มักเป็นยางประหยัดน้ำมัน

ผมเคยใช้ Yokohama Earth1 ยางประหยัดน้ำมัน  เวลาเบรคแรงทีไร ซัก 75% ก็พอ ไม่ต้อง 100%  ABSเข้าแทรกตลอด  แล้วมักมีเสียงเอี๊ยดแบบยางไถลด้วย  ทั้งๆ ที่ก่อนหน้านั้นใช้ยางติดรถ Bridgestone ER370  เบรค 90%  ABS ยังไม่ค่อยทำงานเลย เพราะยางมันไม่ไถล

ยางประหยัดน้ำมัน  ระยะเบรคไกล และลื่นไถลง่าย แน่นอน 

หรือไม่งั้นก็ยางทั่วไป แต่ยางแข็งแล้ว หน้ายังไม่จับตัวกับถนนเท่าที่ควร ทำให้เบรคแล้วลื่นหัวแตกครับ

ออฟไลน์ viwatz

• Newbie
  • *
ผมเคย ABS ทำงานตอนความเร็วประมาณ 60 ตอนนั้นวิ่งบนเส้นถนนสีเหลือง ทั้งๆที่ไม่ได้เบรกแรงครับ