ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือก C-segment ในงบ 1.2 ล้าน...  (อ่าน 7160 ครั้ง)

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
ถ้าต้องเลือก C-segment ในงบ 1.2 ล้าน...
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 13:46:24 »
ถ้าต้องเลือก C-segment ในงบ 1.2 ล้าน ชอบคันไหน เลือกซื้อคันไหนกันครับ

1) ถ้าเลือกตามความชอบ พิศวาส กิเลศ ตัณหาส่วนตัว  :-[
2) ถ้าเลือกเพราะซื้อมาใช้เองจริง ใช้งานหรือแต่งต่อ  :)

ความรู้สึกส่วนตัวผมนะครับ

Altis - หน้าตาลงตัวด้านหน้าด้านท้าย ขับโอเค ตัวใหม่ช่วงลางดีขึ้น หลังนั่งสบายกว้างขวาง วัสดุภายในไม่น่าเกลียด  ออกแบบก้ำกึ่งจะล้ำก็ไม่เชิงหรือย้อนยุคก็ไม่ใช่
Civic - หน้าแจ่มมากโดนเฉพาะตัวท้อป ท้ายยังล้ำๆไปนิดแลดูไม่ลงตัว น่าจะยังได้สวยกว่านี้ ตัวเทอร์โบแรงได้ใจ หนึบพอตัว ข้างหลังกว้าง นั่งสบาย แต่เตี้ยมาก ลุกนั่งลำบาก วัสดุภายในพอรับได้ แต่ออกแบบล้ำยุคดี
Sylphy - หน้าตาพ่อบ้านๆ เรียบร้อยๆ ท้ายโอเคอยู่ ตัวเทอร์โบแรงสุดๆ ช่วงล่างพอขับเร็วมากๆแล้วหวิวหน่อยๆ ภายในกว้างขวางนั่งสบาย วัสดุดีเลยทีเดียว ออกแบบแนวผู้ใหญ่วัยกลางคน
3 - หน้าท้ายลงตัว ถ้าขับเองก็ชอบ ขับสนุก แรงพอตัว ช่วงล่างหนึบหนับ หลังอึดอัดไปหน่อย รู้สึกแคบ วัสดุภายในไม่แย่มาก พอรับได้ ออกแบบแนวสปอร์ตๆ
Focus - หน้าตาดุดัน สปอร์ตแมนๆ แรงดีสมกับ EcoฺBoost ช่วงล่างจัดว่าดีงามพระรามแปด หลังไม่แคบแต่ก็ไม่กว้าง วัสดุภายในดูดี ออกแบบมีสไตล์ลงตัว

ถ้าเลือกเพราะความชอบผมคงเลือก Focus  ;)
ถ้าเลือกเพราะออกเงินซื้อเอง ขับเอง คงเลีอก Civic ดูประโยชน์ใช้สอย แต่งต่อแล้วสวยงาม รวมๆแล้วโอเคเลย  8)

สมาชิกท่านอื่นๆคิดเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Boycm009

Re: ถ้าต้องเลือก C-segment ในงบ 1.2 ล้าน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 13:58:26 »
Civic RS กิเลสล้วนๆๆ ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ถ้าต้องเลือก C-segment ในงบ 1.2 ล้าน...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:06:07 »
ถ้าเอาตอนนี้คง Altis มาแต่งช่วงล่างครับ เครื่อง 1.8 Dual VVTi ผมว่าแรงเกินพอสำหรับผมแล้ว Civic ใช้ไม่คุ้มแถมเสียวเครื่องมีปัญหาตอนเก่าอีก โฟกัสก็เช่นกัน มาสด้า 3 ถ้าเป็น MC ผมคงเลือก ตอนนี้ยังก่อน

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:16:18 »
คันใหนให้ระบบความปลอดภัยมากสุดเลือกคันนั้นครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:17:38 »
ถ้าเอาตอนนี้คง Altis มาแต่งช่วงล่างครับ เครื่อง 1.8 Dual VVTi ผมว่าแรงเกินพอสำหรับผมแล้ว Civic ใช้ไม่คุ้มแถมเสียวเครื่องมีปัญหาตอนเก่าอีก โฟกัสก็เช่นกัน มาสด้า 3 ถ้าเป็น MC ผมคงเลือก ตอนนี้ยังก่อน

วิเคราะห์ได้ดีมากครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:27:38 »
1) ถ้าเลือกตามความชอบ พิศวาส กิเลศ ตัณหาส่วนตัว  - Focus Ecoboost ครับ
2) ถ้าเลือกเพราะซื้อมาใช้เองจริง ใช้งานหรือแต่งต่อ  - Altis 1.8E ครับ แล้วค่อยมาหุ้มเบาะหนังครับ

Civic สวยจริงอะไรจริง แต่ก้มเข้าออกไม่ไหวครับ  :'(

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:35:40 »
ผมจะเลือก C SUV Crossover แทนทันที ที่งบมาถึงจุดนี้ 1.2ล้าน แถวบ้านถนนไม่ดี 55555

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 14:41:35 »
ผมคงไปcivic rs แน่นอน ถ้างบเท่านี้ เพราะของแต่งรถผมว่าน่าจะหาง่ายสุด แรงสุด สวยสุด(คหสต.) แต่ถ้าให้ซื้อคงรอตัว minor change อีกที ให้ปัญหาต่างๆมันหายไปหมดก่อน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 15:02:59 »
1. เลือกเพราะกิเลส คงเป็น Civic Turbo RS ครับ เพราะสวยมากๆ
2. เลือกใช้งานจริงๆ ผมเลือก Mazda 3 2.0 SP ครับ เพราะน่าจะโอเคสุด เนื่องจาก Civic มันเตี้ยเกินไป แม่ลองนั่งแล้วลุกยากมากๆ Altis ก็โอเค แต่ 3 เหมาะกับผมมากกว่า

แต่ถ้ามี 1.2 ล้าน ผมจะไปหา พวก CX-3 2.0SP หรือ HRV 1.8EL แล้วเอางบที่เหลือไปแต่งเพิ่มครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 15:29:49 »
คงจิ้มโฟกัสอย่างไม่ลังเล  รถสวยการประกอบดี เครื่องรีแมฟได้เกียร์ไม่ลาโลกง่าย    สั่งสปริงโหลดใส่ล้อ5ก้านสวยจบ   ดีเฟคไม่กลัวมีอู่นอก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 15:42:03 »
ผม civic rs มาแต่งต่อครับ
น่าจะแต่งไปได้อีกไกล

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 15:45:19 »
1M - 1.2M Civic RS
>1M 5-7 ปี ขาย Mazda 3
>1M 10 ปี+ Altis ESPORT Option

ปล. ราคานี้แอบแหล่ Volkswagen Scirocco MK7

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 15:45:56 »
1) ถ้าเลือกตามความชอบ พิศวาส กิเลศ ตัณหาส่วนตัว  - civic 1.5t
2) ถ้าเลือกเพราะซื้อมาใช้เองจริง ใช้งานหรือแต่งต่อ  - civic 1.5t ครับ แล้วค่อยทำเพิ่มคับเช่น เปลี่ยนโช้คให้เเข็งขึ้น4 ตัว  เปลี่ยนล้อ4 วง  ลง กล่อง 1ใบ
แต่ถ้ามี 1.2 ล้าน   คงไป hr -v 1.8el คับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 15:49:53 »
ถ้าให้เลือกอีกคัน ก็กิเลสล้วนๆอยากได้รถขนาดพอดีๆ ตอบสนองการขับขี่ได้อย่างที่สุดทั้งทางตรงและทางโค้ง ไม่เน้นบรรทุกคน ขับชิลล์ๆไปทั่ว ขอเป็นfocus ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 15:54:14 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 15:59:54 »
1. 1.5 Ecoboost
2. 1.5T RS

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 16:11:22 »
ส่วนตัวถ้าเอาจริงๆนะครับ

XV ยังคงเป็นตัวเลือกอันดับหนึ่งของผมครับ แต่ต้องหาตัวสต๊อกเก่าราคาเก่า หรือรอราคาลงค่อยสอยครับ

อันดับสอง มาสด้าสาม ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 16:56:38 »
Civic rs ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 17:04:53 »

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 17:13:33 »

+1 ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 17:22:33 »
Civic ผมตัดออกก่อนเป็นอันดับแรกเพราะผมไม่ไว้ใจ Honda อีกต่อไป (สวยแต่รูป จูบไม่หอม)

Sylphy ผมตัดออกเป็นอันดับสองเพราะการออกแบบภายในดูเชยเหมือน Altis รุ่นเก่า และพวงมาลัยมันเบามากกกกกกกกก

3 คงเป็นตัวเลือกอันดับสาม รองจาก Altis และ Focus เพราะเบี้ยประกันแพงสุดในกลุ่ม และศูนย์บริการยังไม่รู้ว่าเป็นไง แต่ขับแล้วได้ดั่งใจทุกอย่างจริงๆ

Altis คงเป็นตัวเลือกอันดับสอง เพราะมันกลางๆ ไปหมด ดูแลง่ายตามประสาโตโยต้า ไม่จุกจิก จากประสบการณ์ใช้ Camry ศูนย์บริการยังงั้นๆ สำหรับผม ยังสู้ฮอนด้าไม่ได้ และถ้าศูนย์งี่เง่ายึกยักก็ออกไปหาอู่นอกโปรๆ แทน

Focus เป็นตัวเลือกอันดับหนึ่ง เพราะมันขับได้ดั่งใจเหมือน 3 และไม่มีเกียร์พาวเวอร์ชิฟ(หาย)แล้ว การออกแบบถูกใจหมด ศูนย์บริการไม่เลวร้ายเท่าไรจากประสบการณ์ใช้ Ranger แต่ถ้ามีซ่อมหนักไม่รู้จะปวดหัวแบบที่หลายคนกล่าวไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 17:24:57 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 18:49:52 »
เดี๋ยวนี้  C-segment มันเกือบ 1.2 ล้านเลย  ไม่น่าเชื่อว่ามันจะมาถึงตรงนี้ได้

ถ้าเป็น Civic 1.5 Turbo โฉมนี้ยังอีกนานกว่าจะเปลี่ยน น่าเล่น เครื่องยนต์ใหม่ เร้าใจดี  แต่ honda ปัจจุบัน จะมีปัญหาจุกจิกเล็กๆเยอะ หลายอย่าง  (แต่สร้างความรำคาญ) มันขึ้นอยู่กับว่า  คุณเป็นคน sensitive ขนาดไหน  ถ้าคุณเป็นคนละเอียดมาก อะไรก็ปล่อยวางไม่ได้  อย่าไปเล่น ปัญหาใหญ่ไม่มี

ส่วนเอาใช้งานเป็นเหตุผลหลัก ทนมือ ทนเท้า ต้อง Altis เท่านั้น  ผมว่า ใช้คุ้ม ของเล่นเยอะ ใช้ยาวๆ เลย แต่บางคนไม่ได้เลือกซื้อที่เหตุผลใช้งาน หลายคนว่า ดีไซน์ยังไม่ที่สุด และ ใช้ได้อีก 2-3 ปีเปลี่ยนโฉม

ต่อมา ก็คง Mazda 3  สวยทีสุดละ  ขับขี่ดี ทุกอย่างโอเค MC น่าจะได้ของเล่นเยอะ  แต่ไม่ชอบเรื่องความกว้างห้องโดยสารอย่างเดียว ใช้ได้อีก 2-3 ปีเปลี่ยนโฉม

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 18:57:10 »
Turbo RS

ออฟไลน์ Vaporishz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 19:04:02 »
ของผม
1.Focus
2.Mazda 3 
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 19:05:41 »
มาสด้า3 ถ้าซื้อสดนะครับ

ถ้าผ่อนผมอาจจะอัพไปเอา CX-5 2.0 C
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 19:24:09 »
ถ้าอายุ ไม่เกิน 35  ผมเลือก  civic rs

ถ้าอายุ 40 up  ผมเลือก  mazda 3
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 20:18:14 »
โฟกัส ครับ. สมรรถนะและออฟชั้นเทียบราคา ผมว่าทำรถออกมาได้ดีที่สุด
ส่วนc seg รถบ้าน ป้ายแดง ขายไทยตัวอื่น ผมรุ้สึกว่ามันยังไม่ใช่ครับ  และแพงเกินตัวทั้งนั้น

Remark:
Altis ภายนอกสวยสุด ภายในผมไม่ชอบ ขับขี่ไม่ชอบ  ความแรงดีพอควร
Civic ภายนอกเฉยๆ ยังขัดตาบ้าง ภายในดีกว่าอัลติส ขับขี่พอไหว ความแรงดีมาก
Mazda3 ภายนอกเฉยๆ มีเบื่อบ้าง ภายในดีกว่าซีวิค ขับขี่ดี ความแรงใช้ได้

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 22:13:25 »
รอดู 3 MC ก่อนครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 22:13:45 »
ส่วนตัวผมชอบรถขับดี สนุก ความปลอดภัยสูง และ รูปทรงโดนใจ เรื่องความแรงและความกว้างของห้องโดยสารผมไม่ค่อยให้น้ำหนักเท่าไร

ความรู้สึกส่วนตัวผมนะครับ

Altis - ตัว Mc ถือว่าสวยขึ้นมาเยอะ แต่แน่นอนว่าการขับขี่ ยังไม่ใช้จุดเด่น
Sylphy - ส่วนตัวมองว่าไม่สวย และการขับก็ยังด้อยกว่าตัวเลือกอืนๆ ถึงแม้ ภาในจะกว้างและสบาย
Focus - ส่วนตัวมองว่าไม่สวย ถึงแม้จะขับดีที่สุดอีกคันหนึง ในเซ็คเม้นนี้ ก็ตาม จึงจำตัดออกไป อีกทั้งเรื่อง บริการหลังการขายอีก

ก็จะเหลือสองตัว
Civic - ตัวใหม่ต้องย่อมรับว่ารูปทรงและความแรง มันโดนใจผมมากมาย แต่ผม...ไฟท้ายมัน ถึงแม้ว่าจะกว้างและใหญ่ แต่โดยส่วนตัวผมไม่ได้สนใจความกว้างของรถเท่าไร ขอแค่ ไม่อึดอัดและแคบจนเกินไปก้พอ และแน่นอน ว่าการขับขี่ของตัวนี้ก็ยังไม่สุด ในบรรดาตัวเลือกที่มีอยู่

Mz3 - เจ้า 3 นี้อย่างแรกเลย ผมว่ามันสวยลงตัวไปหมดตั้งแต่ด้านหน้า ด้านข้าง ด้านหลัง มันดูสวยทุกมุม (ถึงแม้จะสวยไม่เท่า MZ6 พี่ของมัน)
ในเรืองการขับขี่แน่นอนว่า เป็นจุดเด่นของค่ายนี้อยู่แล้ว บวกกับความมันของ เกียร สกายแอคทีฟอีก มันคง เป็นรถที่ตรงใจ ตาม คอนเซปผมมากที่สุดแล้ว ยิ่งเห็น อัฟชั่นความปลอดภัยในตัว mc ที่จะใส่มา บอกตรง เจ้า Cx5 2.2 D(ตัวก่อน MC) ที่บ้านมีโกรธ จัดเต็มจริง ส่วนเรื่องความแคบที่ ส่วนตัวแล้วผมมองว่า มันไม่แคบ สำหรับผมมันกว้างเพียงพอละ ถ้าจะแย่จริงก็ตรงเรื่องการเกบเสียง ซึ่งห่วยแท้ ส่วนเรื่องบริการหลังการขาย ผม ไม่มีปัญหากับมัน เพราะใช้mazda มาหลายคัน แล้วก้ยังโอเค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 22:24:18 โดย Suriya 640 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 22:33:57 »
Altis Esport Option ครับ
-สมรรถนะแรงพอใช้ เมื่อเทียบกับ NA ด้วยกัน
 อย่างน้อยกล้าวางมวยกับคู่รักคู่แค้น Civic 1.8 แบบไม่รู้สึกกลัว
-Handling ไม่ใช่จุดขายของค่าย แต่ผมซัด 1.8V มา เซ็ทมาดีแบบไม่น่าเกลียดแล้วล่ะ
-หน้าตาภายนอกสวยมาก สวยกว่า Civic ไปเทียบกับ 3 ได้ แม้ภายในดูโบราณแนว retro นิดหน่อย
  แต่มีจอสี 2 จอให้ความแพรวพราวได้เยอะเหมือนกัน
-ถุงลม 7 ใบ และ VSC ก็มีแล้ว ออพชั่นความปลอดภัยครบครันในระดับที่น่าพอใจ
-ความทนทาน ความสะดวกในการหาอะไหล่ สำหรับใช้งานระยะยาว ยี่ห้อนี้ถือว่าได้เปรียบทุกค่าย
-ทั้งหมดนี้ไม่ถึงล้าน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mackiez_krg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:39:24 »
ไม่เลือก Altis เพราะช่วงล่าง
ไม่เลือก Ford เพราะชื่อเสียงศูนย์

จะเลือก Civic เฉพาะ RS แต่พับเบาะไม่ได้ เลยไม่เอา

ผมเลยจบที่ Mazda 3 ครับ (ก่อน MC ลด 1.2แสน)