ผู้เขียน หัวข้อ: Mitsubishi eclipse gt evolution e  (อ่าน 1134 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
Mitsubishi eclipse gt evolution e
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 20:18:44 »
ก่อนอื่นต้องออกตัวไว้ก่อนว่านี่ไม่ใช่ข่าวหลุดแต่เป็นสิ่งที่ผมคิดไว้เล่นๆนะครับ
     ถ้า mitsubishi นำชื่อ eclipse และ evolution กลับมาใช้ในแบบรถ ev และเป็นทรง shootingbrake และ fastback ขับสี่ 500 แรงม้า 800 นิวตันเมตร และวิ่งได้ราว 600 กิโลเมตร ในราคา 3 ล้านบาทในไทยจะขายได้ไหมและทำทำให้ชื่อเสียงดีหรือเสียครับเพราะไม่ใช่สันดาปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2023, 20:23:44 โดย love street »

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: Mitsubishi eclipse gt evolution e
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2023, 00:46:37 »
ปัจจัยของรถสปอร์ตพวกนี้ที่ชี้เป็นชี้ตายได้ว่ามันจะรอดไม่รอด (พูดรวมๆก่อนยังไม่ดูที่ยกตัวอย่าง)

1. ดีไซน์มันต้องได้ ถ้าตั้งไข่ตรงนี้ไม่ได้ ไอที่เหลือพับเก็บกลับบ้านครับ
2. ต้องมีจุดเด่นกว่าคันอื่นๆ ถ้าคิดไม่ออกทำเป็นคูเป้ ถ้าอยากทำ 4 ประตูต้องไม่เหมือนรุ่นปกติ
3. ถ้าเป็นสปอร์ต ev ปุ๊ป ก็ต้องแรงอย่างน้อยที่สุดคือแรงกว่า Model 3,Y ถ้าช้ากว่าสองตัวนี้ไม่ต้องทำ
ไม่มีประโยชน์ ทำรถสปอร์ตไฟฟ้ายังแพ้รถทรงอึ่งอ่าง

ราคาไม่ใช่ปัญหามากนักหรอกถ้ามันไม่เหยียบหน้าเกินไป (คือแพงระดับไปชนพวกแบรนด์ยุโรปอะไรแบบนั้น)
ยิ่งถ้าจะเอาชื่อขึ้นหิ้งไปแล้วอย่าง Eclipse หรือ Evolution (สรุป SUV เลิกทำแล้วเรอะ?) ความคาดหวังสูงนะ

ส่วนทำ Shooting Break (แนวนี้มันยังขายได้หรอถามจริง?) หรือ Fastback ผมว่าไม่ใช่ปัญหา
ถ้าคุณทำออกมาให้มันสวยได้มันก็จบ (แต่ 90% ก็ไม่จบ)

แต่คิดว่าด้วยวัฒนธรรมเขาแล้วผมว่ายากมากๆ ไปลุ้นซูบี้ทำยังมีโอกาสมากกว่าเลยมั้งครับ?

ปล. เรื่องสันดาปจริงๆก็ส่วนนึง แต่ผมว่ามีคนจำนวนไม่น้อยนะที่ชอบพวกรถแนวนี้
แต่ไม่ชอบเสียงดังหรือไม่แต่งรถเลย ผมว่ามันก็ตอบโจทย์แหละ
เอาง่ายๆ นิสสาาาาาานยังทำโปรเจค R32 ev ผมเห็นมีแต่คนตื่นเต้นนะ