ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง MoBil 1(5w-30) ถามสมาชิกที่ใช้อยู่ ซื้อจากที่ไหนกันครับ  (อ่าน 99454 ครั้ง)

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
ผมใช้ Jazz MC ก่อนหน้านี้ได้เข้าศูนย์เข็ครอบ 6 เดือนหรือ10,000 โลแรก  รถไมค์วิ่ง 8,XXX กว่าโล ตอนนั้นก็โทรเช็คน้ำมันเครื่องสงเคราะห์แท้ 100% ของศูนย์ด้วยเป็น W-30 แจ้งราคามาที่ประมาณ 1,900 บาท และสามารถหิ้วน้ำมันไปเองได้
คิดว่า ทำไมน้ำมันเครื่องศูนย์แพงจัง แพงกว่า  MoBil1 5w-30 อีกเห็นราคาขายบน web ประมาณ 1,500-1,600 บาท จึงได้เลือกหิ้ว  MoBil1 5w-30 เข้าไปแทน
ซื้อจากพ่อค้าบน Web เห็นเขาขายมานานพอสมควรดูน่าเชื่อถือและประกอบกับไปรับได้สะดวก หลังจากเปลี่ยนใช้ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองหรือเปล่าเหมือนมันจะลื่นดี แต่ก็ไม่ต่างจากน้ำมันเครื่องเดิมของรถมากนัก ก็ใช้มาตลอด..จนกระทั้ง

ที่นี้ต้องเข้าเข้าศูนย์เช็คระยะ 1 ปีหรือ 20,000 โล ในเดือน June ก็หาข้อมูลน้ำเครื่อง ใจก็คิดว่าจะใช้ MoBil1 5w-30 เหมือนเดิมนั้นแหละ แต่เห็นว่าตอนนี้มีน้ำมันเครื่องปลอมกันเยอะ แยกแยะแทบไม่ออก ทั้ง package และตัวน้ำมันเครื่องเอง
เหมือนตัวอย่างข่าวนี้ครับ จากเวป lancer-club.net
http://www.lancer-club.net/forum/index.php?topic=66813.0

และกระทู้นี้ อันนี้หนักเลยเครื่องเกือบพัง ความคิดเห็นที่#10
http://www.e46thailand.com/index.php?topic=8840.0

ที่นี้ก็เสียวๆสิครับเปลี่ยนมาตั้ง 6 เดือนเลขไมค์ปัจจุบันน่าจะเกิน 16,XXX โลแล้วออกต่างจังหวัดบ่อย ที่เปลี่ยนใช้อยู่มันของจริงหรือปลอม..แต่รถก็ยังไม่มีอาการผิดปรกติแต่อย่างไร ส่วนอัตราสิ้นเปลื้องไม่เคยจับแบบจริงจังเลยว่าเปลืองกว่า 6 เดือนแรกที่ใช้น้ำมันเครื่องเดิมติดรถไหม

ทั้งหมดนี่แหละครับเป็นที่มาของคำถาม ว่า

น้ำมันเครื่อง MoBil 1(5w-30) ถามสมาชิกที่ใช้อยู่ ซื้อจากที่ไหนกันครับ ถึงจะมั่นใจว่าได้ของแท้ 100% +ราคาไม่แรง และราคาจริงๆ มันควรอยู่ที่เท่าไหร่

ผมได้ลองเช็คราคา MoBil 1(5w-30) ตามที่ต่างๆ ดังนี้ครับ

1. จากตัวแทนจำหน่าย Mobil 1 ปั้ม ปั๊ม ESSO ลาซาล 2,450 บาท
2.จากตัวแทนจำหน่าย Mobil 1 ปั้ม ปั๊ม ESSO บางนา 2,550 บาท
3.B-quick บางนา(เห็นใน web บอก B-quick ก็เป็นตัวแทนจำหน่าย)   2,190 บาท
4. บน web พ่อค้า online ที่ราคา 1,4XX - 1,6XX บาท

5. น้ำมันเครื่องศูนย์ Honda สังเคราะห์แท้ W-30 ประมาณ 1,900 บาท ( กิ่งสังเคราะห์ 8,xx บาท W-20 อยากใช้สังเคราะห์แท้ )

จากตัวเลือกข้างต้นเห็นราคาที่ขายตาม web ทั้วไปประมาณ 1,500 บาท กับจากตัวแทนจำหน่ายราคาต่างกันเยอะพอสมควรครับ

แอบสนใจ B-Qucik  2,190 บาท ราคาพอรับได้ครับ ว่าแต่  B-Qucik นี้เชื่อถือได้หรือเปล่าครับ (ชื่อเสียงเคยได้ยินมาบ้าง)

คิดว่าคงเลือกใช้น้ำมันเครื่องสงเคราะห์แท้ เพราะกลับบ้านต่างจังหวัดบ่อย อัดยาว 110 -120 -140 ค่อนข้างบ่อยครับ

หากมีตัวเลือกอื่น รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
 MoBil  1 OW50ดิครับถังหนึ่ง 2500 ครับ ถ้าผมแนะนำให้ไปชีิอร้านส่งอาจจะถูกกว่าครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

MoBil  1 OW50ดิครับถังหนึ่ง 2500 ครับ ถ้าผมแนะนำให้ไปชีิอร้านส่งอาจจะถูกกว่าครับ

0W50 ผมว่ามันหนาอ่ะไปครับ รถยังไม่ถึง 20,000 โลเลย

ว่าแต่ร้านส่ง..พอจะระบุตำแหน่งได้ไหมครับ PM มาก็ได้

ออฟไลน์ CHAMNAN6975

• Newbie
  • *
ผมซื้อที่ rlaid เปลี่ยนที่ร้านเค้าเลย 1,550+450+450 + 100 ค่าเปลี่ยน
ใช้ 6 ลิตร,  แต่เห็นที่แกลลอน Mobil มันมีภาษาจีนปนมาด้วย ไม่รู้ว่าคุณภาพดีเท่ากับเปลี่ยนตามศูนย์ของ Mobil โดยตรงหรือเปล่า.

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
ของ 0 honda สังเคราะห์แท้มีแต่ w40 ครับ ไม่มี 30

ออฟไลน์ Kuro

ผมซื้อแกลลอนนึง4L ของโมบิล5w30 1800ครับให้พี่ที่อู่ซื้อให้จากร้านใกล้ๆอู่นั่นละครับ
ล่าสุดซื้อร้านน้ำมันเครื่องแถวบ้านพี่ 1550 บาทครับ :) ก็ปกติดีนะครับ 8)
แต่รถใหม่ใช้ของศูนย์ก็ลื่นดีนะครับ ใช้ของศูนย์เกือบ2แสนโลอ่าคับ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ถ้าเป็นของปลอมขับดูจะรู้ครับ

0W50 ผมว่ามันหนาอ่ะไปครับ รถยังไม่ถึง 20,000 โลเลย

ว่าแต่ร้านส่ง..พอจะระบุตำแหน่งได้ไหมครับ PM มาก็ได้

ลองหาดูครับแถวบางนาอาจจะมีนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ lhorsud

• **
อยากให้เพิ่มอีกนิดไปเล่น Motul ดีกว่าครับ

แตกต่างกันมากกับ Mobil 1

เครื่องเงียบกว่า ลื่นกว่า วิ่งยาว รอบสูง งานหนัก ใช้ได้นานกว่า

ที่ระยะทางเท่ากัน ประสิทธิภาพหล่อลื่น Mobil 1 ไปก่อน

ออฟไลน์ top_t99

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ใช้เบอร์ไหนอยู่แต่ถ้าเป็นเบอร์40 สำหรับ shell helix ultra 5W-40

http://www.zafiracafe.com/forum/index.php?topic=3285.0 ถือว่าคุ้มกว่าทุกตัวในท้องตลาดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ซื้อที่เซียร์รังสิตครับ

ออฟไลน์ 6162002

บางไผ่อะไหล่ยนต์ 16xx ครับ (ลืม)

14xx ไม่น่าจะมีนะครับ ตามออนไลน์ประมาณ 1700     ถ้ามี14xx จริง ของปลอมครับ (รุ่นพี่แฟนผม เป็นเพื่อนกับ CEO เอสโซ่ครับ เป็น Distributor น้ำมันเครื่องโมบิลวันด้วย  14xx ไม่มีแน่นอน)

ผมซื้อที่ rlaid เปลี่ยนที่ร้านเค้าเลย 1,550+450+450 + 100 ค่าเปลี่ยน
ใช้ 6 ลิตร,  แต่เห็นที่แกลลอน Mobil มันมีภาษาจีนปนมาด้วย ไม่รู้ว่าคุณภาพดีเท่ากับเปลี่ยนตามศูนย์ของ Mobil โดยตรงหรือเปล่า.

ปรกติมันมีไหม ภาษาจีน ไม่ได้สังเกตรอบแรกที่เปลี่ยนด้วยสิ

ของ 0 honda สังเคราะห์แท้มีแต่ w40 ครับ ไม่มี 30

นึกว่า W30 เป้น W40 หรอกเหรอครับ

ผมซื้อแกลลอนนึง4L ของโมบิล5w30 1800ครับให้พี่ที่อู่ซื้อให้จากร้านใกล้ๆอู่นั่นละครับ
ล่าสุดซื้อร้านน้ำมันเครื่องแถวบ้านพี่ 1550 บาทครับ :) ก็ปกติดีนะครับ 8)
แต่รถใหม่ใช้ของศูนย์ก็ลื่นดีนะครับ ใช้ของศูนย์เกือบ2แสนโลอ่าคับ

บน web ขายอยู่ก็ประมาณ 1500-1600 ครับ

ลองหาดูครับแถวบางนาอาจจะมีนะครับ
ครับผม เดี่ยวจะลองหาดูครับ

ถ้าเป็นของปลอมขับดูจะรู้ครับ

มันจะออกอาการประมาณไหนครับ วานชี้แนะหน่อยครับ

ใจจริงคงไม่อยากเจอประสบการณ์จริงครับ..ขอแค่เป็นวิทยาทานพอ..55

อยากให้เพิ่มอีกนิดไปเล่น Motul ดีกว่าครับ

แตกต่างกันมากกับ Mobil 1

เครื่องเงียบกว่า ลื่นกว่า วิ่งยาว รอบสูง งานหนัก ใช้ได้นานกว่า

ที่ระยะทางเท่ากัน ประสิทธิภาพหล่อลื่น Mobil 1 ไปก่อน

เดี่ยวจะลองหาข้อมูลดูครับ

ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ใช้เบอร์ไหนอยู่แต่ถ้าเป็นเบอร์40 สำหรับ shell helix ultra 5W-40

http://www.zafiracafe.com/forum/index.php?topic=3285.0 ถือว่าคุ้มกว่าทุกตัวในท้องตลาดครับ

ใช้ W30 ครับ ขอบคุณครับถ้าสนใจจะติดต่อไปครับ..

ซื้อที่เซียร์รังสิตครับ
ตัวแทนหรอร้านครับ ได้ที่ราคาเท่าไหร่

บางไผ่อะไหล่ยนต์ 16xx ครับ (ลืม)

14xx ไม่น่าจะมีนะครับ ตามออนไลน์ประมาณ 1700     ถ้ามี14xx จริง ของปลอมครับ (รุ่นพี่แฟนผม เป็นเพื่อนกับ CEO เอสโซ่ครับ เป็น Distributor น้ำมันเครื่องโมบิลวันด้วย  14xx ไม่มีแน่นอน)
รับทราบครับผม ถามเพิ่มหน่อยครับ ของแท้นี่ประมาณ 1700 ใช่ไหม

ทำไมตัวแทนจำหน่ายราคาโดดมากเลยครับ 2,450 - 2550 บาท ยังงี้ถ้ามันแท้เหมือนกัน จะขายได้ไหมครับเนี่ยะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตอบเจ้าของคำถาม

ซื้อที่ไหนก็ได้ครับ ขอให้เขา ถ่ายให้เราเลย และต้องเป็นร้านถ่ายให้นะครับ ไม่ใช่ร้านให้ใครมาถ่าย
น้ำมันเครื่องปลอม มีทุกยี่ห้อครับ ผมนั่งขายของอยู่ ยังเคยเจอพวกมาขอซื้อแกลลอนน้ำมันแบบไม่ชั่งโลเลย เลือกเฉพาะบางยีห้อ บางรุ่นด้วย

การที่ร้านอะไหล่บางร้านขายได้ถูกกว่าคนอื่น เพราะเขาซื้อของถูกมาถัวบ้าง ซึ่งบางทีก็มีทั้งจริงและแท้ครับ คนขายอย่างเดียวเขาไม่สนใจอยู่แล้ว ถ้าขายและถ่ายให้ด้วย แบบนี้เจอปลอมมาต้องรับผิดชอบ

เมืองไทยมีขาย 0W-50 ด้วยหรือครับ ? ผมเห็นแต่ 5W-50 ถ้ามีจริง ๆ รบกวน ส่งแหล่งขายทางข้อความด้วยครับ ผมจะไปซื้อมาขายบ้าง

ออฟไลน์ jojow

สเปคนี้ไม่น่าจะมีนะครับ
บางครั้งการให้ข้อมูลที่ไม่ตรงกับความเป็นจริง
ผู้อ่านหรือผู้ที่กำลังหาข้อมูล อาจเข้าใจผิดไปเลยก็ได้นะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

jaesz

บางครั้งการให้ข้อมูลที่ไม่ตรงกับความเป็นจริง
ผู้อ่านหรือผู้ที่กำลังหาข้อมูล อาจเข้าใจผิดไปเลยก็ได้นะครับ

สเปคที่ว่า 0W-50 มีขายจริง ๆครับ แต่ไม่ใช่ในเมืองไทยที่ผมทราบ แต่เห็นราคาที่คุณ jumpon77 บอกมาอาจจะเป็นไปได้ครับว่าคงมีคนนำเข้ามาจริง ๆก็ได้ แต่ถ้าแค่จำผิดคงเป็นราคาที่แพงไปหน่อย

0W คงเกินจำเป็นกับเมืองไทยน่ะครับ แค่ 5w เราก็ต้องจ่ายค่าadditive อีกลิตรละเกือบ200 บาทแล้ว

ซื้อที่ไหนก็ได้ครับ ขอให้เขา ถ่ายให้เราเลย และต้องเป็นร้านถ่ายให้นะครับ ไม่ใช่ร้านให้ใครมาถ่าย
น้ำมันเครื่องปลอม มีทุกยี่ห้อครับ ผมนั่งขายของอยู่ ยังเคยเจอพวกมาขอซื้อแกลลอนน้ำมันแบบไม่ชั่งโลเลย เลือกเฉพาะบางยีห้อ บางรุ่นด้วย

การที่ร้านอะไหล่บางร้านขายได้ถูกกว่าคนอื่น เพราะเขาซื้อของถูกมาถัวบ้าง ซึ่งบางทีก็มีทั้งจริงและแท้ครับ คนขายอย่างเดียวเขาไม่สนใจอยู่แล้ว ถ้าขายและถ่ายให้ด้วย แบบนี้เจอปลอมมาต้องรับผิดชอบ

เมืองไทยมีขาย 0W-50 ด้วยหรือครับ ? ผมเห็นแต่ 5W-50 ถ้ามีจริง ๆ รบกวน ส่งแหล่งขายทางข้อความด้วยครับ ผมจะไปซื้อมาขายบ้าง

หมายถึงถ่ายรูปตอนรับของเหรอครับ ยังงงอยู่ครับว่าถ่ายแบบไหน

- ถ่ายรูปคนขายขณะยื่นส่งน้ำมันให้เรา ยังงี้หรือเปล่า
- ถ่ายน้ำมันเครื่อง+ใบเสร็จ+คนขาย

ต้องถ่ายประมาณไหนครับ เขาถึงจะปฏิเสธความรับผิดชอบเราไม่ได้

ถ้าเป็นร้านยังพอยืนยันได้เพราะมีที่ตั้งร้านชัดเจน แต่กรณีพ่อค้า online นี่สิครับจะทำยังงัยดี

ขอบคุณที่แนะนำครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ jojow

หมายถึงถ่ายรูปตอนรับของเหรอครับ ยังงงอยู่ครับว่าถ่ายแบบไหน

- ถ่ายรูปคนขายขณะยื่นส่งน้ำมันให้เรา ยังงี้หรือเปล่า
- ถ่ายน้ำมันเครื่อง+ใบเสร็จ+คนขาย

ต้องถ่ายประมาณไหนครับ เขาถึงจะปฏิเสธความรับผิดชอบเราไม่ได้

ถ้าเป็นร้านยังพอยืนยันได้เพราะมีที่ตั้งร้านชัดเจน แต่กรณีพ่อค้า online นี่สิครับจะทำยังงัยดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ

หมายถึง ร้านที่ขายน้ำมันเครื่อง ถ่ายน้ำมันเครื่องให้เราด้วยครับ
กรณีรถใหม่ ผมอยากให้ใช้สเปคน้ำมันเครื่องของศูนย์ และทำที่ศูนย์ด้วยนะคับ
เพราะ กรณีถ้าเกิดปัญหาจริงๆ ศูนย์อาจปฎิเสธความรับผิดชอบ เพราะน้ำมันไม่ได้ใช้ของทางศูนย์นะครับ(เค้ามีสิทธิบอกว่าน้ำมันเครื่องของเราไม่แท้นะครับ)
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

หมายถึง ร้านที่ขายน้ำมันเครื่อง ถ่ายน้ำมันเครื่องให้เราด้วยครับ
กรณีรถใหม่ ผมอยากให้ใช้สเปคน้ำมันเครื่องของศูนย์ และทำที่ศูนย์ด้วยนะคับ
เพราะ กรณีถ้าเกิดปัญหาจริงๆ ศูนย์อาจปฎิเสธความรับผิดชอบ เพราะน้ำมันไม่ได้ใช้ของทางศูนย์นะครับ(เค้ามีสิทธิบอกว่าน้ำมันเครื่องของเราไม่แท้นะครับ)

อ้อ หมายถึงถ่ายน้ำมันเครื่องที่ร้าน เหรอครับ 555 ผมเข้าใจผิดไปมาก นึกว่า ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน ปรกติผมจะหิ้วเข้าศุนย์ครับ

ที่ท่านแนะนำก็น่าคิดครับ

"ถ้าไม่ใช้นำมันศูนย์ ศูนย์อาจปฎิเสธความรับผิดชอบ เพราะน้ำมันไม่ได้ใช้ของทางศูนย์นะครับ(เค้ามีสิทธิบอกว่าน้ำมันเครื่องของเราไม่แท้นะครับ)"

คิดหนัก..ดีสุดน่าจะของศูนย์นะ..ผมว่า..

jaesz

ถ้ายังมีประกัน แนะนำถ่ายกับศูนย์ครับ ศูนย์สมัยนี้งี่เง่าเยอะครับ หิ้วน้ำมันไปถ่ายเองถ้ารถมีปัญหา เขาจะปัดความรับผิดชอบได้ บางยี่ห้องี่เง่าขนาดว่า เกียร์พัง ไม่รับเคลมเพราะเอาน้ำมันเครื่องไปให้เขาถ่ายไม่ใช้ของศูนย์เลยครับ

มั่วชิหาย

ถ้ายังมีประกัน แนะนำถ่ายกับศูนย์ครับ ศูนย์สมัยนี้งี่เง่าเยอะครับ หิ้วน้ำมันไปถ่ายเองถ้ารถมีปัญหา เขาจะปัดความรับผิดชอบได้ บางยี่ห้องี่เง่าขนาดว่า เกียร์พัง ไม่รับเคลมเพราะเอาน้ำมันเครื่องไปให้เขาถ่ายไม่ใช้ของศูนย์เลยครับ

มั่วชิหาย

ผมก็เริ่มคิดแล้วละครับว่า ดีสุดน่าจะของศูนย์นะ

เพื่อป้องกันปัญหาในอนาคตอย่างที่ท่านแนะนำครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นร้านชื่อดังที่อยู่ชั้น 1 ครับ ราคาจำได้ว่าประมาณพันเจ็ดร้อย

เป็นร้านชื่อดังที่อยู่ชั้น 1 ครับ ราคาจำได้ว่าประมาณพันเจ็ดร้อย

รบกวน PM บอกชื่อร้าน ที่ตั้งได้ไหมครับ

ออฟไลน์ moonblock

• **
ที่ร้านขายครับสนใจก็ Pm มาฮะ แถวสมุทรปราการนะ บิ๊กซี ปากนํ้า ;D

ที่ร้านขายครับสนใจก็ Pm มาฮะ แถวสมุทรปราการนะ บิ๊กซี ปากนํ้า ;D

ขอบคุณครับ ยังงัยถ้าสนใจใช้ Mobil1 5w-30 จะแวะไปสอบถามครับ

ขอโทษครับบอกเบอร์น้ำมันผิดครับจริงๆคีอ0W-40ครับ กระป๋องสีเหลีองครับเท่าทีเคยเห็นมาถังหนึ่่ง2450 ครับ

ออฟไลน์ Au

• **
mobil 1 5w-30 ถ้าราคาร้านทั่วไป 1,600 + - นิดหน่อยประมาณนั้นครับ
เพราะราคาที่ออกมาจากดิสทริบิวเตอร์ของ ESSO ส่งถึงร้านต่างๆ 1,4XX + ครับ
ถ้าราคาถูกกว่านั้นผมว่าน่าจะนำเข้ามาเองนะ ถ้าเครื่องเสียหายนี่ หาคนรับผิดชอบไม่ได้แน่ๆครับ
เคยเป็นเซลล์ให้ดิสทริบิวเตอร์นึงอยู่ เลยพอทราบราคาส่งครับ

mobil 1 5w-30 ถ้าราคาร้านทั่วไป 1,600 + - นิดหน่อยประมาณนั้นครับ
เพราะราคาที่ออกมาจากดิสทริบิวเตอร์ของ ESSO ส่งถึงร้านต่างๆ 1,4XX + ครับ
ถ้าราคาถูกกว่านั้นผมว่าน่าจะนำเข้ามาเองนะ ถ้าเครื่องเสียหายนี่ หาคนรับผิดชอบไม่ได้แน่ๆครับ
เคยเป็นเซลล์ให้ดิสทริบิวเตอร์นึงอยู่ เลยพอทราบราคาส่งครับ

ออฟไลน์ weirdo

• Newbie
  • *
ลองดูที่ลิ้งเพจอันนี้นะครับ เป็นmobil1 นำเข้าครับ

https://www.facebook.com/mobil1usa