ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเบรคหน้ามาเเล้วเบรคหลังจำเป็นไหมครับ  (อ่าน 4373 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆ
ทุกวันนี้ผมใช้ Camry Hybrid2012 อยู่ครับ
ตอนนี้เบรคหน้าใช้ Endless 6 pot จาน 380 อยู่
จริงๆรู้สึกว่าพอความจำเป็นเเล้ว ทุกวันนี้ขับรถสบายใจขึ้นเยอะ
พอดีไปเห็นคนขายเบรคหลังเป็น Endless 4potracing (หลัง) จาน332/30เลยนึกสนใจครับ ราคาประมาณ80k. มือสอง
อยากทราบถ้าเกิดเปลี่ยนเเล้วจะรู้สึกได้เลยไหมครับ
เคยได้ยินหลายคนพูดมาว่าเบรคหลังถ้าไม่เบรคเเรงจริงๆจะไม่รู้สึกว่าเบรคดีขึ้น เท็จจริงยังไงไม่ทราบ
เคยได้ยินมาอีกว่าถ้าจะเปลี่ยนเบรคหลังต้องคำนวนกับเบรคหน้าด้วยถึงจะเบรคได้ดี
ทราบว่ารถไม่เเรง ไม่จำเป็นครับ เเต่ถ้าเปลี่ยนมาเเล้วเบรคได้ดีขึ้นอีก เเละสวยขึ้นก้น่าสนใจ
ตอนนี้หน้าหลัง 245/35/19 เท่ากันครับ
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ ความคุ้มค่า
ขอบคุณสำหรับทุกคำเเนะนำครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
Re: เปลี่ยนเบรคหน้ามาเเล้วเบรคหลังจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 18:10:25 »
ถามเป็นความรู้นิดนึงครับ ตอนเปลี่ยนเบรคนี่เค้าไล่ลมยังไงครับ

ปกติที่รู้ว่าคือมันต้องผ่านคอมเข้าโปรแกรม แล้วตามร้านเค้าทำกันยังไง

ส่วนเบรคนี่ยังไงเปลี่ยนให้หน้าหลังสมดุลย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

Re: เปลี่ยนเบรคหน้ามาเเล้วเบรคหลังจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 18:12:08 »
ถ้าเปลี่ยนหน้า-หลัง พร้อมคำนวน bias เยรค ให้เหมาะกะลักษณะใช้งานได้

เปลยนหน้าพร้อมหลัง ดีขึ้นแน่นอนคับ

ที่ จขกท. ใช้อยุ่ ไม่ใช่จุดที่ดีที่สุดในการขับในเมืองรถติดๆแน่นอน

ตอนนี้ รถ จขกท. น้ำมันเบรค จะเต็มคาลิเปอหลังก่อน  ล้อหลังจะเบรคก่อน

เวลาเลียเบรคเบาๆตามสี่แยกไฟแดง จะไม่ค่อยนุ่มนวลคับ

แต่ถ้าวิ่งเร็วๆ หยุดกึก ภาระอยู่ ล้อหน้า ที่เปลี่ยนมา ได้ประโยชน์ อยู่

เบรคหลังที่ดูไว้  เหมาะกะหน้าที่ใส่หรือไม่ อยู่ที่พื้นที่รวมลูกสูบเบรค
หน้า/หลัง คับ

ควรจะมัอัตรา ใกล้เคียงของเดิมติดรถ  อาจจะเพิ่ม ที่ด้านหน้าสัก 10%ก้อได้
เพื่อความมั่นใจ ในการเบรคกระทันหัน

ปล.รถขับหน้า ถ้าจานหน้า380  จานหลังน่าจะ 330-340 นะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 18:22:34 »
ถามเป็นความรู้นิดนึงครับ ตอนเปลี่ยนเบรคนี่เค้าไล่ลมยังไงครับ

ปกติที่รู้ว่าคือมันต้องผ่านคอมเข้าโปรแกรม แล้วตามร้านเค้าทำกันยังไง

ส่วนเบรคนี่ยังไงเปลี่ยนให้หน้าหลังสมดุลย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ

เปิดจุดระบาย น้ำมันเบรค ที่คาลิเปอล้อนั้น ทำทีละล้อ เหยียบเบรคย้ำๆ
จะรุระบายนั้น มีนำมันเบรคออดมาอย่างต่อเนื่อง

คาลิ้เปอสวยๆระวัง  ร้านทำไม่ดี บางทีน้ำมันเบรคเลอะคาลิเปอ สีลอกอี ซวย

ที่จริงควรต่อสายยางจากรุระบาย ออกมาห่างๆคาลิ้ปอ จะปลอดภัยกว่า

ที่ต่อคอมเข้าใจว่าเชคว่า แรงดีนน้ำมันเบรคปดติไหมสำหรับรถที่มีเซนเซอวัด

บางรุ่นไม่มีก่อต้องใช้วิธีชาวบ้านๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 19:23:27 »
ถ้าเปลี่ยนหน้า-หลัง พร้อมคำนวน bias เยรค ให้เหมาะกะลักษณะใช้งานได้

เปลยนหน้าพร้อมหลัง ดีขึ้นแน่นอนคับ

ที่ จขกท. ใช้อยุ่ ไม่ใช่จุดที่ดีที่สุดในการขับในเมืองรถติดๆแน่นอน

ตอนนี้ รถ จขกท. น้ำมันเบรค จะเต็มคาลิเปอหลังก่อน  ล้อหลังจะเบรคก่อน

เวลาเลียเบรคเบาๆตามสี่แยกไฟแดง จะไม่ค่อยนุ่มนวลคับ

แต่ถ้าวิ่งเร็วๆ หยุดกึก ภาระอยู่ ล้อหน้า ที่เปลี่ยนมา ได้ประโยชน์ อยู่

เบรคหลังที่ดูไว้  เหมาะกะหน้าที่ใส่หรือไม่ อยู่ที่พื้นที่รวมลูกสูบเบรค

ควรจะมัอัตรา ใกล้เคียงของเดิมติดรถ  อาจจะเพิ่ม ที่ด้านหน้าสัก 10%ก้อได้
เพื่อความมั่นใจ ในการเบรคกระทันหัน

ปล.รถขับหน้า ถ้าจานหน้า380  จานหลังน่าจะ 330-340 นะ

ความรู้เเน่นมากๆครับ

ตามที่คุณleenawat  บอกเลยครับ ใช้วิธีต่อสายยางเเล้วเหยียบเบรคซ้ำๆหลายๆทีเพื่อไล่น้ำมันเบรคออกมา
ตอนนี้เป็นจริงๆอย่างที่พูดเลยครับ เวลารถเบรคด้วยความเร็วสูงเบรคได้ดีขึ้นมาก เเต่พอขับในเมืองไหลๆเบรคๆนี้ไม่นุ่มนวลเอาซะเลย จะมีเสียงกืดๆเวลารถกำลังหยุดด้วยครับ ค่อนข้างดัง(ถามชั่งเขาบอกว่าปกติ) ไม่ได้เงียบสนิทเหมือนเบรคเดิม เเต่ถ้าเราเเตะเบรคเเรงหน่อยก็จะไม่มีเสียง
อยากรบกวนถามว่าการคำนวนbias เบรคนี้ทำยังไงครับ เปลี่ยนเบรคหลังมาเบรคจะตื้นขึ้นไหมเเละปัญหาเสียงกืดตอนเลียเบรคเเล้วกพลังจะหยุดสนิทนี้จะหายไปไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 22:12:21 »
จริงๆตามความเห็นผม ควรเปลี่ยนตามกันนะครับ คือในกรณีปกติ เบรคไม่หนัก จะไม่มีอาการ ครับ แต่ถ้าเบรคหนักๆเนี่ย ตรูดจะแซงหน้ารถแน่นอนครับไม่ก็ส่ายๆ เพราะงั้นผมว่าควรจะเปลี่ยนดีกว่ายิ่ง endless 6 potหน้าละหลังเดิม ผมว่าน่ากลัวเกินไป มีเบรคดีแล้วไม่ค่อยได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วเราไม่มี นะครับ ผมเคยเจอสถาณการณ์นั้น เสียวยันท้องน้อยเลย น้ำมันเบรค ผ้าเบรค ก็สำคัญครับน้ำมันเบรคใช้ตัวดีเกรดสูงๆก็ฟิลลิ่งต่างจากตัวกลางๆ อยู่พอสมควร

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:15:01 »

ตอนนี้ รถ จขกท. น้ำมันเบรค จะเต็มคาลิเปอหลังก่อน  ล้อหลังจะเบรคก่อน

เบรคหลังที่ดูไว้  เหมาะกะหน้าที่ใส่หรือไม่ อยู่ที่พื้นที่รวมลูกสูบเบรค

ควรจะมัอัตรา ใกล้เคียงของเดิมติดรถ  อาจจะเพิ่ม ที่ด้านหน้าสัก 10%ก้อได้

ปล.รถขับหน้า ถ้าจานหน้า380  จานหลังน่าจะ 330-340 นะ

ตามที่คุณleenawat  บอกเลยครับ ใช้วิธีต่อสายยางเเล้วเหยียบเบรคซ้ำๆหลายๆทีเพื่อไล่น้ำมันเบรคออกมา
ตอนนี้เป็นจริงๆอย่างที่พูดเลยครับ เวลารถเบรคด้วยความเร็วสูงเบรคได้ดีขึ้นมาก เเต่พอขับในเมืองไหลๆเบรคๆนี้ไม่นุ่มนวลเอาซะเลย จะมีเสียงกืดๆเวลารถกำลังหยุดด้วยครับ ค่อนข้างดัง(ถามชั่งเขาบอกว่าปกติ) ไม่ได้เงียบสนิทเหมือนเบรคเดิม เเต่ถ้าเราเเตะเบรคเเรงหน่อยก็จะไม่มีเสียง
อยากรบกวนถามว่าการคำนวนbias เบรคนี้ทำยังไงครับ เปลี่ยนเบรคหลังมาเบรคจะตื้นขึ้นไหมเเละปัญหาเสียงกืดตอนเลียเบรคเเล้วกพลังจะหยุดสนิทนี้จะหายไปไหมครับ ขอบคุณครับ

เป็นอย่างที่ผมเจอมาเลยคับ  ผมเคยเปลี่ยนเบรคเปลี่ยนจานมาหลายคัน เคยที่เปบี่ยนแต่หน้า  แล้วค่อยหลัง  เคยทั้งเปลี่ยนแต่หลังก่อนหน้า  อาการที่ จขกท. เรื่อง กึ้กๆ กี้ดๆ ถ้าใส่หลังเหมาะสม  หายแน่นอนคับ  ขอย้ำว่สแน่นอน...

วิธีคำนวนคร่าว ตามที่บอกไปครับ

คือ ให้คิดว่า bias เบรคหน้า/หลัง ติดโรงงานมาสมบูรณ์ที่สุด

ข้อมูลที่จำเป็นต้องใช้
1.ขนาดจานเดิม หน้า หลัง
2. พื้นที่ลูกสูบคาลิเปอเบรคหน้า แบะหลัง ถ้ามีอันไไหน มีมากกว่า 1pot ต้องบวกรวมให้หมดครับ

3.ขนาดจานใหม่ หน้า หลัง
4.พื่นที่รวมลูกสูบเบรค คาลิเปอ หน้า หลัง มีกี่pot รวมให้มหมด

อันดับแรก ให้ดู ที่คาลิเปอก่อน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:30:00 »
ที่ให้ดูที่คาลิเปอก่อน เพราะน้ำมันเบรคไม่ใช่น้ำมันไฮดรอลิคในอุดมคติคับมันมีเรื่องเวลาถ่ายเทเเรงเข้ามาเกียว

อัตราส่วน ของ

พท.รวม ลูกสูปคาลิเปอหน้าเดิม : พท.รวม ลุกสุปคาลิเปอหลังเดิม

ต้องเท่ากันกับอัตราส่วน

พท.รวม ลูกสูปคาลิเปอหน้าใหม่ : พท.รวม ลูกสูปคาลิเปอหลังใหม่

****ควรเอาตรงนี้ให้เป้ะที่สุดคับ  ขนาดจานไม่ซีเรียสเท่าตรงนี้****

ต่อมา ว่าเรื่องขนาดจาน

อัตราส่วนขนาดจาน

จานหน้าเดิม : จานหลังเดิม

ตองเท่ากับ

จานหน้าใหม่ : จานหลังใหม่

****แต่ตรงนี้ ปรับตาม พฤติกรรมได่ ถ้าอยากหยุดกระทันหันดีๆ  อัพขนาดจานหน้าไปอีก 10%ได้***

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 11:18:42 »
แล้วถ้าหลังเป็นดรัมอ่ะครับ วัดยังไงเอ่ย  ??? ??? ???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 14:58:44 »

จริงๆตามความเห็นผม ควรเปลี่ยนตามกันนะครับ คือในกรณีปกติ เบรคไม่หนัก จะไม่มีอาการ ครับ แต่ถ้าเบรคหนักๆเนี่ย ตรูดจะแซงหน้ารถแน่นอนครับไม่ก็ส่ายๆ เพราะงั้นผมว่าควรจะเปลี่ยนดีกว่ายิ่ง endless 6 potหน้าละหลังเดิม ผมว่าน่ากลัวเกินไป มีเบรคดีแล้วไม่ค่อยได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วเราไม่มี นะครับ ผมเคยเจอสถาณการณ์นั้น เสียวยันท้องน้อยเลย น้ำมันเบรค ผ้าเบรค ก็สำคัญครับน้ำมันเบรคใช้ตัวดีเกรดสูงๆก็ฟิลลิ่งต่างจากตัวกลางๆ อยู่พอสมควร

เป็นอย่างที่ผมเจอมาเลยคับ  ผมเคยเปลี่ยนเบรคเปลี่ยนจานมาหลายคัน เคยที่เปบี่ยนแต่หน้า  แล้วค่อยหลัง  เคยทั้งเปลี่ยนแต่หลังก่อนหน้า  อาการที่ จขกท. เรื่อง กึ้กๆ กี้ดๆ ถ้าใส่หลังเหมาะสม  หายแน่นอนคับ  ขอย้ำว่สแน่นอน...

วิธีคำนวนคร่าว ตามที่บอกไปครับ

คือ ให้คิดว่า bias เบรคหน้า/หลัง ติดโรงงานมาสมบูรณ์ที่สุด

ข้อมูลที่จำเป็นต้องใช้
1.ขนาดจานเดิม หน้า หลัง
2. พื้นที่ลูกสูบคาลิเปอเบรคหน้า แบะหลัง ถ้ามีอันไไหน มีมากกว่า 1pot ต้องบวกรวมให้หมดครับ

3.ขนาดจานใหม่ หน้า หลัง
4.พื่นที่รวมลูกสูบเบรค คาลิเปอ หน้า หลัง มีกี่pot รวมให้มหมด

อันดับแรก ให้ดู ที่คาลิเปอก่อน

ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆครับ ละเอียดมาก
สงสัยจะต้องทำการวัดครั้งใหญ่ซะเเล้ว
ถามตัวชั่งเองบางทีเค้ายังไม่รู้เรื่องเลยครับใส่อย่างเดียว
รบกวนอีกนิดนึงครับ
เห็นบางคนเข้าหน้าใส่6พอท เเต่หลัฃกลับใส่เป็น6พอทไมโครที่เอาไว้ใส่กับหน้า
ไม่ทราบมีความคิดเห็นยังไงกับวิธีนี้บ้างครับ