ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่เคยแก้แก้ลักยิ้มที่ประตูรถครับ  (อ่าน 12518 ครั้ง)

ออฟไลน์ punjai

• Newbie
  • *

รถ F30 สีขาว ตำแหน่งที่โดน ประตูหลังด้านซ้าย สาเหตุที่โดน รถคันข้างเปิดประตูใส่ หาคนผิดไม่ได้ ขนาดแผล 6-7 cm.

วิธีการแก้ที่หาข้อมูลมา

1.ใช้บริการเคาะแก้รอยลักยิ้มตามข้อมูลที่มีอยู่ในเนท ราคา 1,000-1,500 แล้วแต่ขนาดของแผล คุณภาพผลงาน 95% ใช้เวลาไม่เกิน 1 ชั่วโมง

ข้อดี
เร็ว

ข้อเสีย
5% ที่ไม่เนียนเหมือนเดิม มันแค่ไหน เราไม่มีโอกาสรู้ ถ้าทำแล้วไม่พอใจก็เสียเงินทิ้ง ก็เลยต้องถามคนที่เคยทำ
ช่างบอกว่าถ้าให้คนที่ไม่เคยรู้มาหาก็หายาก แต่ถ้าเรามองแบบจับผิด ยังไงก็เห็น

2.เข้าศูนย์ BMW มาตรฐาน เพราะรถมีประกัน เคาะพ่นสีใหม่ทั้งบาน ราคาไม่มี เพราะประกันจ่าย แต่มีผลต่อเบี้ยปีต่อไป หรือเสียค่า acept เพราะไม่มีคู่กรณี
คุณภาพผลงาน มาตรฐานศูนย์ ใช้สีเดียวกันกับสีเดิม ช่างบอกว่ารถป้ายแดง สียังไม่ซีดมาก ไม่เห็นความแตกต่าง ใช้เวล 4 วัน

ข้อดี
งานแนนเหมือนเดิม

ข้อเสีย
สีอาจเพี้ยนทั้งบาน ยิ่งกว่าข้อ 1 ที่มีแค่จุดเดียว

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่เคยประสบปัญหา เคยแก้ไขวิธีไหน ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าทำวิธีไหนดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 17:30:32 โดย punjai »

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามท่านที่เคยแก้แก้ลักยิ้มที่ประตูรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 18:07:22 »
 :) ถ้าเป็นผม .. คงลองวิธีที่ 1 ดูก่อนครับ ถ้าดูแล้ว "โอ" ก็จบ ครับ
    รถผม อายุ 3 เดือนสีดำเป็นรอยหลุมกลมๆขนาดเล็กกว่าของ จขกท.มาก ทำเสร็จแล้วดูไม่ออกเลยว่าเคยเป็นรอยตรงไหน  :)

:( ถ้าดูแล้ว "ไม่โอ" ==> Goto ศูนย์ BMW ครับ  ;)

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: สอบถามท่านที่เคยแก้แก้ลักยิ้มที่ประตูรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 18:10:39 »
ขอข้อ1. ดีกว่าคับ ดูจากแผลน่าจะออกมาเนียนนะคับ ผมกลัวที่สุดคือการเข้าอู่ทำสีใหม่ รถช้ำหมดคับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 18:52:24 »
ข้อ 1 ดีกว่าครับ  รถสีขาวด้วย  ไม่ค่อยเห็นตรงมันด่าง หรอกครับ  5 % ก็คือสีจะไม่เงาเหมือนเดิมครับ  ถ้ารถสีดำจะเห็นชัด   แต่ถ้าข้อ 2  สีอาจจะไม่เหมือนกันเลย ประมานว่าประตูบานนั้น  สีเพี้ยน

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 18:58:07 »
ถ้าแผลไม่มีสีหลุดผมว่าเคาะดีกว่า
ถ้าพ่นใหม่แนะนำว่าทำทั้งแถบคือทั้งหมดที่อยู่ด้านนั้น เพราะถ้าทำแค่บานเดียวเวลาออกแดดสีจะไม่เท่ามันมีอันอื่นเทียบ เหตุผลสีเก่ามันโดนแดดเลียไปแล้วสีใหม่มันจะดูสวยกว่าเงากว่า ในที่ร่มจะดูไม่ค่อยออกแต่ออกแดดจะชัด
แต่รอยแค่นั้นผมว่าเคาะเอาดีกว่าครับ 5%มองเห็นรอยก็มีแต่เราอ่ะครับคนอื่นไม่เห็นหรอกครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 19:21:19 »
รอให้มีหลายรอยแล้วเคลมดีกว่า

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 19:23:50 »
รถผมเคยโดนบอลอัดที่ประตูหลัง มารช์ ผมก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆและก็ได้มาลองเอาน้ำร้อนเดือดๆราดไ ปเลยมันค่อยๆเด่งออกมา ลองดูก็ได้นะครับสีรถไม่เป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 20:59:57 »
ผมโดนแบบ จขกท. เลยครับ ผมจบปัญหาด้วยการเลือกแบบวิธีที่1
ปล รถสีดำ

ออฟไลน์ toon 18

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 21:03:12 »
สีจากโรงงานดีที่สุด อย่าไปทำใหม่ทั้งบาน จะเสียใจครับ

ออฟไลน์ namliab

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 21:04:18 »
เพิ่งลองแบบวิธีที่ 1 มาครับ

เนียนไร้ที่ติ แต่ของผมบุบไม่มาก เขามาเอาเหล็กดึงๆ เคาะๆ ทุบๆ อยู่ประมาณครึ่งชม.

ออฟไลน์ oonup

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 21:14:55 »
ผมพอเข้าใจความรู้สึกครับ รถผมเองเพิ่งโดนเหมือนกัน มีรอยลักยิ้ม บุบ ลงไปตรงประตูหน้าตรงขอบเหลี่ยมพอดี
ตอนแรกเอาไปที่ศูนย์ เค้าบอกว่า ยังไงก้อไม่มีทางเหมือนเดิมโดนตรงมุมนั้น ต้องทำสีใหม่ทั้งบานอย่างเดียว

หลังจากนั้นหาข้อมูลทางเน็ตครับ เจอร้านนึงค่อนข้างดูน่าเชื่อถือ เลยแวะเอาไปให้เค้าดูครับ บอกว่า 90 - 95% เหมือนเดิม

ผมก็เอาวะ ลองดู 45 นาทีผ่านไป พอแก้รอยลักยิ้มเสร็จแล้ว ผมหารอยบุบเดิมที่เป็นไม่เจอครับ มันเนียนมากจริงๆ รู้สึกว่าคิดถูกครับที่ไม่ได้ทำสีทั้งบาน

รถผมเป็น W204 facelift ครับ ถ้าอยากรู้ว่าทำที่ไหน ลอง pm มาดูนะค้าบ ยินดีแนะนำค้าบ ^^!

ออฟไลน์ Hot Hatch

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 21:39:59 »
ผมก็พึ่งทำแบบที่ 1 มาครับ

มีอยู่ 4 แผลเล็กๆ (ประมาณ 1 ซม) กับ 1 แผลกลางๆ (ประมาณ 4 ซม)

ทำประมาณ 1 ชม

หารอยเจอลางๆ แผลเดียว ที่เหลือหาไม่เจอเลยครับ

ออฟไลน์ Ton247

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 21:58:16 »
วิธีที่ 1. ดีกว่าครับ เห็นหลายๆที่มีฝีมือ ทำแล้วเนียนๆก็เยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ Ohmohmz

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:59:56 »
วิธีที่1ครับ  เคยลองแล้วเมื่อ2อาทิตย์ก่อน เนียนมากเหมือนเดิม (ผมทำกับช่างชื่อดังแถวโลตัสเลียบด่วน)  ผมเห็นพี่เค้าทำอีกคันนึงเป็นอัลติสใหม่ บุบตรงซุ้มล้อหน้า แบบโดนเปิดกระแทก ลึกลงไปเป็นสันเลย ผมก็คิดว่าอาจจะไม่เนียนเท่าไหร่เพราะตรงนั้นมันเป็นสันของรถด้วย แต่พี่เค้าทำไม่ถึง5นาที เนียนชนิดที่ว่าเหมือนใหม่จริงๆ ไม่มีตำหนิไรเลย

ที่เล่าให้ฟังก็เพราะว่าอยากให้ลองแบบนี้ก่อน เสียดายสีเดิมๆอะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 00:16:15 »
รอเคลมสิ้นปีทีเดียวครับ ผมก็มีสองจุด อู่เมคเรื่องให้ ไม่รู้เขียนอะไรไป ไม่เสียแอคเซส

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 00:53:27 »
วิธีที่1ครับ  เคยลองแล้วเมื่อ2อาทิตย์ก่อน เนียนมากเหมือนเดิม (ผมทำกับช่างชื่อดังแถวโลตัสเลียบด่วน)  ผมเห็นพี่เค้าทำอีกคันนึงเป็นอัลติสใหม่ บุบตรงซุ้มล้อหน้า แบบโดนเปิดกระแทก ลึกลงไปเป็นสันเลย ผมก็คิดว่าอาจจะไม่เนียนเท่าไหร่เพราะตรงนั้นมันเป็นสันของรถด้วย แต่พี่เค้าทำไม่ถึง5นาที เนียนชนิดที่ว่าเหมือนใหม่จริงๆ ไม่มีตำหนิไรเลย

ที่เล่าให้ฟังก็เพราะว่าอยากให้ลองแบบนี้ก่อน เสียดายสีเดิมๆอะครับ

ช่างคนเดียวกันเลยครับ ผมก็ไม่รู้โดนอะไรตรงฝากระโปรงหน้า รอยบุบ4เซน ทำเสร็จถ้าคนอื่นมาดูไม่มีทางเห็น ผมเห็นเพราะเอาปากกาเมจิกวงไว้ กลับบ้านเอาครีมขัดละเอียดลงนิดหน่อยเนียนเลย รถผมสีขาว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 01:20:00 »
เจ้าเดียวกันกับที่ผมเพิ่งไปทำมา เมื่อเดือนที่แล้วครับ

บอกก่อนว่า ถ้ามันไม่มีปัญหาเรื่องสีตัวถังด้วย หรือแลคเกอร์ ไม่บางมาก่อนแล้ว
ผมมั่นใจมากครับว่าเนียน ไม่มีทางรู้ได้เลยว่าเคยมีลักยิ้มมาก่อน แต่แผลต้องไม่ถึงกับใหญ่นัก

อย่างไรก็ตาม ถ้าถึงขั้น สีมีปัญหา อย่างแก้มหน้าขวาของผม ที่โดน ไอ้พวกสารเลวชาติชั่ว
ไร้จิตสำนึก ไร้การอบรมสั่งสอนจากบุพการีที่มันอาศัยช่องคลอดคลานออกมา
เปิดประตูแท็กซี่มากระแทก จนแลคเกอร์ที่บางอยู่แล้ว ก็ยิ่งบางลงอีก ตรงนั้น เป็นแผล
ที่ยากจะเยียวยาแล้วละครับ ออกมาเนียนได้แค่ 90% เท่านั้น ที่เหลือ ต้องทำใจ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:45:14 »
ผมจะบอกว่า 0 BMW ไม่ใช่ทุกที่จะทำสีดีนะครับ ที่พูดเพราะมีประสบการณ์ตรงมาก่อน

ตอนนี้รอยแฮนด์มอร์เตอร์ไซด์ที่มาชนผมยังไม่มีเวลาเอาไปซ่อมเลยมีใครรู้จักอู่ทำงานเนียนๆไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล ขออนุญาตเจ้าของถามรวมในกระทู้นะครับจะได้ไม่รกบอร์ด

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 10:08:05 »
ขอรายละเอียดของช่างที่อยู่โลตัสเลียบด่วนได้ไหมคับจะเอารถไปทำ ;D

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 10:45:55 »
ชื่อช่างที่อยู่เลียบทางด่วนชื่ออะไร ลืมไปเสียแล้ว

เธอจะทำตรงแถวๆ ที่จอดรถ ฝั่งซ้ายน่ะครับ ถ้าเข้าทางด้านถนนเลียบทางด่วน ลองวนดูแถวๆ นั้น มีรถมาทำกับเธอเยอะครับ ถ้าเจอ ก็จอดรถ แล้วไปคุยกับเธอ คิดไม่แพงครับ

ผมไปทำมาเมื่อปีที่แล้ว เป็นรอยบุบ 4 ประตูรวด ผลงานจากศูนย์รถยนต์ที่ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่่องนี่ล่ะ

ขับกลับมาบ้าน เจอรวดเดียว 4 บาน บุบหมด

ทำเสร็จภายในประมาณ ครึ่งชั่วโมงกว่าๆ ไม่มีรอยอะไรน่ะครับ และของผมก็ไม่ได้งัดฝาด้านในออกด้วย ใช้เหล็กแหย่ลงไปทางช่องที่มีอยู่ของขอบประตูครับ มีพลาดบานหน้าไปนิดเดียว ถลอกด้านในขอบไปหน่อย ก็แต้มสีไว้ ไม่ค่อยเห็นครับ

ผลงานใช้ได้ครับ ถ้าสีไม่ถลอก และไม่ใช่ชิ้นส่วนพลาสติค ส่งไปทดลองทำก่อน ถ้าไม่พอใจค่อยไปทำสีใหม่ก็ยังทันครับ

อนึ่ง ของผมทำเสร็จ ไม่เห็นรอยครับ เรียบเสมอกันหมด และเงาเหมือนเดิม เล็งแล้วเล็งอีก เอาไฟส่องก็แล้ว ยังไม่รู้เลยว่าเคยบุบมาก่อนครับ

อ้อ ตอนนี้มีเพิ่มกระโปรงหน้ามาอีกแล้ว ไม่รู้ผลงานใคร เอามือกดบุบเลย แต่อยู่ตรงสันพอดี เก็บไว้ก่อนยังไม่อยากทำ เห็นไม่ชัดไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 12:15:17 »
แนะนำไปทำแบบซ่อมลักยิ้มโดยไม่ต้องทำสีครับ ถ้ารอยบุบเป็นแนวโค้งนี่ทำออกมาได้เนียนมากครับ แต่ถ้ามีสันเป็นเหลี่ยมอาจจะเห็นรอยที่เหลือไว้เล็กน้อย (แต่รถสีขาวถ้าไม่สังเกตุจริงๆก็ไม่เห็นหรอกครับ)
เคยทำกับช่างที่ Lotus เรียบทางด่วนมาตั้งแต่สมัยที่แกยังมาทำตามบ้าน ฝีมือดีมากครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 13:26:58 »
ผมมีอยู่รอยนึงเหมือนกัน แก้มหน้า แถมเป็นบนสันพอดี รอยเล็กๆ ต้องสังเกตถึงจะเห็น กำลังเล็งช่างโลตัสเลียบด่วนในตำนานอยู่เหมือนกันครับ กะว่าจะรวมกับเพื่อนไปทำหรือรอให้รถตัวเองมีรอยเยอะกว่านี้ก่อน

ว่าด้วยเรื่องลักยิ้มนี้แล้วก็ไม่เข้าใจพวกที่เปิดประตูแบบมักง่ายจริงๆ ไอ้เราเวลาจอดแต่ละทีเปิดประตูแง้มๆแค่พอลงได้ บางครั้งรถเลอะก็ยอมสอดตัวออกมาจนเสื้อ-กางเกงเลอะฝุ่น เพราะไม่อยากเปิดประตูไปโดนรถคนอื่น แต่กับบางคนเปิดพรวดออกมาสุดแรงจนกระแทกคันอื่น ผมละเซ็งจริงๆ ทุกวันนี้ถ้าไปจอดตามห้าง ผมจะจอดชิดเสาฝั่งใดฝั่งนึงไปเลย เอาแค่พอลงได้ เพื่อตัดปัญหาไป (แต่ไม่วายก็ยังโดนอยู่ดี)

ออฟไลน์ 370Z

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 15:34:02 »
รถผมก็โดน ยังไม่ได้ไปทำเลย
แค้นอยู่ไม่หาย เวลาเราเปิดประตูรถ ระวังแล้วระวังอีก กลัวจะไปโดนรถคนอื่น
แต่ทำไมมันไม่ระวังรถเราบ้างเลย แย่จริงๆ

ออฟไลน์ punjai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 16:09:16 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ เสียงเกือบ 100% ไปทางหาช่างแก้รอยลักยิ้ม โดยไม่ไปทำสี ผมว่าทุกคนคงกลัวการทำสีคล้ายๆกัน
ตอนนี้มีช่างในใจอยู่บ้าง ไม่ใช่ตามที่กล่าวไว้ข้างต้น

ไว้ทำเสร็จจะมารีวิว Before and After ให้ดูครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 02:33:26 »
เรื่องแก้ลักยิ้มลองหาแหล่งดีๆ ถูกๆ ดูก็ได้นะครับ ผมทำมาสองรอย 500 บาทเอง :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก