ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่มีคนขับรถครับ เวลาไปทานข้าวข้างนอก ทำยังไงกับคนขับรถครับ?  (อ่าน 2664 ครั้ง)

ออฟไลน์ sagachoo

• Newbie
  • *
เวลาผมไปทานข้าวข้างนอกบ้าน ผมมักจะถามคนขับรถเสมอว่าทานด้วยกันมั้ย แต่เค้าปฏิเสธตลอด แล้วก็รอในรถ บางทีผมทานเสร็จซื้อมาฝาก เค้าก็รับไว้แต่ไม่เห็นทาน ผมเคยถามว่าเอาเป็นเงินสดแล้วไปหาซื้อกินเองมั้ย เค้าก็ไม่เอา

สอบถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ว่าปฏิบัติกับคนขับรถยังไงดีครับ รบกวนแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ผมเห็นนายผมเขาก็ควักให้ 100-300นะครับแล้วก็ต่างคนต่างกินขึ้นอยู่กับว่าไปกินแถวไหน

ถ้าอยากให้ก็ให้ไปเลยครับไม่ต้องถาม ยกเว้นเขาได้เบี้ยเลี้ยงเวลาออกนอกสถานที่อยู่แล้วอันนั้นก็อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าของเอกชน ให้ไป 2-300 แล้ว เค้าอยากไปกินอะไร หรือไม่กินอะไร แล้วแต่เลยครับ
เท่าที่เห็นบางทีไป 7-11 ครับ

ออฟไลน์ apinui

ผมไม่เคยมีคนขับรถนะครับ แต่เคยไปกับเจ้านายและนั่งรถเค้าไปกับคนขับรถ

ที่เห็นคือ เจ้านายผมไม่ได้ยุ่งหรืออะไรกับคนขับรถเลย เช่น เวลาถึงที่หมาย ก็แค่ลงรถ คนขับเค้าก็จะไปของเค้าเช่นเข้าที่จอดรถหรือไปที่อื่นๆต่อ พอถึงเวลารับ ก็โทรบอกว่า ต้องมากี่โมงและรอตรงไหน

แต่ที่ผมเห็นคือ เจ้านายผมค่อนข้างสนิทกับคนขับแล้วนะครับ แบบอยู่กันมาหลายปี รู้งานรู้มุม แบบจะไปไหน ก็รู้เลยว่าต้องจอดให้ลงตรงไหน ไม่เคยหันมาถามเลยว่าให้จอดตรงไหนหรือให้วิ่งทางไหน

ส่วนการกิน ผมคิดว่าคนขับเค้าหากินเองครับ บางทีผมขึ้นรถมากับเจ้านาย ผมก็เห็นคนขับเค้ามีแก้วกาแฟวางหน้ารถแล้ว ก็แปลว่าเค้าหากินเอง แต่ก็ไม่เคยเห็นเจ้านายผมจะถามนะว่า กินข้าวหรือยังหรือยื่นเงินค่าอาหารให้เลย

ออฟไลน์ AkE

พ่อผมพึ่งเกษียณ ใช้คนขับรถมา 20 กว่าปี มันก้มีหลายแบบนะครับ ถ้ากลางวันกินที่บริษัทอันนี้ก้ตัวใครตัวมัน

ไม่เกี่ยวกับเราอยู่แล้ว แต่ถ้าเราไปกินตอนเย็นหรือ party ยาวๆถึงดึก หรือเสาอาทิตย์ ตีกอล์ฟ ผมเห็นพ่อก้

ให้หลายแบบนะครับ บางทีก้เรียกลงไปทานแต่แน่ๆคือเค้าไม่ไปนั่งโต้ะเดียวกับเรา บางทีก้ให้ 300-500

บาง ส่วนถ้าเราเอาของกินไปให้ เค้าจะกินหรือยังไงอันนี้แล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ choomodify

ผมเปิดโต๊ะให้อีกโต๊ะครับ อยากกินไรสั่งเต็มที่ แต่ต้องรอที่โต๊ะห้ามไปนั่งติดเครื่องรอในรถครับ

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
ผมให้ไป 200 ครับ ให้เท่ากันทุกที่ ไปห้าง ไปร้านอาหาร ไปเที่ยว ตจว. ให้ไปหากินเอง

ยกเว้นไปกินร้านที่หาอะไรกินใกล้ๆไม่ได้จริงๆถึงให้นั่งกินในร้านด้วย(แต่แยกโต๊ะ) และผมสั่งอาหารให้กินเอง ไม่ได้ให้สั่งตามใจครับ

บางทีคนรถก็ไม่ได้อยากกินที่เดียวกับเรานะครับ รสนิยมมันคนละแบบกัน เท่าที่สังเกต คนรถก็ไปสั่งอาหารง่ายๆกินข้างถนนแล้วเก็บเงินที่เหลือไว้ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าเป็นคนขับรถจะให้ 200 แล้วไปหาทานเอาเองครับ เพราะ ปกติเค้าจะส่งเราหน้าร้านหรือหน้าห้างอยู่แล้วครับ ถ้าเราทำธุระนาน ก็จะบอกเผื่อเวลาไว้ พอใกล้เวลาเค้าก็มาเตรียมพร้อมแล้วครับ

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Ty ESC

จัดการตัวเอง ไม่ต้องบอกครับ

อาจจะบอกคร่าวๆว่าจะกลับมากี่โมงเค้าก็กะเวลาหาอะไรกินเอง
ไปกินร้าน จอดเสรจเค้าก็ไปหาอะไรกินของเค้าเองเซเว่นบ้างหรืออะไรแล้วแต่
แต่ถ้าดูแล้ว เค้าอาจจะลำบาก ก็ให้เงินหรือบอกว่าขับไปกินที่อื่นได้

ซื้อฝากบ้าง แค่ถามไถ่ว่าเค้าเปนไงกินข้าวยังก่อนสั่งงาน ไหวไหม พักมั้ย ใจเขาใจเรา อยู่ด้วยกันก็ต้องเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่
เค้าดูแลเรา ก็ดูแลน้ำใจกัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถเจ้านายนะครับ

เปิดอีกโต๊ะครับ​  สั่งอาหารจานเดียวให้​รึกับข้าว

ถ้าร้านคนแน่นรึไม่เหมาะสมจะเปิดอีกโต๊ะ​ ใส่กล่องให้เค้าจะเอาเก้าอี้ปิคนิคหามุมทานเองครับ จะที่จอดรถ หรือไปร้านข้างๆใกล้ก็ได้ครับ

ถ้าเป็นห้าง​จะให้เงินไปครับ​   

ทั้งหมดกุญแจรถเลขาถือไว้ ไม่เคยให้กับคนขับ  เพราะลักษณะที่นี่  คนขับจะต้องมาสแตนบายรอ 

กฏเหล็กห้ามทานในรถ​ ห้ามสตาร์ทรถรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2023, 14:04:26 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Turin

ผมกำลังคิดจะหาคนขับรถอยู่พอดี อ่านกระทู้นี้แล้วงงละ หามาตรฐานยากอยู่แหะ

ถ้าให้คิดเอง ผมมองว่าเงินเดือนก็เหมือนพนักงานทั่วไป ซึ่งแต่ละคนก็หาข้าวกินเอง (ตีคล้ายๆเซลล์วิ่งงาน) ถ้าไปไหนที่ดูทรงแล้วหาอาหารกินเองได้ไม่ยาก+มีเวลา = ไม่ให้ (แต่ให้ขับรถไปหากินเองตามที่สะดวก) แต่ถ้าไปที่ที่ลำบากที่จะหากิน/เวลาจำกัด = สั่งให้ร้านเดียวกัน แต่ถ้าเป็นนอกเวลางานทั่วไป = OT .. ไม่รู้เขี้ยวไปหรือเปล่า

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

สมัยก่อนที่เคยใช้คนขับรถ ถ้าอยู่ในเมือง ก็จะให้เงิน แล้วเขาไปจัดการตัวเองครับ
จะให้ มาก-น้อย ขึ้นกับสถานที่ และระยะเวลาคอย

แต่ถ้าไปต่างจังหวัด ก็จะให้ทานร้านเดียวกันครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
น่าจะแล้วแต่คนขับเรามีอาชีพเสริมอะไรบ้างหรือเปล่าด้วยนะครับ
ถ้าไม่มี ก็ทรีทแบบลูกน้องแล้วแต่คนแล้วแต่วัฒนธรรมองค์กร
บางคนก็เห็นเป็นทีมเลขาส่วนนึงด้วยก็แล้วแต่ความรู้ใจกัน
บางคนก็เป็นบอดี้การ์ดก็ต้องให้อยู่ใกล้ๆไว้เปิดโต๊ะใกล้ๆกัน
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าเป็นร้านใกล้ๆถนน ที่บ้านจะเปิดอีกโต๊ะให้ เค้ามักจะสั่งอาหารจานเดียว แต่ถ้าไปในห้างเค้าจะไปกินเองหรือบางทีก้ไม่กิน นอนรอในรถไม่เปิดแอร์ ที่บ้านก็จะซื้อของกิน น้ำ ขนมไปฝาก เค้าก็รับบ้างไม่รับบ้าง ถ้าเป็นเด็กๆให้ไม่ค่อยรับ ถ้าผู้ใหญ่ให้แล้วพูดจริงจังหน่อยก็จะรับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมกำลังคิดจะหาคนขับรถอยู่พอดี อ่านกระทู้นี้แล้วงงละ หามาตรฐานยากอยู่แหะ

ถ้าให้คิดเอง ผมมองว่าเงินเดือนก็เหมือนพนักงานทั่วไป ซึ่งแต่ละคนก็หาข้าวกินเอง (ตีคล้ายๆเซลล์วิ่งงาน) ถ้าไปไหนที่ดูทรงแล้วหาอาหารกินเองได้ไม่ยาก+มีเวลา = ไม่ให้ (แต่ให้ขับรถไปหากินเองตามที่สะดวก) แต่ถ้าไปที่ที่ลำบากที่จะหากิน/เวลาจำกัด = สั่งให้ร้านเดียวกัน แต่ถ้าเป็นนอกเวลางานทั่วไป = OT .. ไม่รู้เขี้ยวไปหรือเปล่า
ที่เคยจ้าง บริษัทให้เงินเดือนพื้นฐานรู้สึกจะ 18000 / ค่าครองชีพ / เบี้ยเลี้ยงเดินทางต่างจังหวัด ถ้าออกไปไหนมาไหนคร่อมช่วงทานข้าวก็จะให้ส่วนตัวพิเศษไปแล้วแต่สถานที่ ที่ให้เพิ่ม เพราะ เงินในกระเป๋าเรามากกว่าเค้าครับ เรากินในห้าง บางทีเค้าอาจจะว่าแพง ที่บริษัทให้ค่าครองชีพตอนนี้แค่ 60 บาทครับ

โดยรวมเท่าที่จ่ายเงินเดือนมา ก็ประมาณเดือนละ 3 หมื่นปลายๆ ถึง 5 หมื่นต้นๆ ถ้าเดือนไหนเดินทางมาก เค้าเข้าออฟฟิศไปเอารถตั้งแต่ 7:30 น. เพื่อมารับเราไปที่ทำงานตอน 9:00 น. ก็ได้ OT แล้ว ตอนเย็นบางวันกว่าจะกลับ 22:00 น. กว่าเค้าจะถึงออฟฟิศก็ประมาณ 22:30 น. วันเสาร์-อาทิตย์ได้เต็มวันอีก ถ้านับวันทำงานเค้าทำงาน 7 วัน 90-100 ชั่วโมงต่อสัปดาห์

แต่สุดท้ายไม่จ้างแล้วครับ สบายก็จริง ได้หลับในรถ ได้คิดอะไรตอนนั่งรถ จ้างคนขับมาหลายคน เรื่องในรถไม่เป็นความลับเลย มันต้องมีหลายเรื่องที่ถูกเล่าแบบผิดๆ ให้แม่บ้าน นานๆ เข้าเราก็ได้ยิน ซึ่งมันไม่ตรงกับความจริง ตอนนี้ขับเองครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Altima

ผมชอบที่ กระทู้แบบนี้จะมีแค่ใน asia แน่นอน

ในบอร์ดฝรั่งนี่โดนด่ายับทะลุมิติจักรวาล

ไม่ได้บอกว่าผิดนะ แต่ความแตกต่างระหว่าง culture และประเทศมันน่าสนใจและทำให้เห็นว่ามีหลายอย่างมากทำให้เราแตกต่างเรื่อง mindset อย่างมาก

ไม่ใช่เพราะ western เค้าไม่ได้มีอาชีพคนขับรถ แต่ใครที่มีนี่จะถูกมองว่าเป็นเศรษฐีและคนฝรั่งมักจะไม่ชอบ เหมือนมาโพสถามว่ารถเฟอรารี่ของคุณเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกกี่พันโล ก็จะโดนด่าคล้ายๆกัน

ขอยกตัวอย่างในหนังสือ Adrian Newey นะครับ chapter 2 เค้าจะขอโทษผู้อ่านที่เค้ามีคนขับรถไปส่งตลอด (ทั้งๆที่ตำแหน่งเค้าเป็นตำแหน่งที่มีรายได้หลายสิบล้านกว่าบาทต่อเดือน)

ออฟไลน์ Ty ESC

ที่เคยจ้าง บริษัทให้เงินเดือนพื้นฐานรู้สึกจะ 18000 / ค่าครองชีพ / เบี้ยเลี้ยงเดินทางต่างจังหวัด ถ้าออกไปไหนมาไหนคร่อมช่วงทานข้าวก็จะให้ส่วนตัวพิเศษไปแล้วแต่สถานที่ ที่ให้เพิ่ม เพราะ เงินในกระเป๋าเรามากกว่าเค้าครับ เรากินในห้าง บางทีเค้าอาจจะว่าแพง ที่บริษัทให้ค่าครองชีพตอนนี้แค่ 60 บาทครับ

โดยรวมเท่าที่จ่ายเงินเดือนมา ก็ประมาณเดือนละ 3 หมื่นปลายๆ ถึง 5 หมื่นต้นๆ ถ้าเดือนไหนเดินทางมาก เค้าเข้าออฟฟิศไปเอารถตั้งแต่ 7:30 น. เพื่อมารับเราไปที่ทำงานตอน 9:00 น. ก็ได้ OT แล้ว ตอนเย็นบางวันกว่าจะกลับ 22:00 น. กว่าเค้าจะถึงออฟฟิศก็ประมาณ 22:30 น. วันเสาร์-อาทิตย์ได้เต็มวันอีก ถ้านับวันทำงานเค้าทำงาน 7 วัน 90-100 ชั่วโมงต่อสัปดาห์

แต่สุดท้ายไม่จ้างแล้วครับ สบายก็จริง ได้หลับในรถ ได้คิดอะไรตอนนั่งรถ จ้างคนขับมาหลายคน เรื่องในรถไม่เป็นความลับเลย มันต้องมีหลายเรื่องที่ถูกเล่าแบบผิดๆ ให้แม่บ้าน นานๆ เข้าเราก็ได้ยิน ซึ่งมันไม่ตรงกับความจริง ตอนนี้ขับเองครับ

เจอปัญหาเดียวกันเลยครับ

อยากไปทำ ฉากกั้นเพราะเรื่องนี้เป็นหลักเลย
คือ มันกลายเป็นปัญหา ใหญ่ได้ จากเรื่องเล็กๆ

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
ไม่เคยมีของตัวเอง มีสมัยอาม่า (คุณยายยังอยู่)

ไม่ได้ให้นะครับ
เงิน 15xxx สมัย 10 ปีที่แล้ว รวมทุกอย่าง ตอนเช้าขี่มอไซมาจอดบ้านแล้วขับรถ พายายไปรพ. บ้าง ไปล้างไต 3 ครั้งต่อสัปดาห์ ไปส่งคุณแม่บ้าง บางทีไปที่ที่หาที่จอดยาก เช่นเยาวราช ก็ให้ไปส่งทั้งครอบครัว

ส่วนถ้าออกข้างนอก จะให้ส่ง เสร็จแล้วก็แต่เขาเลย ว่าจะไปรอไหน บางทีก็เห็นเขาก็ไปซื้อข้าวข้างทางหรือไปซื้อ 7-11

ของผมไม่ต้องให้รอ คือไปส่งพวกผมแล้ว จะกลับก็โทรตามก่อนซัก 15 นาทีก็พอ

บางทีก็ใจดีซื้อข้าวไปเผื่อให้ แต่ไม่ใช่ทุกครั้ง แค่นี้ครับ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าคนญี่ปุ่น ก็จะให้ 100 บอกว่าไปทานข้าวครับ
ที่เหลือปล่อยให้เค้าดูแลตัวเอง ถ้าขับเป็นอาชีพเค้าจะรู้ว่าควรจะกินข้าวเวลาไหน ที่ไหน ?

ออฟไลน์ joufo

ถ้าเข้าห้าง แล้วไม่อยากกินร้านเดียวกัน
ก็ให้คนขับจะไปกินร้านไหนก็ได้ แล้วเอาบิลไปเบิก การเงินที่ออฟฟิศ

แต่ถ้าเค้าไม่อยากทานอาหาร
พวกกาแฟ เครื่องดื่ม ขนม ซื้อแล้วเอาบิลไปเบิก จ่ายให้หมด

ถ้าเป็นข้างนอกที่ไม่น่าจะมีบิลมาเบิก ก็จะให้แบ้งค์ 500 ไว้ เหลือเอามาคืนครับ

หรือถ้าทานร้านเดียวกัน คนขับรถจะสั่งอาหารจานเดียวทาน แล้วรวมบิลโต๊ะผมครับ
จริงๆ จะสั่งเป็นกับ ก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่คนขับรถผมชอบทานจานเดียวมากกว่า

ส่วนเรื่องความลับ ที่เกรงว่าคนขับจะได้ยิน
ของผมยังไม่ค่อยเจอ เพราะปกติจะใช้ภาษาญี่ปุ่นคุยในรถหนะครับ

แต่ถ้าไม่มีนายญี่ปุ่นไปด้วย ก็ใช้ภาษาไทยตามปกติ ยังไม่เคยเจอข้อมูลรั่วครับ
อันนี้ก็แล้วแต่คนด้วยนะ ผมว่า

บริษัทผมให้นั่งรถในรถได้
แต่ถ้าต้องรอนานเกิน 1 ชั่วโมง จะบอกให้ไปรอในร้านกาแฟครับจะได้ไม่ร้อน
(สตาร์บัก ก็เข้าได้นะ)

ถ้าไปต่างจังหวัด ให้นอนโรงแรมเดียวกันครับ
(เช่นถ้านอน โนโวเทล ก็จะให้นอน โนโวเทล เหมือนกัน)

คนขับรถดีๆ ผมว่าหายากครับ
ถ้าหาเจอแล้ว ก็อยากให้เขาอยู่สบาย ไม่อยากให้ลาออกง่ายๆ
อะไรให้ได้ ทางผมก็จะให้ครับ