ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ชำนาญพระราม2คับ  (อ่าน 1794 ครั้ง)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
สอบถามท่านที่ชำนาญพระราม2คับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2023, 14:31:49 »
จะขับลงใต้ เช้าวันพฤหัส ควรวิ่งคู่ขนานหรือวิ่งช่องทางด่วนยาวๆคับ

มีตรงไหนอันตรายต้องระวังเพิ่มปะคับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: สอบถามท่านที่ชำนาญพระราม2คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2023, 15:38:04 »
เช้าๆ ไม่ค่อยมีอะไรน่าห่วงครับ

ผมไปส่งลูกจากดาวคะนองไปมหาชัยเมืองใหม่ทุกเช้า วิ่งช่องทางด่วน จะมีชะลอตัวตรงที่ตัดกับกาญจนา​ภิเษกเท่านั้นครับ

แต่ตอนส่งลูกเสร็จ บ้างเช้าก็มีแวะไปราชบุรีบ้าง ก็ไม่มีปัญหานะครับ

ส่วนเรื่องถ้ากลัวของตกใส่ ถ้ามีจริง ก็อยู่ที่ดวงครับ อยู่เลนไหนก็เจอครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถามท่านที่ชำนาญพระราม2คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2023, 15:59:50 »
วิ่งช่องทางด่วนแหละ คู่ขนานนี่ ทำความเร็วไม่ได้ เดี๋ยวรถเข้าปั๊ม เดี๋ยวรถเมล์จอดป้าย ขับแล้วหงุดหงิด

แต่ถ้าวิ่งดึกๆ ไม่ใช่เทศกาล เค้าจะปิดช่องทางด่วน บังคับใช้ คู่ขนาน จนถึง มหาชัย เสียเวลาสุดๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2023, 16:27:53 »
อยู่ที่ช่วงเวลาครับ วิ่งช่องทางไหนก็ได้ ถ้าเช้าๆ แบบเช้าก่อน 7 โมงเช้านี่โล่ง ขับสบายครับ

แต่ถ้าถึงพระราม 2 ช่วง 9-10โมง ติดนรกเลยครับ เพราะรถใหญ่เค้าวิ่งกันแล้ว

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2023, 19:59:03 »
ต้นทางอยู่ทางไหนครับ  ผมมาจาก กทม.ฝั่งเหนือเดี๋ยวนี้ผมไปออกสาย4-กระทุ่มแบนออกมหาชัยครับ พ้นช่วงนั้นมาก่อสร้างที่อยู่เหนือหัวเราไม่ค่อยจะมีแล้ว

แต่ช่วงเช้าคงต้องหลีกเวลาโรงงานเข้างานหน่อยครับ  เช้ามืดไปเลยหรือไม่ก็สายหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2023, 23:10:32 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2023, 12:07:04 »
ใช้ช่องทางด่วน 
แต่ระวังบางช่วงจะมีทางเบี่ยงหลบงานก่อสร้าง
ดูเส้นถนนดีๆ คนไม่ชินทางบางคนจะตัดเลนคนอื่น

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2023, 12:16:46 »
วิ่งเส้นในครับ เป็นถนนเลียบคลอง สรรพสามิตร ถนนดีแล้ว ร้านอาหานเยอะ แวะกินเที่ยงแถวนั้นก็ได้
เข้าทางสุขสวัสดิ์ ไปทะลุ มหาชัย
หรือ ไปทางนครปฐม สุนทรีย์ กว่า พระราม 2 เยอะ

พระราม 2 ฝุ่นเยอะ รถบรรทุกเยอะ ของตก หรือ เศษหินจากรถบรรทุก กระจกหน้า เสี่ยงโดนเศษหิน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2023, 10:41:03 »
มีอยู่ครั้งนึงไม่เกิน 2เดือนที่ผ่านมา ขึ้นด่วนดินแดงจะไปลงพระราม 2 ช่วงตี 1-2  พี่ท่านเล่นปิดไม่ให้ลงทางด่วนพระราม 2 บังคับให้ไปพระประแดง แล้วไงหล่ะ คนไม่เคยไปเสียเงินขึ้นด่วนแล้วยังมาเสียเวลางมทางไปออกพระราม2 แถมยังต้องวิ่งเลนช้าอีก พวกปิดยาวถึงมหาชัย  วันหลังติดป้ายเลยว่าด่วนพระราม 2 ปิด จะได้ไม่ขึ้น เสียเวลามาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2023, 17:39:20 »
วันธรรมดา ไม่ต้องกังวลไรมากครับ

มีก่อสร้างอยู่ 4 แยก แถวๆ ตัวเมืองเพชรบุรี(จำชื่อแยกไม่ได้) ถ้าวันหยุดจะติดหนัก แต่วันธรรมดา ผมว่า ยังพอได้อยู่

และ มีก่อสร้างอีกจุด ทางยก กลับรถ น่าจะทางเลี่ยงเมือง ตอนไกล้ๆ ถึงชะอำ แต่ตรงนี้ไม่ค่อยติด

ออฟไลน์ PJ7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2023, 20:03:42 »
ช่องทางด่วนเลยครับ
แต่ถ้าวิ่งช่องขวาสุดพยายามทิ้งระยะคันหน้าหน่อยครับ
เพราะช่องขวาสุดนี่เวลาเบรค ชนท้ายกันประจำครับ
กับอีกเรื่องนึงเลนขวานี่ชอบมี ป้ายโครงเหล็กปลอดภัยไว้ก่อนหักลงมาครับ ส่วนตัวเจอสองครั้งแล้ว

คหสต จุดควรระวัง เริ่มจากลงด่วนดาวคะนองนะครับ
ก่อนจุดตัดกาญจนาแถวๆโลตัส ช่วงเช้ากับเย็น จะมีช่องเบี่ยงออกครับ รถจะมาออกันตรงนั้นสองถึงสามเลน รถหลังเบรคกันทิ่มๆ
ก่อนถึง porto chino ถนนไม่ค่อยดี ถ้ายางรันแฟลตระวังเลนขวาครับ
ก่อนขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำท่าจีนชะลอตัว
ลงสะพานท่าจีน ที่ทำทางด่วน เห็นชอบวางของอยู่บนคานเสา หลีกเลี่ยงช่องขวาสุดก็ดีครับ ช่องขวาชอบเป็นหลุมด้วย
เลยporto go กับศูนย์กระจายสินค้าเซเว่น จะมีที่กลับรถหัวโตวัดเกตุม รถใหญ่ชอบวิ่งตัดจากซ้ายมาขวาครับ
หลังจากนั้น สบายๆครับ มีคอสะพานหักบ้าง และจะเริ่มมีกล้องจับความเร็วเป็นจุดๆครับ