ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆเรื่อง แมกซ์รถยนต์ครับ  (อ่าน 13622 ครั้ง)

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
สอบถามพี่ๆเรื่อง แมกซ์รถยนต์ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:37:34 »
คือตอนนี้มีแพลนจะเปลี่ยนแมกซ์พร้อมยางครับ ผมก็ได้ศึกษาจากหลายๆร้าน พบว่า ทำไมแมกซ์ยี่ห้อดังๆลายดังๆก๊อปออกมาราคาถูกกว่าของแท้มากมาย ผมอยากถามว่าเรื่องประสิทธิภาพการใช้งานมันเป็นยังไงบ้างครับ ถ้าซื้อมาแล้วมันจะแตกะดุ้งไหม เห็นมีงานก๊อปไทยทำหลายสำนักเลยครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
Re: สอบถามพี่ๆเรื่อง แมกซ์รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 22:00:42 »
แม๊กแท้ ราคาเป็นแสน เจอถนนบ้านเราไทยแลนด์ ก็คด หรือดุ้งได้ครับ

เปลี่ยนแม๊กซ์ พร้อมยาง ถ้าคิดจะเปลี่ยนลาย พร้อมยางชุดใหม่ไปเรื่อยๆ

ใช้แม๊กซ์ก๊อป พร้อมเลือกยางคุณภาพดี ก็ได้ครับ
(แต่ต้องเลือก และศึกษาแหล่งที่มาดีๆ)

แม๊กแท้ บ้านเรา เช่น Lenso SSW Enkei ราคาไม่แรง คุณภาพดีๆ ก็ใช่ได้ครับ
แม๊กก๊อป มีทั้งทำในไทย หรือไต้หวันก็มีลายสวยๆ เยอะ

ที่สำคัญ เลือกขนาดให้แม๊ก+ขนาดยาง ให้ได้ spec ตามรถของเรา
ใส่แล้วจะไม่ลำบาก ดัดแปลงซุ้มล้อ เพราะอาจขับแล้วติดซุ้ม คอสะพาน อะไรประมาณนี้ครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ pee1818

Re: สอบถามพี่ๆเรื่อง แมกซ์รถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 22:02:04 »
ถ้าไม่มีความรู้แนะนำเลนโซ่ครับ ราคาไม่แรงคุณภาพใช้ได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 22:08:49 »
ของก๊อปต้องดูยี่ห้อกับแหล่งที่มา ถ้าเป็น Rota ก็พอจะไว้ใจได้
ส่วนพวก no name มาจากไต้หวัน หรือล้อยี่ห้อ VOLH (แทนที่จะ Volk)
RAVS (แทนที่จะ Rays) หรือ Produce (แทนที่จะ Prodrive) ผมจะหลีกให้ห่างไว้ก่อน

จริงจริง ผมเองแนะนำให้หาล้อแท้นะครับ มือสองญี่ปุ่นเอามาเก็บสีซ่อมเล็กน้อย
ยังดีเสียกว่าไปใช้ล้อก๊อปที่ไม่รู้ว่าทำมาจากไหน วัสดุเป็นอะไร ได้มาตรฐานหรือไม่
เจอมาเยอะแล้วประเภทลงหลุม ถ้าล้อแท้ก็ดุ้งหรือคด แต่ล้อก๊อปก้านหักเลยจ้า

อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงกับขอแค่ความสวยงามเลยครับ
ถ้างบไม่ถึง ก็เล่น Enkei, Lenso บ้านเราดีกว่า

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 22:10:12 »
เจอสภาพถนน กทม ทุกวันนี้ แล้วยังคิดใช้ยางแก้มเตี้ย ผมละสงสารโช้คอัพ ล้อแม็ก มากๆ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 22:10:41 »
ตอนแรกผมก็ว่าจะสั่งของDOTZ แสนกว่าๆผมคบlensoแล้วครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 22:39:25 »
อย่าใส่ขอบใหญ่เกินตัวนะครับ ยางยิ่งบางโอกาสแม็กแตกยิ่งสูง
เอาขนาดให้พอประมาณครับ ของเลนโซ่ เอนไก ก็แตกได้ ;)

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 23:21:31 »
ถ้าตกหลุมลึกๆ แม็กแท้ไทย ก็เอาไม่อยู่ครับ แม็กก็อป มันมีก็อปหลายเกรด ก็อปแบบมียี่ห้อ เคยได้ยินอยู่บ้าง กับก็อปแบบยี่ห้อไม่รู้จัก

แนะนำก็อปแบบพอได้ยินชื่อครับ มีหลายยี่ห้อ เอาชื่อยี่ห้อมา หาใน google เลยครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 23:31:36 »
เน้นที่ของแท้ ไม่ว่าจะเป็นแบรนด์ไทย หรือ มือสองญี่ปุ่น ยุโรป ก็ดีกว่า ซื้อของก็อปครับ
เราต้องคำนึงถึงความปลอดภัยเป็นหลัก สวยแต่ไม่ปลอดภัย ผมไม่เอาด้วยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 04:03:17 »
คำนึงถึง ถนนที่ใช้ทุกวันด้วยคับ ด้วยความปราถนาดี

ผมใส่ล้อ 19 คิดจะเปลี่ยนเป็นขอบ 20 ไม่พ้นปากซอยบ้านเจอหลุมใหม่ไม่ได้อยู่ในระบบความจำ ตกไปทีสะท้านหัวใจเลย พอได้วิ่งเร็วปุ๊ปพวงมาลัยสั่นเลย  :'(

เซ็งมาก

เอาล้อไทยหรือล้อแท้ดีกว่าคับ ล้อปลอมตกหลุมอาจแตกเลยขับต่อไม่ได้ ล้อแท้อาจจะแค่ดุ้ง
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 07:18:35 »
ของก๊อปต้องดูยี่ห้อกับแหล่งที่มา ถ้าเป็น Rota ก็พอจะไว้ใจได้
ส่วนพวก no name มาจากไต้หวัน หรือล้อยี่ห้อ VOLH (แทนที่จะ Volk)
RAVS (แทนที่จะ Rays) หรือ Produce (แทนที่จะ Prodrive) ผมจะหลีกให้ห่างไว้ก่อน

จริงจริง ผมเองแนะนำให้หาล้อแท้นะครับ มือสองญี่ปุ่นเอามาเก็บสีซ่อมเล็กน้อย
ยังดีเสียกว่าไปใช้ล้อก๊อปที่ไม่รู้ว่าทำมาจากไหน วัสดุเป็นอะไร ได้มาตรฐานหรือไม่
เจอมาเยอะแล้วประเภทลงหลุม ถ้าล้อแท้ก็ดุ้งหรือคด แต่ล้อก๊อปก้านหักเลยจ้า

อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงกับขอแค่ความสวยงามเลยครับ
ถ้างบไม่ถึง ก็เล่น Enkei, Lenso บ้านเราดีกว่า

VOLH RAVS, PRODUCE คนผลิตก็ช่างคิดนะฮะ อิ อิ แค่ก็อปแบรนด์ก็น่ากลัวแล้วละ ใช้ยี่ห้อตลาดดีกว่า enkei ,lenso ลองดูแค่นี้ก่อน หาง่าย ทนทาน ปลอดภัย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:43:28 »
ต่างกันมากครับ

ทั้งน้ำหนัก ทั้งความทนทาน ประสิทธิภาพ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 15:12:32 »
ใช่ครับตามที่สมาชิกทุกท่านบอก
ถ้างบเยอะ ก็ของนอกไปเลยครับ
แต่งบจำกัดลองของ lenso ,enkei, ssw ประมาณนี้ครับ
นอกจากล้อแมกแล้วยางก็มีส่วนนะครับ อย่าเลือกที่ราคา
ถูกอย่างเดียวครับ
ตัวอย่างรุ่นน้องผมขับ vios จัดชุดโปรของร้่าน แมก+ ยาง 19000
ล้อCe28n  17 ยาง 205/40/17 ผมไปดูที่รถน้อง งงไปเลยยางไม่ค้นยี่ห้อนี้
ขับไปเที่ยวโรงเกลือด้วยกัน ตกหลุมเดีนวกัน รถผมไม่เป็นไรเลย รถรุ่นน้อง
ยางแตก ล้อดุ้งเห็ยชัดๆ ตรงขอบล้อเลย ดีที่ขับมาไม่ไว บางครั้งการเลือกของถูกอาจจะทำให้เกิด
เหตุที่ไม่คาดคิดได้นะครับ

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 22:18:48 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับที่ให้คำแนะนำ และขอโทษที่เข้ามาตอบกระทู้ช้าไปหน่อย รถที่ผมใช้คือ Civic FB 1.8ครับ ล้อเดิม15" ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่าจะเอา Enkei PF01 ขอบ 17" หน้ากว้างกะไว้ไม่7.5ก็8  5รู/114.3 ครับ  ยางกะจะเล่น BS RE002 215/45 R17 ครับ พี่ๆมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ไซต์ยางแมทกะล้อแมกซ์ไหม แล้วเจ้า BS RE002 สมรรถนะเป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 23:34:15 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับที่ให้คำแนะนำ และขอโทษที่เข้ามาตอบกระทู้ช้าไปหน่อย รถที่ผมใช้คือ Civic FB 1.8ครับ ล้อเดิม15" ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่าจะเอา Enkei PF01 ขอบ 17" หน้ากว้างกะไว้ไม่7.5ก็8  5รู/114.3 ครับ  ยางกะจะเล่น BS RE002 215/45 R17 ครับ พี่ๆมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ไซต์ยางแมทกะล้อแมกซ์ไหม แล้วเจ้า BS RE002 สมรรถนะเป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ :)

ผมใช้ FD อยู่ครับ
เคยใช้ล้อจากโรงงา 16"

เปลี่ยนมาเป็น 17 x 7.5 off +35 ใช้ยาง 215/45 R17
พบว่า กระด้างขึ้น เนื่องจากแก้มบางลง ได้ความสวย และดูเต็มซุ้มล้อ
แต่ ระยะเบรคยาวขึ้น ต้องปรับตัวด้วยการซ้อมเบรคดูบ้าง (อาจแก้ไขโดยการเปลี่ยนผ้าเบรค เกรดดีๆ)
ส่วนยาง BS RE002 เพื่อนในคลับ บอกว่าใช้ได้ดี รีดน้ำได้ดี เมื่อเปรียบเทียบกับ BS RE11 ซึ่งราคาแรงกว่า ครับ

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:16:28 »
ล้อไม่มียี่ห้อเลย จะไม่เหนียว แตกจะร้าวก้านหลุดเลย

ถ้าเป็นมียี่ห้อดีๆ ไทยหรือนอก ก็จะออกมาแนวบุบๆ แต่ยังคงทรงได้อยู่

คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ