ผู้เขียน หัวข้อ: CIVIC 1.8E MY2016 - ร่องแก้มใต้ฝากระโปรงหน้านี่รุ่น TOP ก็เป็นไหมครับ  (อ่าน 16192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เอารถเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ Honda ก็เลยเดินเล่นไปที่โชว์รูม เจอ CIVIC 1.8E MY2016 จอดโชว์อยู่
ด้วยอาการคันก็ต้องขอลองนั่ง ลูบคลำ เปิดกระโปรงดูสักหน่อย

เปิดมาก็พบว่าไม่มีแผ่นฉนวนกันความร้อนใต้ฝากระโปรง (ก็นะ รุ่นเริ่มต้นนี่นา)

แต่ช่องระหว่างคานข้างกับแก้มที่มองทะลุไปถึงบังโคลนได้นี่ รุ่น TOP ก็เห็นอย่างนี้ป่าวอะครับ มีแผ่นพลาสติกมาปิดไหมครับ

ก็พอเข้าใจนะครับว่าปกติเราก็มองไม่เห็นตรงจุดนี้ แต่รู้สึกว่ามันโล่งไปไหมนี่  :o :o :o
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
เป็นเหมือนกันทุกรุ่นครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
เป็นเหมือนกันทุกรุ่นครับ

ขอบคุณคร้าบบ ดูโล่งๆแปลกตาชอบกล  :-X :-X
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
เห็นเหล็กเป็นสันสองชิ้นเชื่อมติดกันสวยงามเชียว :-X

ออฟไลน์ mothsan

น่าจะเกิดจากการออกแบบให้ตัวแก้มหน้าโป่งออก ให้รถดูกว้างๆ เลยทำให้มีช่องว่างแบบนั้นมั้งครับ
แต่ว่าง ไม่ว่าง ผมก็ไม่เห็นมันจะเสียหายอะไร

ออฟไลน์ ottomjd

• **
ผมก็คิดเหมือน จขกท น่าจะมีอะไรปิดสักหน่อย รถราคาเป็นล้าน ใหม่ๆก็ไม่ไรเป็นหรอกครับ พออายุสัก 2-3 ปี ฝุ่นคงสะสมน่าดู สายไฟรุงรังมาก น่าจะออกแบบฝาปิดให้ชวนมองสักหน่อย การออกแบบให้แก้มมันป่องออกสวยขึ้นครับ แต่ก็ควรมีพลาสติกชิ้นเล็กๆปิดให้หน่อยก็ยังดี ผมเคยเอามือล่วงไป ช่องลึกเลยครับถึงบังโคลน แต่ก็มีข้อดีครับเอาไว้ซ่อนตังมนุษย์เมียได้ 555

เป็นรถที่ออกแบบสวยดีครับ มาตกม้าตายที่เก็บละเอียดเล็กๆน้อยๆให้มันสมราคา แต่ก็อย่างว่า ยังไงก็ยังขายดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2016, 23:36:32 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ tsubasa

ห้องเครื่องของ new civic ตามที่ จขกท ถ่ายมา ผมก็ว่ามันเป็นอะไรที่น่าเกลียดมาก เห็นตั้งแต่ตอนเปิดตัวแล้ว อีกจุดก็ที่พูดๆกันคือเบาะพลาสติกแข็งด้านหลังนี่แหละ ที่มันน่าเกลียดเกินไปนะ จะลดต้นทุนกันอะไรมากมาย ราคาขายก็ไม่เคยลดลง มีแต่แพงขึ้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
น่าจะเกิดจากการออกแบบให้ตัวแก้มหน้าโป่งออก ให้รถดูกว้างๆ เลยทำให้มีช่องว่างแบบนั้นมั้งครับ
แต่ว่าง ไม่ว่าง ผมก็ไม่เห็นมันจะเสียหายอะไร
สำหรับรถราคาระดับนี้ ดูกระป๋องและบอบบางมากครับ พูดตามตรง
ทำพลาสติกมาอุดสักนิดก็ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Volta

ของ altis ก็เป็นนะ ด้านข้างโล่งๆไม่มีพลาสติกปิด
แต่ Civic นี่ น่าจะไห้แผ่นกันความร้อนมาหน่อยนะ ราคาขนาดนี้แล้ว

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ CJ.

สำหรับรถราคาระดับนี้ ดูกระป๋องและบอบบางมากครับ พูดตามตรง

เห็นด้วยครับ แผ่นกันความร้อนขอไม่พูดถึง แต่ช่องว่างนี้ทราบดีว่าไม่ได้มีผลดีผลร้าย รถทำมาโครงสร้างก็ปลอดภัยล่ะ

แต่มองแล้วมันให้ความรู้สึกว่ากลวงๆ ไม่แข็งแรงครับ ถ้าแบบอย่างน้อย panel อะไรยังไงมากรุปิดเป็นแนวไว้ก็ยังดูแน่นขึ้นหน่อย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AMG GT

สมัย Fd นี่มิดชิดมากเลยนะครับห้องเครื่องอ่ะ
อย่างว่าแหละครับลดต้นทุนส่วนนี้ไปเพเิ่มส่วนอื่นๆที่มองเห็นเอา

ออฟไลน์ SM.

สมัย Fd นี่มิดชิดมากเลยนะครับห้องเครื่องอ่ะ
อย่างว่าแหละครับลดต้นทุนส่วนนี้ไปเพเิ่มส่วนอื่นๆที่มองเห็นเอา

FD รู้สึกว่าแก้มหน้าจะมาถึงคานข้างเลยครับ ประมาณว่าขอบฝากระโปรงจะอยู่แนวเดียวกับคานเลยครับ ทำให้มิดชิด
แต่ท่านที่ชอบทำฝากระโปรงดำก็จะดูแปลกไปนิดเพราะฝากระโปรงมันดูแคบ ไม่เต็มทั้งหน้า

มาคราวนี้ก็ขยายฝากระโปรงให้กว้างตามแบบดั้งเดิม แต่ก็ดันกว้างเลยคานข้างไป ผลจึงเป็นอย่างที่เห็น

จริงๆก็คงไม่ได้มีผลต่อการขับขี่อะไรอย่างที่ทุกท่านให้ความเห็นครับ แต่เวลาฝนตก น้ำก็คงจะตกร่องนี้เต็มๆ
อาจจะดีก็ได้ครับ เพราะน้ำที่ลงมาทางขอบข้างฝากระโปรงก็จะไม่เข้าไปที่ห้องเครื่อง โดนช่องนี้ดักซะก่อน

แต่คนรักห้องเครื่องสะอาดคงจะล้วงยากหน่อยครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ ps000000

พวกขาโม ขาซิ่ง พวกเขาชอบ โล่งๆ 8)

แต่รถบ้านๆ บางคนก็อยากให้มันเรียบร้อย  :P

ออฟไลน์ mozart

ทำไมไม่ปิดมาให้หน่อย มันจะซักกี่ตังเชียว ลดต้นทุนได้น่าเกลียดมากครับ

ออฟไลน์ jones

ในบรรดา civic ทุกๆรุ่นที่เคยสัมผัสมา ผมว่ารุ่นนี้ลดต้นทุนได้น่าเกลียด ดูไม่สมราคาที่สุดรุ่นนึงเลยก้ว่าได้ โดยเฉพาะขอบเบาะพลาสติกที่เบาะหลังนี่มัน เอิ่มม
แต่เรื่องแผ่นกันความร้อนใต้ฝ่ากระโปรงนี่พึ่งสังเกต ขนาดรถ np 300 navara รุ่น cap ตัวเริ่มต้นที่ไว้ขนของที่บ้านผมราคาแค่ห้าแสนปลายๆยังมีมาให้เลย อันนี้จะลดต้นทุนไปถึงไหนรถราคาตั้งเกือบล้านก้ช่วยใส่ๆมาหน่อยเหอะ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ex_machina

ไอ้ช่องนี้ไม่เห็นสำคัญอะไรเลยครับ
ปิดหรือไม่ ก็ไม่เห็นแตกต่าง
ห้องเครื่องเวลามองก็เห็นทะลุยันพื้น ก็ไม่เห็นเป็นไร

ปล. ผมใช้ altis นะ

ออฟไลน์ Newhang

ยุคตกต่ำ honda

ออฟไลน์ ottomjd

• **
ไอ้ช่องนี้ไม่เห็นสำคัญอะไรเลยครับ
ปิดหรือไม่ ก็ไม่เห็นแตกต่าง
ห้องเครื่องเวลามองก็เห็นทะลุยันพื้น ก็ไม่เห็นเป็นไร

ปล. ผมใช้ altis นะ

จริงๆแล้วมันไม่มีปัญหากับการใช้งานหรอกครับ แต่มันคือความใส่ใจรายละเอียดคุ้มค่าราคา ส่วนประเด็นมองห้องเครื่องทะลุพื้นผมว่ามันละประเด็นกัน สาเหตุห้องเครื่องปล่อยโล่งยันพื้นด้านล่างเป็นเพราะต้องการระบายอากาศความร้อนของห้องเครื่องหรือง่ายตอนเซอร์วิส แต่ช่องว่าด้านข้างผมมองไม่เห็นประโยชน์เอาไว้ทำอะไร?

ออฟไลน์ yourturle

ระดับ ฮอน ไม่น่าปล่อย เปลือย เปล่า เห็น เป็นโพรง

อีก ไม่กี่ เดือนคงมี ข่าว หนูเข้า ไปอยู่ใน โพรงข้างแก้มซ้าย ให้เป็นข่าวดัง สร้างกระแสอีก

ทำพลาสติกปิด ไม่น่ายากนะ ลงทุน R&D ทุกอย่าง เกี่ยวกับรถได้ แต่แค่นี้ทำไม่ได้ เส้นผมคงบังภูเขาFUJI
One Day.

ออฟไลน์ chinjung

เราว่าเป็นรถที่ไม่สมกับราคามากๆ กระป๋องสุดๆ  :P

ออฟไลน์ O_o"

หางูเหลือมได้ง่ายดีครับ ทั้ง หนู สัตว์ต่างๆ หาเจอง่ายขึ้นเยอะเลย โล่งดี

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
น่าจะปิดสักหน่อยนะ -*-
รูปแบบนั้นนี้เก็บเศษไม่เศษฝรนุ่ง รังหนู ที่นอนงูชัดๆ-*-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ HHHsung

คนบ่นไม่ได้ซื้อ คนซื้อไม่บ่น นานาจิตตังครับ โล่งๆ อย่างนี้ช่างชอบครับ รื้อซ่อม ง่ายดี

อีกอย่าง ช่องว่างที่ว่า มันอยู่ใต้กระโปรงรถ นานๆ จะเปิดที เฉยๆ ครับ ไม่เหมือนภายในตัวรถที่ต้องอยู่กับมันตลอดเวลา

เรือนไมล์สวย ฟังก์ชั่น breakhold ที่ใช้ทุกวัน ผมว่ามันสำคัญกว่านะ ชั่งน้ำหนักดูละกัน

วัสดุเห่ยๆ ถ้ามันไม่ขี้เหร่ ผมเฉยๆ ผมเน้นวัสดุสัมผัสที่ต้องโดนตลอดคือ พักแขน ซ้ายขวาคนขับครับ

ปล. อยากรู้จัง full perfect C cegment car ของชาว HLM คือรถรุ่นอะไร ถูก และ ดี มีแต่ชื่อร้านเท่านั้นครับ

ผมไปทานปัจจุบัน ข้าวผัดจานละ 8-90 บาทแล้ว น้ำส้มแก้วละ 46 บาท มันถูกจริงตามชื่อเหรอ

ออฟไลน์ Anvers30

ส่วนตัวผมก็คิดว่าน่าจะเก็บงานห้องเครื่องให้เรียบร้อยกว่านี้ ราคาซีวิค fc ไม่ถูกนะครับ ผมว่าเทียบกับคู่แข่งออกจะแพงกว่านิดๆ ด้วยซ้ำ ความประทับใจซีวิครุ่นนี้ลดลง ก็เพราะมาลดต้นทุนโดยไม่จำเป็นนี่ล่ะ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
จุดเด่นจุดด้อย ต่างกันไป สุดท้ายยอดขายจะบ่งบอกในตัวของมันเอง

ออฟไลน์ Auto

แผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรงไม่จำเป็นต้องมีครับ  ลดต้นทุนไปได้ส่วนนึง  แต่แผ่นกันโคลนใต้รถขึ้นมาน่าจะมีนะครับ  กลัวงูเหลือมเข้าใต้รถ

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop

เพื่อความสมดุลครับ ทางซ้ายเปิดโล่งเพราะต้องดูน้ำในกระป๋อง ทางขวาเลยต้องปล่อยโล่งด้วยครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Carrera

เป็นเรื่องของการใส่ใจรายละเอียดครับ. ช่างซ่อมง่ายซ่อมยากผมว่าไร้สาระ ทำไมรถดีๆ รถหรูหน่อยเค้าปิด. รถค่ายอื่นเค้าปิด ช่างก็ซ่อมกันได้ ไม่มีปัญหาอะไร แถมห้องเครื่องดูดี ฝุ่นไม่ไปเกาะหนึบตามซอกๆมุมๆรูๆ เห็นเป็นคราบๆ เวลารถใช้ไปนานๆ

ผมไม่เห็นเหตุผลที่จะต้องไปปกป้องค่ายรถ คันละไม่ใช่ถูกๆ ยิ่งตัว1.5T นี่คันราคาหลักล้านกว่า จะเทียบเท่าD Seg แล้ว. ค่ายรถขายแพง ฟันเอาๆ ยังมีคนคอยปกป้อง   ถ้ามันทำห้องเครื่องกลวงๆโบ๋ๆ ในรถรุ่นล่างสุด ราคาแปดแสนกว่าๆเหมือน Altis 1.8e ก็ว่าไปอย่าง

คนด่าไม่ซื้อ เพราะเค้าอาจจะมีค่ายอื่นที่เป็นตัวเลือกที่ดีกว่าสำหรับเขาก็ได้  สำหรับผมไม่ต้องเทียบไกล ผมว่ามันลดต้นทุนลงน่าเกลียดถ้าเทียบกับญาติมันที่ราคาพอๆกันอย่างHRV ชัดเจนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2016, 14:26:48 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เห็นด้วยกับเม้นต์บนนะ ถ้ารุ่นราคา 8 แสนมันก็โอเค แต่ถ้ารุ่นล้านแล้วงานห้องเครื่องแบบนี้ก็ไม่โอนะครับ(เหมือนรีโวาราคาล้านได้โคมไฟหน้าโบราณๆ) ถึงมันไม่มีผลต่อการใช้งานหรือมองจากข้างนอกไม่เห็นก็เถอะ การทำห้องเครื่องให้ดูดีมันก็ช่วยให้รถดูดีขึ้นมาด้วยส่วนนึงนะครับ